๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 06:48:29 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อ “นพดล” ไม่อยากถูกเปรียบเทียบกับ “คุณทองแดง!”....คิกๆๆๆๆ  (อ่าน 20805 ครั้ง)
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #120 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 07:58:02 AM »

ผมก็ว่ามันทะแม่งๆนะครับ คนเขมรรึปล่า
เปล่าครับ ไทยแท้ทั้งตัวและหัวใจ
ไม่มีญาติเป็นคนเขมร.. และไม่ได้ฝักใฝ่เขมร
เพียงแต่เคยพบคนไทยในเขมร..นักธุรกิจ ราชการ..ลูกจ้าง
ได้เห็นมุมมองที่ต่าง..อยากแลกเปลี่ยนให้หลายๆท่านได้ฉุกคิดบ้าง
ก็เท่านั้น..ครับ

ไม่ต้องห่วงครับ คนที่คิดจะไปลงทุนนั้นเขาศึกษาและเตรียมพร้อมไว้แล้ว
ไม่เชื่อรองถามนายใหญ่คุณดูซิครับ
ว่าแต่เวลากำไรจากการลงทุนไม่คิดจะช่วยจ่ายภาษีให้กับแผ่นดินแม่
แต่เวลาจะเป็นจะตายดันเรียกให้ไปช่วย

อเสวนา จะ พาลานัง
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #121 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 09:47:43 AM »

นพดลถูกด่าว่าขายชาติ หน้าท่านทูต US.ที่ฟังภาษาไทยออกด้วย ซะใจครับ.....ขายชาติ

...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #122 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 12:28:42 PM »

........นพดวล......

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
RroamD
Colt 1911 Semi Auto & Single Action Only
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 205

« ตอบ #123 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 01:05:55 PM »

นพดลถูกด่าว่าขายชาติ หน้าท่านทูต US.ที่ฟังภาษาไทยออกด้วย ซะใจครับ.....ขายชาติ

ผู้มีพระคุณเป็นอย่างไร ข้าทาสก็เป็นเช่นนั้นครับ Wink

ปลายทางของการปะทะกันด้วยปืนคือเชิงตะกอนกับเรือนจำ
Hommali
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #124 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2008, 11:12:48 PM »

คุณ Hommali ตามปกป้องรักษาผลประโยชน์ให้เขมร
ทุกกระทู้ที่มีการพูดถึงเรื่องนี้เลยนะครับ.....
เปล่าเลยครับ.. ไม่ได้ปกป้องผลประโยชน์ของคนเขมร
แต่กำลังชี้ให้เห็นว่ายังมีผลประโยชน์ของคนไทยในกัมพูชา
คนไทย นักธุรกิจไทย สินค้าไทย.. ร้านอาหารไทย..และอีกมากมาย
ในขณะที่หลายฝ่ายกำลังปลุกปั่นกระแสรักชาติ คลั่งชาติ
คนไทยหลายคนที่กัมพูชากำลังอกสั่นขวัญแขวน..
ครั้งนี้จะเอาชีวิตรอดได้เหมือนครั้งที่ผ่านมาหรือไม่..
ธุรกิจ เงินลงทุน ความสัมพันธ์ที่สร้างกันไว้ จะล่มสลายไป
กับเหตุการณ์ ที่คนไทยไม่มีวันจะได้เขาพระวิหารคืน
รักชาติเป็นสิ่งที่คนไทยทุกคนต้องมีในหัวใจ แต่น่าจะรัก
แบบใช้สติ มิใช่คลั่งชาติ..ที่(คิดว่า)มีแต่จะเสีย..
ความคิดเห็นส่วนตัวที่แตกต่าง.. ก็เท่านี้เองแหละครับ
ด้วยความเคารพในความเห็นต่าง..ครับท่าน

