๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 28, 2024, 02:42:39 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หาเหล็กไว้กันกระสุนปืนสั้น(เพิ่ม.357กับอิฐบล็อกหน้า7 27/3/52)  (อ่าน 53397 ครั้ง)
J
Sr. Member

คะแนน 185

« ตอบ #120 เมื่อ: เมษายน 04, 2009, 12:00:58 PM »

ไปร่วมทดลองกับเขานะครับ  ได้ข้อมูลเบื้องต้นว่าเป็นโลหะผสมจากญี่ปุ่น
แต่สายตาผมไม่ค่อยเชื่อ มองเป็นแผ่นเหล็กไร้สนิมธรรมดา 
สมัยก่อน เป็นนายช่างจัดหาแผ่นโลหะไร้สนิม มีแผนกตรวจสอบคุณภาพ ตรวจสอบสัดส่วนของโครเมียม นิเกิล ปรากฏว่าไม่รับครับ

ผมไม่แน่ใจที่มาที่แท้จริง  Undecided ต้องขอโทษด้วยครับ
ถ้าจะแนะนำเพื่อลอง

เกรด 17-4H ส่วนผสมของโครเมียม 17% และนิกเกิล 4%
ผมเองไม่มีความรู้เรื่องโลหะเอาซะเลยครับ คุ้นๆว่าเหล็กผสมโครเมียมมีความแข็งกว่าเหล็กที่ใส่คาร์บอนทั่วไปใช่ไหมครับ  ทดลองไปทดลองมาได้ข้อสังเกตุว่าถ้าใช้วัสดุเป็นสองชั้นโดยชั้นนอกแข็งชั้นในเหนียวจะป้องกันได้ดีมากแต่ปัญหาคือวัสดุแข็งจะหนักและเปราะคือโป้งเดียวแตกเป็นพื้นที่กว้างทำให้ไม่สามารถกันนัดต่อไปได้ ผมเองอยากหาโลหะที่มีความแข็งกว่าเหล็กกล้าที่ใช้ในการก่อสร้างทั่วไปมาทดสอบครับขอให้แข็ง,เบาและไม่แตกเป็นวงกว้าง พี่ๆเพื่อนๆมีคำแนะนำอะไรไหมครับ Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2009, 02:53:37 PM โดย J » บันทึกการเข้า
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #121 เมื่อ: เมษายน 04, 2009, 12:16:57 PM »

ตอนแรกที่ทำไม่คิดว่าพี่น้องจะเห็นว่ามีประโยชน์ เพิ่งเห็นว่ายังมีผู้ให้ความสนใจอยู่ ไหว้
เคยมีท่านใดเคยลองเอา เหล็กกล่อง 1นิ้ว * 1 นิ้ว เชื่อมเล็กให้ติดกันเป็นเฟรมสี่เหลี่ยม แล้วเอาไม้อัด 10 มม. 2แผ่น วางยึดประกบ2 ด้าน ผสมปูนกับหินเกล็ด ทราย เหมือนเทพื้น แล้วเอาเหล็กเส้นสอดกลาง เทปูนที่ผสมแล้ว ใส่ตรงกลาง พอแห้งแล้ว นำมาทดลองยิงดูบ้างไหมครับ เพราะคิดดูแล้ว น่าจะทนแรงกระสุนได้ดีพอสมควรนะครับ  Wink

ผมเองก็ไม่เคยครับแค่คิดว่าน่าจะทนได้ดีกว่าเหล็ก  Huh
ผมขอตอบเลยครับเพราะทดลองแล้ว เป็นแผ่นคอนกรีตปิดฝาท่อระบายน้ำข้างในเป็นโครงตาข่ายเหล็ก

ระยะยี่สิบห้าหลา

กระสุนชนวนกลางที่แรงสุดที่ผมมี ตูมเดียว คอนกรีตกระจายแต่แผ่นเหล็กด้านหลังไม่เป็นไรครับ มีแต่ฝุ่นเกาะ

