๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 01, 2024, 02:45:35 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ประกาศไปเลยให้ยืนพิงโต๊ะได้ ดีกว่ามั๊ย ครับ !  (อ่าน 7641 ครั้ง)
NAI HEAW
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2008, 09:35:20 PM »

55555  ผมว่าสปิริตของนักกีฬา สำคัญกว่าสิ่งใด
เห็นด้วยอย่างที่สุดครับ เริ่มต้นง่ายๆจากคำว่า " สปิริต "
sasinun รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 37

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2008, 09:39:07 PM »

เวณกรรมๆไม่จบสักกะที เศร้า
ช่วยแก้หน่อยนะ "เวร" ใช้ "ร" ไม่ใช่ "ณ"  เดี๋ยวจะผิดกันไปหมด งอน งอน

รักนะย่ะ หลงรัก หลงรัก หลงรัก
ขอบคุณครับ(แต่ไม่คิดชอบป่าไม้เดียวกันน่ะตัวเอง) คิก คิก
sasinun รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 37

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2008, 09:40:14 PM »

55555  ผมว่าสปิริตของนักกีฬา สำคัญกว่าสิ่งใด
เห็นด้วยอย่างที่สุดครับ เริ่มต้นง่ายๆจากคำว่า " สปิริต "
เห็นตัวกับน้าแห้วครับ เยี่ยมถูกกกกกต้องน่ะครับ
NAI HEAW
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2008, 10:09:57 PM »

1. ใครอยากพิงโต๊ะปล่อยให้พิงไปเลย ได้ไม่ต้องมาประท้วงกันอีก ตอนแข่งหรือหลังแข่งเสร๊จ
2. ใครที่ตอนแข่งไม่เคยพิง อยากพิงโต๊ะบ้าง ก็เรียนเชิญ ได้ความชัดเจนกันไปเลย ไม่ต้องมาหวาดระแวงเวลาทำการแข่งขัน กรรมการก็ไม่ปวดหัว 
3. ใครอยากยืนยิง พิง สไตลส์ ไหน ปล่อยแบบฟรีสไตลส์ไปเลย ได้ไม่ต้องเครียด
  หลงรัก หลงรัก Smiley Smiley Smiley

แบ่งดิวิชั่นสิครับ  แบบพิงโต๊ะ กับไม่พิงโต๊ะ Grin Grin Grin
นักกีฬายิงปืนดิวิชั่นพิงโต๊ะ ฟังดูแล้วเก๋ไม่หยอก  เยี่ยม
นายเพิ่ม สยป.ตร.
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2008, 10:19:55 PM »

อีกหน่อยก็คงบอกว่าใครจะยิง 7 นัด 8 นัด หรือ 9 นัดก็ยิงเลยตามสดวก
งั้นต่อไปก็ไม่ต้องแข่ง ไม่ต้องมีกติกา ลงทะเบียนเขียนชื่อเสร็จไปรับถ้วยกลับบ้านได้เลย.

ก่อนรับถ้วยจ่ายเงินค่าเป้าก่อนด้วยนะครับ สัก 200,000 Grin Grin Grin เดี๋ยวแจกถ้วยใหญ่ๆเลย

