๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 05:11:11 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระสุน .45 & .357 หัวรู  (อ่าน 15356 ครั้ง)
ผู้หญิงใช้้ปืน
Full Member

คะแนน 32

มิตรภาพ ... ความจริงใจ ...ยิ่งให้ ยิ่งได้...

« เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 08:47:59 PM »

เนื่องจากเพิ่งเข้ามาศึกษาและสนใจในเรื่องปืนไม่นาน

เคยอ่านเจอว่า กระสุน .45 มีอำนาจการหยุดยั้งสูง  จริงเท็จแค่ไหน  อย่างไรคะ

ถ้าเทียบกับกระสุน .357 แล้ว   กระสุนขนาดใดที่มีอำนาจการหยุดยั้งมากกว่ากัน

กรณีนี้ หมายถึง เมื่อลูกกระสุนเป็นกระสุนจริงหัวรูทั้งคู่  ไม่ใช่กระสุนซ้อม และยิงโดนอวัยวะในตำแหน่งเดียวกันค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ  สำหรับทุกทุกคำตอบ  ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้

...เดินขึ้นภูเขาใช่มองแต่จุดหมาย    
   เมฆหมอกดอกไม้ก็ใกล้กัน
   สิ่งที่สวยงามเกิดขึ้นทุกวัน
   สำคัญที่เราได้หันไปมองดู...
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 09:02:49 PM »

ผมว่ากระสุน .45 มีอำนาจการหยุดยั้งสูงกว่า .357 ครับ

เพราะ .45 มีพื้นที่หน้าตัดของกระสุนที่ใหญ่กว่า  .357  ( ความคิดส่วนตัว )   รอท่านที่มีความรู้มาอธิบายอีกทีครับ   อ๋อย

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 09:26:15 PM »

.45 หน้าตัดใหญ่ แผลใหญ่ ล้มตึ่งแน่นอน

.357 แรงทะลุทะลวง ล้มเหมือนกัน

ผมว่าหุ่นคนไทย เจอสองขนาดนี้ เข้ากลางอก โอกาสรอดน้อยพอๆกันครับ  Cheesy

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
RSIA01 - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 113

"If guns are outlawed only outlaws will have guns"

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 09:32:26 PM »

เท่าที่ผมทราบจากการอ่านหนังสือ ตอนนี้ สถิติอำนาจการหยุดยั้งสูงสุด เป็นของ .357 แม็คนั่ม 125เกรนหัวรู ของเรมิงตัน คือ95-96% ไม่แน่ใจครับ
ส่วนอำนาจการหยุดยั้งรองลงมาเป็น .45ACP เฟดเดอรัล ไฮดราช๊อค 230เกรน 93-94%ครับ แต่เท่าที่ลองดูในตารางแล้ว ถึงแม้ว่าอำนาจหยุดยั้งสูงสุดจะอยู่ที่.357แม็คนั่ม แต่หากมองโดยรวมแล้ว ค่าเฉลี่ยของหัวกระสุนหลายๆแบบรวมกันแล้ว.45จะทำได้สูงกว่าครับ และ.45ยังมีข้อดีที่ว่ากระสุนไม่ทะลุเป้าหมายไปถูกสิ่งที่ไม่สมควรจะถูกครับ

ข้าฯ ประกาศจักต่อสู้ไม่รู้ถอย
ขอ   เฝ้าคอยพิทักษ์ถิ่นแผ่นดินผืน
พลี   ตนได้เพื่อให้ไทยยั่งยืน
ชีพ   ไม่ฟื้นต้องแตกดับไม่กลับใจ
เพื่อ  ประเทศไทยที่รักของข้าฯนี้
ชาติ  ต้องมีอนาคตที่สดใส
และ  จักขอปกป้องศูนย์รวมใจ
ราชบัลลังก์  จักรีไว้ให้ยืนยง
yooth
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 09:46:30 PM »

กระสุน2ขนาดต่างกันครับ .45มีขใหญ่กว่ามีนน.มากกว่า230grให้แรงปะทะต่อเป้าหมายได้มากกว่า .357ขนาดเล็กกว่านน.147gr แต่มีแรงขับดันสูงกว่าเป็นคุณสมบัติพิเศษของผู้ออกแบบไว้จืงทำให้เจาะลึกต่อเป้าหมายมากกว่าดังนั้นทั้ง2ขนาดจึงข้อดีต่างกัน ตามที่ถามสรุปว่าน่าจะพอๆกันขอความคิดเห็นท่านอื่นบ้างครับ ขออภัยรอนานพิมพ์ไม่คล่องสวัสดีครับ

วีรกรรมสร้างตำนาน  สถานการณ์สร้างวีรบุรุษ
mat031
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 37

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 10:04:30 PM »

