๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 30, 2024, 08:39:34 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 7 8 9 [10]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเรื่องการใช้อาวุธปืนยิงสัตว์  (อ่าน 42983 ครั้ง)
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #135 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 12:53:48 PM »

นี่ฝูงหมูป่า(ผักบุ้ง) น่ากลัวมาก วันเดียวทำลายป่าผักบุ้งหน้าบ้านราบพนาสูญ   Grin

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
MR.BEEN รักในหลวง
"ประชานิยม (มากไป)สังคมล่มจม"
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #136 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 01:37:15 PM »

ย่าง หนังกำลังกรอบเลย    Grin

htthttp://www.gunauction.com/search/displayitem.cfm?itemnum=7742225p://www.gunauction.com/search/displayitem.cfm?itemnum=9457792
http://zplus.exteen.com/category/Music
http://www.gimyong.com/board53/index.php?topic=2144.0
แม้ว
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

ชีวิตก็มีแค่นี้

« ตอบ #137 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 04:55:00 PM »

ไร่ของพี่อยู่หมู่ไหนของ  อ.สวนผึ้ง ครับ คนแถวนั้นใช้ปืนแก๊บก็เอาอยู่แล้วครับ ถ้ามีเงินหน่อยก็ลูกซองครับ ผมไปที่นั้นบ่อยครับมีญาติอยู่
  เคยไปยิงหมูป่าเหมือนกัน ผมลูกซอง ญาติปืนแก๊บ ญาติผมยิงที่เดียวอยู่ครับ 40 กว่าโล ผมยิงไม่ทันครับ (แต่หนังมันสุดยอด)
tong cm
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #138 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2010, 10:01:56 PM »

ผมเป็นเด็กหนุ่มที่ชอบเที่ยวป่า ไปเที่ยวมาก็4-5ครั้งไม่เคยได้หมูป่าเลย ได้แต่แลน(ตะกวด)
ozonated
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #139 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 08:38:33 AM »

รบกวนสอบถามเรื่องการใช้อาวุธปืนยิงสัตว์

กระทู้นี้อาจจะล่อแหลม และรุนแรงไปนิดนะครับ แต่มีความจำเป็นต้องสอบถาม ดังนั้นขอความอนุเคราะห์ด้วยครับ

เรื่องมีอยู่ว่าเพื่อนผมได้ไปจับจองพื้นที่ใน อ.สวนผึ้ง ทำไร่ข้าวโพด และสวนกล้วย เพราะเอาไว้เป็นอาชีพเสริมจากงานประจำโดย
มีผมเป็นหุ้นส่วนอยู่ด้วย ซึ่งมีปัญหาอยู่ว่าพอหลังจากเริ่มมีผลผลิตแล้วจะต้องผจญกับพวกหมูป่าเป็นประจำ ซึ่งไม่ได้มาแค่ตัวสองตัว
แต่มาเป็นฝูง ลงมาแต่ละครั้งวอดวายเป็นไร่ เพื่อนผมใช้วิธีจุดประทัดไล่ ตีปี๊บ ใช้ปืนยิงขึ้นฟ้าไล่บ้าง (เพื่อนผมมีแค่ปืนสั้น 9mm) พอ
ได้ยิงเสียงดังมันก็ไป เดี๋ยวพอคนเผลอๆ ก็กลับมาอีก เพื่อนผมระอาเต็มทน เคยเอารั้วติดไฟฟ้ามาขึงกั้นแบบที่ใช้กันสัตว์มันก็ยัง
มุดเข้ามาได้ เพื่อนเลยมาขอให้ผมไปช่วยจัดการหน่อยเพราะเห็นว่าผมมีปืนยาว คนงานในไร่ก็มีปืนลูกซองกันแค่ 2 คน กระสุนก็มีน้อย
ผมเลยว่าจะไปช่วยสักหน่อยในวันหยุด (ถือว่าพักผ่อนด้วย)

แต่ปัญหาสำคัญคือ ผมไม่เคยมีประสบการณ์ใช้อาวุธปืนล่าสัตว์เลย เลยต้องมาขอคำแนะนำจากพี่ๆ ในห้องนี้ที่มีประสบการณ์หน่อย
นะครับ โดยผมมีปืนอยู่สองกระบอกที่ว่าจะนำไปใช้คือลูกซองเดี่ยวไบคาล กับปืนไรเฟิล CZ .223

