๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 30, 2024, 04:16:06 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 10
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเรื่องการใช้อาวุธปืนยิงสัตว์  (อ่าน 42977 ครั้ง)
AT28D
Jr. Member
**

คะแนน 2

« เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 11:30:30 AM »

รบกวนสอบถามเรื่องการใช้อาวุธปืนยิงสัตว์

กระทู้นี้อาจจะล่อแหลม และรุนแรงไปนิดนะครับ แต่มีความจำเป็นต้องสอบถาม ดังนั้นขอความอนุเคราะห์ด้วยครับ

เรื่องมีอยู่ว่าเพื่อนผมได้ไปจับจองพื้นที่ใน อ.สวนผึ้ง ทำไร่ข้าวโพด และสวนกล้วย เพราะเอาไว้เป็นอาชีพเสริมจากงานประจำโดย
มีผมเป็นหุ้นส่วนอยู่ด้วย ซึ่งมีปัญหาอยู่ว่าพอหลังจากเริ่มมีผลผลิตแล้วจะต้องผจญกับพวกหมูป่าเป็นประจำ ซึ่งไม่ได้มาแค่ตัวสองตัว
แต่มาเป็นฝูง ลงมาแต่ละครั้งวอดวายเป็นไร่ เพื่อนผมใช้วิธีจุดประทัดไล่ ตีปี๊บ ใช้ปืนยิงขึ้นฟ้าไล่บ้าง (เพื่อนผมมีแค่ปืนสั้น 9mm) พอ
ได้ยิงเสียงดังมันก็ไป เดี๋ยวพอคนเผลอๆ ก็กลับมาอีก เพื่อนผมระอาเต็มทน เคยเอารั้วติดไฟฟ้ามาขึงกั้นแบบที่ใช้กันสัตว์มันก็ยัง
มุดเข้ามาได้ เพื่อนเลยมาขอให้ผมไปช่วยจัดการหน่อยเพราะเห็นว่าผมมีปืนยาว คนงานในไร่ก็มีปืนลูกซองกันแค่ 2 คน กระสุนก็มีน้อย
ผมเลยว่าจะไปช่วยสักหน่อยในวันหยุด (ถือว่าพักผ่อนด้วย)

แต่ปัญหาสำคัญคือ ผมไม่เคยมีประสบการณ์ใช้อาวุธปืนล่าสัตว์เลย เลยต้องมาขอคำแนะนำจากพี่ๆ ในห้องนี้ที่มีประสบการณ์หน่อย
นะครับ โดยผมมีปืนอยู่สองกระบอกที่ว่าจะนำไปใช้คือลูกซองเดี่ยวไบคาล กับปืนไรเฟิล CZ .223

1. กระสุน .223 เพียงพอกับการล่าหมูป่าไหมครับ พอดีกระบอกนี้มีกระสุนอยู่มากหน่อย และพอจะหากระสุนขนาดนี้เพิ่มเติมให้ได้
2. การยิงหมูป่าด้วยปืนลูกซอง จำเป็นต้องใช้กระสุนลูกโดดเท่านั้นหรือเปล่าครับ หรือใช้เพียงแค่ลูก SG ก็ได้
    (ผมไม่สามารถหาซื้อลูกโดดได้)
3. หากสามารถนำปืนเดินทางไปได้แค่กระบอกเดียว หากเป็นพวกพี่ๆ ในห้องนี้จะเลือกกระบอกไหนไปครับที่คิดว่าเหมาะสมที่สุด
    สำหรับงานนี้
4. สัตว์จำพวกหมูป่ามีอันตรายมากหรือเปล่าครับ จะต้องระวังอะไรบ้าง
5. การล่าสัตว์ที่พวกเราไปกันเป็นกลุ่มๆ ต้องระวังอะไรบ้าง

หากพี่คนไหนมีคำแนะนำอื่นๆ ก็โปรดช่วยแนะนำด้วย พอดีผมเป็นมือใหม่สำหรับงานนี้ ที่ตั้งกระทู้นี้เพราะ
อยากทราบเรื่องความปลอดภัยสำหรับและเพื่อนในการใช้อาวุธปืนในการล่าสัตว์ครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าทุกความเห็นครับ ไหว้

