๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 30, 2024, 04:59:42 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 10
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเรื่องการใช้อาวุธปืนยิงสัตว์  (อ่าน 42978 ครั้ง)
I Love My King (AkNaRiN~*)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 03:34:55 PM »

ค่อนข้างเป็นปัญหาโลกแตกพอสมควร.... Huh

เพราะจริงๆคนต่างหากที่ไปลุกล้ำรุกล้ำที่ของป่า... Huh
(ขอแก้ไขครับ...ทีแรกไม่ได้ตรวจสอบ)

ไม่ออกความเห็นครับ เรื่องการใช้กำลัง... ไหว้

น้ำลายหก(แต่หมูป่าผัดเผ็ดเนี่ย...อร่อยสุดๆ)  น้ำลายหก 
(แหม!!! ท่านไฟร์ลิ่ง พิน...ผมอุตส่าห์พิมพ์ตัวเล็กแล้วเชียว...ไม่สนับสนุนการล่าสัตว์ป่า...แต่ก็อดไม่ได้ซักที...พอดีเสพอาหารรสจัดน่ะขอรับ) หลงรัก

โดนชก โดนชก โดนชก

แค่หาตะขาบไปปล่อยเอาไว้แถวนั้นก็พอแล้วมั้ง
ตะขาบปล่อยในโหลยาดอง เอาไว้กินกะหมูป่ะผัดเผ็ดอะแจ่มเลย น้ำลายหก

แต่ถ้าเลี่ยงได้ก็อย่าทำมันเลยครับ   หัวเราะร่าน้ำตาริน

ไหนๆก็เริ่มนอกเรื่อง(เป็นประจำ)

ถามเรื่องตะขาบดองเหล้า...ที่เมื่อก่อนดังอยู่พักใหญ่...ว่าแก้อัมพฤกษ์ได้อ่ะครับ...

มีใครได้ลองด้วยตัวเองมั่งครับ?

พักนี้...นอนเช้าๆตื่นมารู้สึกขา(ข้อเท้า)เย็นๆชาๆ คล้ายเหน็บกินเล็กๆ

ถ้าช่วยได้จะไปหามาลองซักหน่อย...
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 366

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 05:51:14 PM »

รบกวนสอบถามเรื่องการใช้อาวุธปืนยิงสัตว์

กระทู้นี้อาจจะล่อแหลม และรุนแรงไปนิดนะครับ แต่มีความจำเป็นต้องสอบถาม ดังนั้นขอความอนุเคราะห์ด้วยครับ

เรื่องมีอยู่ว่าเพื่อนผมได้ไปจับจองพื้นที่ใน อ.สวนผึ้ง ทำไร่ข้าวโพด และสวนกล้วย เพราะเอาไว้เป็นอาชีพเสริมจากงานประจำโดย
มีผมเป็นหุ้นส่วนอยู่ด้วย ซึ่งมีปัญหาอยู่ว่าพอหลังจากเริ่มมีผลผลิตแล้วจะต้องผจญกับพวกหมูป่าเป็นประจำ ซึ่งไม่ได้มาแค่ตัวสองตัว
แต่มาเป็นฝูง ลงมาแต่ละครั้งวอดวายเป็นไร่ เพื่อนผมใช้วิธีจุดประทัดไล่ ตีปี๊บ ใช้ปืนยิงขึ้นฟ้าไล่บ้าง (เพื่อนผมมีแค่ปืนสั้น 9mm) พอ
ได้ยิงเสียงดังมันก็ไป เดี๋ยวพอคนเผลอๆ ก็กลับมาอีก เพื่อนผมระอาเต็มทน เคยเอารั้วติดไฟฟ้ามาขึงกั้นแบบที่ใช้กันสัตว์มันก็ยัง
มุดเข้ามาได้ เพื่อนเลยมาขอให้ผมไปช่วยจัดการหน่อยเพราะเห็นว่าผมมีปืนยาว คนงานในไร่ก็มีปืนลูกซองกันแค่ 2 คน กระสุนก็มีน้อย
ผมเลยว่าจะไปช่วยสักหน่อยในวันหยุด (ถือว่าพักผ่อนด้วย)

แต่ปัญหาสำคัญคือ ผมไม่เคยมีประสบการณ์ใช้อาวุธปืนล่าสัตว์เลย เลยต้องมาขอคำแนะนำจากพี่ๆ ในห้องนี้ที่มีประสบการณ์หน่อย
นะครับ โดยผมมีปืนอยู่สองกระบอกที่ว่าจะนำไปใช้คือลูกซองเดี่ยวไบคาล กับปืนไรเฟิล CZ .223

