๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 27, 2024, 08:20:59 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากลองขออนุญาตผลิตปืนอัดลมจะเป็นไปได้ไหม  (อ่าน 42425 ครั้ง)
AI.MAKER
สู้เพื่อลูก!!!!ปืน
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 65

อัตตนา โจทยัตตานัง

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 05:34:51 PM »

ผมอัดอากาศด้วยปั๊มมือของเขาระดับ 200 BAR ผ่านสบายครับ

คุณ AI.MAKER ผมคิดว่าข้อมูลน่าจะคลาดเคลื่อนหรือไม่  การปั๊มด้วยมือได้ความดัน 200 bar

หน้าตาปั๊มมือเป็นแบบนี้ครับ ไม่ทราบเรียกถูกหรือเปล่า ขอบคุณครับ  http://www.airriflepump.com/html/product.asp?id=2214
ปั๊มมือแบบ 3 Stage ผมสูบเข้าปืนผมจาก 0 - 210 bar 190 cc.(.190 x 210 = 39.9 ลิตร สูบประมาณ 167 ครั้งครับ)

จากคำแนะนำสงสัยความเป็นได้ในการผลิตปืนลมค่อนข้างต่ำแล้วครับอย่างนี้  เฮ้อ เสียดายอย่างบอกไม่ถูก

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2008, 06:04:32 PM โดย AI.MAKER » บันทึกการเข้า

AI.MAKER
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 65

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 05:36:33 PM »

เรื่องนี้น่าสนับสนุนครับ

เอาไว้ซ้อมมือเล่นที่บ้านได้ ราคาไม่แพง ไม่มีเสียงรบกวนเพื่อนบ้าน

แต่อยากทราบเหมือนกันว่า หากเราทำรูปทรงให้เหมือนหรือคล้าย เรมิงตัน700 (ขอยกตัวอย่างรุ่นที่ชอบนะครับ) จะมีปัญหาเรื่องลิขสิทธิ์หรือไม่อย่างไรบ้างครับ

สุดท้ายรบกวนถ่ายรูปปืนลมที่ว่ามาให้ชมบ้างจะเป็นพระคุณอย่างสูงครับ  Grin

ไหว้ ไหว้ ไหว้

รูปมีครับ ไม่กล้าลงเกรงใจเจ้าของเว็บ เพราะเถื่อนทั้งดุ้น

supreme
Hero Member

คะแนน 127

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 04:53:09 PM »

ท่าน AI.MAKER ครับ รบกวนถามเพื่อนให้หน่อยว่า ถ้าผมอยากได้ที่สูบลมแบบนี้บ้าง  เพื่อนของท่านจะทำขายราคาเท่าไหร่ครับ   และไหนๆก็คุยกับเพื่อนแล้ว  ไม่ทราบว่าเพื่อนของท่านพอจะประมาณราคาต้นทุนของปืนสั้น/ยาวรุ่นดังๆที่นักกีฬาบ้านเราใช้แข่งไหวไหมครับ   เห็นบ้านเราขายกันเป็นแสนแล้วท้อใจ   Grin

ไหว้ ขอบคุณครับ   ไหว้

การศึกษาโดยไม่คิด ไร้ประโยชน์    การคิดโดยไม่ศึกษา เป็นอันตราย
คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 06:02:47 PM »

ผมอัดอากาศด้วยปั๊มมือของเขาระดับ 200 BAR ผ่านสบายครับ

คุณ AI.MAKER ผมคิดว่าข้อมูลน่าจะคลาดเคลื่อนหรือไม่  การปั๊มด้วยมือได้ความดัน 200 bar ผมยังไม่เคยเห็น ลองดูสเป็คของเครื่องอัดอากาศ(ปั๊มลม) มีรายละเอียดของตัวปั๊มดังนี้
    -แบบลูกสูบ Single Stage อัดอากาศได้ความดัน 4-10 bar
    -แบบไดอะแฟรม อัดอากาศได้ความดัน 2-8 bar (ใช้ในอุตสาหกรรมอาหารและยา)
    -แบบใบพัดเลื่อนชั้นเดียว Sliding vene rotaryอัดอากาศได้ความดัน 7 bar แบบสองช้น 10 bar
    -แบบสกรู อัดอากาศได้ความดัน 10 bar
    -แบบกังหัน อัดอากาศได้ความดัน 4-10 bar