....ไม่เคยข้องเกี่ยวกะ...สั้นชาวบ้าน...จิง ๆๆ    ....อ่ะ...เคยได้ยินป่ะ...ถ้วยดุเดือด
 Grin Grin Grin
ก็งี้แหละ....คนไทย...ไง ๆ ก็ได้คือ "ไท"  แท้....เอาน่า...เรื่องอื่น..มากกว่านี้...?
รับฟังข่าวแล้วก็เห็นใจ...หลาย ๆ ท่านที่เกี่ยวข้อง...คนจัด...ถ้าขาดทุน...ก็อาจถูกตำหนิ...จากนาย...บ้านเราเมืองเรา...ทุกยุคทุกสมัยต้องมีนาย...จริงเปล่า?
ด้าน...กรรมการ(สั่งยิง...หยุดยิง)...ต้องยอมรับ...เชื่อไหม...บางท่านก็ยังไม่เคยสัมผัสกับเกมส์ที่ท่านเป็นคนสั่งยิง...ที่มา...บางท่านก็เพราะ.."คำสั่ง"  ให้มาปฏิบัติหน้าที่....(ไม่ได้หมายรวมหมดทุกที..นะครับ)
 Grin Grin Grinแต่ที่สำคัญอยู่อย่าง...ไม่มีใครบังคับ...ไม่มีใครจ้าง...ไม่มีใครขู่...ให้เรา...(พวกเราที่ชื่นชอบกีฬายิงปืน...เป็นชีวิตจิตใจ)  มาร่วมอยู่ในเกมส์นี้...ใช่ไหม?...
มีใครบางคน....เคยบอกว่ากีฬายิงปืนคู่แข่งที่สำคัญที่สุดในเกมส์....คือ....ตัวเราเอง    เมื่อวานหรือวันก่อนก่อนวันแข่ง....ยิง  10  ทุกนัดเลยพอถึงวันแข่ง....ยิง 10  ไม่ได้เลย....แล้วใครยิงล่ะ...ไม่ใช่เราหรือ...คู่แข่งไม่ได้มายิงเป้าเราสักหน่อย....?

A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2008, 11:18:05 PM »

ตกใจ
ครับ
งง............งง
นักกีฬา  การแข่ง  รางวัล
เคยเห็นการแข่งบางครั้ง ดูแล้วไปแฟ  คนตั้งกดเกน คงอยากได้ถ้วยรางวัล
เคยเห็นนักกีฬาบางท่านเอาเปรียบ เพื่อหวังถ้วยรางวัล
เคยเห็นบางคนจ้างคนอื่นแข่ง แล้วรับถ้วยรางวัล
 โดนชก
ความสุขของการรับถ้วยรางวัล

หลงรัก

A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2008, 11:22:10 PM »

อีกหน่อยก็คงบอกว่าใครจะยิง 7 นัด 8 นัด หรือ 9 นัดก็ยิงเลยตามสดวก
งั้นต่อไปก็ไม่ต้องแข่ง ไม่ต้องมีกติกา ลงทะเบียนเขียนชื่อเสร็จไปรับถ้วยกลับบ้านได้เลย.

หลงรัก
ครับ
บางท่านอาจชอบแบบนี้  ความภูมิใจ 

หลงรัก

yaiba
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2008, 01:30:08 AM »

จัดขึ้นมาอีกประเภทซิครับ
เช่น รุ่น มือมาสเตอร์ ฟรีดอม (ไม่จำกัดการพิง พิงโต๊ะได้ทุกรูปแบบอิสระดี) แต่ห้ามนั่ง นอน ยิงน่ะ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 10:14:16 AM »

จัดขึ้นมาอีกประเภทซิครับ
เช่น รุ่น มือมาสเตอร์ ฟรีดอม (ไม่จำกัดการพิง พิงโต๊ะได้ทุกรูปแบบอิสระดี) แต่ห้ามนั่ง นอน ยิงน่ะ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

คงมีเอาไม้มาพาดยิงบ้าง ฟรีดอม Grin Grin Grin  ตลกดีนะ แต่ให้ยิงระยะ 50 M น่าสน

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 10:15:53 AM »

ก่อนรับถ้วยจ่ายเงินค่าเป้าก่อนด้วยนะครับ สัก 200,000 Grin Grin Grin เดี๋ยวแจกถ้วยใหญ่ๆเลย