*หาก Webmaster เห็นว่ากระทู้นี้ไม่เหมาะสม ก็ลบกระทู้นี้ได้เลยครับ*
NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 12:00:19 PM »

หมูป่า..ไม่ใช่สัตว์ป่าคุ้มครอง

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 12:05:52 PM »

สองตัวนี้ถ้าเป็นผมขอเลือกลูกซองครับ ซีแซดส่วนใหญ่ผมคิดว่าใช้ในการซุ่มยิงในระยะไกลมากกว่าครับ แต่ลูกซองถ้ามันเป็นลูกซองเดี่ยวผมก็เสียวเหมือนกันครับถ้าไม่อยู่หรือมีหลายตัวระวังมันสวนควันปืนจะลำบากครับ หมูป่าไม่ใช่หมูบ้านครับ อันตราย ที่อันตรายยิ่งกว่าหมูคือการเข้าป่าไปหลาย ๆ คนระวังทางปืนกันดี ๆ ครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
SIN_JUNG
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 35

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 12:22:51 PM »

เห็นพรานแถวบ้านผมใช้แค่ลูกกรด(.22LR) ยิงครับเขาบอกยิงบ้องหู หรือรักแร้แดงนัดเดียวอยู่ครับ   ส่วนลูกซองไม่ต้องห่วงครับลูกเก้าเข้าซัก2-3เม็กอยู่เหมือนกัน เพราะหมูฝูงตัวจะไม่ใหญ่มากเมือนหมูโทน   แต่ต้องระวังเรื่องมันสวนหน่อยครับถ้านั่งห้างสูง2-3 เมตรก็ OK ครับ ยืนยิงกับพื้น อ.ต.ร.(อันตราย) มาก ๆ ๆ อิ อิ อิ อย่าได้ลองเป็นอันขาด
     คำถาม .223 หรือ ลูกซอง จากประสบการณ์ที่เคยตามพรานไปเที่ยว   ถ้ายิงยิงระยะไกล้ ๆ น่าจะลูกซองดีกว่า(นั้งห้าง) เพราะน่าจะเป็นการยิงตอนกลางคืนและ หมูป่าถ้าเราสองไฟใกล้ๆมักจะวิ่งทันที .223 ไม่ทันยิงหรอกครับยิ่งถ้าปืนติดเลนส์ด้วยแล้วยิ่งกันใหญ่เพราะตอนกลางคือเล็งได้ช้ามาก(สำหรับคนที่ไม่ชำนาญการใช้ปืนติดเลนส์ตอนกลางคืน) ไม่เหมือนศูนย์เปิดหรือลูกซอง  แต่ถ้าต้องการยิงแบบปรานีตแบบซุ่มยิงไกลๆ ส่องเห็นตาแล้วยิง ก็ .223 น่าจะ OK กว่ามากครับแล้วก็ประสิทธิภาพของ .223 ไม่ต้องห่วงหรอกครับความเร็วหัวกระสุนปานนั้นเข้าลำตัวตรงใหนไม่จอดกับที่ก็สาหัสครับ
     เข้าป่าหลาย ๆ คน ระวัง ถ้าไม่แน่ใจว่าเป็นเป้าหมายอย่ายิง(ประเภทเห็นเงาตะคุมๆ หรือพุ่มไม้ไหวเพราะเห็นพลาดกันมามากแม้แต่พรานเองก็ยังพลาด) อย่าให้คนที่คึกคะนองหรือดื่มสุราถืงปืนยิ่งไม่ใช่เจ้าของปืนที่มีความคุ้นเคยกับปืนกระบอกนั้นี่ห้ามขาดเลย  ตรวจสอบควาบเรียบร้อยของปืนทุกกระบอกอย่างเคร่งครัดกว่าปกติ อย่าลบหลู่ พูดจาจาบจ้วง ท้าทาย หยาบโลน ทุกกรณี(อันนี้ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ ในป่าถ้าท่านพลาดแล้วขอคืนไม่ได้)
     แต่ก็ไม่สนับสนุนการล่าโดยไม่จำเป็นจริง ๆ นะครับ แต่ถ้ามันจำเป็นก็คงทำได้บ้าง.... Grin  Grin  Grin

