๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 01:24:44 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การพกอาวุธปืน  (อ่าน 2809 ครั้ง)
NU23
Newbie
*

คะแนน 1

« เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2008, 09:39:04 AM »

อยากทราบว่าการพกพาอาวุธปืนที่ไม่มีใบอนุญาติหรือปืนเถื่อนนั้นมีโทษอย่างไรบ้าง หรือการพกพาอาวุธปืนที่มีใบอนุญาตแต่เป็นของคนอื่นแล้วเรายืมไปแล้วโดนจับกุมมีโทษอย่างไรบ้าง
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2008, 09:53:27 AM »

อย่างแรกจำคุกสถานเดียว  อย่างหลังผู้พกถูกควบคุมตัวไว้ก่อน ปืนของกลางยึดไว้ตรวจสอบ

มีหมายเรียกไปยังเจ้าของตัวจริงมาให้ปากคำ ....... และอาจโดนแจ้งข้อหาด้วย .... สรุปอย่าดีกว่า

ไม่มีก็อย่าริ .... มีแล้วก็ทุบทำลายทิ้งเสีย ....... ท่านโดนคดีนี้ครั้งเดียวประวัติเสียติดตัวไปจนตาย

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2008, 10:32:14 AM »

เพิ่มเติมว่าอาจเป็นแพะในคดีอื่นที่ปิดไม่ลงด้วยครับ... เพราะเมื่อโดนจับได้ แล้วพฤติกรรมผู้ถูกจับคล้ายกับคดีใดคดีหนึ่งหรือหลายคดีเข้า... ตำรวจจะเรียกผู้เสียหายมาชี้ตัว ชี้ตัวไปชี้ตัวมาคนชี้ก็จำไม่ได้แม่น คนถูกชี้ก็มีพฤติกรรมส่อไปทางนั้น... คนจับมาก็อยากปิดคดี หากวิ่งเรื่องไม่เก่งแล้วน่าเชื่อว่าเป็นคนไม่ดีจริงๆ...

ทำไปทำมาอาจโดนเป็นแพะเอาครับ...
CCZZ
Jr. Member
**

คะแนน 2

ไม่ค่อยแม่น

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2008, 10:45:31 AM »

Smileyถ้าเป็นที่มาเลเซียผู้ใดมี ปืนเถือน โทษประหารชีวิตสถานเดียวครับ     ยิ้มีเลศนัย    ประเทศไทยกำลังดำเนินการอยู่ครับแต่ไม่ทราบว่า พรบ  มีผลบังคับใช้เมื่อไหร่ครับ       ผู้ที่พกพา แต่มีใบ ป4  เป็นของตัวเอง จะถูกยึดเป็นของกลาง แล้วขึ้นศาลครับ     ส่วนมากก็จะโดนปรับครับ  ยิ้มีเลศนัย
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2008, 10:51:28 AM »

ผู้ที่พกพา แต่มีใบ ป4  เป็นของตัวเอง จะถูกยึดเป็นของกลาง แล้วขึ้นศาลครับ     ส่วนมากก็จะโดนปรับครับ  ยิ้มีเลศนัย

ปืนของกลางยึดแล้วก็ได้คืนครับ ...... แต่ ....... ระหว่างตรวจสอบไม่ทราบว่าจะได้กลับมาในสภาพไหน น่าวิตก

CCZZ
Jr. Member
**

คะแนน 2

ไม่ค่อยแม่น

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2008, 10:54:44 AM »

ผู้ที่พกพา แต่มีใบ ป4  เป็นของตัวเอง จะถูกยึดเป็นของกลาง แล้วขึ้นศาลครับ     ส่วนมากก็จะโดนปรับครับ  ยิ้มีเลศนัย

ปืนของกลางยึดแล้วก็ได้คืนครับ ...... แต่ ....... ระหว่างตรวจสอบไม่ทราบว่าจะได้กลับมาในสภาพไหน น่าวิตก

ใช่ครับ  เท่าที่เคยเห็น  แม๊กหายบ้าง โดนสลับเอาของเก่ามาใส่บ้าง
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2008, 04:38:44 PM »

แล้วก็น้องหนิมรับประทาน  ตกใจหน้าซีด

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2008, 04:50:35 PM »

เพิ่มเติมว่าอาจเป็นแพะในคดีอื่นที่ปิดไม่ลงด้วยครับ... เพราะเมื่อโดนจับได้ แล้วพฤติกรรมผู้ถูกจับคล้ายกับคดีใดคดีหนึ่งหรือหลายคดีเข้า... ตำรวจจะเรียกผู้เสียหายมาชี้ตัว ชี้ตัวไปชี้ตัวมาคนชี้ก็จำไม่ได้แม่น คนถูกชี้ก็มีพฤติกรรมส่อไปทางนั้น... คนจับมาก็อยากปิดคดี หากวิ่งเรื่องไม่เก่งแล้วน่าเชื่อว่าเป็นคนไม่ดีจริงๆ...

ทำไปทำมาอาจโดนเป็นแพะเอาครับ...

เมื่อถูกสอบประวัติ พบว่าไม่ใช่ผ้าขาว .. ท่่านอาจได้รับสิทธิ . เป็นแพะ  เยี่ยม

ปืนเถื่อน พาติดตัว ฯ โทษอาจติดตะรางจริง โทษจำไม่รอ อาวุธปืน ศาลจะต้องริบ
หมดสิทธิ ที่จะได้ คบปืนมีทะเบียน เลยละครับ.  ตกใจ

ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2008, 04:51:45 PM »

โทษหนักครับสำหรับปืนเถื่อน ไม่รอลงอาญา
เอาปืนผู้อื่นมาพก ถูกจับได้ นอกจากคนพกจะเดือดร้อนแล้ว เจ้าของปืนก็เดือดร้อนครับ
หาปืนที่ถูกกฎหมาย เป็นชื่อของเราเองดีกว่าครับ

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2008, 04:53:53 PM »

อยากทราบว่าการพกพาอาวุธปืนที่ไม่มีใบอนุญาติหรือปืนเถื่อนนั้นมีโทษอย่างไรบ้าง หรือการพกพาอาวุธปืนที่มีใบอนุญาตแต่เป็นของคนอื่นแล้วเรายืมไปแล้วโดนจับกุมมีโทษอย่างไรบ้าง

ว่าตามพี่ปูครับ......

ปืนเถื่อนผมเคยมีลูกซองไทยประดิษฐ์ หักคอไอ้เท่ง ตอนสมัยมัธยม อยู่ ๑ กระบอก
แต่ไม่นานก็ถูกพ่อพาไปโยนทิ้งคลอง
ตอนนั้นเสียใจครับ

แต่ตอนนี้คิดเสมอว่าถ้าพ่อไม่ทิ้งคลอง ป่านนี้ผมตายหรือไม่ก็ติดคุก และคงไม่ได้มายืนอยู่จนถึงทุกวันนี้ และอาจทำให้คุณสมบัติและประวัติของเราด่าง ส่งผลให้เราไม่มีสิทธิเข้าสอบราชการตามที่ได้เรียนมา  เยี่ยม เยี่ยม
หน้า: [1]
  พิมพ์