....ไม่เคยข้องเกี่ยวกะ...สั้นชาวบ้าน...จิง ๆๆ    ....อ่ะ...เคยได้ยินป่ะ...ถ้วยดุเดือด
ก็งี้แหละ....คนไทย...ไง ๆ ก็ได้คือ "ไท"  แท้....เอาน่า...เรื่องอื่น..มากกว่านี้...?
รับฟังข่าวแล้วก็เห็นใจ...หลาย ๆ ท่านที่เกี่ยวข้อง...คนจัด...ถ้าขาดทุน...ก็อาจถูกตำหนิ...จากนาย...บ้านเราเมืองเรา...ทุกยุคทุกสมัยต้องมีนาย...จริงเปล่า?
ด้าน...กรรมการ(สั่งยิง...หยุดยิง)...ต้องยอมรับ...เชื่อไหม...บางท่านก็ยังไม่เคยสัมผัสกับเกมส์ที่ท่านเป็นคนสั่งยิง...ที่มา...บางท่านก็เพราะ.."คำสั่ง"  ให้มาปฏิบัติหน้าที่....(ไม่ได้หมายรวมหมดทุกที..นะครับ)
 Grin Grin Grinแต่ที่สำคัญอยู่อย่าง...ไม่มีใครบังคับ...ไม่มีใครจ้าง...ไม่มีใครขู่...ให้เรา...(พวกเราที่ชื่นชอบกีฬายิงปืน...เป็นชีวิตจิตใจ)  มาร่วมอยู่ในเกมส์นี้...ใช่ไหม?...
มีใครบางคน....เคยบอกว่ากีฬายิงปืนคู่แข่งที่สำคัญที่สุดในเกมส์....คือ....ตัวเราเอง    เมื่อวานหรือวันก่อนก่อนวันแข่ง....ยิง  10  ทุกนัดเลยพอถึงวันแข่ง....ยิง 10  ไม่ได้เลย....แล้วใครยิงล่ะ...ไม่ใช่เราหรือ...คู่แข่งไม่ได้มายิงเป้าเราสักหน่อย....?                                                                                          Grin Grin Grin

น่าคิดหลายจุด
- ไม่ได้บังคับ
- เจ้าหน้าที่ไม่เกี่ยว
- ทำตามหน้าที่
- ไท แท้ Grin Grin Grin

usedguns
Full Member

คะแนน 9

843 TEAM SPIRIT

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 12:22:11 PM »

มีใครบางคน....เคยบอกว่ากีฬายิงปืนคู่แข่งที่สำคัญที่สุดในเกมส์....คือ....ตัวเราเอง    เมื่อวานหรือวันก่อนก่อนวันแข่ง....ยิง  10  ทุกนัดเลยพอถึงวันแข่ง....ยิง 10  ไม่ได้เลย....แล้วใครยิงล่ะ...ไม่ใช่เราหรือ...คู่แข่งไม่ได้มายิงเป้าเราสักหน่อย....?

[/quote]

Grinถูกต้องแล้วคร๊าบ  แหมนายเพิ่มนี่เข้าใจธรรมชาติของเกมส์ปืนสั้นชาวบ้านได้ดีและโดนใจผมจริงๆ

กรรมการ(สั่งยิง...หยุดยิง)...ต้องยอมรับ...เชื่อไหม...บางท่านก็ยังไม่เคยสัมผัสกับเกมส์ที่ท่านเป็นคนสั่งยิง...ที่มา...บางท่านก็เพราะ.."คำสั่ง"  ให้มาปฏิบัติหน้าที่....(ไม่ได้หมายรวมหมดทุกที..นะครับ)
มันเป็นแบบนั้นจริงๆ

แต่ที่สำคัญอยู่อย่าง...ไม่มีใครบังคับ...ไม่มีใครจ้าง...ไม่มีใครขู่...ให้เรา...(พวกเราที่ชื่นชอบกีฬายิงปืน...เป็นชีวิตจิตใจ)  มาร่วมอยู่ในเกมส์นี้...ใช่ไหม?...
อันนี้ซิที่ทำให้เกมส์นี้ยังคงอยู่  มาช่วยกันค่อยๆ แก้ปัญหา โดยเริ่มจากตัวเราเอง, ทีมเราเอง, หรือจากเพื่อนๆ นักกีฬาที่สนิทๆ กันดีไหม เตือนๆ กันเอง ใครไม่ฟังก็ไม่ต้องไปยุ่งกับเขา ถือว่าเขาไม่ใช่นักกีฬาหรือคู่แข่งของเรา
ถ้าพบอะไรที่ไม่ถูกต้องก็แจ้งกรรมการเป็นอันจบหน้าที่ของเรา กรรมการจะทำอะไรได้แค่ไหนก็อีกเรื่องหนึ่งครับ