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2008, 01:03:31 PM โดย S_J » บันทึกการเข้า
I Love My King (AkNaRiN~*)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 12:53:50 PM »

ค่อนข้างเป็นปัญหาโลกแตกพอสมควร.... Huh

เพราะจริงๆคนต่างหากที่ไปลุกล้ำที่ของป่า... Huh

ไม่ออกความเห็นครับ เรื่องการใช้กำลัง... ไหว้

น้ำลายหก(แต่หมูป่าผัดเผ็ดเนี่ย...อร่อยสุดๆ)  น้ำลายหก

โดนชก โดนชก โดนชก
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 01:03:14 PM »

คนรุกที่หากินของสัตว์ๆก็เลยต้องมาหาของกินของคน....
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 01:31:20 PM »

ใช้ลูกซองอีเดี่ยว......กับลูก 9 ..........ครับ

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
makarms
เมื่อเป้าเคลื่อนไหว สับไกทันที
Hero Member

คะแนน 286

อัพเดททุกลมหายใจ

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 01:34:18 PM »

ผมตอบแบบไม่ใช่ผู้รู้นะครับ

ไม่ต้องถึง .223 หรอกครับ .22 แอลอาร์ ก็เอาอยู่ อยู่ที่จุดยิงมากกว่า..... รักแร้แดงคือจุดที่เหมาะที่สุด กะระยะให้เข้าตรงกลาง(ระหว่างใต้ท้องกับหลัง) ตัวไหนตัวนั้นครับ  หัวอย่าไปยิงเลยครับ มันไม่ค่อยนิ่ง โอกาสผิดมากกว่าถูก.....

พื้นที่ ที่ท่านใช้ทำไร่ ผมคิดว่าน่าจะเป็นพื้นที่ราบ และโล่ง.... มีตัวเลือกอยู่ 2 ตัว คือ ลูกซองกับ.223 ผมว่า... .223 น่าจะเหมาะที่สุด หาที่ซุ่มให้ดีๆ สัก 50-80 เมตรน่าจะพอ.. ที่สำคัญให้ตัวเราอยู่ใต้ลม ไปให้น้อยๆ คนจะดีที่สุด แล้วซุ่มอยู่เงียบๆ เลือกยิงตัวที่ใหญ่ที่สุด ตัวเล็กๆอย่าไปยิง ครับ
      ปกติสัตว์พวกนี้มันจะออกหากินช่วงหัวรุ่งถึงสว่าง และช่วงหัวค่ำ  ถ้ามีโอกาสได้เข้าไปดูพื้นที่ก่อนก็ให้สังเกตุดูรอยที่มันเข้ามาหากินว่าเป็นช่วงเวลาไหน แล้วก็จัดเวลาให้ถูก.....

ส่วนลูกซองผมว่าเหมาะกับการเดินหาในพื้นที่ รกๆ หรือไม่ก็พื้นที่ลาดชัน มากกว่า.... ระยะหวังผลไม่ไกลมากนัก ไม่ต้องถึงกับลูกโดดหรอกครับ ใช้ลูก oo buck หรือ 4 buck ก็เอาอยู่แล้วครับ

ปล. ก่อนลั่นไกต้องดูเป้าให้แน่ชัดก่อน ใจเย็นๆไม่ต้องรีบร้อน ยังมีเวลาให้คิดเยอะ.... เห็นกิ่งไม้ไหวๆ หรือเงาดำๆ อย่ายิงเด็ดขาด.....

ถ้าเลือกได้ผมเลือกใช้ .22 แอลอาร์ ครับ

ผมก็ไม่สนับสนุนให้มีการล่าสัตว์ครับ แต่ถ้ามันจำเป็นก็ต้องทำ........