จริงๆแล้วผมทดลองอีกหลายรายการแต่ขออนุญาตรายงานผลแค่นี้ครับ นี่เป็นเวปสาธารณะดังที่มีสมาชิกบางท่านขอให้กั๊กไว้บ้าง ไหว้

คอนกรีตฝาท่อน้ำ มันผสมทรายเยอะไปครับ เหล็กเส้นก็เส้นเล็กไป ถ้าเราผสมปูนเองใส่หินเยอะหน่อย แล้วใส่เหล็กเส้นใหญ่ขึ้น น่าจะแค่กระเทาะออกลึกๆนะครับ ถ้าปูนหนาขนาดเกือบนิ้วครึ่ง คงไม่ถึงกับแตกละเอียด

แต่ก็สุดยอดครับที่ทดสอบมาให้ดู  เยี่ยม

อย่างที่คุณสะหล่า บอกครับ คอนกรีต ฝาท่อระบายน้ำ จะต้องหนา หรือหนาราว ๑๐ ซม.

เมื่อ ปี ๒๕๑๙  รมต.สาธารณสุข คนปัจจุบัน กับอีก ๒-๓ คน
ก็รอดตาย จาก m ๑๖    ๒๐-๕๐ นัด มาแล้วครับ . เยี่ยม

คอนกรีตเสริมเหล็ก จะเป็นตัวหยุด กระสุนได้ดีที่สุด แบบหนึ่ง.  เยี่ยม

J
Sr. Member

คะแนน 185

« ตอบ #122 เมื่อ: เมษายน 04, 2009, 10:11:43 PM »

ตอนแรกที่ทำไม่คิดว่าพี่น้องจะเห็นว่ามีประโยชน์ เพิ่งเห็นว่ายังมีผู้ให้ความสนใจอยู่ ไหว้
เคยมีท่านใดเคยลองเอา เหล็กกล่อง 1นิ้ว * 1 นิ้ว เชื่อมเล็กให้ติดกันเป็นเฟรมสี่เหลี่ยม แล้วเอาไม้อัด 10 มม. 2แผ่น วางยึดประกบ2 ด้าน ผสมปูนกับหินเกล็ด ทราย เหมือนเทพื้น แล้วเอาเหล็กเส้นสอดกลาง เทปูนที่ผสมแล้ว ใส่ตรงกลาง พอแห้งแล้ว นำมาทดลองยิงดูบ้างไหมครับ เพราะคิดดูแล้ว น่าจะทนแรงกระสุนได้ดีพอสมควรนะครับ  Wink

ผมเองก็ไม่เคยครับแค่คิดว่าน่าจะทนได้ดีกว่าเหล็ก  Huh
ผมขอตอบเลยครับเพราะทดลองแล้ว เป็นแผ่นคอนกรีตปิดฝาท่อระบายน้ำข้างในเป็นโครงตาข่ายเหล็ก

ระยะยี่สิบห้าหลา

กระสุนชนวนกลางที่แรงสุดที่ผมมี ตูมเดียว คอนกรีตกระจายแต่แผ่นเหล็กด้านหลังไม่เป็นไรครับ มีแต่ฝุ่นเกาะ

จริงๆแล้วผมทดลองอีกหลายรายการแต่ขออนุญาตรายงานผลแค่นี้ครับ นี่เป็นเวปสาธารณะดังที่มีสมาชิกบางท่านขอให้กั๊กไว้บ้าง ไหว้

คอนกรีตฝาท่อน้ำ มันผสมทรายเยอะไปครับ เหล็กเส้นก็เส้นเล็กไป ถ้าเราผสมปูนเองใส่หินเยอะหน่อย แล้วใส่เหล็กเส้นใหญ่ขึ้น น่าจะแค่กระเทาะออกลึกๆนะครับ ถ้าปูนหนาขนาดเกือบนิ้วครึ่ง คงไม่ถึงกับแตกละเอียด

แต่ก็สุดยอดครับที่ทดสอบมาให้ดู  เยี่ยม

อย่างที่คุณสะหล่า บอกครับ คอนกรีต ฝาท่อระบายน้ำ จะต้องหนา หรือหนาราว ๑๐ ซม.

