๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 01, 2024, 02:58:39 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 10
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเรื่องการใช้อาวุธปืนยิงสัตว์  (อ่าน 42993 ครั้ง)
krajong
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 453

« ตอบ #30 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 11:24:28 PM »

อย่าชอบยิงเลยครับ  เดี๋ยวจะเป็นแบบเมื่อก่อนที่วุ่นวายกันพักนึงน้า   หลงรัก
[/quot]
ขอแก้ตัวแทนครับว่า ไม่ได้ชอบยิงครับ แต่มันจำเป็นครับ

เออ แต่ว่าผัดพริกไทยดำอย่าลืมเรียกผมนะครับ

ความจริงไม่มีวันตาย แต่คนพูดความจริงตายไปหลายแล้ว
sinop
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #31 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 11:52:01 PM »

ไม่สนับสนุนให้ทำในสิ่งที่ไม่เคยทำครับ

ไม่ใช่เรื่องง่าย
และก็เป็นเรื่องอันตรายอาจถึงชีวิต
 Cool Cool Cool
♀♣♥♠Jack Label♠♥♣♀ We Love King
♥ข้าจะจงรักภักดีต่อชาติ♥
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 32

« ตอบ #32 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 11:52:24 PM »

การล่าหมูป่า อันตรายครับ...ปืนขนาด.223เน้นเลงไปบริเวนขาหน้าครับหยุดได้แน่ครับ แต่ละวังนะครับอย่าล่าหมูป่าระยะใกล้จนเกินไปถ้าอยู่ในทางหมูป่าวิ่งละก็....อันตรายครับ

อย่า อยู่ อย่างเป็ด
เพราะเป็ด
บินได้...ไม่เท่านก
ว่ายน้ำได้...ไม่เท่าปลา
ขันได้...ไม่เหมือนไก่
เดินได้...ไม่เหมือนคน
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #33 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 11:58:49 PM »

ทำรั๊วดักให้เข้าได้  ออกไม่ได้ดีกว่า

จะได้ทำไร่ด้วย เลี้ยงหมูด้วย เกษตรผสมผสาน

เผื่อปีไหนพืชไร่ราคาตก จะได้ขายหมูชดเชยสลับกัน

เยี่ยม พลิกวิกฤติเป็นโอกาสจริงๆครับ...เยี่ยม
rath_nak
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #34 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2008, 12:04:15 AM »

คนรุกที่หากินของสัตว์ๆก็เลยต้องมาหาของกินของคน....
ด้วยความเคารพทุกท่านนะครับ   ผมเคยอ่านในหนังสือท่องไพร ของใครซักท่านนึงผมจำไม่ได้แล้ว เกี่ยวกับป่า เซซาโว่ ภาษาพื้นเมืองแปลว่าสวรรค์ จำได้ว่า ประมาณปี 2515 ตรงบริเวณสะพานรถไฟข้ามแม่น้ำแควเมืองกาญจน์ปัจจุบัน เลยขึ้นไปเป็นป่าทึบไปหมด  ขนาดพรานขับรถจี๊ปไปถึงเซซาโว่ที่ว่า สัตว์ป่ามันยัง งงๆ เพราะ ไม่เคยมีใครไปถึงเนื่องจากเป็นป่าที่บริสุทธิ์จริงๆ ( อันนี้จากหนังสือเล่มที่ว่านั้น ) นั่นแสดงให้เห็นว่า พื้นที่ทั้งหลายที่เราบอกว่า เรามีโฉนด  นส.3 ฯลฯ ผมว่าล้วนแล้วแต่เป็นพื้นที่ป่ามาก่อน ฉนั้น เราจะทำอะไรควรเคารพธรรมชาติ  เคารพป่า ดูอย่างทัสสึนามิที่ภูเก็ตเป็นต้น  ผมว่าถึงเวลาที่ธรรมชาติเริ่มเอาคืนบ้างแล้วเหมือนกันนะครับ   ( ด้วยความเคารพจริงๆ  ผมก็คนชื่นชอบปืนเหมือนทุกท่านเช่นกัน )
ซอย-108
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #35 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2008, 07:41:58 AM »

ทำรั๊วดักให้เข้าได้  ออกไม่ได้ดีกว่า

จะได้ทำไร่ด้วย เลี้ยงหมูด้วย เกษตรผสมผสาน

เผื่อปีไหนพืชไร่ราคาตก จะได้ขายหมูชดเชยสลับกัน
สนับสนุนครับ.....
CZ17
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #36 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2008, 08:33:32 AM »

ได้ความรู้อีกแล้ว.....
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #37 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2008, 09:37:55 AM »

แถวบ้านผม...ชาวบ้านยิงหมูป่าบาดเจ็บ...

