๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 05:15:33 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นาย อ. ออก ป.3 ให้ไม่เกิน .38 และ 9 มม. ครับ(ยื่นหนังสืออุธรณ์แล้วครับ)  (อ่าน 7502 ครั้ง)
ต้นหนาว
CE KKU
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1397

« เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 02:17:10 PM »

เมื่อวันที่ 24 มิ.ย. 51 ไปใบขอ ป.3 ขนาด .45 ซื้อปืนโครงการครับ
วันที่ 25 มิ.ย. 51 เจ้าหน้าที่โทรมาแจ้งว่า นาย อ. บอก ออกให้ไม่เกินขนาด .38 และ 9 มม. และ ปืนยาว ครับ
แต่ผมก็ขอให้เขาออกหนังสือปฏิเศษแล้วครับ
ไม่ทราบว่าถ้าผมจะอุธรณ์คำสั่งทางปกครองผมจะมีโอกาสชนะไหมครับ
เพราะเท่าที่เห็นในกระทู้ทำนองเดียวกัน ยังไม่เคยเห็นใครออกมาบอกว่าชนะเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2008, 04:03:20 PM โดย ToNNaW » บันทึกการเข้า

ตี๋
แม่กลอง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 29

G26 ,S&W M60

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 02:43:24 PM »

เอาว่า ถ้า อุธรณ์ กว่าจะ ชนะ ใช้เวลา นานเท่าใด   (ถ้าแพ้ละ)
ย้ายหนี   กรุงเทพ 8 เดือนได้ แน่  ตจว 6 เดือนกว่า (เลือกพื้นที่ให้ดี)

ลองตัดสินใจดู

โอ้ เกษตรของเราแต่ก่อนเป็นป่าดงดอนไร้ความงามตา
เหล่าพี่ชายของเราสร้างมาฝ่าฟันพงพี
ปลิดทิ้งซึ่งความปราชัย หากใครเข้ามาย่ำยีก่อกรรมมากมี ทุกคนพลีชีพตน
เกษตรครั้งก่อนยากแค้นตอบแทนแก่เราหมองหม่น
ตรากตรำ ลำเค็ญ ยากเข็ญ จำทน
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 02:49:09 PM »

น้ายอดได้ใบตอบรับสิบเปอร์เซ็นต์มายัง.....

ตรงนี้เป็นสาระสำคัญนะครับ สำหรับปืนโครงการ

เพราะนาย อ. ยังมีเจ้านายที่ใหญ่กว่า ซึ่งอนุญาตข้ามหัวมาแล้ว (ใช้คำไม่เหมาะสมติงด้วยนะครับ)
หมีอ้วน
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 03:05:57 PM »

พี่ที่เคยรู้จักกันขนาดเป็นทหารจ่ายไป 7K ครับ วันเดียวไปตัดสดเลย

เฟืองจักรรวมปีกสมอ นชท34 , KMIT'NB ,  SPD12
MP 436
Hero Member

คะแนน 186

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 03:07:21 PM »

ถ้าไม่ให้ก็อุทธรณคำสั่งไปยัง รมต.มท๑ เลยครับ
ต้นหนาว
CE KKU
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1397

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 03:17:19 PM »

น้ายอดได้ใบตอบรับสิบเปอร์เซ็นต์มายัง.....

ตรงนี้เป็นสาระสำคัญนะครับ สำหรับปืนโครงการ

เพราะนาย อ. ยังมีเจ้านายที่ใหญ่กว่า ซึ่งอนุญาตข้ามหัวมาแล้ว (ใช้คำไม่เหมาะสมติงด้วยนะครับ)

มีใบตอบรับแนบไปด้วยครับ
หนังสือรับรองก็ ผอ.ซี 8 เซ็นให้ครับ
แต่เหตุผลที่แท้จริงผมก็พอทราบครับ...เพราะลูกจ้างที่ทำงานขอขนาด 9 มม.ก็โดนไป 5k ครับ ออกในทันทีทันใด(เมื่ออาทิตย์ที่แล้วนี่เองครับ

ตี๋
แม่กลอง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 29

G26 ,S&W M60

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 03:45:41 PM »

มีใบตอบรับแนบไปด้วยครับ
หนังสือรับรองก็ ผอ.ซี 8 เซ็นให้ครับ
แต่เหตุผลที่แท้จริงผมก็พอทราบครับ...เพราะลูกจ้างที่ทำงานขอขนาด 9 มม.ก็โดนไป 5k ครับ ออกในทันทีทันใด(เมื่ออาทิตย์ที่แล้วนี่เองครับ