เมื่อ ปี ๒๕๑๙  รมต.สาธารณสุข คนปัจจุบัน กับอีก ๒-๓ คน
ก็รอดตาย จาก m ๑๖    ๒๐-๕๐ นัด มาแล้วครับ . เยี่ยม

คอนกรีตเสริมเหล็ก จะเป็นตัวหยุด กระสุนได้ดีที่สุด แบบหนึ่ง.  เยี่ยม

เห็นด้วยครับ  Cheesy
rwreerrwe
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2009, 02:24:02 PM โดย J » บันทึกการเข้า
ครูดอย - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 71

« ตอบ #123 เมื่อ: เมษายน 05, 2009, 04:40:44 PM »

ครับ แถวๆ ที่ผมทำงานอยู่ ณ ปัจจุบัน สมาชิกที่เหลือก็ยังอยู่ดีสบายอีกหลายท่าน

ดิ โอลดิ์ สยาม
ขวานทื่อ ต้องฟันให้หนัก
Hero Member

คะแนน 206

« ตอบ #124 เมื่อ: เมษายน 06, 2009, 09:44:39 AM »

ครับติดตามมาตั้งแต่หน้าแรก  ขอความเห็นตัดตอน มาในเรื่องการจัดทัพกระสุน เพื่อเปลี่ยนมุมคิด ลองดูบ้างครับ...ขอบคุณที่ให้ความรู้..ได้เยอะเลยครับ...ถ้ามีเวลาลองกำหนดสถานที่ ในบรรยากาศ การต่อสู้ โดยใช้มโนทัศน์ เช่นมีเรื่องในร้านอาหาร หรือถูกควบไล่ยิงบนถนน  ลองเอาเวลามาเกี่ยวข้องด้วยก็ดี เช่นกลางคืนหรือกลางวัน..ผมว่าคงมีเรื่องคุยอีกยาว  แล้วจะได้หาที่หลบถูกโดยอัตโนมัติ ทั้งลูกหลง ลูกจริงที่ไม่ได้แจ้งเกิด จะได้ห่างตัวเรา  และข้อหาฟุ้งซ่านก็ต้องร่วมกันรับผิดชอบ..คงมีประโยชน์นะครับ

อย่าอยู่อย่างอยาก...ถ้าสนองตัณหาไม่ได้ ก็ให้รีบปล่อยวาง
J
Sr. Member

คะแนน 185

« ตอบ #125 เมื่อ: เมษายน 07, 2009, 08:46:12 AM »

ครับติดตามมาตั้งแต่หน้าแรก  ขอความเห็นตัดตอน มาในเรื่องการจัดทัพกระสุน เพื่อเปลี่ยนมุมคิด ลองดูบ้างครับ...ขอบคุณที่ให้ความรู้..ได้เยอะเลยครับ...ถ้ามีเวลาลองกำหนดสถานที่ ในบรรยากาศ การต่อสู้ โดยใช้มโนทัศน์ เช่นมีเรื่องในร้านอาหาร หรือถูกควบไล่ยิงบนถนน  ลองเอาเวลามาเกี่ยวข้องด้วยก็ดี เช่นกลางคืนหรือกลางวัน..ผมว่าคงมีเรื่องคุยอีกยาว  แล้วจะได้หาที่หลบถูกโดยอัตโนมัติ ทั้งลูกหลง ลูกจริงที่ไม่ได้แจ้งเกิด จะได้ห่างตัวเรา  และข้อหาฟุ้งซ่านก็ต้องร่วมกันรับผิดชอบ..คงมีประโยชน์นะครับ
อื้ม...ไอเดียดีครับ เยี่ยม จะลองพยายามดูน่าจะเป็นประโยชน์นะครับผมน่ะกำลังคิดว่าสถานที่แต่ละแห่งมีกำบังแตกต่างไปเวลามีเหตุจะได้เลือกชนิดกำบังถูก แต่สงสัยโปรเจคใหญ่ครับต้องทดสอบทีหลายอย่าง Undecided
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 07, 2009, 08:48:34 AM โดย J » บันทึกการเข้า
ดิ โอลดิ์ สยาม
ขวานทื่อ ต้องฟันให้หนัก
Hero Member

