๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 12:42:25 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเรามีปืนขนาด.357แต่เราดันมีลูกขนาด.38ไว้ครอบครองจะผิดฎหมายหรือปล่าว  (อ่าน 6000 ครั้ง)
putnana
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 08:44:54 AM »

ขอถามอีกนิดนึกครับ

ผมเห็นพวกพี่ๆ ทดสอบปืนลูกโม่ขนาด.22แม็กนั่ม แต่ยิงทดสอบลูกขนาด.22lr แล้วถ้ามีหมายค้น พบปืนลูกโม่ขนาด.22แม็กนั่ม แต่กระสุนดันเป็น.22lr จะมีความผิดไหมครับ Grin
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 09:37:58 AM »

ยิงไปเลยครับ  ไม่ต้องกลัวมันพัง   ลูก .38  ราคานัดละ  10  บาท  แต่ลูก .357  ราคานัดละ  26  บาท  เลือกเอาครับ จะยิงให้ปืนมันพัง  หรึอ  จะยิงให้กระเป๋ามันพัง

เจี๊ยก.... ซื้อที่ไหนครับ .357 นัดละ26บาท ของผมนัดนึงตั้ง35 บาท

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2008, 12:08:47 AM »

พี่บุญครับ  ผมเคยได้ยินมาว่า กระสุน .38 ยิงในปืน .357 ไม่ได้ครับ  นัยว่าหัวกระสุนไปชน barrel throat อะไรทำนองนั้นครับ
 ของผม เอ็ม 66 ยิงลูก .38 หมดไปหลายกล่องแล้วครับ .357 ราคาแพงเลยไม่ค่อยได้ยิง

ไม่ใช่แบบนั้นครับ
เวลายิงกระสุนสั้น ในรังเพลิงยาวกว่า   จะมีคราบเขม่าไปจับที่ส่วนปลายรังเพลิง  และถ้าเอากระสุนที่ถูกฝาถูกตัวใส่เข้าไป (ก่อนทำความสะอาด) ปากปลอกกระสุนอาจจะไปติดคราบเขม่า  ทำให้กระสุนเข้าไม่สุด
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2008, 12:37:56 AM »

พี่บุญครับ  ผมเคยได้ยินมาว่า กระสุน .38 ยิงในปืน .357 ไม่ได้ครับ  นัยว่าหัวกระสุนไปชน barrel throat อะไรทำนองนั้นครับ
 ของผม เอ็ม 66 ยิงลูก .38 หมดไปหลายกล่องแล้วครับ .357 ราคาแพงเลยไม่ค่อยได้ยิง

ไม่ใช่แบบนั้นครับ
เวลายิงกระสุนสั้น ในรังเพลิงยาวกว่า   จะมีคราบเขม่าไปจับที่ส่วนปลายรังเพลิง  และถ้าเอากระสุนที่ถูกฝาถูกตัวใส่เข้าไป (ก่อนทำความสะอาด) ปากปลอกกระสุนอาจจะไปติดคราบเขม่า  ทำให้กระสุนเข้าไม่สุด
เรียนพี่สุพินท์  ผมแหย่พี่บุญแกน่ะครับพี่  อิอิ  inside joke ครับพี่
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2008, 04:13:33 AM »

ผมได้ข้อมูลนี้มาจากเว๊ปข้างบ้านครับ ผู้มีประสพการณ์ใช้ปืนตั้งแต่อายุ15จนถึงอายุ40กว่าๆ
ท่านเข้ามาตอบปัญหาเรื่องกระสุน.38ยิงในปืน.357แมกนั่ม เป็นความรู้ใหม่ที่พึ่งได้ทราบข้อมูลครั้งแรก
ก็เลยแบ่งความรู้ให้คุณเจษได้ทราบ  Grin Grin

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
redkia
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2008, 11:37:19 PM »

ถ้าถึงฏีกา   ก็แปลว่า ที่ผ่านมา สองศาลมีโดนตัดสินว่าผิดไปแล้ว  ถ้ามีคดีถึงศาลใหม่ สภาวะการณ์เปลี่ยน ก็อาจโดนลากยาวอีก    357 ติดตัวก็ใช้ลูกจริง357    ซ้อมยิงเป้าในสนามก็ใช้ลูกซ้อม 38ได้นิครับ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2008, 07:21:36 AM »

