๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 09:44:35 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกกระสุนปืนขนาด 9 มม. ที่ดีที่สุดสำหรับป้องกันตัว  (อ่าน 40738 ครั้ง)
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #45 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 01:50:10 PM »

กรณีที่ไม่มองไปที่ ความราบรื่นในการป้อนกระสุน
จะใส่สลับ หรืออย่างไร ก็ตาม...
ควรที่จะเลือกกระสุนทั้งสองแบบ ที่มีน้ำหนักหัวกระสุนเท่ากัน
แรงรีคอล์ยเท่ากัน ไม่แตกต่างกันมากนักครับ...

ส่วนตำบลกระสุนตก...นั้น
ขึ้นอยู่กับความคุ้นเคยในการฝึกมากกว่า...ครับ

ที่สำคัญ...กระสุนในขนาด 9 มม. พาราฯ
มิได้มีจุดเด่นตรงที่ โป้งเดียวจอด โป้งเดียวทรุด...
รวมไปถึงความแม่นยำ....

แต่อยู่ที่ ในน้ำหนักเท่ากัน ปริมาตรพอ ๆ กัน
กระสุน 9 มม. พาราฯ สามารถขนไปได้มากกว่าครับ

แหม๋...ติดปืนไปตั้งกระบอกละ 10-15 นัด
ใจคอ จะยิงแค่นัดเดียวเองหรือครับ...
อุตส่าห์แบกไปตั้งแยะ คริ คริ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #46 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 01:56:56 PM »

ผมเชื่อว่า หลายท่าน อาจจะยังไม่ประสบ...
ปัญหากรณีที่ลำเลื่อนปิดไม่สนิท....
หมายถึงว่า กระสุนเข้ารังเพลิงแล้ว...แต่เข้าไม่สุด
ส่งผลให้ปืนไม่สามารถทำงานต่อไปได้....
หรือถึงดันจนลำเลื่อนปิดสนิทแล้ว กระสุนลั่นแล้ว  แต่ไม่คัดปลอกกระสุน

มีปืนที่พบปัญหาในลักษณะนี้
เกิดขึ้นอยู่หลายครั้งเช่นกันครับ.....

บางครั้ง...ก็เป็นปืนลำกล้องเดิม ๆ
บางครั้ง...ก็เป็นปืนเปลี่ยนลำกล้อง.....

ซึ่งมีสาเหตุเกิดขึ้นได้จากทั้ง หัวกระสุนมีขนาดผิดเพี้ยนไปจากมาตรฐาน
และมีทั้งเกิดจาก...เส้นผ่าศูนย์กลางและหรือความสั้น-ยาวของกระสุน ผิดไปจากเดิม

รวมถึงมีทั้งเกิดจาก...รังเพลิงและเกลียวของปืน
ซึ่งมีขนาดฟิตพอดีตามมาตรฐานของมิติกระสุนด้วยครับ

นัยว่า เพื่อความแม่นยำ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น....
gun09
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #47 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 02:05:46 PM »

กรณีที่ไม่มองไปที่ ความราบรื่นในการป้อนกระสุน
จะใส่สลับ หรืออย่างไร ก็ตาม...
ควรที่จะเลือกกระสุนทั้งสองแบบ ที่มีน้ำหนักหัวกระสุนเท่ากัน
แรงรีคอล์ยเท่ากัน ไม่แตกต่างกันมากนักครับ...

ส่วนตำบลกระสุนตก...นั้น
ขึ้นอยู่กับความคุ้นเคยในการฝึกมากกว่า...ครับ

ที่สำคัญ...กระสุนในขนาด 9 มม. พาราฯ
มิได้มีจุดเด่นตรงที่ โป้งเดียวจอด โป้งเดียวทรุด...
รวมไปถึงความแม่นยำ....

แต่อยู่ที่ ในน้ำหนักเท่ากัน ปริมาตรพอ ๆ กัน
กระสุน 9 มม. พาราฯ สามารถขนไปได้มากกว่าครับ

แหม๋...ติดปืนไปตั้งกระบอกละ 10-15 นัด
ใจคอ จะยิงแค่นัดเดียวเองหรือครับ...