1. กระสุน .223 เพียงพอกับการล่าหมูป่าไหมครับ พอดีกระบอกนี้มีกระสุนอยู่มากหน่อย และพอจะหากระสุนขนาดนี้เพิ่มเติมให้ได้
2. การยิงหมูป่าด้วยปืนลูกซอง จำเป็นต้องใช้กระสุนลูกโดดเท่านั้นหรือเปล่าครับ หรือใช้เพียงแค่ลูก SG ก็ได้
    (ผมไม่สามารถหาซื้อลูกโดดได้)
3. หากสามารถนำปืนเดินทางไปได้แค่กระบอกเดียว หากเป็นพวกพี่ๆ ในห้องนี้จะเลือกกระบอกไหนไปครับที่คิดว่าเหมาะสมที่สุด
    สำหรับงานนี้
4. สัตว์จำพวกหมูป่ามีอันตรายมากหรือเปล่าครับ จะต้องระวังอะไรบ้าง
5. การล่าสัตว์ที่พวกเราไปกันเป็นกลุ่มๆ ต้องระวังอะไรบ้าง

หากพี่คนไหนมีคำแนะนำอื่นๆ ก็โปรดช่วยแนะนำด้วย พอดีผมเป็นมือใหม่สำหรับงานนี้ ที่ตั้งกระทู้นี้เพราะ
อยากทราบเรื่องความปลอดภัยสำหรับและเพื่อนในการใช้อาวุธปืนในการล่าสัตว์ครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าทุกความเห็นครับ ไหว้

*หาก Webmaster เห็นว่ากระทู้นี้ไม่เหมาะสม ก็ลบกระทู้นี้ได้เลยครับ*

เอาไม้ขัดทำเป็นห้าง บนต้นไม้สูง 2 -  3 เมตร ในบริเวณที่มองเห็นได้ขัด และอยู่ในรัศมีปืนลูก๙อง สัก 25 - 35 เมตร (เพื่อความปลอดภัยของคนยิง)

อาวุธที่ใช้
       1.หากเป็นตอนกลางวัน ใช้ .223 ครับ (ระวังหลังเป้าด้วยครับ ป้องกันอันตรายจากการที่กระสุนไปโดนสิ่งอื่น) ถ้าติดกล้องก็ดีครับ ควรยิงบริเวณหัว หรือ ซอกขาหน้า ครับ นัดเดียว น่าจะอยู่
        2.หากเป็นกลางคืน แนะนำ ลูกซองครับ ใช้ลูก 9 เม็ด ครับ
        3.ปืน 9 มม. ก็ใช้ได้นะครับ ใช้ลูก FMJ หนัก 124 แกรนครับ จุดที่ยิงคล้ายกับ .223 ครับ แต่ระยะ ไม่ควรเกิน 25 เมตร ครับ ไม่ทราบว่ามี .357 หรือ .44 ไหมครับ เอามาติดกล้องปืนสั้น จะเพิ่มประสิทธิภาพในการยิงที่ระยะ 25 เมตร ขึ้น ครับ

หมายเหตุ หลังจากยิงแล้ว กรุณาทำสังฆทานอุทิศส่วนกุศลไปให้ หมูตัวที่ถูกยิงตายด้วยนะครับ และ แนะนำว่าควรหาวิธีการสร้างสิ่งป้องกันให้เร็วที่สุดเพื่อการลดการทำบาปลงครับ

teera
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 06:11:36 PM »

รบกวนสอบถามเรื่องการใช้อาวุธปืนยิงสัตว์

กระทู้นี้อาจจะล่อแหลม และรุนแรงไปนิดนะครับ แต่มีความจำเป็นต้องสอบถาม ดังนั้นขอความอนุเคราะห์ด้วยครับ