หมายเหตุ: ระบบท่อทาง วาล์ว อุปกรณ์ ใช้ความดันประมาณ 6 bar

แล้วที่เขาอัดถังดำน้ำ เขาใช้ระบบไหนครับ  Grin

ตั้มเม้ง...ScopegunS.com
แท้มแท่มแท้ม
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 42

10/22 50m^__^

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 07:33:46 PM »

ผมเคยเจอเวปนึง ของไทยเนี่ย ทำเล่นกันทั้งเวปครับ จริงๆ ไม่น่าทำให้ผิดกฎหมายเนอะ

==>www.SCOPEGUNS.comจำหน่ายกล้องเล็ง และ อุปกรณ์ครับ<==
Mongkol Onwarn ธ.กรุงไทย สาขา มีนบุรี ออมทรัพย์  เลขที่ 261-1-11509-5
ปาล์มๆ...ซุ่มโป่ง
Hero Member

คะแนน 57

ทำความดีเพื่อชาติ

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 07:47:07 PM »

ปืนลมแบบชาวบ้านทำเองผมลองยิง 10-15 เมตร เป้ากระป๋องกาแฟยังโดนเลยครับทะลุด้วยครับ
Kimber
e21bmx
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 22

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 08:36:31 PM »

รูปมีครับ ไม่กล้าลงเกรงใจเจ้าของเว็บ เพราะเถื่อนทั้งดุ้น

ขอดูรูปทางพีเอ็ม ได้ไหมครับ ... แฟน FX เหมือนกัน

เรารักพระเจ้าอยู่หัว ... LONG LIVE THE KING

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

AI.MAKER
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 65

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 01:10:31 PM »

ท่าน AI.MAKER ครับ รบกวนถามเพื่อนให้หน่อยว่า ถ้าผมอยากได้ที่สูบลมแบบนี้บ้าง  เพื่อนของท่านจะทำขายราคาเท่าไหร่ครับ   และไหนๆก็คุยกับเพื่อนแล้ว  ไม่ทราบว่าเพื่อนของท่านพอจะประมาณราคาต้นทุนของปืนสั้น/ยาวรุ่นดังๆที่นักกีฬาบ้านเราใช้แข่งไหวไหมครับ   เห็นบ้านเราขายกันเป็นแสนแล้วท้อใจ   Grin

สูบมือแรงดันสูงมีโครงการจะทำขายครับ ราคาไม่แพงแน่นอน สามถึงสี่พันบาท กำลังประเมินราคาถ้าผลิตขาย ของที่ผมได้มาเป็นสแตนเลสทั้งดุ้น ถ้าทำขายวัสดุแบบนี้สงสัยจะแพงใกล้เคียงของนอกครับ

ราคาค่าวัสดุปืนแข่งขันไม่แพงมากหรอกครับ แต่แพงค่าออกแบบพัฒนา การปรับแต่ง อุปกรณ์พิเศษ เพื่อควบคุมลมให้สม่ำเสมอใกล้เคียงกันทุกนัด ปืนเมืองนอกก็แพง สองพันเหรียญขึ้นไปทั้งนั้น ปืนที่ทำเองได้ กลุ่มห้านัดศูนย์เปิดดีสุด 1/4" "  กระสุน .177 @10 ม.แย่สุด 3/8 " ครับ ตั้งใจขยันปรับแต่งดีๆ น่าจะได้ใกล้เคียงกับปืนระดับแข่งขันระดับพื้นฐานถึงปานกลาง แค่นี้ผมว่าก็พอแล้วสำหรับปืนซ้อมกระบอกแรกในต้นทุนต่ำที่กว่าเยอะ (ต้นทุนทำเอง ค่าออกแบบฟรี ค่าผลิตแพงหน่อยเพราะต้องปราณีตและเลือกคัดของ) เลยตั้งใจจะทำปืนระดับนี้ออกมา ไม่งั้นไม่รวยคงเป็นนักกีฬาประเภทนี้ยาก แต่จากคำแนะนำในกระทู้นี้แล้วสงสัยจะยาก แต่จะลองพยายามขออนุญาติดูครับ