อุตส่าห์แบกไปตั้งแยะ คริ คริ

ท่าน ห้า-หนึ่ง ครับ ท่านให้คำแนะนำดีมาก แต่......ผมยิงไม่แม่นครับ เลยอยากได้กระสุนที่เข้าเป้าสักนัดเดียว ตามแบบฉบับ "โป้งเดียวจอด" สมมุติว่ามีผู้ร้ายเพียง 1 คน แต่ถ้ามีมาหลายคนผมคงรัวจนหมดแมก แล้วรีบเปลี่ยนแมกใหม่รอซ้ำครับ จึงซื้อปืนออโต้ที่จุ 14 นัด แบบว่าลูกมากแล้วอุ่นใจครับ หรือ ว่าลูกมากแล้วยากจน (หมดไปกะค่าลูกปืน)
gun09
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #48 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 02:15:22 PM »

เพิ่มเติมข้อมูลครับ ทุกครั้งที่ผมจะใช้ลูกปืนหรือยี่ห้อใดหรือชนิดใดติดปืน ผมจะทดลองใส่แมกประมาณ 10 นัด แล้วยิงเพื่อทดสอบการทำงาน และตำแหน่งที่กระสุนตกเสมอ เพื่อเคยชินกับแรงรีคอยล์ รวมถึงเพิ่มความมั่นใจว่าลูกปืนที่เราใช้จะไม่ติดขัด ในสถานะการณ์ที่มีความจำเป็นต้องใช้ปืน เพื่อความอยู่รอด เป็น หรือ ตาย นาทีนั้น อาวุธคู่กายจะต้องเป็นหนึ่งเดียวกับเจ้าของปืน สั่งได้ดั่งใจ เสมือนปืน เป็นส่วนหนึ่งของร่างกาย เป็นความคิดเห็นส่วนตัวครับ ที่สอบถามพี่ๆ ก็เพราะต้องการข้อเสนอแนะ ผมมีความรู้ด้านนี้เพียงน้อยนิด เลยอยากศึกษาจากพี่ๆ ครับ
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #49 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 02:18:31 PM »

คริ คริ   ตามสบายครับ  ท่าน gun09

เพราะผมยังมิกล้าที่จะนำ BMW หรือ จยย. 4 จังหวะ ไปแข่งในทางสั้น ๆ
ไฟแดงชนไฟแดง ซะทีอ่ะครับ คริ คริ

jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #50 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 04:43:39 PM »

ท่าน ห้า-หนึ่ง ครับ ท่านให้คำแนะนำดีมาก แต่......ผมยิงไม่แม่นครับ เลยอยากได้กระสุนที่เข้าเป้าสักนัดเดียว ตามแบบฉบับ "โป้งเดียวจอด" สมมุติว่ามีผู้ร้ายเพียง 1 คน แต่ถ้ามีมาหลายคนผมคงรัวจนหมดแมก แล้วรีบเปลี่ยนแมกใหม่รอซ้ำครับ จึงซื้อปืนออโต้ที่จุ 14 นัด แบบว่าลูกมากแล้วอุ่นใจครับ หรือ ว่าลูกมากแล้วยากจน (หมดไปกะค่าลูกปืน)

รัวหมดแม็ก ... ถ้านัดละ ๗๐-๘๐ มิเสียดายค่ากระสุนแย่หรือครับ  ขำก๊าก

ผมมองว่ากับกระสุน ๙ มม. ทั่ว ๆ ไป จะเอาชนิดโป้งเดียวจอด ก็ต้องวางกระสุนที่ดั้งสถานเดียวครับ ...

วันก่อนโหลดสารคดีของ NGC มาดู เขาเอาพวกรบพิเศษมาทำทดลอง ... อีตาที่เป็นหน่วยของอิสราเอล คว้าปืนยิงลูกสีมายิงไปสองนัดแล้ว (ดับเบิ้ลแท็ป) คนเป็นเป้ายังไม่นอนลง พวกยิงต่อไม่หยุด ... ผิดกับผู้ร่วมทดสอบท่านอื่น (จากหน่วยอื่น) ยิงได้สองนัดก็หยุดแล้ว ...

ผมแค่จะบอกว่า การเลือกกระสุนชั้นดี ก็แค่เสริมความมั่นใจเท่านั้น .. อย่างไรเสีย การฝึกฝน และเลือกใช้อาวุธในยามจำเป็นจริง ๆ นั้นต่างหาก ที่สำคัญกว่า ...

