๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 05:57:30 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พลแม่นปืน  (อ่าน 51826 ครั้ง)
♀♣♥♠Jack Label♠♥♣♀ We Love King
♥ข้าจะจงรักภักดีต่อชาติ♥
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 32

« เมื่อ: มิถุนายน 07, 2008, 08:30:02 PM »

ในบ้านเรามี พลแม่นปืน แบบต่างประเทศเปล่าครับ ไม่เคยเห็นเลย..... ดูจากเรื่องShooter พลแม่นปืนประมาณนั้นครับ

อย่า อยู่ อย่างเป็ด
เพราะเป็ด
บินได้...ไม่เท่านก
ว่ายน้ำได้...ไม่เท่าปลา
ขันได้...ไม่เหมือนไก่
เดินได้...ไม่เหมือนคน
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 366

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2008, 08:33:20 PM »

มีครับ

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2008, 08:43:27 PM »

หาผู้รู้มาช่วยอธิบายหน่อยครับ  ว่าเป็นหน่วยไหน  ทำหน้าที่อะไร  เมื่อไหร่  อย่างไร 

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
kesi2007
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2008, 08:49:07 PM »

ผมก็คิดว่าน่าจะมีนะ(คิดเองนะ)  เอ...แต่เหมือนพลซุ่มยิงหรือเปล่า..
ใหญ่_ขอนแก่น
Full Member

คะแนน 22

คุณธรรม นำ ประชาธิปไตย

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2008, 08:54:10 PM »

อ่านเจอที่ท่านผู้การสุพินท์ ท่านเขียนไว้ใน อวป.ว่า.....
มีทั้งสไนเปอร์ทหาร  และสไนเปอร์ตำรวจ ครับ รายละเอียดเขาคงไม่อยากให้เราไปรู้หรอกครับ
pscn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2008, 08:55:10 PM »

หาผู้รู้มาช่วยอธิบายหน่อยครับ  ว่าเป็นหน่วยไหน  ทำหน้าที่อะไร  เมื่อไหร่  อย่างไร  
คนที่รู้เรื่องนี้  คงไม่ออกมาเปิดเผยรายละเอียดให้ฟังหรอกครับ     Grin

-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2008, 08:58:01 PM »

ที่เราเห็นในเรื่อง Shooter นั้นจะเรียกว่า "พลซุ่มยิง" ครับ ส่วน "พลแม่นปืน" ก็จะมีลักษณะแตกต่างกันไป

พลแม่นปืน (Designated Marksman) นั้นจะเป็นตำแหน่งหนึ่งในหมู่ปืนเล็กเพื่อเพิ่มอำนาจการยิงครับ ทางอิสราเอลเรียกตำแหน่งนี้ว่า "Squad Sniper" หน้าที่ของเขาก็คือให้การยิงสนับสนุนที่ระยะราวๆ 875 หลา หรือราวๆ 800 เมตร ซึ่ง DM นี้ก็จะเคลื่อนที่ไปพร้อมกับหมู่ทหารราบ แต่งตัวเหมือนกัน ซึ่งจะแตกต่างจาก พลซุ่มยิง ที่จะแยกตัวออกไป และมีการพรางตัวครับ ซึ่งบทบาทของ DM นี้ จะอุดช่องว่างระหว่าง พลซุ่มยิง กับพลปืนเล็ก

ในเมืองไทย มีการใช้งานทั้งพลซุ่มยิงและพลแม่นปืนตามหน่วยงานต่างๆหลายหน่วยงานครับ ถ้าจะให้กล่าวถึงในแต่ละหน่วยงาน เกรงว่าจะเยอะครับ และไม่เหมาะสมเท่าไร ใช้งานเมื่อไร ก็เมื่อมีเหตุ มีคำสั่ง ครับ

ผิดถูก รบกวนน้าๆ แก้ไขให้ด้วยครับ ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2008, 09:03:26 PM โดย helldiver » บันทึกการเข้า

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
Narin CZ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2008, 09:02:56 PM »

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
xiehua dun
เรารักในหลวง
Hero Member

คะแนน 134

ปัจจุบันวัดความดีของคนที่ กม.