คุณสมบัติกระสุนชั้น man stopper ที่ดีคือ หน้าตัดกว้าง, ความเร็วพอประมาณ และนน.หัวกระสุนมากครับ
(กรณีเป็นกระสุนชนิดเดียวกันเช่นเคลือบแข็งเหมือนกัน,ตะกั่วล้วนเหมือนกัน)

ส่วนหัวรู.357 กับ หัวรู .45 นี่พูดยากครับเพราะความเร็ว .357 มากกว่าอาจทำให้หัวกระสุนแบะบานมากกว่าครับ

ปล.ถ้าจำไม่ผิดรู้สึกว่ากระสุน .357แรกๆนี่ออกแบบมาใช้ล่าสัตว์นะครับ
ส่วน .45 APC นี่ออกแบบมาจากความอับยศของอเมริกากับพวกกบฏโบโรในฟิลิปปินส์ครับ
ตอนนั้นพวกกบฏใช้มีดโบโร (ใหญ่กว่ามีดสปาตาบ้านเราเล็กน้อย) วิ่งแลกลูกปืนมาฟันทหารอเมริกันตายเกือบทั้งกองพันครับ อเมริกาเลยสั่งให้ออกแบบลูกกระสุนที่ถ้าคนวิ่งเข้าแลกนี่โดนเข้าไปต้องหยุดหรือกระเด็นถอยหลังครับ
ทำไปทำมาก็ได้ .45 APC ออกมานี่หละครับ

ปืนเป็นอุปกรณ์ ไม่ใช่อาวุธ
ของชิ้นหนึ่งจะเป็นอาวุธหรือไม่ ผู้ใช้เป็นคนกำหนดให้มันเป็น
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 10:04:46 PM »

นานาทัศนะ..........กล่าวไว้ว่าอย่างนี้
  .45 ให้อำนาจหยุดยั้งมากกว่า .357
  .357 ให้อำนาจสังหารมากกว่า .45
   อำนาจหยุดยั้งภาษาปะกิตว่า Stopping power  อำนาจสังหาร ภาษาปะกิตว่า Killing power  ผมจำมาจากหนังสือเกี่ยวกับอาวุธปืนในเมืองไทย..........................................

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 10:06:00 PM »

เท่าที่ผมทราบจากการอ่านหนังสือ ตอนนี้ สถิติอำนาจการหยุดยั้งสูงสุด เป็นของ .357 แม็คนั่ม 125เกรนหัวรู ของเรมิงตัน คือ95-96% ไม่แน่ใจครับ
ส่วนอำนาจการหยุดยั้งรองลงมาเป็น .45ACP เฟดเดอรัล ไฮดราช๊อค 230เกรน 93-94%ครับ แต่เท่าที่ลองดูในตารางแล้ว ถึงแม้ว่าอำนาจหยุดยั้งสูงสุดจะอยู่ที่.357แม็คนั่ม แต่หากมองโดยรวมแล้ว ค่าเฉลี่ยของหัวกระสุนหลายๆแบบรวมกันแล้ว.45จะทำได้สูงกว่าครับ และ.45ยังมีข้อดีที่ว่ากระสุนไม่ทะลุเป้าหมายไปถูกสิ่งที่ไม่สมควรจะถูกครับ

ข้อมูลทางสถิติของ Marshall & Sanow บันทึกผลการหยุดยั้งในนัดเดียวของกระสุน .357 ไว้ดีสม่ำเสมอกว่า .45
เพราะกระสุน .45 FMJ 230 gr จะด้อยกว่าเพื่อนๆ .45 อื่นๆ    เนื่องจากผล One Shot Stop - OSS จากเหตุการณ์จริง ทำได้ราวๆ 60% เท่านั้น  Undecided

RSIA01 - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 113

"If guns are outlawed only outlaws will have guns"

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 10:10:35 PM »

ด้วยความเคารพครับท่านธำรง กระสุน .45หัวบอล 230เกรนนั้น อำนาจหยุดยั้งนัดเดียวจอดสูงถึง 69% ซึ่งถือว่าสูงสุดในบรรดากระสุนหัวแบบเดียวกันนะครับ และก็เกือบเท่ากระสุนหัวรูขนาด.380ที่ให้อำนาจหยุดยั้งสูงสุดด้วยครับ(72%)

ข้าฯ ประกาศจักต่อสู้ไม่รู้ถอย
ขอ   เฝ้าคอยพิทักษ์ถิ่นแผ่นดินผืน
พลี   ตนได้เพื่อให้ไทยยั่งยืน
ชีพ   ไม่ฟื้นต้องแตกดับไม่กลับใจ
เพื่อ  ประเทศไทยที่รักของข้าฯนี้
ชาติ  ต้องมีอนาคตที่สดใส
และ  จักขอปกป้องศูนย์รวมใจ
ราชบัลลังก์  จักรีไว้ให้ยืนยง
STeelShoTS
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 10:15:32 PM »

มาสาด อายุบ รวบรวมและนำเสนอข้อมูลการยิงต่อสู้ ของบรรดาเจ้าหน้าที่รักษากฎหมายและเหล่าวายร้ายของอเมริกา
     ถูกนำมาแปลในนิตรสารปืนเมืองไทย  ลองไปซื้อหามาอ่านดูครับ..........