ถ้าถึงฏีกา   ก็แปลว่า ที่ผ่านมา สองศาลมีโดนตัดสินว่าผิดไปแล้ว  ถ้ามีคดีถึงศาลใหม่ สภาวะการณ์เปลี่ยน ก็อาจโดนลากยาวอีก    357 ติดตัวก็ใช้ลูกจริง357    ซ้อมยิงเป้าในสนามก็ใช้ลูกซ้อม 38ได้นิครับ

ผมยังหาคำพิพากษาศาลฎีกาในกรณีนี้ไม่เจอ แต่การที่คดีมาถึงศาลฎีกาอาจเป็นเพราะเจ้าพนักงานอัยการมีคำอุทธรณ์-ฎีกา เพื่อให้เกิดบรรทัดฐาน หรือบางกรณีที่ศาลฎีกาท่านหยิบประเด็นแห่งคดีขึ้นมาวินิจฉัยเองเพื่อให้เกิดประโยชน์แก่สาธารณะ

กรณีมีปืน .357 แต่มีกระสุน .38 ผมขออนุญาตฟันธงว่าไม่ผิด  ขอให้สู้คดี อย่าไปรับสารภาพว่าผิดก็แล้วกัน

หนวดหิน
Full Member

คะแนน 134

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2008, 07:23:38 PM »

คำพิพากษาศาลไทยผมมองว่ายังไม่นิ่ง มักเปลี่ยนไปตามยุค ตามกระแส แม้แต่ที่เคยร่ำเรียนกันมานมนานว่ากฏหมายไม่มีผลย้อนหลัง แต่ท่านก็ยังลากแถไปข้างๆจนได้ เช่นว่าเนื่องจากผู้กระทำผิดเป็นนักการเมือง ซึ่งขณะที่พิพากษาผู้ปกครองประเทศเป็นกลุ่มทหาร ถ้าเราไม่ต้องไปสนใจแบบเจาะลึกหรือนำเอาหลักการปกครอง(คนละเรื่องกับหลักกฏหมาย)มาประกอบพิจารณา จะเห็นความจริงที่ว่ากฎหมายของประเทศเราเป็นกฏหมายลายลักษณ์อักษร คือต้องยึดตามที่ระบุไว้ในกฏหมาย จะผิดไปจากข้อกฏหมายนั้นมิได้ ในทำนองเดียวกันนี้เมื่อกำหนดให้ต้องมีเครื่องกระสุนเป็นขนาดเดียวกับปืนที่ได้รับอนุญาตก็ต้องเป็นไปตามนั้น..อย่างเคร่งครัด แต่ในทางปฏิบัติก็มักนำหลักรัฐศาสตร์มาวางระเบียบหรือวิธีการปฏิบัติเสียใหม่ เพื่อให้เกิดความยืดหยุ่นประณีประนอม จึงได้เกิดบรรทัดฐานใหม่ๆหลายๆอย่างในสั้งคม ทั้งนี้ก็เนื่องจากดุลพินิจที่ผู้ปกครองนำมาใช้ต่างกัน สรุป หากยึดตามหลักกฏหมายมีอาวุธปืน .357 แต่มีกระสุน .38 ในครอบครองนั้นผิดครับ ถ้าไม่เข้าใจให้อ่านย้ำอีกครั้งเรื่องที่ประเทศเราใช้กหมายลายลักษณ์อักษร

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=68256.0 ..ว่าแล้ว ลบจนได้ ควายเหลือง-ควายแดง
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2008, 10:24:23 PM »

คำพิพากษาศาลไทยผมมองว่ายังไม่นิ่ง มักเปลี่ยนไปตามยุค ตามกระแส แม้แต่ที่เคยร่ำเรียนกันมานมนานว่ากฏหมายไม่มีผลย้อนหลัง แต่ท่านก็ยังลากแถไปข้างๆจนได้ เช่นว่าเนื่องจากผู้กระทำผิดเป็นนักการเมือง ซึ่งขณะที่พิพากษาผู้ปกครองประเทศเป็นกลุ่มทหาร ถ้าเราไม่ต้องไปสนใจแบบเจาะลึกหรือนำเอาหลักการปกครอง(คนละเรื่องกับหลักกฏหมาย)มาประกอบพิจารณา จะเห็นความจริงที่ว่ากฎหมายของประเทศเราเป็นกฏหมายลายลักษณ์อักษร คือต้องยึดตามที่ระบุไว้ในกฏหมาย จะผิดไปจากข้อกฏหมายนั้นมิได้ ในทำนองเดียวกันนี้เมื่อกำหนดให้ต้องมีเครื่องกระสุนเป็นขนาดเดียวกับปืนที่ได้รับอนุญาตก็ต้องเป็นไปตามนั้น..อย่างเคร่งครัด แต่ในทางปฏิบัติก็มักนำหลักรัฐศาสตร์มาวางระเบียบหรือวิธีการปฏิบัติเสียใหม่ เพื่อให้เกิดความยืดหยุ่นประณีประนอม จึงได้เกิดบรรทัดฐานใหม่ๆหลายๆอย่างในสั้งคม ทั้งนี้ก็เนื่องจากดุลพินิจที่ผู้ปกครองนำมาใช้ต่างกัน สรุป หากยึดตามหลักกฏหมายมีอาวุธปืน .357 แต่มีกระสุน .38 ในครอบครองนั้นผิดครับ ถ้าไม่เข้าใจให้อ่านย้ำอีกครั้งเรื่องที่ประเทศเราใช้กหมายลายลักษณ์อักษร