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2008, 09:05:48 PM »

ที่เราเห็นในเรื่อง Shooter นั้นจะเรียกว่า "พลซุ่มยิง" ครับ ส่วน "พลแม่นปืน" ก็จะมีลักษณะแตกต่างกันไป

พลแม่นปืน (Designated Marksman) นั้นจะเป็นตำแหน่งหนึ่งในหมู่ปืนเล็กเพื่อเพิ่มอำนาจการยิงครับ ทางอิสราเอลเรียกตำแหน่งนี้ว่า "Squad Sniper" หน้าที่ของเขาก็คือให้การยิงสนับสนุนที่ระยะราวๆ 875 หลา หรือราวๆ 800 เมตร ซึ่ง DM นี้ก็จะเคลื่อนที่ไปพร้อมกับหมู่ทหารราบ แต่งตัวเหมือนกัน ซึ่งจะแตกต่างจาก พลซุ่มยิง ที่จะแยกตัวออกไป และมีการพรางตัวครับ ซึ่งบทบาทของ DM นี้ จะอุดช่องว่างระหว่าง พลซุ่มยิง กับพลปืนเล็ก

ในเมืองไทย มีการใช้งานทั้งพลซุ่มยิงและพลแม่นปืนตามหน่วยงานต่างๆหลายหน่วยงานครับ ถ้าจะให้กล่าวถึงในแต่ละหน่วยงาน เกรงว่าจะเยอะครับ และไม่เหมาะสมเท่าไร ใช้งานเมื่อไร ก็เมื่อมีเหตุ มีคำสั่ง ครับ

ผิดถูก รบกวนน้าๆ แก้ไขให้ด้วยครับ ขอบคุณครับ

ปืนที่ยิงใช่ sr 25 มั้ยครับ

เพราะฉันจะไป ด้วยหัวใจดวงนี้ สองขาที่มีจะปีนสู่ภูผา
เพราะฉันจะไป ให้เห็นความสุขแท้มันด้วยตา
เมื่อได้มองลงมาเห็นโลกในมุมอีกมุม     มันคงช่างงดงาม
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2008, 09:12:19 PM »

ปืนที่ยิงใช่ sr 25 มั้ยครับ

ครับผม

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
pscn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2008, 10:34:39 PM »

สวัสดีครับ
คุณ helldiver ยังอยู่ในพื้นที่ นราฯ ใหมครับ Cheesy Cheesy
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2008, 10:41:15 PM »

หาผู้รู้มาช่วยอธิบายหน่อยครับ  ว่าเป็นหน่วยไหน  ทำหน้าที่อะไร  เมื่อไหร่  อย่างไร  
คนที่รู้เรื่องนี้  คงไม่ออกมาเปิดเผยรายละเอียดให้ฟังหรอกครับ     Grin

เอาเป็นว่ามีก็แล้วกันครับ ..................

เมื่อสองวันก่อน คนที่เคยทำงานแบบนี้ ยังนั่งทานข้าวกลางวันกับผมเลย ...............

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
SSG 69 รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 104

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2008, 10:50:53 PM »

บางเรื่องก็ปล่อยให้มันเป็นความลับทางราชการต่อไปเถอะครับ...
bhornchat
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2008, 11:58:06 PM »

ตอบได้ว่าทางราชการมีทั้งอาวุธมีทั้งเจ้าหน้าที่
แบบที่เราอ่านในเรื่องสไนเปอร์ครับ
ประชาชนอุ่นใจได้ว่าถ้ามีเรื่องฉุกเฉินหรือจำเป็น
บ้านเมืองพื่งพาอาศัยท่านเหล่านี้ได้ครับ
แม้ว่าบางครั้งจะถูกผู้มีอำนาจระแวงเอาบ้างก็ตาม
อย่าให้จาระไนเลยครับ  ได้แต่เห็นใจคนทำงาน
ฝึกมาเกือบตาย   ถูกสอบประวัติกันระนาวครับ
redchicken
ถ้าทุกผู้ทุกตัวอิ่มอาบในรสเมา
Full Member

คะแนน 13

คนดีปืนก็ดี คนไม่ดีปืนก็ไม่ดี

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2008, 12:07:13 AM »

http://video.mthai.com/player.php?id=6M1204341216M0

อันนี้ท่องเวปมาเจอครับ แต่เป็นของต่างประเทศครับ ดูแล้วเพลินดี
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์