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2008, 01:39:13 PM โดย makarms » บันทึกการเข้า

มิตรภาพนั้นเกิดขึ้นง่าย แต่การรักษาไว้กลับยากยิ่ง......
(จงอย่าแสวงหาความสุข บนความทุกข์ของผู้อื่น
จงเติมน้ำใจสักนิดเพื่อเป็นมิตรที่ถาวร..........)
Tccd
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 01:41:18 PM »

เห็นเขาใช้ลูกซองกัน ลูกเก้าเลยละอยู่

เราควรยิงเพื่อความอยู่รอดของเรานะครับ

เอาเท่าที่เราพอ การฆ่าสัตว์มันบาบ อิอิ

samaung tccx
San Siro / AcMilan
ภูปทุม-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 89

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 01:43:12 PM »

ขอเข้ามาฟังเฉยๆ เห็นใจว่าจำเป็นต้องทำ Cry
ถ้ามีทางออกอื่นก็ดีนะครับ ผมก็นึกไม่ออกเหมือนกัน อ๋อย

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด
.
Firing Pin
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 01:49:45 PM »

ค่อนข้างเป็นปัญหาโลกแตกพอสมควร.... Huh

เพราะจริงๆคนต่างหากที่ไปลุกล้ำที่ของป่า... Huh

ไม่ออกความเห็นครับ เรื่องการใช้กำลัง... ไหว้

น้ำลายหก(แต่หมูป่าผัดเผ็ดเนี่ย...อร่อยสุดๆ)  น้ำลายหก

โดนชก โดนชก โดนชก

แค่หาตะขาบไปปล่อยเอาไว้แถวนั้นก็พอแล้วมั้ง
ตะขาบปล่อยในโหลยาดอง เอาไว้กินกะหมูป่ะผัดเผ็ดอะแจ่มเลย น้ำลายหก

แต่ถ้าเลี่ยงได้ก็อย่าทำมันเลยครับ   หัวเราะร่าน้ำตาริน
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 02:44:20 PM »

แจ้งเจ้าหน้าที่หน่วยไหนไม่ได้เลยเหรอครับ สงสารหมูป่าจัง  เศร้า

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
BG 15
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 03:14:59 PM »

ผมว่าถ้าเอนกประสงค์ก็ลูกซองครับ เจาะจงเฉพาะงานก็ .223 ครับ Grin
AT28D
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 03:18:11 PM »

ที่บอกว่าจะล่านี่ ไม่ได้อย่างล้างผลาญนะครับ กะเอาแค่สักตัวสองตัว ก็พอแล้ว ....

ช่วงนี้อยู่ในช่วงการลงทุนครั้งแรกๆ ของไร่ครับ อะไรๆ ยังไม่เรียบร้อย เพื่อนผมกะว่าจะทำลวดหนาม
กันในส่วนทางที่หมูเข้ามาน่ะครับ ถ้าทำแน่นหนาแล้ว คงจะทำให้หมูเข้ามายากขึ้น ช่วงนี้เลยต้องปราบด้วยวิธีรุนแรงก่อน
เพราะไล่และป้องกันหลายวิธีแล้ว....

ส่วนที่ว่ารุกที่สัตว์ป่าหรือเปล่านั้น ไม่น่านะครับ เพราะไร่นี่ซื้อต่อช่วงจากคนรู้จักกัน...

ส่วนที่หมูลงมากินเฉพาะไร่ของเพื่อนผมนี่ เพราะไร่อื่นๆ เขาเล่นวิธีรุนแรงครับ มันเลยไม่กล้าเข้าไร่คนอื่น มาเข้าไร่ของเพื่อนผมแทนเพราะใช้ไม้นวม ยี๊

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำสำหรับขนาดกระสุนครับ ผมจะได้เอา .22 Mag ไปแทน
makarms
เมื่อเป้าเคลื่อนไหว สับไกทันที
Hero Member

คะแนน 286

อัพเดททุกลมหายใจ

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 03:20:27 PM »

Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2008, 10:45:48 AM โดย makarms » บันทึกการเข้า

มิตรภาพนั้นเกิดขึ้นง่าย แต่การรักษาไว้กลับยากยิ่ง......
(จงอย่าแสวงหาความสุข บนความทุกข์ของผู้อื่น
จงเติมน้ำใจสักนิดเพื่อเป็นมิตรที่ถาวร..........)
หน้า: [1] 2 3 4 ... 10
  พิมพ์