๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 08:40:34 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกกระสุนปืนขนาด 9 มม. ที่ดีที่สุดสำหรับป้องกันตัว  (อ่าน 40736 ครั้ง)
Hatyai
Sr. Member

คะแนน 23

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 01:31:59 AM »

รูหรือตันไม่ต้องสนใจ ยิงให้โดนเป้าที่ต้องการก็ใช้ได้แล้วครับ
ถ้าหัวรูนัดละร้อยยิงไป3-4นัดไม่โดนเลย ก็เท่ากับหัวธรรมดา2แม็กแล้วครับ...^-_-^
เค็ม
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 04:25:33 AM »

speer Golddot ครับ

Speer GDHP  เหมือนกันครับ  ผมเพิ่งจะมาสังเกตุว่าตอนนี้Speerเป็นยี่ห้อเดียวที่ผมใช้พกติดปืนทุกขนาดที่ผมมี  ปืนผมไม่ค่อยถูกโฉลกกับ Federal Hydra Shockครับ  ยิงแล้วมีติดมีขัดให้แคลงใจ  ในขณะที่Speerไม่เคยมีปัญหาใดให้กวนใจ (เคาะ...เคาะ...)

Treat me good, I'll treat you better. Treat me bad, I'll treat you worse.
.......__________________________
......\ / `---___________----_____|]= = = O
../_==o;;;;;;;;_______.:/=======''
.....), ---.(_(__) /```````
....// (..) ), ----"
...//__//
..//__//
.//__//
จอมยุทธ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1113

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 08:43:56 AM »

ถ้าชอบหัวรูเพื่อความมั่นใจของเจ้าของกระทู้ ผมก็สนับสนุนลูกหัวรู JHP ขนาด 9 มม.  ของไทยมีหลายยี่ห้อ (เพื่อลดดุลย์การค้า) ผมทดลองยิงแล้วไม่มีปัญหาครับ ผ่านทุกยี่ห้อครับ ที่ดีอีกอย่างคือ "ใหม่ สด น่ารับประทาน" เอาไว้สำหรับแจกผู้ไม่หวังดี ฮาๆๆๆ

"คนชอบปืน และหลงไหลในศิลปะ"
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 08:52:43 AM »

การเลือกกระสุนในขนาด 9 มม.พาราฯ ติดปืน (น้องซิล) ของผมเอง....

สิ่งแรกที่ผมตัดทิ้ง...ไปก่อนเลย....
คือ ความแรงของกระสุนครับ........

ก่อนอื่น เราต้องคิดก่อนว่า จะนำกระสุนไปใช้งานอะไรครับ
ถ้านำไป ไถนา ขุดดิน ต้องเอาแรง ๆ ไว้ก่อนครับ...

อันดับต่อมาคือ...ปืนแบบ semi auto จะทำงานได้....
ก็ต่อเมื่อ...กระสุนเริ่มทำงาน ครับ....

ดังนั้น...กระสุนที่ใช้....ต้องเป็นกระสุนที่สามารถป้อนเข้ารังเพลิงได้ราบรื่นไม่ติดขัด

น้องซิล ของผม ใช้ลำกล้อง match ครับ....
เส้นผ่าศูนย์กลางของรังเพลิงฟิตเป๊ะ....ครับ
เกลียวลำกล้องจับพอดีกับรอยต่อของหัวกระสุนในรังเพลิงครับ
รีด...กันสุด ๆ ครับ...

ดังนั้น...กระสุนที่ผมเลือกใช้ติดปืน...
จึงเป็นกระสุนที่มีหัวกระสุน ลักษณะเรียวแหลม แบบ M-882 ครับ
ก่อให้เกิดการติดขัด บริเวณทางลาดท้ายรังเพลิงน้อยที่สุด
และเมื่อความยาวของกระสุนจับพอดีร่องเกลียวภายในลำกล้อง
ลำเลื่อนก็ปิดสนิท...ครับ....
ยังไม่นับถึงเส้นผ่าศูนย์กลางของปลอกกระสุนอีกครับ
ที่ต้องไม่บวม คับแน่นกับรังเพลิง...ป้อนไม่เข้า...อีกต่างหาก ครับ

ท่าน ๆ อย่าลืมนะครับ ว่า...
หัวกระสุนขนาด .38 Super และหัวกระสุนขนาด 9 มม. พาราฯ
มีเส้นผ่าศูนย์กลางของหัวกระสุนแตกต่างกันเพียง 0.001 นิ้ว เท่านั้น

ปัจุบันมีปืนหลายยี่ห้อในขนาด 9 มม. พาราฯ
ผลิตลำกล้อง ที่มีรังเพลิงฟิตมาก ๆ ครับ......
กรณีที่ใช้หัวกระสุนไม่ได้มาตรฐาน อาจเป็นสาเหตุหนึ่ง ที่ทำให้ปืนติดขัดได้ครับ

ในส่วนนี้ ว่ากันที่กรณี ของหัวกระสุนแบบ FMJ นะครับ คริ คริ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น..

