๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 03:37:07 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระสุน .45 & .357 หัวรู  (อ่าน 15391 ครั้ง)
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 11:22:19 PM »

ขนาดไหนก็อย่าให้มาต้องร่างกายเลยครับ

กระสุนสวยดีครับพี่ยอด น่าเก็บเป็นคอเลคชั่น  หลงรัก

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2008, 07:42:45 AM »

..น่ากลัวทั้งคู่.... Cheesy

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2008, 07:51:19 AM »

ลูกธรรมดา โดนเข้าไปจังๆก็แย่แล้ว   พี่สาวจะเอาหัวรูอีกเหรอ  โหดจังครับ  Grin

Wachira1973
"กระบี่อยู่ที่ใจ...ปืนก็อยู่ที่ใจเช่นกัน"
Sr. Member

คะแนน 81

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2008, 08:00:58 AM »

..ผมว่าที่กระสุนขนาด .38Spl หยุดกบฏโมโรไม่อยู่ อาจจะเป็นเพราะว่าจิตใจและร่างกายอาจจะฮึกเหิมเกินปรกติ...
  ...สาเหตุอาจจะเกิดจากการใช้สารกระตุ้น(เหมือนโจรใต้บ้านเรา) หรือว่าได้รับการกระตุ้นให้มีจิตสำนึกไม่กลัวตาย(เหมือนมือระเบิดพลีชีพหรือนักบินคามิกาเซ่).. ตกใจ
  ...ทหารอเมริกันไปปราบเขา..เขาอาจจะหวงถิ่น จึงไม่กลัวตาย ก็เป็นได้ครับ...ผมว่ากระสุนขนาดไหนๆก็เอาสิ่งมีชีวิตที่เรียกว่า "คน" อยู่ครับ ลองโดนซักนัดสองนัด
เดี้ยงแน่ๆ...คนที่เขาเขียนตารางเปรียบเทียบ...คงไม่ได้มีโอกาสทดลองให้กระสุนขนาดต่างๆผ่านร่างกายเขากระมังครับ... Smiley

"...แล้วสอนว่าอย่าใว้ใจมนุษย์   มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
 ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน.."
                                                                                            ...สุนทรภู่...
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2008, 08:09:13 AM »

ตามที่นายมาแชล กับนายซานาว รวมสถิติโป้งเดียวจอดในเมกาซึ่งคือ

"ยิงเข้าช่วงตัวไม่นับหัว/คอ (เพราะไม่ว่าขนาดไหนก็จอดง่ายๆ) แล้วหยุดการต่อสู้ทันที  และ/หรือวิ่งหนีต่อได้ไม่เกิน10 ฟุต หรือ 3 ก้าว"

.45 หัวรู และ .357 แมกนั่ม หัวรู หลายๆ รุ่น ได้ผลเกิน 95% ทั้งนั้น

.45 ไฮดร้าชอก ยิงจากลำกล้อง 5 นิ้ว กับ .357 แมกนั่ม 125 เกรน ได้ผลประมาณ 98% ซึ่งความแตกต่างทางตัวเลข 2-3% ถือว่าไม่สำคัญเพราะร่างกาย จุดยิงในช่วงตัวต่างกัน

ดังนั้น ระหว่างการเลือกใช้ปืนสองขนาดนี้ ผมว่าประเด็นสำคัญคือ

1. การพกปืนติดตัวไว้ยิงได้เมื่อต้องการ
2. การยิงถูกเป้ากลางตัว

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2008, 08:11:50 AM »

สมัยไปรบโมโรเป็นกระสุน 38 สมิท (ธรรมดา) ครับ กระสุนสั้นกว่า ดินปืนน้อย พลังงานน้อยกว่า .38 สมิท "สเปเชียล"

Thou shalt not rely on help from the stranger.
Tccd
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2008, 08:19:10 AM »

ทั้ง 2 แบบถ้าโดนหลายเม็ดแล้วยังยืนอยู่ เราก็วิ่งได้ครับพี่น้อง

samaung tccx
San Siro / AcMilan
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2008, 09:26:50 AM »

หากจะเลือกเพื่อป้องกันตัว... ผมว่าเลือกกระสุนที่เราควบคุมได้ดีกว่าครับ...