แล้วไปเจอผู้หญิงที่กำลังทำไร่อยู่........ผู้หญิงคนนั้นโดนไป 200 เข็มครับ....ไม่ได้พิมพ์ผิดเหตุการณ์เมื่อต้นปี...

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
BG 15
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #38 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2008, 10:04:39 AM »

หมูป่าถ้าบาดเจ็บจะอันตรายมาก ระวังไว้หน่อยน่ะครับ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #39 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2008, 12:19:10 PM »

พลิกวิกฤติให้เป็นโอกาส ซิครับ .  ปลูกข้าวโพดไปตามปรกตินั่นแหละ
และดูว่าหมููฝูุงมันจะเข้า ทางไหน ก็จะออกทางนั้น ..หมูจำพวกนี้ ไม่สู้จะอันตรายนัก
ขอเพียงอย่าไปขวางทาง หนี.. 

หมูฝูง ไม่ใช่หมูโทน ที่หากินเดี่ยว จึงจะเป็นหมูที่อันตรายมาก
หาทางขุดหลุมพรางดัก ตอนที่หมูมาจ่ายตลาด  ราคาเนื้อหมูป่า เทียบเป็นกิโล
หักเป็นราคาค่าโพด เหลือจะคุ้ม. 

ใช้ได้ก่อน ที่ไม่มีหมู ฝูงนะครับ. .
สัตว์ที่จับได้รวมกันหลายตัว จะต้องเลือกปล่อยกลับป่า ๑-๒ ตัว . นะครับ

แต่ถ้าจะใช้ปืนยิงหมู  ก็อีเดี่ยว หรือแฝดขนาน
หรือลูกซอง ทั้งหลาย นั้นแหละครับ เหมาะที่สุด   เยี่ยม

ttonn
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #40 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2008, 12:37:43 PM »

หมูป่าและหมี เป็นสัตว์อันตรายที่สุด ต้องนัดเดียวอยู่
หากบาดเจ๊บ การติดตามอันตรายมาก มันจะซ่อนย้อนรอย
ในขณะที่ท่านเดินตามรอยเท้า รอยเลือด มันจะย้อนกลับมาซุ่ม
ตลบหลังท่าน ผมเคยเจอมา 2 กรณี (เห็นคนอื่นโดน) ในขณะ
ที่มันโจมตีจะยิงก็กลัวโดนคน สุดท้ายหมีขาดใจตาย
แต่คนต้องเย็บ ร้อยกว่าเข็ม
คนโดนหมีขย่ำได้รับฉายาว่า "ปึคนสู้หมี" จวบจนทุกวันนี้
การนั่งห้างจุดที่สัตว์ป่าเข้าเป็นวิธีที่ดีที่สุด
แต่ต้องอยู่ในทิศใต้ลม สัตว์จะไม่ได้กลิ่นเรา
ยิ่งตรงซอกคอบริเวณขาหน้า 1. ตรงหัวใจหรือปอด
2.โดนขาหน้าหนีได้ช้า เนื่องจากไม่มีขาตั้งตัว
แม้จะมีขาหลังดันไปหน้า แต่หน้าสัตว์ก็จะทิ่มดินไปไหนไม่ไกล
3.ปืนดีอานุภาพสูง 4. แม่น
รับรองปลอดภัย
การติดตามที่ดีที่สุดควรมีสุนัข (หมา)เป็นตัวช่วย
ขอให้โชคดี
makarms
เมื่อเป้าเคลื่อนไหว สับไกทันที
Hero Member

คะแนน 286

อัพเดททุกลมหายใจ

« ตอบ #41 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2008, 12:57:48 PM »

หมูฝูงความดุจะน้อยกว่าหมูโทน....... หมูโทนแค่ได้ยินเสียงมันร้องเวลาตกใจเรา คนทีขวัญอ่อนหรือขี้ตกใจอะไรง่ายๆ ได้ยินเข้ารับรองสนุก........  Cheesy

การที่จะทำรั้วกั้นต้องใช้ทุนสูง.... แถมถ้าไม่แข็งแรงจริงๆหมูวิ่งชนแค่ทีเดียวก็พังแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2008, 01:10:05 PM โดย makarms » บันทึกการเข้า