AI.MAKER
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 65

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 01:18:42 PM »

คุณ AI.MAKER ผมคิดว่าข้อมูลน่าจะคลาดเคลื่อนหรือไม่  การปั๊มด้วยมือได้ความดัน 200 bar ผมยังไม่เคยเห็น ลองดูสเป็คของเครื่องอัดอากาศ(ปั๊มลม) มีรายละเอียดของตัวปั๊มดังนี้
    -แบบลูกสูบ Single Stage อัดอากาศได้ความดัน 4-10 bar
    -แบบไดอะแฟรม อัดอากาศได้ความดัน 2-8 bar (ใช้ในอุตสาหกรรมอาหารและยา)
    -แบบใบพัดเลื่อนชั้นเดียว Sliding vene rotaryอัดอากาศได้ความดัน 7 bar แบบสองช้น 10 bar
    -แบบสกรู อัดอากาศได้ความดัน 10 bar
    -แบบกังหัน อัดอากาศได้ความดัน 4-10 bar

หมายเหตุ: ระบบท่อทาง วาล์ว อุปกรณ์ ใช้ความดันประมาณ 6 bar

แล้วที่เขาอัดถังดำน้ำ เขาใช้ระบบไหนครับ  Grin

ใช้เครื่องยนต์ หรือมอเตอร์ไฟฟ้าครับ แบบ 3 Stage  ผมเคยถามราคาไปต้องถอยครับเพราะแพง 

ลองดูที่ http://www.metec21.kr/  อันนี้ของเกาหลี

อันนี้ราคาส่ง อ๋อย ไม่รู้ว่าราคาเครื่องแบบนี้ตามร้านดำน้ำเท่าไรนะครับ ใครทราบวานบอกที

Dear Mr. xxxxx,

Thanks for your kind information.

We are afraid that we can't make high pressure compressor with the price of Chinese products you mentioned.

We inform our price (ex-factory, Korea) of 1Hp high pressure compressor(200bar) for reference as belows.

1. Series 100-1 : U$1,300.-/pc for Manual stop/start, including packing

2. Series 100-2 : U$1,600.-/pc for Auto stop/manual start, including packing

Best regards, Young G. Choi

METEC CORPORATION, KOREA

AI.MAKER
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 65

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 01:34:59 PM »

ผมเคยเจอเวปนึง ของไทยเนี่ย ทำเล่นกันทั้งเวปครับ จริงๆ ไม่น่าทำให้ผิดกฎหมายเนอะ
ปืนลมแบบชาวบ้านทำเองผมลองยิง 10-15 เมตร เป้ากระป๋องกาแฟยังโดนเลยครับทะลุด้วยครับ

เว็บนั้นเคยเข้าไปดูครับ ผมว่ามันอันตรายตรงที่เขาใช้ลูกเหล็ก เวลาเจอของแข็งเข้าจะกระดอนครับ เคยลองทำครับโดยใช้ชิ้นส่วนเก่าจากปืน crossman 66 กระบอก 6 มิลไม่มีเกลียว ลองยิงเป้ากระดาษดูปรากฎว่ากลุ่มกว้างมากครับ สูงต่ำซ้ายขวาเอาแน่เอานอนไม่ได้ กับเวลาสูบหลายทีแล้วสูบมือจักรยานมันสูบแบบชักเข้าชักออกตรงๆ ไม่มีคานทดแรง เวลาแรงดันสูงๆอัดไม่ค่อยเข้า เหนื่อย  แต่ระดับเป้าใหญ่แบบกระป๋องสบายครับ