1.จ่าย แล้ว จบ ได้เลย
2.หนีไป ท้องที่อื่น 6-8 เดือน
3.ฟ้อง  ไม่รู้ ชะตากรรม

โอ้ เกษตรของเราแต่ก่อนเป็นป่าดงดอนไร้ความงามตา
เหล่าพี่ชายของเราสร้างมาฝ่าฟันพงพี
ปลิดทิ้งซึ่งความปราชัย หากใครเข้ามาย่ำยีก่อกรรมมากมี ทุกคนพลีชีพตน
เกษตรครั้งก่อนยากแค้นตอบแทนแก่เราหมองหม่น
ตรากตรำ ลำเค็ญ ยากเข็ญ จำทน
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 03:53:15 PM »

เอาเป็นว่าส่ง ป. ๑ พร้อมหลักฐานประกอบก่อนแล้วกันครับ  และให้ปลัดลงรับเรื่องและเสนอนายทะเบียน
ตามขั้นตอนก่อนครับ  อย่าคุยแค่วาจาอย่างเดียวครับ  ผู้การสุพินท์เคยพูดไว้ว่าถามด้วยลม  ก็จะได้คำตอบเป็นลม
ปลัดไม่มีสิทธิที่จะดองเรื่องเราครับ  ถ้านายทะเบียนไม่อนุญาตก็จะต้องให้เหตุผลเป็นข้อ ๆ ว่าเราขาดคุณสมบัติข้อใด
(ตามหนังสือของกรมการปกครอง  ที่ มท ๐๓๐๗.๔/ว.๘๑๓๗  ลงวันที่ ๒๙  พ.ค. ๒๕๕๑  เรื่อง  ซักซ้อมแนวทางปฏิบัติ
กรณีนายทะเบียนท้องที่มีคำสั่งทางปกครอง)
        แล้วค่อยมาพิจารณา  หาเหตุผลเพิ่มเติม  หรือข้อโต้แย้ง  ผมว่าพอมีแนวทางครับ
จริง ๆ เคยถ่ายสำเนาคดีไว้แต่ยังหาไม่เจอ  ผู้ฟ้องชนะครับ  นิตยสารอาวุธปืนเก่า ๆ ก็เคยลง  ผมจำไม่ได้  ท่านใดจำได้หรือพอมี
ขอรบกวนหน่อยครับ  ผมเองก็อยากจะได้  เอาไปแนบประกอบให้นายทะเบียนท่านได้ดู
        สู้เถอะครับสิทธิอันชอบธรรมของเรา  อย่ายอมแพ้  หลาย ๆ ท่าน เป็นกำลังใจและให้คำแนะนำช่วยเหลือเราได้        
ขอบคุณครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 03:55:12 PM »

รวมประเด็นที่เกี่ยวข้องจากข้อมูล สพป. ครับ

๑. ตามพระราชบัญญัติอาวุธปืนฯ พ.ศ. ๒๔๙๐ มาตรา ๕๕ (แก้ไขตามพระราชบัญญัติอาวุธปืนฉบับที่ ๗ พ.ศ. ๒๕๒๒) กำหนดประเภท ชนิด และขนาดของอาวุธปืนที่นายทะเบียนจะออกใบอนุญาตให้ได้ แต่ไม่ได้ให้อำนาจกำหนดจำนวนอาวุธปืนและจำนวนอาวุธปืนขนาดต่างๆ ไว้ โดยในปัจจุบันได้มีการออกใบอนุญาตให้แก่ประชาชนทั่วไปที่มีคุณสมบัติครบถ้วนตามพระราชบัญญัติอาวุธปืนฯ และมีอาวุธปืนซ้ำขนาดอยู่แล้วเป็นจำนวนมาก ซึ่งข้อมูลดังกล่าวเป็นข้อมูลของทางราชการที่นายทะเบียนอาวุธปืนฯ เป็นผู้ดูแลรับผิดชอบระบบฐานข้อมูลอยู่แล้ว

๒. ตามพระราชบัญญัติอาวุธปืนฯ พ.ศ. ๒๔๙๐ มาตรา ๙ กำหนดว่า ใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืน และเครื่องกระสุนปืน ให้ออกให้แก่บุคคลสำหรับใช้ในการป้องกันตัวหรือทรัพย์สิน หรือในการกีฬา หรือยิงสัตว์ เท่านั้น โดยไม่ได้กำหนดให้ประชาชนต้องแสดงเหตุผลพิเศษเฉพาะกรณีอื่นๆ ในการมีและใช้อาวุธปืน นอกจากนี้ พระราชบัญญัติอาวุธปืนฯ พ.ศ. ๒๔๙๐ มาตรา ๖ (๒) กำหนดว่าในการขอและการออกใบอนุญาตตามพระราชบัญญัติอาวุธปืนฯ ให้ออกเป็นกฎกระทรวง

