๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 05:26:30 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกกระสุนปืนขนาด 9 มม. ที่ดีที่สุดสำหรับป้องกันตัว  (อ่าน 40774 ครั้ง)
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #30 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 10:13:02 AM »

หลงรัก
ครับ
ลูก 9 มม ที่ดีที่สุด น่าจะเป็นลูกที่ติดปืนแล้ว ทำงานได้สมบูรณ์ไม่ติดขัด
ลูกหัวรูที่ดี ไฮดร้า ช็อค ครับ
ลูกหัวรูของไทยก้อจัดว่าดีครับ

หลงรัก

50-50
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #31 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 10:40:47 AM »

ผมใช้ไฮดร้าช๊อต ใส่ 4 แม๊ค แม๊คละ15 นัด อุ่นใจ

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #32 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 10:46:33 AM »

speer Golddot ครับ

สารภาพตามตรง...

เกิดมายังไม่เคยเห็นตัวจริงเสียงจริงเลยครับ...หัวเราะร่าน้ำตาริน

เมื่อก่อนผมซื้อ .357 โกลดอท ยิงเล่นไป 3 กล่อง ครับพี่ (ตอนนี้โศกจัง) ไม่แน่ใจยังเหลืออยู่หรือเปล่า มีแต่เก็บ .357 โกลเด้นเซเบอร์ ไว้เป็นตัวอย่าง 12 นัด

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
หนวดหิน
Full Member

คะแนน 134

« ตอบ #33 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 10:54:03 AM »

ใช้ลูกหัวรูไม่จำกัดว่าจะต้องเป็นยี่ห้อเลสเลอหรือแพงมาก จะให้อำนาจหยุดยั้งดีกว่าลูกหัวบอลครับ ปืนรุ่นใหม่มักไม่เป็นปัญหากับลูกหัวรูเพราะได้ออกแบบให้มีทางลาดบริเวณคอรังเพลิงไว้ หรืออย่างในรังเพลิงแบบคลาสสิคก็ยังผายพร้อมกับปัดเงาทางคอรังเพลิง ที่เคยใช้มาไม่เคยปรากฏปัญหาไม่ว่าหัวกระสุนจะมีลักษณะใด เพียงให้ลูกไม่ด้านเท่านั้น อาจมีปัญหาบ้างใน 1911 รุ่นเก่า แต่ก็พบในบางกระบอกเท่านั้น หรือถ้าปืนกระบอกใดมีอาการติดขัดน่าจะลองปัดเงาให้ทางลาดฯเรียบลื่นขึ้นจะช่วยได้

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=68256.0 ..ว่าแล้ว ลบจนได้ ควายเหลือง-ควายแดง
Steel90
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 153

« ตอบ #34 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 10:57:25 AM »

เนื่องจากผมใช้ปืนประเภทมินิคอมฯ ขอเลือก เซฟตี้สลักครับ
เพราะทดลองยิงในปืนลำกล้องสั้นแล้ว ประสิทธิภาพที่ได้เกือบร้อยเปอร์เซ็น

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริง นะจ๊ะจุ๊บๆ
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #35 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 11:11:46 AM »

ผมเลือกลูกกระสุนที่ใช้ยิงแล้วไม่ติดขัด...

ยิงแล้วเลือกวางตำแหน่งกระสุนตกได้...

และใช้กระสุนใหม่ที่สุดเท่าที่จะหาได้...

เลือกแค่สามข้อนี้เองครับ สุดท้ายผมเลือกกระสุน FMJ 115 เกรน ไว้ติดปืนครับ...Cheesy

ผมขอเลือกที่ยิงแล้วไม่ติดขัด กับกระสุนใหม่ พอแล้วครับ

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #36 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 12:02:45 PM »

เอาลูกที่หาซื้อได้ง่ายๆ  เอามาใช้กับปืนเราแล้วไม่ติดขัดยิงได้แม่น  ไม่มีปัญหากับปืนเราทำให้ปืนเราติดขัด....ลูกนอกลูกในไม่แน้นครับขอให้มีเป็นใช้ได้...
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #37 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 12:34:36 PM »

ช่วงกระัสุนขาดแคลน หายาก . อย่าไปหวังน้ำบ่อหน้า.
มีอะไร ก็ต้องซื้อติดปืน  และเก็บสำรองไว้ก่อน ..
ขอไว้อย่างถ้าไม่จำเป็น โปรดเลี่ยงอย่าเอาลูกซ้อม   ๙  พารา ติดปืนแล้วกัน.

Fmj ๑๑๕ Gr กระสุนถูกออกแบบ และได้รับรองด้วยการพรากชีวิตของฝรั่งตัวโต
ตาน้ำข้าว ตาเขียว ตาดำ.. เป็นหลาย หลายแสนชีวิต มาแล้ว.