มิตรภาพนั้นเกิดขึ้นง่าย แต่การรักษาไว้กลับยากยิ่ง......
(จงอย่าแสวงหาความสุข บนความทุกข์ของผู้อื่น
จงเติมน้ำใจสักนิดเพื่อเป็นมิตรที่ถาวร..........)
Siri_Pat รักในหลวง
Full Member

คะแนน 124

« ตอบ #42 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2008, 12:59:00 PM »

พลิกวิกฤติให้เป็นโอกาส ซิครับ .  ปลูกข้าวโพดไปตามปรกตินั่นแหละ
และดูว่าหมููฝูุงมันจะเข้า ทางไหน ก็จะออกทางนั้น ..หมูจำพวกนี้ ไม่สู้จะอันตรายนัก
ขอเพียงอย่าไปขวางทาง หนี.. 

หมูฝูง ไม่ใช่หมูโทน ที่หากินเดี่ยว จึงจะเป็นหมูที่อันตรายมาก
หาทางขุดหลุมพรางดัก ตอนที่หมูมาจ่ายตลาด  ราคาเนื้อหมูป่า เทียบเป็นกิโล
หักเป็นราคาค่าโพด เหลือจะคุ้ม. 

ใช้ได้ก่อน ที่ไม่มีหมู ฝูงนะครับ. .
สัตว์ที่จับได้รวมกันหลายตัว จะต้องเลือกปล่อยกลับป่า ๑-๒ ตัว . นะครับ

แต่ถ้าจะใช้ปืนยิงหมู  ก็อีเดี่ยว หรือแฝดขนาน
หรือลูกซอง ทั้งหลาย นั้นแหละครับ เหมาะที่สุด   เยี่ยม

เห็นด้วยครับ ลองยิงให้เข็ดสักตัวหนึ่งก่อนก็ได้ ถ้ายังไม่เข้ด ก็ทำตามแบบข้างบนเลยครับ

ทำไร่ข้าวโพด ปลุกกล้วย พร้อมกับฟาร์มหมูป่า (ของแท้) รับรองรุ่งครับ เลี้ยงอย่างครบวงจร

หากมีหมุป่าแล้วว่างๆ จะไปอุดหนุนครับ.... ขำก๊าก

พลี..กายปกป้อง แดนดิน

ชีพ..สิ้น...ก็ไม่นึกหวั่น..

เพื่อ..รักษาเอกราช..ให้คงมั่น..

ชาติ..ย่อมสำคัญ..กว่าตนเอง..
tahranpran4508
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #43 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2008, 01:17:30 PM »

ที่ใต้ที่ผมทำงานเวลาขึ้นไปทำงานในป่า หมูเถื่อน(หมูป่า)มากจริงครับขนาดผูกเปลนอนที่ต้นไม้ยังมาเดินชนหลังเลยครับ
บางครั้งก็ขออนุญาติ ผบ.ร้อย ไปซุ่มโจร(ภารกิจแฝง หมูเถื่อน Grin ) วันนั้นได้มาประมาณ 100 กว่า Kg.  เห็นจะได้ตัวเดียวนะครับ เจอ AK 47 เข้าไปนัดเดียวจอด
ส่วนเรื่องหมี มีผู้ใหญ่ท่านหนึ่งเป็นพรานป่าเล่าให้ฟังว่า เจอหมีในป่าพอขึ้นลำ(ปืนลูกซอง) พอหมีได้ยินเสียงเท่านั้นละครับหันมาหาทันที วิ่งเข้าใส่เลย ท่านก็ลืมใส่ลูกปืนไว้
ดีที่หลบเข้าข้างต้นไม้ทัน หมีตบเข้าถูกต้นไม้เปลือกไม้หลุดกระเด็น พอดีที่ท่านใส่ลูกเสร็จจึงเหนี่ยวไกดังปัง หมีล้มหงายตึงไปเลยครับ
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #44 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2008, 01:42:44 PM »

ไม่สนับสนุนให้ทำในสิ่งที่ไม่เคยทำครับ

เห็นด้วยครับ  ใช้บริการจากมืออาชีพจะดีกว่า  ......  หรือจะ PM มาบอกว่าไร่อยู่แถวไหน   Wink Grin

....ตามล่า...อีตอแหล
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 10
  พิมพ์