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 10:24:26 PM »

นานาทัศนะ..........กล่าวไว้ว่าอย่างนี้
  .45 ให้อำนาจหยุดยั้งมากกว่า .357
  .357 ให้อำนาจสังหารมากกว่า .45
   อำนาจหยุดยั้งภาษาปะกิตว่า Stopping power  อำนาจสังหาร ภาษาปะกิตว่า Killing power  ผมจำมาจากหนังสือเกี่ยวกับอาวุธปืนในเมืองไทย..........................................

ผมก็อ่าน พบเป็นอย่างที่ STeelShoTS  ให้ความเห็นนี่แหละครับ. 
ในขณะที่ .๓๕๗ Mag ดีจริงครับ แต่ถูกยกอานุภาพ ให้เว่อร์ เกินจริง ไปมาก  ตกใจ

กระสุน .๔๕ เป็นกระสุนที่ถูก นาวิกโยธินเมกัน นำไปใช้ ยิงสวน นักดาบโมโร ในเกาะฟิลลิปปินส์
เพื่อแทน .๓๘  ที่ใช้ดาบฟันคอจากด้านหลัง ..  และเป็นตำนานของคำว่า คอหนัง..
เป็นเรื่องของนักรบ ประหัตประหารกัน อย่างสมเกียรติ . ๑ นัด กับ ๑ ชีวิต.  เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2008, 10:09:39 AM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 10:30:44 PM »

ด้วยความเคารพครับท่านธำรง กระสุน .45หัวบอล 230เกรนนั้น อำนาจหยุดยั้งนัดเดียวจอดสูงถึง 69% ซึ่งถือว่าสูงสุดในบรรดากระสุนหัวแบบเดียวกันนะครับ และก็เกือบเท่ากระสุนหัวรูขนาด.380ที่ให้อำนาจหยุดยั้งสูงสุดด้วยครับ(72%)

สำหรับกระสุน FMJ เหมือนกันนั้นใช่แน่ครับ .45 ย่อมให้ผลดีกว่ากระสุนที่หน้าตัดเล็ก
ผมเพียงชี้ว่า .45 FMJ OSS 60-70% มันต่างกันมากกับ .45 JHP ที่ส่วนใหญ่ทำ OSS ได้เกิน 90%
ขณะที่ .357 มักใช้กระสุนหัวรูเพราะเป็นลูกโม่ ผู้ใช้ไม่เกรงปืนขัดลำ ผลจึงใกล้เคียงกันแบบ 90% ขึ้นไปแทบทั้งหมด

ผมเองก็ใช้ .45ACP ..... ผมเพียงติงคนใช้ปืน .45 ว่าต้องเลือกกระสุนให้ดี  Wink

STeelShoTS
Hero Member

คะแนน 534

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 10:41:13 PM »

อำนาจหยุดยั้งภาษาปะกิตว่า Stopping power  อำนาจสังหาร ภาษาปะกิตว่า Killing power  ผมจำมาจากหนังสือเกี่ยวกับอาวุธปืนในเมืองไทย..........................................

ผมก็อ่าน พบเป็นอย่างที่ STeelShoTS  ให้ความเห็นนี่แหละครับ. 
ในขณะที่ .๓๕๗ Mag ดีจริงครับ แต่ถูกยกอานุภาพ ให้เว่อร์ เกินจริง ไปมาก  ตกใจ

กระสุน .๔๕ เป็นกระสุนที่ถูก นาวิกโยธินเมกัน นำไปใช้ ยิงสวน นักดาบโมโร ในเกาะฟิลลิปปินส์
เพื่อแทน. ๓๘ spl . ที่ใช้ดาบฟันคอจากด้านหลัง ..  และเป็นตำนานของคำว่า คอหนัง..
เป็นเรื่องของนักรบ ประหัตประหารกัน อย่างสมเกียรติ . ๑ นัด กับ ๑ ชีวิต.  เยี่ยม

อย่างที่พี่ Ro@d กล่าวไว้ .357 กล่าวอานุภาพไว้เกินจริง แม้แต่บ้านเรายังมีตำนานยิงรางรถไฟขาด... อาจเป็นเพราะเหตุผลทางการค้า เลยต้องโฆษณาสินค้าให้มีความน่าเชื่อถือมากกว่าความเป็นจริง.............

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 10:41:56 PM »

ขนาดไหนก็อย่าให้มาต้องร่างกายเลยครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
-tui-
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 11:18:00 PM »

ถ้าในตำแหน่งสำคัญ ผมว่าพอกันทั้งคู่ไม่รอด ล้ม แล้วนิ่ง ถ้าไม่นิ่งก็หมดสภาพที่จะต่อสู้ครับ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์