๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 04:40:03 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครใช้ปืนคาร์ห รุ่น MK 9 มม.บ้างครับ  (อ่าน 12267 ครั้ง)
song
Jr. Member
**

คะแนน 1

« เมื่อ: สิงหาคม 02, 2005, 11:35:15 PM »

มีเพื่อนสมาชิกท่านใด ใช้ ปืนคาร์หบ้างครับ ถ้ามีการใช้งานจริงเป็นไงบ้างครับ ช่วยแจ้งให้ทราบด้วยครับ ขอบคุณครับ
similan
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2005, 10:26:15 AM »

ผมใช้mk9 eliteมา3ปีแล้วครับ  ยิงไปประมาณ700-800นัด ไม่เคยมีปัญหาเกี่ยวกับตัวปืน
เพียงแต่จับด้ามยากหน่อย  เพราะมีที่เหลือให้กำแค่สามนิ้ว  และตอนยิงดับเบิลแทปคุมปืนยากไปนิดครับ
แลกกันกับการพกซ่อนได้แนบเนียน-มีกระสุนอยู่ถึง6บวก1  ผมคิดว่าคุ้มครับ

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2005, 10:56:00 AM »

พกพาติดตัวผมแนะนำ PM9 ครับ เบากว่า ชักง่ายกว่า แน่นอนว่ายิงไม่นิ่มและไม่แข็งแรงเท่า MK9 แต่ เนื่องจากเป็นปืนป้องกันตัวความเบา และความคล่องตัวจึงสำคัญกว่าครับ

ผมเคยมี Kahr MK9 แต่ปล่อยไปแล้วเพราะจับไม่ถนัด และ นน. มากเกินขนาดปืน เคยพกไปทำงานแล้วไม่มั่นใจว่าถ้ามีเหตุจะชักออกมาและจัดมือให้ยิงได้ทันการณ์ ตอนนี้ผมใช้ Glock19 อย่างเดียวอุ่นใจกว่ามากใช้แมก 15 นัดพกซ่อนไม่มีปัญหาครับ ถ้าคุณจะนำ MK9 ไปพกซ่อนแบบใช้เสื้อคลุมเลือกปืนที่ใหญ่กว่าหน่อยอย่าง Glock26 หรือ Sig 239 น่าจะดีกว่าครับ ถ้าพกแบบใส่กระเป๋ากางเกงรุ่นโลหะทั้งตัวคงไม่สะดวก ใส่กระเป๋าเสื้อก็จะแกว่งเพราะอยู่เมืองไทยไม่ได้ใส่โคทหนาที่กระเป๋ารับ นน. ได้มาก ในหนังสือปืนของไทยฉบับหนึ่งที่เคยทดสอบ MK9 ก็ทำหลอกเด็กโชว์ภาพเสียบกับถุงเท้า แค่ยืนก็ร่วงแล้ว ถ้าใช้ซองพกข้อเท้าคงพอได้ ถ้าคุณมี ป.3 ที่ใช้ได้ตอนนี้แสดงว่ายังไม่มีปืนพกเลยผมว่าน่าหา 9 พารา รุ่นลูกดกหน่อยไว้ก่อนครับ มีหลายรุ่นที่ไม่ใหญ่เกินไปนัก อย่างไรก็ตามความเห็นอื่นๆ ของผมเกี่ยวกับ MK9 มีดังนี้

ข้อดี

1. เล็กจริงๆ ครับใส่กระเป๋าคาดเอวเล็กๆ แนบเนียนมาก

2. ขนาดกระสุนใช้งานอำนาจเชื่อได้ ยิง +P+ ก็แม่นยำดี

3. เล็ก และบางกว่าพวกลูกโม่ 2 นิ้ว แต่ถึงใช้แมกสั้นก็มีกระสุน 9 พาราให้ใช้ได้ถึง 7 นัด อำนาจการยิงสูงกว่าอย่างรู้สึกได้

4. แม่นยำกว่าปืนขนาดเดียวกัน

5. ฝีมือการผลิตปราณีต ถ้าชอบด้ามไม้ลองดูในเวปของ Kahr สิครับ สวยมาก

ข้อเสีย

1.หนักเกินขนาดไปหน่อยครับ ปืนหนักด้ามสั้นควักลำบาก ต้องควักจริงๆครับ ไม่ได้ชัก มีปัญหาสำหรับการพกในที่ขอบกางเกง คือคลิปซองพกในที่ขายทั่วไปมักอยู่ในตำแหน่งที่สูงเกินไป (เมื่อซองชี้ลงพื้น) เวลาเสียบในกางเกงจะดันตัวปืนลงลึกเกินไป ซึ่งกระดันตัวปืนลงลึกจะทำให้ขอบกางเกงดันปืนหลุดออกจากซองรวมทั้งจับด้ามไม่ติด ถ้าไปสั่งทำคลิปให้อยู่ในตำแหน่งที่ขอบด้านบนพอดีกับด้ามปืนด้านหน้า ก็มีปัญหาคือเนื่องจาก MK9 หัวสั้นมาก นน. ด้ามจะหนักดืงให้ปืนหลุดได้ คุณอาจแก้โดยการสั่งทำที่รัดนกเพิ่มแต่อย่างไรก็ตามคลิปก็อาจหลุดจากเข็มขัดได้จากด้วยครับ สรุปว่ายุ่งยากพอควร ถ้าชอบ Kahr ผมขอแนะนำรุ่น P ครับ แต่อาจไม่ทนทานมากเท่า stainless เนื่องจากเป็นปืนที่บังคับลำกล้องด้วยหมุดเสียบ อย่างไรก็ตาม Kahr ดีกว่าพวกลูกโม่ 2 นิ้วที่ความแม่นยำ และจำนวน/ความแรงกระสุน

2. slide แข็ง ถ้าจับปืนไม่แน่นปล่อยให้สะบัดมากไปอาจขัดลำ

3. ช่างปืนบอกว่าเข็มแทงชนวนไม่แข็งแรงนัก ไม่ควรยิงแห้งโดยไม่มีลูกปลอมรอง

สำหรับ PM9 ไม่เคยยิงครับ ไมทราบว่าจะสะบัดแรงไปหรือเปล่า ปัญหาเรื่อง นน. เวลาพกคงไม่มแต่ผมว่าคงลำบากเรื่องการชักและจัดมือให้เข้าตำแหน่งยิงเหมือนกัน

จากตัวเลือกของคุณแสดงว่าคงต้องการปืนพกเซมิออโต้ ผมอยากแนะนำ กล๊อก 26 หรือถ้าไม่ชอบระบบกล๊อกก็ลองดูพวก ซิก 232 ก็ดีครับ แบน เบา และยิงแม่น แมก 7+1 สไลท์เป็นสเตนเลส แต่โครงล่างเป็นอัลลอย ซิก 232 ปืนเปล่าประมาณ 16 ออนซ์ เทียบกับสมิทชีพ 2 นิ้ว สเตนเลสปืนเปล่าซึ่งหนักประมาณ 21 ออนซ์ ข้อเสียของซิก 232 คือเป็นขนาด .380 หากระสุนยาก แต่อำนาจการหยุดยั้งไม่แพ้ .38 ครับ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
หน้า: [1]
  พิมพ์