เรื่องมีอยู่ว่าเพื่อนผมได้ไปจับจองพื้นที่ใน อ.สวนผึ้ง ทำไร่ข้าวโพด และสวนกล้วย เพราะเอาไว้เป็นอาชีพเสริมจากงานประจำโดย
มีผมเป็นหุ้นส่วนอยู่ด้วย ซึ่งมีปัญหาอยู่ว่าพอหลังจากเริ่มมีผลผลิตแล้วจะต้องผจญกับพวกหมูป่าเป็นประจำ ซึ่งไม่ได้มาแค่ตัวสองตัว
แต่มาเป็นฝูง ลงมาแต่ละครั้งวอดวายเป็นไร่ เพื่อนผมใช้วิธีจุดประทัดไล่ ตีปี๊บ ใช้ปืนยิงขึ้นฟ้าไล่บ้าง (เพื่อนผมมีแค่ปืนสั้น 9mm) พอ
ได้ยิงเสียงดังมันก็ไป เดี๋ยวพอคนเผลอๆ ก็กลับมาอีก เพื่อนผมระอาเต็มทน เคยเอารั้วติดไฟฟ้ามาขึงกั้นแบบที่ใช้กันสัตว์มันก็ยัง
มุดเข้ามาได้ เพื่อนเลยมาขอให้ผมไปช่วยจัดการหน่อยเพราะเห็นว่าผมมีปืนยาว คนงานในไร่ก็มีปืนลูกซองกันแค่ 2 คน กระสุนก็มีน้อย
ผมเลยว่าจะไปช่วยสักหน่อยในวันหยุด (ถือว่าพักผ่อนด้วย)

แต่ปัญหาสำคัญคือ ผมไม่เคยมีประสบการณ์ใช้อาวุธปืนล่าสัตว์เลย เลยต้องมาขอคำแนะนำจากพี่ๆ ในห้องนี้ที่มีประสบการณ์หน่อย
นะครับ โดยผมมีปืนอยู่สองกระบอกที่ว่าจะนำไปใช้คือลูกซองเดี่ยวไบคาล กับปืนไรเฟิล CZ .223

1. กระสุน .223 เพียงพอกับการล่าหมูป่าไหมครับ พอดีกระบอกนี้มีกระสุนอยู่มากหน่อย และพอจะหากระสุนขนาดนี้เพิ่มเติมให้ได้
2. การยิงหมูป่าด้วยปืนลูกซอง จำเป็นต้องใช้กระสุนลูกโดดเท่านั้นหรือเปล่าครับ หรือใช้เพียงแค่ลูก SG ก็ได้
    (ผมไม่สามารถหาซื้อลูกโดดได้)
3. หากสามารถนำปืนเดินทางไปได้แค่กระบอกเดียว หากเป็นพวกพี่ๆ ในห้องนี้จะเลือกกระบอกไหนไปครับที่คิดว่าเหมาะสมที่สุด
    สำหรับงานนี้
4. สัตว์จำพวกหมูป่ามีอันตรายมากหรือเปล่าครับ จะต้องระวังอะไรบ้าง
5. การล่าสัตว์ที่พวกเราไปกันเป็นกลุ่มๆ ต้องระวังอะไรบ้าง

หากพี่คนไหนมีคำแนะนำอื่นๆ ก็โปรดช่วยแนะนำด้วย พอดีผมเป็นมือใหม่สำหรับงานนี้ ที่ตั้งกระทู้นี้เพราะ
อยากทราบเรื่องความปลอดภัยสำหรับและเพื่อนในการใช้อาวุธปืนในการล่าสัตว์ครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าทุกความเห็นครับ ไหว้

*หาก Webmaster เห็นว่ากระทู้นี้ไม่เหมาะสม ก็ลบกระทู้นี้ได้เลยครับ*

เอาไม้ขัดทำเป็นห้าง บนต้นไม้สูง 2 -  3 เมตร ในบริเวณที่มองเห็นได้ขัด และอยู่ในรัศมีปืนลูก๙อง สัก 25 - 35 เมตร (เพื่อความปลอดภัยของคนยิง)

อาวุธที่ใช้
       1.หากเป็นตอนกลางวัน ใช้ .223 ครับ (ระวังหลังเป้าด้วยครับ ป้องกันอันตรายจากการที่กระสุนไปโดนสิ่งอื่น) ถ้าติดกล้องก็ดีครับ ควรยิงบริเวณหัว หรือ ซอกขาหน้า ครับ นัดเดียว น่าจะอยู่
        2.หากเป็นกลางคืน แนะนำ ลูกซองครับ ใช้ลูก 9 เม็ด ครับ
        3.ปืน 9 มม. ก็ใช้ได้นะครับ ใช้ลูก FMJ หนัก 124 แกรนครับ จุดที่ยิงคล้ายกับ .223 ครับ แต่ระยะ ไม่ควรเกิน 25 เมตร ครับ ไม่ทราบว่ามี .357 หรือ .44 ไหมครับ เอามาติดกล้องปืนสั้น จะเพิ่มประสิทธิภาพในการยิงที่ระยะ 25 เมตร ขึ้น ครับ