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2008, 08:59:52 AM โดย น้อง ห้า-หนึ่ง » บันทึกการเข้า
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 08:59:17 AM »

ผมกำลังจะบอกว่า...
ความแรงของกระสุน...ไม่ได้สำคัญ มากไปกว่า
สรีระ..มิติ ของกระสุน ครับ....

หลาย ๆ ท่าน อาจไม่ทราบว่า มิติของกระสุนนั้น...เป็นอย่างไร...
ขนาดของรังเพลิง...เป็นอย่างไร

ผ่าไปนำกระสุน reload บ้าง...
กระสุนที่ผลิตออกมา..แบบสุกเอา เผากินบ้าง...
กระสุนที่มีมิติ ไม่ได้มาตรฐานบ้าง
มาติดปืน พอยิงปุ๊บ...ก็ขัดปั๊บ.....

มีหลายท่าน ครับ...ที่ผมทราบ...
ขนาดอุตส่าห์วางกระสุนจริง ๆ ใหม่ ๆ ไว้คู่กับปืนแล้ว...
ยังผ่าไปนำกระสุนซ้อมมาใส่ซะอีก
พอถามว่า...เพราะ อะไร....
กลับตอบว่า เกรงใจ เห็นกระสุนจริงราคาแพง เลยนำกระสุนซ้อมมาใส่...

ผลปรากฏ ติดครับ..ลำเลื่อนปิดไม่สนิท....

ต้องเข้าใจในปืนก่อนครับ
แล้วค่อยไปว่า  กันที่กระสุน...ครับ....
ขณะเดียวกัน...ต้อง รู้จักกระสุนด้วย...ครับ
ถึงไปมองที่ ปืน.....

มองกระสุน  มองที่หุ่น มองที่ทรวดทรงองค์เอว ก่อนครับ...
แล้วค่อยไปมอง ความแรง...

กระสุนปืนนะครับ ไม่ใช่ ยันม่าร์ ครับ คริ คริ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 09:09:04 AM »

นาน ๆ จะ post แบบเอามันส์....ซะที คริ คริ
เผื่อมีวัย ซะรุ่น ชอบบ้าง....คริ คริ
ฉุด rating หน่อยครับ...

เคยมีใครสังเกตบ้างม่ะครับ ว่า...
กระสุน (รวมปลอก) มีทั้งสั้น ทั้งยาว ต่างกัน ครับ
บางยี่ห้อสั้น  บางยี่ห้อยาว....คริ คริ

ผมจะ post ภาพให้ดูครับ...ลิขสิทธิ์ภาพไม่สงวนครับ
แต่ลิขสิทธิ์คิด แบบห่าม ๆ แบบนอกตำรา...ผมขอสงวน ครับ คริ คริ

สังเกตดูได้ครับ...
ว่ากระสุนแบบ JHP เหมือนกัน caliber เดียวกัน
แต่ต่างยี่ห้อกัน...ยังสูงไม่เท่ากัน...เร๊ย....คริ คริ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...
(จบดื้อ ๆ แบบนี้ล่ะครับ) คริ คริ

เค้าเรียก post เอามันส์...เข้าว่า...
post แบบ style หนุ่ม ซศ. คริ คริ
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 09:16:16 AM »

นอกจาก รูปทรง...องค์เอวของกระสุน
ความป้าน ความบาน ของหัวกระสุนแล้ว...
ยังต้องไปเทียบกับความยาวของกระสุน อีกครับ...

ความสำคัญของ มิติ ของกระสุน
เป็นลำดับแรก...ครับ ที่กระสุนจะต้องเปิดซิงกับรังเพลิง ทางลาดท้ายฯ
ก่อนที่กระสุนจะลั่นครับ

แค่ลำเลื่อนปิดไม่สนิท ก็ หนาวดึ๋งแล้วล่ะครับ

ยังไม่ต้องไปคิด ถึง แรงม้า ของกระสุนเลย...ครับ
ถ้านำกระสุนไปแข่งควอเตอร์ไมล์ ค่อยมาว่ากัน...คริ คริ

อย่าลืมนะครับ
กระสุนปืน ไม่ใช่ ควายเหล็ก...ครับ
ยิ่งแรง ยิ่งคุมยาก ยิ่งลำกล้องสั้น...ยิ่งยาก...
ยิ่งสารพัดบวก..ยิ่งดีดดิ้นเป็น coyote คริ คริ

กระสุน วัดที่ มิติที่สัมพันธ์กับรังเพลิง...และทางลาดก่อนครับ
แล้วค่อยไปว่ากันถึงส่วนอื่น
ยิงเข้า ไม่เข้า ไม่ว่ากัน....
.44 ยิงถูกติ่งหู ก็แปะเอี่ย ครับ....