คะแนน 206

« ตอบ #126 เมื่อ: เมษายน 07, 2009, 09:06:07 PM »

เยี่ยม  ทดลองๆๆๆๆ...เข้าที่ แล้วถ่ายทอด...ก้าวไปสู่การบันทึก     ผมว่าท่านจะกลายเป็นเจ้าของตำราโดยไม่รู้ตัว...คนที่คิดนอกกรอบ คิดสิ่งใหม่ๆ  สังคมบ้านเรายังมีน้อย  แต่ในความน้อยราคามักจะแพงตามกลไกการตลาด  อีกหน่อยสมาชิกเห็นคุณค่าของท่าน  อาจจะมีงบการทำวิจัยเป็นกองทุนสนับสนุนก็ได้  ขอชื่นชมครับ เยี่ยม เยี่ยม

อย่าอยู่อย่างอยาก...ถ้าสนองตัณหาไม่ได้ ก็ให้รีบปล่อยวาง
choochoo
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #127 เมื่อ: เมษายน 09, 2009, 03:47:08 PM »

ขอบคุณมากครับ สำหรับการทดลองใหม่ มีความพยายามทั้งในการหาอุปกรณ์และการถ่ายทอดครับ
JOKER48111 **รักเมืองไทย_รักในหลวง**
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 92

« ตอบ #128 เมื่อ: เมษายน 09, 2009, 04:50:22 PM »

สุดยอดจะนำไปลองใช้บางครับ

ประเทศไทยรวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย
    เป็นประชารัฐ ไผทของไทยทุกส่วน
    อยู่ดำรงคงไว้ได้ทั้งมวล
    ด้วยไทยล้วนหมาย รักสามัคคี

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด
    เอกราชจะไม่ให้ใครข่มขี่
    สละเลือดทุกหยาดเป็นชาติพลี
    เถลิงประเทศชาติไทยทวี มีชัย ชโย
sa_kan_2
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #129 เมื่อ: เมษายน 09, 2009, 05:00:05 PM »

ก็ดีคับ ถ้าเอากั้นกรจกนะคับ
guntinan-รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #130 เมื่อ: เมษายน 15, 2009, 09:45:30 PM »

ไปร่วมทดลองกับเขานะครับ  ได้ข้อมูลเบื้องต้นว่าเป็นโลหะผสมจากญี่ปุ่น
แต่สายตาผมไม่ค่อยเชื่อ มองเป็นแผ่นเหล็กไร้สนิมธรรมดา 
สมัยก่อน เป็นนายช่างจัดหาแผ่นโลหะไร้สนิม มีแผนกตรวจสอบคุณภาพ ตรวจสอบสัดส่วนของโครเมียม นิเกิล ปรากฏว่าไม่รับครับ