ยกตัวอย่างได้ไหมคะ  Cheesy
ได้ครับ.. ข้าราชการไทยในกัมพูชา ก.ต่างประเทศ ก.พาณิชย์ ก.อุตสาหกรรม...ทหาร..และอื่นๆ
บ.ปูนซิเมนต์ไทย..บ.ซีพี ร้านอาหารไทย..(คนไทยเป็นเจ้าของ)หลายร้าน นักธุรกิจท่องเที่ยว
นักท่องเที่ยวไทย คนไทยที่แต่งงานกับคนกัมพูชา..หรือคนต่างชาติ ที่อาศัยอยู่ในกัมพูชา
รุ่นพี่คนไทยแท้ที่เคารพนับถือกันคนหนึ่ง..รู้จักกันมานาน 20 ปี พบกันล่าสุด ตค.50 ที่พนมเปญ
เล่าประสบการณ์ตอนเอาชีวิตรอดเหตุการณ์เผาสถานทูต พนักงานบ.ปูนซีเมนต์ไทย เล่าตอนหนีตาย
ให้ฟัง ก็ได้แต่สงสาร ที่ต้องไปเสี่ยงตายหาเงินส่งกลับบ้านเลี้ยงลูกเมียที่เมืองไทย.. และเร็วๆนี้เพิ่ง
เลี้ยงส่งลูกศิษย์ลูกหาที่ไปทำงานโรงงานน้ำตาลของไทยในกัมพูชา..หวังว่าเขาคงไม่เจอเหตุการณ์
ระทึกขวัญแบบนั้น...
หงส์ซิ่ง ♥ รักในหลวง ♥
Hero Member

คะแนน 1157

« ตอบ #125 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2008, 11:59:58 PM »

ผมก็ว่ามันทะแม่งๆนะครับ คนเขมรรึปล่า
เปล่าครับ ไทยแท้ทั้งตัวและหัวใจ
ไม่มีญาติเป็นคนเขมร.. และไม่ได้ฝักใฝ่เขมร
เพียงแต่เคยพบคนไทยในเขมร..นักธุรกิจ ราชการ..ลูกจ้าง
ได้เห็นมุมมองที่ต่าง..อยากแลกเปลี่ยนให้หลายๆท่านได้ฉุกคิดบ้าง

ผลประโยชน์ของประเทศชาติต้องมาก่อนครับ ประชาชนส่วนใหญ่คิดกับเรื่องนี้ยังไงก็น่าจะรู้นะครับ

ถ้าจะให้โหวตหรือลงคะแนน คุณก็เป็นชนกลุ่มน้อยที่น่าเบื่_ครับ

ขอคำชี้แจงหน่อยครับคุณHommali
Hommali
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #126 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2008, 12:07:44 AM »

ไม่ต้องห่วงครับ คนที่คิดจะไปลงทุนนั้นเขาศึกษาและเตรียมพร้อมไว้แล้ว
ไม่เชื่อรองถามนายใหญ่คุณดูซิครับ
ว่าแต่เวลากำไรจากการลงทุนไม่คิดจะช่วยจ่ายภาษีให้กับแผ่นดินแม่
แต่เวลาจะเป็นจะตายดันเรียกให้ไปช่วย
ขออนุญาตนะครับ...
1. ไม่เชื่อรองถาม.. "ลอง"ครับ
2. ผมไม่มีนายใหญ่  เป็นขรก. มีผู้บังคับบัญชา ไม่ใช่นายใหญ่.. ขอความเข้าใจด้วย
Hommali
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #127 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2008, 12:11:41 AM »

ผลประโยชน์ของประเทศชาติต้องมาก่อนครับ ประชาชนส่วนใหญ่คิดกับเรื่องนี้ยังไงก็น่าจะรู้นะครับ

ถ้าจะให้โหวตหรือลงคะแนน คุณก็เป็นชนกลุ่มน้อยที่น่าเบื่_ครับ

คำชี้แจงเรื่องไหนเหรอครับ..
ถ้าเป็นคำชี้แจงเรื่องคนไทย..นักธุรกิจไทย ผมตอบในกระทู้ก่อนหน้านี้แล้วครับ..
ส่วนคำชี้แจงเรื่องโหวตหรือลงคะแนน..ชนกลุ่มน้อยอะไรเนี่ย ไม่มีความเห็นครับ
หงส์ซิ่ง ♥ รักในหลวง ♥
Hero Member

คะแนน 1157

« ตอบ #128 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2008, 12:23:47 AM »

คำชี้แจงเรื่องไหนเหรอครับ..
ถ้าเป็นคำชี้แจงเรื่องคนไทย..นักธุรกิจไทย ผมตอบในกระทู้ก่อนหน้านี้แล้วครับ..
ส่วนคำชี้แจงเรื่องโหวตหรือลงคะแนน..ชนกลุ่มน้อยอะไรเนี่ย ไม่มีความเห็นครับ

ผมเป็นคนนึงที่มีธุระกิจที่ประเทศลาวครับ

ประธานประเทศลาวเคยมาดูงานที่โรงงานที่ประเทศลาวของผม

ถ้ามีปัญหาเหมือนที่เขมรผมยอมไม่ลงทุนในประเทศที่ีที่มีปัญหากับประเทศไทยครับ

จิตสำนึกจึงทำให้เป็นอย่างนี้ครับ แล้วคุณมีหรือเปล่า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 02, 2008, 12:25:45 AM โดย หงส์ซิ่ง » บันทึกการเข้า
bigbang
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