กระสุน ต่างแบบของหัวกระสุน.. จึงเป็นทางเลือกที่มากขึ้น.ละ ครับ.  Cool

sak เมืองแป้
Hero Member

คะแนน 145

« ตอบ #38 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 12:49:10 PM »

พี่  RO@d:ที่ว่า Huh "ขอไว้อย่างถ้าไม่จำเป็น โปรดเลี่ยงอย่าเอาลูกซ้อม   ๙  พารา ติดปืนแล้วกัน." Huh
เป็นอะไร?หรือครับ เพราะผมบรรจุลูกซ้อม 15 นัด 1 แม็ก และบรรจุลูกจริง 15 นัด 1 แม็ก ไว้เผื่อเจออะไรอยากซ้อมยิงนะครับ เยี่ยม Grin Grin

อบต.แม่ทราย 111 หมู่ 1 อ.ร้องกวาง จ.แพร่ 54140

08 357ุ6 4010(Dtac)
ธนาคารทหารไทย ออมทรัพย์ เลขบัญชี
KOE SA รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 17

« ตอบ #39 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 12:55:19 PM »

หลงรัก
ครับ
ลูก 9 มม ที่ดีที่สุด น่าจะเป็นลูกที่ติดปืนแล้ว ทำงานได้สมบูรณ์ไม่ติดขัด
ลูกหัวรูที่ดี ไฮดร้า ช็อค ครับ
ลูกหัวรูของไทยก้อจัดว่าดีครับ

หลงรัก

เห็นด้วยครับ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #40 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 01:03:23 PM »

พี่  RO@d:ที่ว่า Huh "ขอไว้อย่างถ้าไม่จำเป็น โปรดเลี่ยงอย่าเอาลูกซ้อม   ๙  พารา ติดปืนแล้วกัน." Huh
เป็นอะไร?หรือครับ เพราะผมบรรจุลูกซ้อม 15 นัด 1 แม็ก และบรรจุลูกจริง 15 นัด 1 แม็ก ไว้เผื่อเจออะไรอยากซ้อมยิงนะครับ เยี่ยม Grin Grin

เฉพาะ กระสุน ซ้อม ๙ พารา การนำปลอกมาโหลดซ้ำ ขนาดของปลอกอาจไม่ได้มาตรฐาน
อาจป่องใหญ่กว่า ก็จะติดขัดคา ปิดสไลด์ไม่สนิท  กับปืนบางกระบอก หลายยี่ห้อที่มีปัญหานี้
ถึงขนาด ต้องกระทุ้งจากปากลำกล้อง

แก๊ป(Primer) มีเพื่อนคนปืน เคยนำข้อเท็จจริงมาบอกกล่าว เป็นความมักง่าย ใช้แก๊ปไม่ตรง รุ่น

มาตราฐานในการผลิต เมื่อถูกกำหนด เพื่อการซ้อมยิง. เป้า คือกระดาษ ..
ไม่ใช่มาตรฐาน อย่างกระสุนที่ถูกออกแบบเพื่อการป้องกันตัว. 

เรื่องนี้ เพื่อนสมาชิก ได้ให้ข้อเท็จจริงบอกเตือน อยู่เสมอ ครับ  Cheesy

บางทีความมักง่าย ไปเอาหัวกระสุนซ้อม .๓๘ super มาใส่แทน หัวกระสุนจึงไปยันกับสันเกลียว
ก็มีครับ. ทำให้สไลด์ปิดไม่สนิทและยิงไม่ได้.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2008, 01:06:58 PM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

gun09
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #41 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 01:07:22 PM »

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็น ยิ่งอ่านข้อเสนอแนะของแต่ละท่าน ผมยิ่งสับสนมากขึ้น เอาเป็นว่าผมจะซื้ออย่างละกล่องเลย และคิดว่าจะใส่ในแมกกาซีน แบบนี้
   1. JHP น้ำหนักหัวกระสุน 115 เกรน ติดปืนไว้ใช้ในเมือง 1 แมก (14 นัด) และสำรองอีก 1 แมก (14 นัด)
   2. FMJ น้ำหนักหัวกระสุน 124 เกรน แมกสำรอง 1 แมก (14 นัด) เอาไว้ใช้ต่างจังหวัด หรือเพื่อยิงทะลุทะลวงสิ่งกำบัง
รวมทั้งหมด 42 นัด น่าจะเพียงพอสำหรับป้องกันตัว พี่ๆ เห็นด้วยหรือเปล่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2008, 01:10:05 PM โดย gun09 » บันทึกการเข้า
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #42 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 01:18:02 PM »