...ต่อให้ .๔๔ แม็กนั่มหัวรู... ยิงโดนติ่งหู.... อำนาจทั้งหมดทั้งมวล... ยังด้อยกว่า .๒๒ หัวดำที่ยิงเข้าสมองครับ...
kon tung kru 91
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2008, 10:01:21 AM »

ตามความคิดเห็น ผมว่า อำนาจหยุดยั้งของ .45 หัวรู กับ .357 หัวรู จริงๆ ก็ไม่น่าจะต่างกันมากเลยครับ เท่าที่ผมเคยเห็นเขาทดสอบกัน ก็ไม่ใช่ว่า .357 จะสามารถทะลุออกเสมอไป ดังนั้นถ้า 2 ขนาดนี้เป็นหัวรู ผมให้ลิมิตในการหยุดยั้งสูงพอๆกัน ครับ  ยิ้มีเลศนัย

แต่ที่ต่างกัน ก็เพียงแค่ .45 ยิงนิ่มมือมากกว่า แรงสะบัดน้อยกว่า ส่วน .357 แรงสะบัดนั้น กัดมือ ดีดมากกว่า กระตุกเร็วและแรงมากกว่า ก็เท่านั้นเองครับ  ไหว้ 
shongsiri
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2008, 10:18:56 AM »

เจอแล้วจอด..ทั้งคู่ครับ

ผู้ใดทำใจให้ถึงความเป็นกลางได้  ผู้นั้นจะพ้นจากทุกข์ท้งปวง  (พระราชนิโรธรังสี)
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2008, 10:22:14 AM »

ลูกธรรมดา โดนเข้าไปจังๆก็แย่แล้ว   พี่สาวจะเอาหัวรูอีกเหรอ  โหดจังครับ  Grin

หัวรูของ.357 ให้ผลทางด้าน แบะบานและลดการทะลุทะลวง ไปสู่เป้าหมายอื่นที่ไม่ต้องการได้ครับ

เคยเอาลูกจริง.357 หัวรู JHP 158เกรน ของ WINCHESTER
กะ.357 หัวซอฟท์ พ้อนท์ JSP 158เกรน ของ S&B

ยิงต้นไม้ขนาดลำตัวคน เทียบกัน ปรากฎว่า หัวรูJHPไม่ทะลุ ถ่ายเทพลังงานให้ต้นไม้เต็มที่

หัวซอฟท์พ้อยท์JSP ทะลุต้นไม้ ไปหยุดที่เชิงเขาครับ

ต้นไม้นะครับ ไม่ใช่คน

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2008, 10:31:00 AM »

ครับ ในหนังสือของคุณจอร์แดน เขาใช้ .357 Soft point เขายังว่าอยากได้แรงหยุดยั้งมากกว่านั้น

Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2008, 10:36:14 AM »

หัวรูของ.357 ให้ผลทางด้าน แบะบานและลดการทะลุทะลวง ไปสู่เป้าหมายอื่นที่ไม่ต้องการได้ครับ

เคยเอาลูกจริง.357 หัวรู JHP 158เกรน ของ WINCHESTER
กะ.357 หัวซอฟท์ พ้อนท์ JSP 158เกรน ของ S&B

ยิงต้นไม้ขนาดลำตัวคน เทียบกัน ปรากฎว่า หัวรูJHPไม่ทะลุ ถ่ายเทพลังงานให้ต้นไม้เต็มที่

หัวซอฟท์พ้อยท์JSP ทะลุต้นไม้ ไปหยุดที่เชิงเขาครับ

ต้นไม้นะครับ ไม่ใช่คน

เป็นผมเวลาจะใช้จริงคิดหนักเลยครับแบบนี้  กลัวไปโดนอะไรต่อมิอะไรด้านหลัง

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2008, 10:38:08 AM »

ลองค้นกระทู้เก่าครับ...

http://www.gunsandgames.net/smf/index.php?topic=16917.30
http://www.gunsandgames.net/smf/index.php?topic=56164.msg1389427#msg1389427

เฉพาะตัวกระสุนอย่างเดียวหากโหลดตามตารางคู่มือโหลดกระสุนมาตรฐานโรงงาน ความแรงมาตรฐาน และน้ำหนักกระสุนมาตรฐาน... เอาแบบไม่เกี่ยวกับตัวปืนและตัวเป้า...

กระสุนขนาด .357 ใช้ดินปืนมากกว่าขนาด .45 ถ้าใช้ดินปืนยี่ห้อและเบอร์เดียวกันครับ...
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2008, 10:52:31 AM »

หลงรัก
ครับ
หัวรูทั้ง คู่  ผลไม่ต่างมาก
ที่สำคัญเน้นตำแหน่งที่วางตรงเป้า

ส่วนตัวใน .45 จะเอาหัวรูอยู่ที่นัดแรกเท่านั้น
นัดต่อไปหัวบอล 230 เกรน
กลัวการป้อนลูกที่จะทำให้ไม่มีโอกาสใช้ต่อ

จากข้อเขียนของใครจำไม่ได้ในเมกา
เขายิง .45 หัวบอล ล้มคนได้ในนัดเดียวมากกว่า 20 รายในชีวิตจริง

หลงรัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2008, 11:01:34 AM โดย DawJone ๒๔๙๙ » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์