มีใครบางคน....เคยบอกว่ากีฬายิงปืนคู่แข่งที่สำคัญที่สุดในเกมส์....คือ....ตัวเราเอง    เมื่อวานหรือวันก่อนก่อนวันแข่ง....ยิง  10  ทุกนัดเลยพอถึงวันแข่ง....ยิง 10  ไม่ได้เลย....แล้วใครยิงล่ะ...ไม่ใช่เราหรือ...คู่แข่งไม่ได้มายิงเป้าเราสักหน่อย....?
ผมก็คุ้นๆ เหมือนเคยได้ยินมาจากไหน... อิอิ  แต่อันนี้แหละที่ผมคิดอยู่เสมอเวลาแข่งขัน
มันจะทำให้เรามีสมาธิกับเกมส์  และลดอาการตื่นเต้นไปได้มากเลยครับ
ถ้าเอาชนะตัวเองได้  คนอื่นก็ไม่ใช่คู่ต่อสู้ที่น่ากลัวเลยครับ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2008, 12:27:12 PM โดย usedguns » บันทึกการเข้า

ความสามารถทำให้คุณไปสู่จุดสูงสุด แต่ความอ่อนน้อมทำให้คุณอยู่จุดนั้นได้นานสุด
usedguns
Full Member

คะแนน 9

843 TEAM SPIRIT

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 12:44:54 PM »

ไหว้พอดีมีนักกีฬาอาวุโสที่ผมเคารพท่านหนึ่ง ท่านคงทนเห็นปัญหาที่เรื้อรังนี้ไม่ไหว

ได้กรุณาโทรมาให้ข้อเสนอแนะแก่ผม เกี่ยวกับเรื่องการป้องกันการพิงโต๊ะ

ซึ่งผมเห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง ผมจึงขออนุญาต นำข้อเสนอแนะของท่านมาเผยแพร่

เผื่อจะเป็นประโยชน์กับสนามที่จะจัดการแข่งขัน (เห็นมีบางสนามได้ทำแล้ว)

1. ยึดโต๊ะที่ใช้วางปืนให้ติดแน่นกับพื้น อย่าให้สามารถเคลื่อนย้ายได้

2. ใช้เหล็กฉากขนาด 1 นิ้วครึ่ง x 1 นิ้วครึ่ง ยึดติดกับพื้นแทนเส้นแดง
    โดยให้มีระยะห่างจากขอบโต๊ะพอประมาณว่า ถ้าเรายืนปลายเท้าชนเหล็กฉาก
     เราจะไม่สามารถพิงโต๊ะได้  (น่าจะประมาณ 30 ซม.)

ถ้าทำขนาดนี้แล้วยังมีการเหยียบเหล็กฉาก (น่าจะทำให้ยืนไม่ถนัด)
หรือก้าวข้ามเหล็กฉากไป ก็คงจะเห็นกันชัดเจนละครับ Grin

ความสามารถทำให้คุณไปสู่จุดสูงสุด แต่ความอ่อนน้อมทำให้คุณอยู่จุดนั้นได้นานสุด
jinda5999
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 05:00:04 PM »

ถ้าเราลองคิดกันดีๆจะเห็นว่า  เรื่องของเรื่องมันอยู่ที่ค่านิยมกับระบบการจัดการแข่งขัน

ค่านิยม......มีคนบางพวกมีค่านิยมว่าถ้าแข่งขันแล้วชนะ     การชนะจะส่งผลถึงความเป็นเลิศ
ฉะนั้นจึงมุ่งแต่ผลการชนะเป็นใหญ่   คิดว่าทำอย่างไรก็ได้ให้ตนเองชนะเท่านั้นเป็นพอ 
คนพวกนี้มักชอบเอารัดเอาเปรียบ  มักเปี่ยมล้นไปด้วยสารพัดวิชามาร   เขาจะแสวงหาเล่ห์กลทุกอย่าง
มาใช้ในการแข่งขัน  ใครจะว่า  ใครจะประท้วง  ใครจะตำหนิอย่างไรก็ช่าง  ขอให้ได้ถ้วยชนะเลิศเป็นพอ

คนพวกนี้ทำได้ทุกอย่างยกเว้นอย่างเดียว  การมุ่งเน้นฝึกฝนจิตสมาธิ  และพัฒนาฝีมือการยิงของตนเอง
อยากถามคนพวกนี้ตรงๆว่า   ได้ถ้วยไปครองด้วยความไม่ในสะอาด  ได้ไปแล้วมันสร้างความภูมิใจให้ตัวเอง
ไหม