หรือถ้าใครจะใช้ กระสุน แทนจอบ...ก็ไม่ว่ากันครับ

กระสุนยิ่งสารพัดบวก ก็ยิ่งแพง...ครับ
กระเป๋าก็ยิ่งฉีก...โอกาสซ้อมก็น้อย เสียดายซะแยะ...คริ คริ

ก่อนอื่น...ต้องถามตนเองก่อนว่า...
ลองกระสุนมากี่แบบ...และลองโดยมีเกณฑ์ในการลองแบบไหนครับ
หรือว่า ลองตามใจกระเป๋า...ลองแบบว่า ฮิตติดชาร์ท คริ คริ

โดนใจ ตรงเป้า เข้าประเด็น...คริ คริ
จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2008, 09:18:37 AM โดย น้อง ห้า-หนึ่ง » บันทึกการเข้า
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 09:21:30 AM »

ต้องขอบคุณมิตรร๊าก...แควนเพลงของน้องห้า-หนึ่ง นะครับ
ที่ได้กรุณามอบก้อนอิฐ...และเสียงสาปแช่ง..แทนพวงมาลัย ครับ คริ คริ

น้องห้า-หนึ่ง ไม่อยากเหมือนใคร ครับ...คริ คริ

จากนิ้ว...น้องห้า-หนึ่ง ที่จิ้มแป้น...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2008, 09:51:01 AM โดย น้อง ห้า-หนึ่ง » บันทึกการเข้า
หลวงริน - รักในหลวง
ถ้าวันนี้ทำดี...เรื่องพรุ่งนี้ก็ไม่ต้องกังวล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 688

อยู่คนเดียวให้ระวังความคิดอยู่กับมิตรให้ระวังวาจา

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 09:33:24 AM »

สำนวนคุ้น......กร๊ากกกกกกกกกกกกกกก ขำก๊าก
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 09:41:08 AM »

สำนวนคุ้น......กร๊ากกกกกกกกกกกกกกก ขำก๊าก

ฮือ...เค้าไม่ใช่ ห้า-หนึ่ง เชิญยั่ว...นะฮ่ะ ป๋า....
m620- รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 67

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 09:48:42 AM »

เข้ามาเก็บข้อมูล  ขอบคุณครับ
ผมเองใช้แต่ FMJ แบบเดียวครับ หัวแบบอื่นๆกลัวมันจะติดขัด
ที่สำคัญคือแพงครับ พวก+พี เดี๋ยวนี้นัดละ 100 แล้วครับ
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 10:00:22 AM »

กาละครั้งหนึ่งไม่นานมานี้   มีการสังสรรค์ยิงปืนที่สนามปืนแห่งจำชื่อไม่ได้แล้ว  ก็มีเพื่อนๆนำปืนมาแลกเปลี่ยนกันยิง  ที่โต๊ะนึงมีปืน Browning HP สีขาว
วางอยู่ผมก็หยิบขึ้นมาจะยิง  เอาลูกบรรจุแม็ก  ในขณะที่ผมกำลังบรรจุแม็กอยู่   เจ้าของปืนครับท่านทั้งหลาย  วิ่งหน้าตั้งตาเขมาเลยครับ แหปากลั่น พี่..พี่่..พี่เอาลูกนี้ครับ  ลูกนั้นไม่เอาครับ  ต้องลูกนี้ครับ   ปืนมันเลือกลูกครับ  ลูกถูกๆนกมันไม่ยอมสับจอกแก๊ปคร้าบ  555555
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 10:01:31 AM »

กาละครั้งหนึ่งไม่นานมานี้   มีการสังสรรค์ยิงปืนที่สนามปืนแห่งจำชื่อไม่ได้แล้ว  ก็มีเพื่อนๆนำปืนมาแลกเปลี่ยนกันยิง  ที่โต๊ะนึงมีปืน Browning HP สีขาว
วางอยู่ผมก็หยิบขึ้นมาจะยิง  เอาลูกบรรจุแม็ก  ในขณะที่ผมกำลังบรรจุแม็กอยู่   เจ้าของปืนครับท่านทั้งหลาย  วิ่งหน้าตั้งตาเขมาเลยครับ แหปากลั่น พี่..พี่่..พี่เอาลูกนี้ครับ  ลูกนั้นไม่เอาครับ  ต้องลูกนี้ครับ   ปืนมันเลือกลูกครับ  ลูกถูกๆนกมันไม่ยอมสับจอกแก๊ปคร้าบ  555555

มันจะสับได้ไง...ล่ะครับ พี่งูฯ
ก็ลำเลื่อน  มันปิดไม่สนิท อ่ะคร๊าบบบ.....คริ คริ

คิดถึงพี่งูฯ จัง....

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 10:03:14 AM »

น้อง ru น้องซับ น้องโป้ง...น้อง tu น้องต่อ
เตรียมออกเรือ...ล่า แมงกระพรุนเร๊ว...

พี่จอย พี่ป้อม...เตรียมน้ำยำ....ไว้แล้ว...

ปีใหม่นี้ พี่งูฯ จะหนีหนาวไปเมืองไทย.....อ่ะคร๊าบบบ.............
kon tung kru 91
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 10:07:14 AM »

ส่วนตัว บุลเล็ต มาสเตอร์ FMJ 124 เกรน ก็โอเคแล้วครับ  Cool
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์