ผมไม่แน่ใจที่มาที่แท้จริง  Undecided ต้องขอโทษด้วยครับ

เกรด 17-4H ส่วนผสมของโครเมียม 17% และนิกเกิล 4%
ผมเองไม่มีความรู้เรื่องโลหะเอาซะเลยครับ คุ้นๆว่าเหล็กผสมโครเมียมมีความแข็งกว่าเหล็กที่ใส่คาร์บอนทั่วไปใช่ไหมครับ  ทดลองไปทดลองมาได้ข้อสังเกตุว่าถ้าใช้วัสดุเป็นสองชั้นโดยชั้นนอกแข็งชั้นในเหนียวจะป้องกันได้ดีมากแต่ปัญหาคือวัสดุแข็งจะหนักและเปราะคือโป้งเดียวแตกเป็นพื้นที่กว้างทำให้ไม่สามารถกันนัดต่อไปได้ ผมเองอยากหาโลหะที่มีความแข็งกว่าเหล็กกล้าที่ใช้ในการก่อสร้างทั่วไปมาทดสอบครับขอให้แข็ง,เบาและไม่แตกเป็นวงกว้าง พี่ๆเพื่อนๆมีคำแนะนำอะไรไหมครับ Smiley
ลองใช้เหล็ก hardox ดูสิครับ มันเป็นเหล็กกล้าที่มีความแข็งและเหนียวพอสมควร ความแข็งอยู่ที่ประมาณ 40 HRC ขึ้นครับ ความหนาก็อยู่ที่ 3.2 มม.ขึ้นไปครับ เห็นว่าเหล็กชนิดนี้ทนแรงกระแทกและแรงเสียดสีได้ดี ไม่รู้ว่าจะทนลูกปืนได้ไหม น่าลองนะครับ บริษัทที่นำเข้าอยู่แถวอ่อนนุช ครับ
Emerald No.4
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #131 เมื่อ: เมษายน 16, 2009, 10:13:18 AM »

ลองใช้เหล็ก hardox ดูสิครับ มันเป็นเหล็กกล้าที่มีความแข็งและเหนียวพอสมควร ความแข็งอยู่ที่ประมาณ 40 HRC ขึ้นครับ ความหนาก็อยู่ที่ 3.2 มม.ขึ้นไปครับ เห็นว่าเหล็กชนิดนี้ทนแรงกระแทกและแรงเสียดสีได้ดี ไม่รู้ว่าจะทนลูกปืนได้ไหม น่าลองนะครับ บริษัทที่นำเข้าอยู่แถวอ่อนนุช ครับ

ผมมีเพื่อนที่ขายเหล็กกันกระสุนสำหรับรถที่ประกอบในเมืองไทยส่งกลับประเทศ
เหล็กกันกระสุน รถของ NATO กันกระสุน 7.62 Nato 
เป็นเหล็ก QT Thk 6 mm  High Hardness Yield Strength 1400 Mpa  Tensile 1640 Mpa
ผมเคยทดลองเล่น บ้าง

J
Sr. Member

คะแนน 185

« ตอบ #132 เมื่อ: เมษายน 18, 2009, 10:26:35 PM »

ผมมีเพื่อนที่ขายเหล็กกันกระสุนสำหรับรถที่ประกอบในเมืองไทยส่งกลับประเทศ
เหล็กกันกระสุน รถของ NATO กันกระสุน 7.62 Nato 
เป็นเหล็ก QT Thk 6 mm  High Hardness Yield Strength 1400 Mpa  Tensile 1640 Mpa
ผมเคยทดลองเล่น บ้าง

จุดประสงค์คือต้องการวัสดุที่หาได้ทั่วไปน่ะครับ Grin เหล็กที่ว่านี่ผมจะลองหาดูครับ ไหว้
blackhopkin
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #133 เมื่อ: เมษายน 19, 2009, 07:51:43 PM »

ก็พวกเหล้ากล้าละครับ ทนดี หรือไม่ก็แน๊ก 80 เลยครับ รับรองไม่เข้าแม้แต่ผิวยังแทบไม่เป็นรอย
david srt
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #134 เมื่อ: เมษายน 22, 2009, 03:04:05 AM »

ขอบคุณครับ+1 ในหนังเปิดประตูรถทำที่กำบัง ก็เป็นเรื่องโม้ซิครับ

ในชีวิตจริง เมื่อเกิดชุลมุน จะหลบที่ไหนดีนี่ พอรู้แล้วหาที่หลบยากจริงๆ
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10
  พิมพ์