ระบบการจัดการแข่งขัน..... ชั่วโมงนี้แทบทุกสนามมุ่งเน้นจัดการแข่งขัน   เป็นรูปแบบของธุรกิจ   
เพื่อมุ่งแต่ผลประโยชน์เป็นที่ตั้ง  น้อยรายที่จะคำนึงถึงการแข่งขันเพื่อพัฒนานักกีฬายิงปืน
จะเห็นว่าปัจจุบัน   การแข่งขันปืนสั้นแข่งกันที่ระยะสั้นๆ  10 - 15 เมตร  ให้เห็นเป้ากันชัดๆ  ยิงกันง่ายๆ 
ไม่จำกัดชุดยิง   ใครมีเงินก็ขนเงินกันเข้ามา   ผลานเงิน  ผลานกระสุนกันให้สนุก 
ใครเงินแยะกว่ากัน  ใครใจถึงกล้าทุ่มโอกาสชนะก็มีสูง  ยิงกันตั้งตาย   

การพัฒนาวงการปืนทำได้ไม่อยากถ้าเราอยากจะทำ
ผมขอออกตัวก่อนว่าเมื่ออดีตผมเคยเป็นนักแข่งล่าถ้วย   แต่ได้เลิกจากวงการปืนมาเกือบ 20 ปี
เป็นนักเรียนยิงปืนทำนองรบหลัก  รุ่น 1  ของสนาม ศรภ.  อัศวินปืนทองคนแรกของ ศรภ.
ระหว่างปี 2527 -2530 แข่งชนะมาก็หลายรายการ  แพ้มาก็มากจนไม่อยากนับ  พี่ตระกูล(อวป.)คงจำผมได้

ผมอยู่ในคนกลุ่มแรกที่ร่วมกันจัดตั้งชมรมรณยุทธ  เป็นเลขาชมรมฯอยู่หลายปี 
ตอนเราจัดตั้งชมรมใหม่ๆ  เงินทุนไม่มีสักบาท  พวกเราทุกคนในกลุ่มต้องร่วมกันเสียสละหาเงินเข้าชมรม
โดยจัดการแข่งขันยิงเชือกติดลูกโป่ง  ถ้าใครยิงผิดเสียเงินเข้ากองกลาง   
นำเงินเหล่านี้มาซื้ออุปกรณ์ต่างๆ  จวบจนคุณโต้ง(อรรภเดช )ได้เชิญคุณนิดหน่อย(จุตินันท์)เบียรสิงห์มาเป็นประธานชมรมฯ   
สถานะการเงินของชมรมฯจึงค่อยดีขึ้น 

ถึงแม้สถานะการเงินของชมรมยังไม่ค่อยมั่นคง 
แต่รูปแบบการจัดแมทซ์การแข่งขัน   เราเน้นถึงการพัฒนาคุณภาพของนักกีฬา
แม้เงินชมรมฯจะน้อย   แต่รูปแบบสนามการแข่งขันเข็มข้นสนุกเร้าใจ   
มีการจำกัดชุดยิง  เพื่อคัดสรรนักกีฬาที่มีคุณภาพเท่านั้น  ที่จะเป็นผู้ชนะ
ดังนั้นจะเห็นได้ว่า  แม้เงินชมรมจะน้อย   แต่การจัดการแข่งขันของชมรมฯ 
เราเน้นถึงกำไรที่ได้จากการส่งเสริมพัฒนาคุณภาพของนักกีฬา   มากกว่ากำไรที่เป็นทรัพย์สินเงินทอง
พวกเราในกลุ่มร่วมกันยึดถือแนวคิดอย่างนี้  ตั้งแต่เป็นชมรมฯจนมาถึงเป็นสมาคม   
คำว่า "รณยุทธ" จึงหมายถึงคุณภาพ   และมีคุณค่าอยู่ในตัวเอง  จนถึงทุกวันนี้