อ้อ ส่วนใหญ่ในเว็บนั้นจะออกแบบกระบอกเก็บลมใหญ่เกินความจำเป็นทำให้ต้องสูบหลายทีครับ ความแรงของกระสุนในปืนลมจะขึ้นอยู่กับแรงดันของลมมากกว่าปริมาณลมครับ

KOE SA รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 17

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 01:40:52 PM »

ไทยทำ ไทยใช้...แต่ท่าจะยาก
pp2005
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 08:49:48 PM »

อยากเห็นตัวที่ทำอะครับ    แยกอะไหล่ขายได้มั้ยครับ  จะผิดกฎหมายเปล่า   
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 09:32:07 PM »

ท่าน AI.MAKER ครับ รบกวนถามเพื่อนให้หน่อยว่า ถ้าผมอยากได้ที่สูบลมแบบนี้บ้าง  เพื่อนของท่านจะทำขายราคาเท่าไหร่ครับ   และไหนๆก็คุยกับเพื่อนแล้ว  ไม่ทราบว่าเพื่อนของท่านพอจะประมาณราคาต้นทุนของปืนสั้น/ยาวรุ่นดังๆที่นักกีฬาบ้านเราใช้แข่งไหวไหมครับ   เห็นบ้านเราขายกันเป็นแสนแล้วท้อใจ   Grin

สูบมือแรงดันสูงมีโครงการจะทำขายครับ ราคาไม่แพงแน่นอน สามถึงสี่พันบาท กำลังประเมินราคาถ้าผลิตขาย ของที่ผมได้มาเป็นสแตนเลสทั้งดุ้น ถ้าทำขายวัสดุแบบนี้สงสัยจะแพงใกล้เคียงของนอกครับ

ราคาค่าวัสดุปืนแข่งขันไม่แพงมากหรอกครับ แต่แพงค่าออกแบบพัฒนา การปรับแต่ง อุปกรณ์พิเศษ เพื่อควบคุมลมให้สม่ำเสมอใกล้เคียงกันทุกนัด ปืนเมืองนอกก็แพง สองพันเหรียญขึ้นไปทั้งนั้น ปืนที่ทำเองได้ กลุ่มห้านัดศูนย์เปิดดีสุด 1/4" "  กระสุน .177 @10 ม.แย่สุด 3/8 " ครับ ตั้งใจขยันปรับแต่งดีๆ น่าจะได้ใกล้เคียงกับปืนระดับแข่งขันระดับพื้นฐานถึงปานกลาง แค่นี้ผมว่าก็พอแล้วสำหรับปืนซ้อมกระบอกแรกในต้นทุนต่ำที่กว่าเยอะ (ต้นทุนทำเอง ค่าออกแบบฟรี ค่าผลิตแพงหน่อยเพราะต้องปราณีตและเลือกคัดของ) เลยตั้งใจจะทำปืนระดับนี้ออกมา ไม่งั้นไม่รวยคงเป็นนักกีฬาประเภทนี้ยาก แต่จากคำแนะนำในกระทู้นี้แล้วสงสัยจะยาก แต่จะลองพยายามขออนุญาติดูครับ

ปืนอัดลมที่เพื่อนของท่านทำนี่มีเกลียวลำกล้องมั๊ยครับ และลูกเป็นลูกกลมหรือทรงหม้อตาลมาตรฐานเบอร์ 1, 2 แบบในท้องตลาดครับ

AI.MAKER
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 65

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 04:51:04 PM »

มีเกลียวลำกล้อง มีทั้ง .177 และ .22 ครับ

Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 10:30:48 PM »

มีเกลียวลำกล้อง มีทั้ง .177 และ .22 ครับ

ขอบคุณครับ ลำกล้องมีเกลียวนำเข้ามาหรือทำเกลียวเองครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6
  พิมพ์