ดีที่สุดสำหรับผม
หัวบอลล์ s&b , รอแยลฯ  ตอนนี้ใช้ s&b  ติดไว้ ๒ แม็ก
หัวรู s&b ๑ แม็ก
        ลองใช้ดูแล้วมันถูกโฉลกกับปืนผม  อีกอย่าง หัวรู s&b ผมซื้อ  ล่าสุดกลางเดือนพฤษภาคม ที่ผ่านมา กล่องละ ๑,๕๐๐  บาท  
มันถูกโฉลกกับกระเป๋าสตางค์ด้วยครับ  เล่นใช้นัดละเป็น ๑๐๐  เหมือนเพื่อนเขา  คงไม่ไหว ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
เค็ม
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #43 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 01:28:28 PM »

เคยอ่านเจอมานะครับว่า  สำหรับการป้องกันตัวแล้วการบรรจุลูกกระสุนในแม็กควรจะผสมระหว่างJHPกับ FMJ  โดยให้ใส่JHPเป็น 3-4ลูกแรก  เพราะการใช้ปืนของคนส่วนใหญในการป้องกันตัว  การยิง2-3นัดแรกจะเป็นการยิงกันเห็นๆแบบดวลปืน  ไม่ได้มีการยิงเข้าหาศัตรูที่หลบอยู่ในที่กำบัง   JHPจะเหมาะสมกับสถาณการ์แบบนี้เพราะว่าเราไม่ต้องการให้กระสุนทะลุทะลวงไปโดนคนที่ไท่รู้อีโหน่อีเหน่  แต่หากการต่อสู้ยืดเยื้อมากกว่า 3-4นัดแรกแล้ว  ต่างฝ่ายกจะเริ่มหลบเข้าหาที่กำบังซึ่งถึงตอนนี้กระสุนที่เหลือในแม็กทั้งหมดซึ่งเป็นFMJจะมีประสิทธภาพมากกว่า  เพราะอาจจะต้องยิงผ่านโซฟา ตู้เย็น ตู้เสื้อผ้า กำแพง  แม่ยายฯลฯ แบร่ แบร่ แบร่

ไม่ทราบว่าทุกท่านมีความเห็นเกี่ยวกับเรื่องนี้อย่างไรบ้างครับ?  รบกวนขอความรู้ด้วย ไหว้ ไหว้

Treat me good, I'll treat you better. Treat me bad, I'll treat you worse.
.......__________________________
......\ / `---___________----_____|]= = = O
../_==o;;;;;;;;_______.:/=======''
.....), ---.(_(__) /```````
....// (..) ), ----"
...//__//
..//__//
.//__//
gun09
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #44 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 01:44:37 PM »

เคยอ่านเจอมานะครับว่า  สำหรับการป้องกันตัวแล้วการบรรจุลูกกระสุนในแม็กควรจะผสมระหว่างJHPกับ FMJ  โดยให้ใส่JHPเป็น 3-4ลูกแรก  เพราะการใช้ปืนของคนส่วนใหญในการป้องกันตัว  การยิง2-3นัดแรกจะเป็นการยิงกันเห็นๆแบบดวลปืน  ไม่ได้มีการยิงเข้าหาศัตรูที่หลบอยู่ในที่กำบัง   JHPจะเหมาะสมกับสถาณการ์แบบนี้เพราะว่าเราไม่ต้องการให้กระสุนทะลุทะลวงไปโดนคนที่ไท่รู้อีโหน่อีเหน่  แต่หากการต่อสู้ยืดเยื้อมากกว่า 3-4นัดแรกแล้ว  ต่างฝ่ายกจะเริ่มหลบเข้าหาที่กำบังซึ่งถึงตอนนี้กระสุนที่เหลือในแม็กทั้งหมดซึ่งเป็นFMJจะมีประสิทธภาพมากกว่า  เพราะอาจจะต้องยิงผ่านโซฟา ตู้เย็น ตู้เสื้อผ้า กำแพง  แม่ยายฯลฯ แบร่ แบร่ แบร่

ไม่ทราบว่าทุกท่านมีความเห็นเกี่ยวกับเรื่องนี้อย่างไรบ้างครับ?  รบกวนขอความรู้ด้วย ไหว้ ไหว้

เห็นด้วยกับความคิดนี้นะครับ แต่ เราจะรู้ได้อย่างไรว่าตำบลที่กระสุนตก หรือตำแหน่งที่วางกระสุนปืน จะแตกต่างกันอย่างไร ระหว่าง JHP กับ FMJ ตกสูงหรือต่ำกว่ากัน จะมีผลกับความแม่นยำมากไหม เอ๊ะ.....ผมคิดมากไปหรือเปล่าเนี่ย.....งงๆ กับตัวเอง ?? สงสัยต้องไปซื้อแมกเพิ่มอีกอันรวมกับของเดิมเป็น 4 แมกเลยใส่ JHP 2 แมก ใส่ FMJ 2 แมก (รวม 48 นัด) เพื่อนๆ เห็นคงถาม "เองจะไปรบกับใคร....ฮาๆๆๆ"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2008, 01:52:06 PM โดย gun09 » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์