ผมไม่เห็นด้วยกับคำวิพากษ์วิจารณ์ศาลตามที่ท่านกล่าวข้างต้น  Cool

ไหว้ ด้วยความเคารพครับคุณหนวดหิน......เอาเฉพาะประเด็นของกระทู้นี้....ผมเห็นด้วยว่ากฎหมายเราตีความตามตัวอักษร.. ...และนั่นจึงเป็นเหตุผลจากข้อเท็จจริงที่ว่า กระสุน .38Spl เป็นกระสุนที่ใช้กับปืนขนาด .357Magnumได้โดยปกติ ข้อเท็จจริงนี้สามารถให้ผู้เชี่ยวชาญเบิกความยืนยันต่อศาลได้ 

ดังนั้นการมีกระสุนที่ใช้ได้(โดยปกติ)กับอาวุธปืนที่เราได้รับอนุญาตฯจึงไม่เป็นความผิด   มีคำพิพากษาศาลฎีกาอ้างอิงได้

ถ้าคุณหนวดหินเห็นว่ามีข้อกฎหมายใด มาตราใด กำหนดให้เป็นความผิดไว้ ก็ได้โปรดแสดงให้ทราบด้วย

เนื่องจากผมยังไม่พบ....จึงถือตามหลักที่ว่า สิ่งใดที่กฎหมายมิได้บัญญัติห้ามหรือให้เป็นความผิด .... ย่อมไม่ผิดครับ   ไหว้

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2008, 11:32:32 PM »

ผมไม่เห็นด้วยกับคำวิพากษ์วิจารณ์ศาลตามที่ท่านกล่าวข้างต้น  Cool

ไหว้ ด้วยความเคารพครับคุณหนวดหิน......เอาเฉพาะประเด็นของกระทู้นี้....ผมเห็นด้วยว่ากฎหมายเราตีความตามตัวอักษร.. ...และนั่นจึงเป็นเหตุผลจากข้อเท็จจริงที่ว่า กระสุน .38Spl เป็นกระสุนที่ใช้กับปืนขนาด .357Magnumได้โดยปกติ ข้อเท็จจริงนี้สามารถให้ผู้เชี่ยวชาญเบิกความยืนยันต่อศาลได้ 

ดังนั้นการมีกระสุนที่ใช้ได้(โดยปกติ)กับอาวุธปืนที่เราได้รับอนุญาตฯจึงไม่เป็นความผิด   มีคำพิพากษาศาลฎีกาอ้างอิงได้

ถ้าคุณหนวดหินเห็นว่ามีข้อกฎหมายใด มาตราใด กำหนดให้เป็นความผิดไว้ ก็ได้โปรดแสดงให้ทราบด้วย

เนื่องจากผมยังไม่พบ....จึงถือตามหลักที่ว่า สิ่งใดที่กฎหมายมิได้บัญญัติห้ามหรือให้เป็นความผิด .... ย่อมไม่ผิดครับ   ไหว้

ฎีกา  875/2494,  267/2506,  615/2515,  200/2518,  927/2519  เดินตามหลักกระสุนที่ใช้ได้กับปืนที่ได้รับใบอนุญาต  ไม่มีความผิด
k_attapon
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 11:24:57 AM »

ยิงไปเลยครับ ผมซ้อมทีไรก็ใช้ .38 ทุกครั้งแต่เสียตรง คราบตะกั่วเยอะไปหน่อย แต่ควรยิงลูกจริง .357  บ้างเพื่อให้ชินกับแรง รีคอล์ย
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์