ในซองกระสุนที่บ้าน ผมมี Hydra Shock เหลือ ๆ อยู่สัก ๓ นัด หาหัวรูของ Win มาเสริมได้อีก ๕ นัด ยังไม่เต็มซอง จึงเอาลูก FMJ ของบุลเล็ตมาเพิ่มอีก .... ..... กระสุนทุกรุ่นที่ใส่รวม ๆ กัน ผมได้ลองกับปืนมาหมดแล้ว มองมาอีกที อ้าวเหลือไม่ลงตัว  อ๋อย

ถ้าถามว่าอยากเปลี่ยนกระสุนในซองนี้เป็นอะไร ... ผมอยากได้ลูกหัวเงิน ๑๑๕ เกรน แบบพี่-ห้า-หนึ่งครับ  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #51 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 04:55:30 PM »

เพิ่มเติมข้อมูลครับ ทุกครั้งที่ผมจะใช้ลูกปืนหรือยี่ห้อใดหรือชนิดใดติดปืน ผมจะทดลองใส่แมกประมาณ 10 นัด แล้วยิงเพื่อทดสอบการทำงาน และตำแหน่งที่กระสุนตกเสมอ เพื่อเคยชินกับแรงรีคอยล์ รวมถึงเพิ่มความมั่นใจว่าลูกปืนที่เราใช้จะไม่ติดขัด ในสถานะการณ์ที่มีความจำเป็นต้องใช้ปืน เพื่อความอยู่รอด เป็น หรือ ตาย นาทีนั้น อาวุธคู่กายจะต้องเป็นหนึ่งเดียวกับเจ้าของปืน สั่งได้ดั่งใจ เสมือนปืน เป็นส่วนหนึ่งของร่างกาย เป็นความคิดเห็นส่วนตัวครับ ที่สอบถามพี่ๆ ก็เพราะต้องการข้อเสนอแนะ ผมมีความรู้ด้านนี้เพียงน้อยนิด เลยอยากศึกษาจากพี่ๆ ครับ

เวลาผมซื้อกระสุนไว้ใช้จริงกับปืน...

ผมจะซื้อมาลองก่อน 1 กล่องครับ...

เมื่อแน่ใจในการทำงาน และตำแหน่งกระสุน...

จะซื้อเพิ่มอีกกล่องครับ...Cheesy
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #52 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 04:56:30 PM »

ผมอยากได้ลูกหัวเงิน ๑๑๕ เกรน แบบพี่-ห้า-หนึ่งครับ 

เหตุผล เพราะอะไรครับ  พี่ jakrit

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
PATRIOT.
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #53 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 09:26:17 PM »

ตามความเห็นของผม แล้วที่ ต่างประเทศ เค้าค้นคว้า      .45  หยุดได้ชะงักงัน  แต่ขนาด 9 โดนแล้วยังมีแรงตอบโต้ จึงเป็นที่มาของการสูญเสีย  แต่45 มีข้อเสียคือ บรรจุได้น้อยยิงโดนหยุด ได้ยิงไม่โดนมีโอกาศตายสูง  แต่ขนาด 9 บรรจุได้มากกว่าถึงเกีอบ เท่าครึ่ง  ยิงไม่โดนก็ยังมีโอกาสยิงเปิดทางหนี  และยิ่งใช้ลูกพิเศษด้วยโอกาสก้สูงตามมา ในต่างประเทศถึงมีลูกพิเศษต่างๆ ของขนาด 9 มาเพื่อหยุดคู่ต่อสู้   อย่างชะงักงันเลยครับ  แล้วถ้าเกิดคนยิงกลัวปัญหาต่างๆ ตามมาผมว่าไม่น่าห่วงนะ เพราะเค้าผลิต ลูกกระสุนคุณภาพแข่งกันนะครับ  แล้วถ้าเถียยงอีกว่า ก็ปืนเค้าไม่แพงเค้าก้ทำได้  ผมก็จะบอกคุณว่า  เค้าก็คงกลัวปืนพังแต่ไม่ใช่เพราะเหตุผลอื่น หรือมีตัง   ก็คงกลัวพังในการปะทะมากกว่า เค้ายังกล้าใช้ลูกพิเศษ   แล้วคุณละจะกลัว อะไร (ยกเว้นกลัวราคาลูกบ้านเรา เพราะผมก็กลัว แต่ก็ขอมีติดไว้บ้างละครับ)
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #54 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 09:32:59 PM »