หมายเหตุ หลังจากยิงแล้ว กรุณาทำสังฆทานอุทิศส่วนกุศลไปให้ หมูตัวที่ถูกยิงตายด้วยนะครับ และ แนะนำว่าควรหาวิธีการสร้างสิ่งป้องกันให้เร็วที่สุดเพื่อการลดการทำบาปลงครับ

เห็นด้วยกับคุณ Thanapong ครับ แต่ควรเป็น .223 หรือ ลูกซอง ตามคำแนพนำครับ ส่วน .22 หรือ .22 แม็กนั่ม เลี่ยงดีกว่าครับ เพราะต้องเลือกยิงจุดตายจริง ๆ และเป็นหมูที่ไม่ใหญ่นัก หากพลาดจุดตายไปจะเป็นเรื่องของการทำให้สัตว์ทรมาณ หรือไปตายที่อื่น หรือจะชวนผมไปบ้างก็ได้น่ะครับ 5555555
น้องมลคับผม
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 06:16:24 PM »

การยิงหมูป่า

ผมเคยยิงหมูป่าคับ  ใช้ปืนลูกซองเดี่ยวคับ ส่วนลูกที่ใช้ยิงใช้ลูกวินแชตเตอร์คับ ลูก 9  หรือลูก 6 คับ ให้ยิงเข้าที่กกหู หรือที่บริเวน ชายโครงด้านหน้าคับกะว่าให้โดนปอดคับ ส่วนการยิงนั้นต้างดูทางที่หมูเดินคับโดยไปกัน 4-5 คนคับ ให้แบ่งเป็น 2 กลุ่ม กลู่มแรกเป็นคนไล่หมูส่วนกลุ่มที่ 2 เป็นกลุ่มนังคอยยิงหมู การนั้งให้นั่งเป็นฟันปลาคับเวลายิงให้ยิงตรงหน้าเราอย่างเดียวห้ามยิงไปทางซ้ายหรือขวาเป็นอันขาดเพราะจะโดนกันเอง ถ้าคนแรกยิงไม่ทัน คนที่ 2 ก็เป็นคนยิงต่อไปหรือคนถัดๆไป  ส่วนคนไล่ก็ไล่หมูไปทางคนที่นั้งรอยิงอยู่ตอนที่ไล่ต้องคอยให้เสียงอยู่เรื่อยๆเพื่อให้คนที่ยิงทราบว่าเราอยู่ตำแหน่งไหนแล้ว (ระวังหมูตัวที่เขี้ยวตันน่ะคับเพราะจะยิงไม่เข้า อันนี้พูดจริงน่ะคับ)  อย่าเลืมยิงตรงอย่างเดียวห้ามยิงเฉียง

ถ้าได้เขี้ยวหมูตันผมขอน่ะคับ   Grin Grin Grin Grin
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 07:15:00 PM »

สูงเข้าไว้แล้วจะไม่เกิดอันตรายกับตัวเอง   หมูฝูงตัวไม่โตลูกซอง โอโอบัคก็เหลือเฟือครับ  223 เอาไว้กดหมูโทนใหญ่ๆดีกว่า

ปล.ที่ไหนไม่บอก แปดปีที่แล้ว ชาวบ้านโดน หมูโทนขวิดไส้ไหล เย็บ68 เข็ม แต่ไม่ตาย  ตกใจ พวกผมออกตาม เชื่อหรือไม่ก็ตาม มันไม่กลัวคนนะครับ นัยว่าเคยโดนยิงมานับครั้งไม่ถ้วน  ลูกโดดสามนัดแค่กลิ้งแล้วลุกเดินหนี  ชาวบ้านว่ามันเขี้ยวตัน อีกอาทิตย์ต่อมาอดีตคอมมิวนิสต์เอาอาร์ก้าไปแล้วชวนผมไปด้วย เดินไปครึ่งวันไปเจอมันใต้ต้นมะเดื่อกลางป่า
แกก็กดเอาซะ ร้อยพวงจากก้นทะลุหน้าอกคาที่เลย  ผมตรวจดูซากมันแล้วก็ถึงได้รู้ว่าที่ยิงมันไม่เข้าก็เพราะหนังมันหนามากขนก็หยาบและแข็ง ลูกปืนฝังอยู่ในหนังเต็มตัวมันไปหมดอย่างกับใส่ชุดเกราะเลย  มิน่ายิงไม่เข้า   หัวเราะร่าน้ำตาริน

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
plo-รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 51

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 07:28:57 PM »