1. กระสุน .223 เพียงพอกับการล่าหมูป่าไหมครับ พอดีกระบอกนี้มีกระสุนอยู่มากหน่อย และพอจะหากระสุนขนาดนี้เพิ่มเติมให้ได้
2. การยิงหมูป่าด้วยปืนลูกซอง จำเป็นต้องใช้กระสุนลูกโดดเท่านั้นหรือเปล่าครับ หรือใช้เพียงแค่ลูก SG ก็ได้
    (ผมไม่สามารถหาซื้อลูกโดดได้)
3. หากสามารถนำปืนเดินทางไปได้แค่กระบอกเดียว หากเป็นพวกพี่ๆ ในห้องนี้จะเลือกกระบอกไหนไปครับที่คิดว่าเหมาะสมที่สุด
    สำหรับงานนี้
4. สัตว์จำพวกหมูป่ามีอันตรายมากหรือเปล่าครับ จะต้องระวังอะไรบ้าง
5. การล่าสัตว์ที่พวกเราไปกันเป็นกลุ่มๆ ต้องระวังอะไรบ้าง

หากพี่คนไหนมีคำแนะนำอื่นๆ ก็โปรดช่วยแนะนำด้วย พอดีผมเป็นมือใหม่สำหรับงานนี้ ที่ตั้งกระทู้นี้เพราะ
อยากทราบเรื่องความปลอดภัยสำหรับและเพื่อนในการใช้อาวุธปืนในการล่าสัตว์ครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าทุกความเห็นครับ ไหว้

*หาก Webmaster เห็นว่ากระทู้นี้ไม่เหมาะสม ก็ลบกระทู้นี้ได้เลยครับ*

เอาลูกซองยิงขู่ไล่มันเฉยๆได้ไหมครับพี่
ใจผมไม่อยากให้สังหารเลยครับ
ด้วยความเคารพ
ไก่เฮง รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 169

รักเธอประเทศไทย

« ตอบ #140 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 10:31:51 AM »

....จับเป็นดีกว่าครับ...ใช้กรงดักจับเอาอาหารล่อไว้ในกรง..แล้วเอามาเลี้ยงขายครับ

...ชีวิตทุกชีวิตมีคุณค่า    ใช่รอชะตาวาสนานำไป
ความรู้ทุกคนเรียนทันกันได้  สุดแต่สนใจ  ทุนทรัพย์ สติปัญญา
cool9
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #141 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2010, 05:08:43 PM »

ไปด้วยได้ไหมครับ 5555 ผมถนัดเรื่องพวกนี้ 555 ล้อเล่น จากประสบการณ์ ลูกซอง 12 ดีที่สุดครับ
somkeat rtmc-love king
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #142 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2010, 07:42:51 PM »

กระทู้จะสองปีแล้วครับ ป่านนี้หมดไปแล้วมั้ง หมูน่ะ เจอผัดเผ็ด สุดๆ หลงรัก น้ำลายหก เยี่ยม

ไม่ฆ่าน้อง ไม่ฟ้องนาย ไม่ขายเพื่อน
riverboy
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #143 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2010, 07:49:22 PM »

ที่ใต้ที่ผมทำงานเวลาขึ้นไปทำงานในป่า หมูเถื่อน(หมูป่า)มากจริงครับขนาดผูกเปลนอนที่ต้นไม้ยังมาเดินชนหลังเลยครับ
บางครั้งก็ขออนุญาติ ผบ.ร้อย ไปซุ่มโจร(ภารกิจแฝง หมูเถื่อน Grin ) วันนั้นได้มาประมาณ 100 กว่า Kg.  เห็นจะได้ตัวเดียวนะครับ เจอ AK 47 เข้าไปนัดเดียวจอด
ส่วนเรื่องหมี มีผู้ใหญ่ท่านหนึ่งเป็นพรานป่าเล่าให้ฟังว่า เจอหมีในป่าพอขึ้นลำ(ปืนลูกซอง) พอหมีได้ยินเสียงเท่านั้นละครับหันมาหาทันที วิ่งเข้าใส่เลย ท่านก็ลืมใส่ลูกปืนไว้
ดีที่หลบเข้าข้างต้นไม้ทัน หมีตบเข้าถูกต้นไม้เปลือกไม้หลุดกระเด็น พอดีที่ท่านใส่ลูกเสร็จจึงเหนี่ยวไกดังปัง หมีล้มหงายตึงไปเลยครับ
หมูฝูงความดุจะน้อยกว่าหมูโทน....... หมูโทนแค่ได้ยินเสียงมันร้องเวลาตกใจเรา คนทีขวัญอ่อนหรือขี้ตกใจอะไรง่ายๆ ได้ยินเข้ารับรองสนุก........  Cheesy

การที่จะทำรั้วกั้นต้องใช้ทุนสูง.... แถมถ้าไม่แข็งแรงจริงๆหมูวิ่งชนแค่ทีเดียวก็พังแล้ว
หน้า: 1 ... 7 8 9 [10]
  พิมพ์