« ตอบ #129 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2008, 08:08:00 AM »

2. ผมไม่มีนายใหญ่  เป็นขรก. มีผู้บังคับบัญชา ไม่ใช่นายใหญ่.. ขอความเข้าใจด้วย

ขอบคุณครับที่ช่วยแก้ไขคำที่ผมพิมพ์ผิด
น่าเห็นใจครับ ยังมีผู้บังคับบัญชาอีก อย่างนี้คงลำบากแย่เลย
ผมได้เข้าไปติดต่อทำธุระกิจในเขมรไม่นานแค่15ปีเท่านั้นหลังเลือกตั้งโดยUNใหม่ๆ
ธุรกิจยุคแรกกำไรดีครับ แต่หุ้นส่วนเขมรตุกติกหาเรื่องโกงกำไรแล้วฮุบหุ้นส่วนครับ
โชคดีผมไม่ได้อยู่ตอนที่เขาประท้วงเผาสถานฑูต แต่ได้ประสานงาน ให้เพื่อนเขมรอีกคน
แถวชายแดนจัดที่พักและเส้นทางหลบภัยให้กับคนไทยครับ  อยากทราบเรื่องเขมร
ผมก็พอจะรู้บ้างนิดๆหน่อยๆ ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 02, 2008, 08:11:09 AM โดย bigbang » บันทึกการเข้า

Hommali
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #130 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2008, 10:14:38 PM »

ขอบคุณครับที่ช่วยแก้ไขคำที่ผมพิมพ์ผิด
น่าเห็นใจครับ ยังมีผู้บังคับบัญชาอีก อย่างนี้คงลำบากแย่เลย
ผมได้เข้าไปติดต่อทำธุระกิจในเขมรไม่นานแค่15ปีเท่านั้นหลังเลือกตั้งโดยUNใหม่ๆ
ธุรกิจยุคแรกกำไรดีครับ แต่หุ้นส่วนเขมรตุกติกหาเรื่องโกงกำไรแล้วฮุบหุ้นส่วนครับ
โชคดีผมไม่ได้อยู่ตอนที่เขาประท้วงเผาสถานฑูต แต่ได้ประสานงาน ให้เพื่อนเขมรอีกคน
แถวชายแดนจัดที่พักและเส้นทางหลบภัยให้กับคนไทยครับ  อยากทราบเรื่องเขมร
ผมก็พอจะรู้บ้างนิดๆหน่อยๆ ครับ

มีผู้บังคับบัญชา ไม่ลำบากหรอกครับ.. ดีซะอีก แบ่งหน้าที่กันทำ แบ่งกันรับผิดรับชอบ
ว่าแต่คุณ Bigbang น่าเข้าไปทำธุรกิจในกัมพูชาอีกนะครับ ครั้งที่แล้วได้ประสบการณ์
เลวร้ายมา ครั้งต่อไปนะจะดีมีกำไรงาม ๆ โลกเปลี่ยนไป อะไรๆก็คงเปลี่ยนได้ด้วย
รวมทั้งมุมมองของคนนะครับ
bigbang
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

« ตอบ #131 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2008, 07:50:26 AM »

มีผู้บังคับบัญชา ไม่ลำบากหรอกครับ.. ดีซะอีก แบ่งหน้าที่กันทำ แบ่งกันรับผิดรับชอบ
ว่าแต่คุณ Bigbang น่าเข้าไปทำธุรกิจในกัมพูชาอีกนะครับ ครั้งที่แล้วได้ประสบการณ์
เลวร้ายมา ครั้งต่อไปนะจะดีมีกำไรงาม ๆ โลกเปลี่ยนไป อะไรๆก็คงเปลี่ยนได้ด้วย
รวมทั้งมุมมองของคนนะครับ
[/quote]

ขอบคุณครับ ผมยังทำธุรกิจแถวชายแดนเขมรอยู่ครับ และกับหลายประเทศครับ
ดังนั้นมุมมองก็กว้าง พอมีสติปัญญาแยกแยะได้ ที่สำคัญไม่เนรคุณชาติ ไม่ปกป้องคนชั่ว
เหมือนบ้างคนครับ

ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #132 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2008, 07:51:54 PM »

เฮ้อ..........

คนไทย...........

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9]
  พิมพ์