๓. ในการที่ข้าพเจ้าได้จองปืนสวัสดิการนั้น กรมการปกครองได้นำรายชื่อข้าพเจ้าและคุณสมบัติของผู้จองให้ มท.๑ อนุมัติให้ออก ป.๒ เพื่อนำเข้าอาวุธปืนก่อนแล้ว และก่อนจะถึง มท.๑ ก็จะต้องผ่านการพิจารณาของอธิบดีกรมการปกครอง กับปลัดกระทรวงมาแล้ว จึงเป็นการที่ ผู้บังคับบัญชาระดับสูงของกระทรวงมหาดไทยตั้งแต่อธิบดีกรมการปกครอง ปลัดกระทรวง และ มท.๑ ได้ร่วมกันพิจารณาใช้ดุลพินิจไว้ให้ความเห็นชอบอนุมัติการครอบครองอาวุธปืนกระบอกดังกล่าวที่ข้าพเจ้าจองไว้ตั้งแต่ก่อนที่ข้าพเจ้ามายื่นขอ ป.๓ เสียอีก

๔. คำสั่งกระทรวงมหารไทยที่เกี่ยวข้องกับการไม่อนุญาตให้ประชาชนครอบครองอาวุธปืนเพิ่มเติมหากได้ครอบครองอาวุธปืน สั้น ๑ กระบอก ยาว ๑ กระบอกนั้น ออกนาย วัน มูฮัมหมัด นอร์ มทา เป็นรัฐในตรีว่าการกระทรวงมหาดไทย มีผลบังคับใช้เพียง ๖ เดือน และได้หมดอายุไปหลายปีแล้ว

๕. เมื่อมีการใช้อาวุธปืนเพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน อาวุธปืนนั้นจะต้องถูกนำไปตรวจสอบ ข้าพเจ้าจึงมีความจำเป็นที่จะต้องมีอาวุธปืนลักษณะเดียวกันมากกว่า ๑ กระบอกเพื่อการป้องกันตัวอย่างต่อเนื่อง

๖. ในการที่ข้าพเจ้าครอบครองอาวุธปืนในลักษณะใกล้เคียงกันอยู่แล้วย่อมเป็นการชัดเจนว่าข้าพเจ้ามีความรู้ความสามารถในการใช้อาวุธปืนได้อย่างปลอดภัย และเคารพกฎหมายที่เกี่ยวข้องอย่างเคร่งครัดมาโดยตลอด จึงเป็นเหตุผลอันชัดเจนในการสนับสนุนว่าข้าพเจ้ามีคุณสมบัติที่จะใช้สิทธิตามกฎหมายครอบครองอาวุธปืนเพิ่มเติมได้อีก

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
ruchi
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 59

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 03:56:15 PM »

ปากหวาน ตื้อนาน รักจริง ไม่ไปมือเปล่า ได้แน่ หลงรัก

ในใจอยากได้สิบ
ต้นหนาว
CE KKU
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1397

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 04:04:50 PM »

ขอบคุณครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 04:06:47 PM »

Grin Grin Grin

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 04:10:06 PM »

เมื่อวันที่ 24 มิ.ย. 51 ไปใบขอ ป.3 ขนาด .45 ซื้อปืนโครงการครับ
วันที่ 25 มิ.ย. 51 เจ้าหน้าที่โทรมาแจ้งว่า นาย อ. บอก ออกให้ไม่เกินขนาด .38 และ 9 มม. และ ปืนยาว ครับ
แต่ผมก็ขอให้เขาออกหนังสือปฏิเศษแล้วครับ
ไม่ทราบว่าถ้าผมจะอุธรณ์คำสั่งทางปกครองผมจะมีโอกาสชนะไหมครับ
เพราะเท่าที่เห็นในกระทู้ทำนองเดียวกัน ยังไม่เคยเห็นใครออกมาบอกว่าชนะเลยครับ

ผมเป็นประชาชนคนหนึ่งที่มีปืนขนาด.๔๕ โดยถูกต้องตามกฎหมาย 
คุณToNNaWคิดว่าตัวท่านเองควรได้รับการปฏิบัติที่เท่าเทียมกันใช่หรือไม่
ถ้าตอบข้อนี้ว่า ใช่ ก็ถึงคำถามต่อไปว่า..กล้าต่อสู้เพื่อสิทธิของตนเองหรือไม่

ส่วนที่บอกว่าไม่เคยเห็นใครออกมาบอกว่าชนะเลย
ผมขอบอกว่า ผมได้เคยต่อสู้เพื่อสิทธิของตนเอง และได้ป.๓ป.๔ในขนาด.๔๕มาแล้ว
โดยไม่ต้องจ่ายเกินกว่าค่าธรรมเนียมตามกฎหมาย Smiley
และยินดีไปเบิกความเป็นพยานให้ในศาล หากใครจะต้องสู้ถึงประเด็นการเลือกปฏิบัติครับ

Sawitsap
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 04:16:36 PM »

เข้ามาเก็บข้อมูลอีกครั้ง กำลังจะไปขอเพิ่มอยู่พอดี ขอบคุณครับ  Smiley
หนู ประจวบฯ
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 04:36:28 PM »

Smileyก็ขอให้ประสบความสำเร็จนะครับ Smiley
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์