ทุกกลุ่มที่จะจัดการแข่งขัน  ถ้ายึดแนวคิดเรื่องการพัฒนาคุณภาพนักกีฬายิงปืน  และสร้างเกมส์ให้สนุก
มากกว่าแสวงหาผลกำไรเป็นที่ตั้งแล้วละก็   แนวคิดของนักกีฬาที่ร่วมการแข่งขันก็จะต่างเปลี่ยนไป
เราจะได้นักกีฬาที่มีคุณภาพมากขึ้น    มีการกพัฒนาทั้งฝีมือ  และจิตใจที่เป็นกีฬามากกว่านี้
กลโกง  วิชามาร  ก็คงจะลดน้อยลง  และก็คงไม่ต้องมาตำหนิ  กล่าวโทษกันไปมา

เรื่องพิงโต๊ะ, ใช้ลูกรีโหลด, ยิงเก้านัด และอื่นๆ  เป็นเรื่องที่แก้ใขไม่ยาก
พิงโต๊ะ.....ถ้าพบใครทำผิดกติกา  และมีหลักฐานเชื่อได้ว่าทำผิดจริง....  ก็ DQ ตัดสิทธ์แข่งขันไปเลย....เรื่องก็จบ
ใช้ลูกรีโหลด...ก็กำหนด  และวัดค่า  Power Factor ของกระสุนที่ทำการแข่งขัน.....เรื่องก็จบ
ยิงเก้านัด.....นัดรอยกระสุนที่ปรากฏในเป้าให้เท่านั้น   ถ้าเป้าที่ใช้แข่งขันมีรอยที่ปรากฏ 9 รอย  ก็บันทึกแค่ 9 รอยเท่านั้น
ในกรณีป้องกันการนับไม่ได้  ก็จัดทำเป้าใหม่ให้มีเฉพาะวงดำ(ISU)  อยู่ในเป้าที่ทำการแข่งขัน 2 วง  ให้ยิงวงละ 5 นัด.....เรื่องก็จบ
กรณีอื่นๆ.....ก็หาวิธี  และรูปแบบอื่นๆ  มาบังคับใช้.....เรื่องก็จบ

ทุกเรื่องแก้ปัญหาได้   ถ้าพวกเราจะทำ
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 06:40:10 PM »

ไหว้พอดีมีนักกีฬาอาวุโสที่ผมเคารพท่านหนึ่ง ท่านคงทนเห็นปัญหาที่เรื้อรังนี้ไม่ไหว

ได้กรุณาโทรมาให้ข้อเสนอแนะแก่ผม เกี่ยวกับเรื่องการป้องกันการพิงโต๊ะ

ซึ่งผมเห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง ผมจึงขออนุญาต นำข้อเสนอแนะของท่านมาเผยแพร่

เผื่อจะเป็นประโยชน์กับสนามที่จะจัดการแข่งขัน (เห็นมีบางสนามได้ทำแล้ว)

1. ยึดโต๊ะที่ใช้วางปืนให้ติดแน่นกับพื้น อย่าให้สามารถเคลื่อนย้ายได้

2. ใช้เหล็กฉากขนาด 1 นิ้วครึ่ง x 1 นิ้วครึ่ง ยึดติดกับพื้นแทนเส้นแดง
    โดยให้มีระยะห่างจากขอบโต๊ะพอประมาณว่า ถ้าเรายืนปลายเท้าชนเหล็กฉาก
     เราจะไม่สามารถพิงโต๊ะได้  (น่าจะประมาณ 30 ซม.)

ถ้าทำขนาดนี้แล้วยังมีการเหยียบเหล็กฉาก (น่าจะทำให้ยืนไม่ถนัด)
หรือก้าวข้ามเหล็กฉากไป ก็คงจะเห็นกันชัดเจนละครับ Grin

ผมว่าวิธีนี้ใช้ได้ครับ เห็นด้วย Grin Grin Grin  แต่ไม่รู้ทุกสนามจะทำหรือไม่เท่านั้น

Infinity_TheOne
มือปืนพ่อลูกดก
Full Member

คะแนน 85

เคลิ้มได้ที่ ที่หาดบางเทา

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 09:09:03 PM »

คุณ jinda5999 ให้ข้อคิดที่ดีและตรงใจผมมากๆครับ ขอบคุณครับ

เกิดมาแล้วใช้ชีวิตให้คุ้มไม่เบียดเบียนใครเหนี่ยวไปให้เต็มๆ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์