เดี๋ยว ต้องมองไปที่ .๔๕  สองแถวกันมังครับ
จะได้สูสี
อย่าง พารา พี ๑๔  จำนวนกระสุน จะได้พอ ๆ กันครับ
แต่ หนักต่างกันแยะ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
ปาล์มๆ...ซุ่มโป่ง
Hero Member

คะแนน 57

ทำความดีเพื่อชาติ

« ตอบ #55 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 10:31:46 PM »

9 มม.ลูกจริงไทยอาร์ม หัวเคลือบทองแดง
ทดสอบการทำงานของปืนผมแล้วหมดไปหลายกล่องไม่เคยติดขัด(การเลือกลูกติดปืนก็ต้องขึ้นอยู่ที่ปืนเราด้วยนะครับ)
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #56 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2008, 07:56:12 AM »

ผมเน้นๆเรื่องเดียวเท่านั้นขอให้เป็นลูกของใหม่ๆไม่เจาะจงยี่ห้อ  ไม่เจาะจงของนอกของในขอให้ใหม่เป็นใช้ได้   นี่แหละคือลูกกระสุนปืน 9 มม ที่ดีที่สุดของผม Grin Grin Grin
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #57 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2008, 08:26:40 AM »

ผมอยากได้ลูกหัวเงิน ๑๑๕ เกรน แบบพี่-ห้า-หนึ่งครับ 

เหตุผล เพราะอะไรครับ  พี่ jakrit

ไม่ซับซ้อนครับพี่ yod ก็ ๑๑๕ เกรน มันถอยเบากว่า ๑๒๔ เกรนครับ Grin Grin Grin

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #58 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2008, 08:58:19 AM »

เรียน ท่าน jakrit

กระสุนแบบ JHP ทั้งสี่แบบ ในภาพ...
ที่ผมมีไว้สำหรับติดปืน ในกรณีที่ใช้กระสุนในลักษณะนี้นะครับ

เรียงจากซ้ายมือของท่านไปทางด้านขวา....

เริ่มจากหัวกระสุน JHP ของ Montana Gold ครับ
หัวกระสุนหนักประมาณ 124 เกรน
ให้ความเร็วจากลำกล้อง Bar-sto   full size ของ Browning
ประมาณ  1,010 ฟุต/วินาทีครับ  (ปริ่ม ๆ เสียง)

เป็นกระสนที่ low recoil ที่สุดครับ....คริ คริ

รองลงมาคือ กระสุนแบบ STHP ของ winchester
หัวกระสุนหนัก 115 เกรน ครับ
และถัดไปเป็นแบบ JHP ของ S&B หัวกระสุนหนัก 115 เกรน เช่นกันครับ

กระสุนทั้งสี่แบบ....recoil สูงที่สุด คือ...
Hydra shok ของ Federal หัวกระสุนหนัก 124 เกรน
ความแรงระดับ +P+ ครับ....ซึ่งผมไม่เคยติดปืนเลย...ครับ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น....

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #59 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2008, 09:03:56 AM »

เท่าที่ทราบ...หลายท่านใน ซศ. ทีม....
ที่ใช้กระสุนในขนาด 9 มม. พาราฯ
มีอยู่ท่านเดียวครับ ที่ใช้ Hydra shok ติดปืน...
แต่เป็นแบบ 124 เกรน ความแรงธรรมดา ไม่มีสารพัด P ครับ

และเคยสอบถาม...แทบทุกท่าน
เลือกกระสุนติดปืนที่มี recoil ต่ำ ๆ แทบทั้งนั้น...
ด้วยความเห็นที่ว่า...
ไม่ทราบว่า จะโหนความแรงของกระสุนไปทำไม ครับ....
spec กระสุนให้มาเท่าไหร่ ก็เท่านั้น
ไม่อยากจะเพิ่ม.....อยากจะลดลงเหลือเพียงแค่ให้กลไกของปืนบริหารได้ด้วยซ้ำไปครับ....

หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์