ไร่ที่บ้านผม  ปล่อยให้มันเดินเพ่นพ่านเล่นๆครับ
    เพราะ  1.พืชที่ปลูกหมูป่าไม่กิน....ทางใครทางมัน เยาะเย้ย
               2. แม่ผมสั่งห้ามคนงานในไร่ยิงมัน
               3. หมูมันโดน พรานกวนจากที่อื่นเลยมาอาศัยแถวๆไร่ผมเพิ่มขึ้น นี่คนงานบอกว่าเจอเก้ง 2-3 ตัว แถวๆไร่แล้ว(ตามพี่หมูมา)
               4. เหล่านายพรานเกรงใจไม่กล้าเข้ามายิงมันแถวไร่ผม...(มีลองของ...เจอของไปแล้วพ่อผม  ตชด. เก่าจัดให้ โดนชก)

ปล.   ผมชอบยิงไก่ป่ามากกว่า เป้าเล็ก ท้าทาย น้ำลายหก
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 07:31:50 PM »

อย่าชอบยิงเลยครับ  เดี๋ยวจะเป็นแบบเมื่อก่อนที่วุ่นวายกันพักนึงน้า   หลงรัก

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
น้องมลคับผม
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 07:37:12 PM »

อยากกินแกงหมูป่าใส่ลูกมะเขือพัง (ลูกแว้ง อิอิอิอิ)
Sting รักในหลวง
มีกิน มีเหลือ เผื่อแผ่ สังคม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 192

ปรารถนาใดใดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดังใจจง

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 07:41:07 PM »

ทำรั๊วดักให้เข้าได้  ออกไม่ได้ดีกว่า

จะได้ทำไร่ด้วย เลี้ยงหมูด้วย เกษตรผสมผสาน

เผื่อปีไหนพืชไร่ราคาตก จะได้ขายหมูชดเชยสลับกัน

มโน                         มอบพระผู้เสวยสวรรค์     
แขน                        มอบถวายทรงธรรม์เทิดหล้า    
ดวงใจ                     มอบเมียขวัญและแม่    
เกียรติศักดิ์รักข้า      มอบไว้แก่ตัว
นายป๋อง
...ครูไม่ใหญ่...
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 08:17:27 PM »

ทำรั๊วดักให้เข้าได้  ออกไม่ได้ดีกว่า

จะได้ทำไร่ด้วย เลี้ยงหมูด้วย เกษตรผสมผสาน

เผื่อปีไหนพืชไร่ราคาตก จะได้ขายหมูชดเชยสลับกัน

...หรือไม่ก็กำไรสองต่อ...เห็นด้วยครับ.. ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
YakuBU
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 08:22:38 PM »

หมูเขี้ยวตันยิงไม่เข้าจริง  ปู่ผมแกเคยเล่าให้ฟังตอนออกล่าสัตว์ยิงไม่ตาย(คนโบราณเชื่อว่าเขี้ยวหมูตันมันมีอาคมทำให้ยิงไม่เข้า )  แต่จริงแล้วหนังมันเหนียวยิงไม่เข้า    
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 09:48:37 PM »

เข้ามาชม อิอิ  Grin

แต่ชอบกินหมูป่าผัดเผ็ดครับ  ยิ้มีเลศนัย

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 09:57:19 PM »

ไม่สนับสนุนให้ทำในสิ่งที่ไม่เคยทำครับ

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
cybernop -รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 39

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 10:22:38 PM »

ขอสนับสนุนความคิดนี้ด้วยคนครับ ยิงมันตายก็ได้ไม่กี่อิ่ม เลี้ยงเอาไว้ขายคงได้อิ่ม...ไปอีกนาน...

บุคคลมีกรรมเป็นของตนเอง มีกรรมเป็นผู้ให้ผล
มีกรรมเป็นแดนเกิด มีกรรมเป็นเผ่าพันธุ์ มีกรรมเป็นที่พึ่งอาศัย

บุคคลทำกรรมไว้ ชั่วก็ตาม ดีก็ตาม ย่อมเป็นผู้รับผลของกรรมนั้นๆสืบไป
ต้นหนาว
CE KKU
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1397

« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 10:42:39 PM »

ไม่ได้สนับสนุนนะครับ...
แนะนำให้ไปซื้อหมูป่าที่ฟาร์มเลี้ยงครับ...
แล้วใครอยากรู้อะไรก็เชิญลองกันตามสบายเลยครับ...รับประทานกันให้อร่อยด้วยนะครับ...

หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 10
  พิมพ์