๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 02:16:53 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11 12
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พกปืนที่ไม่ได้ขึ้นลำถ้าเกิดเหตุ ทันมั้ยครับ  (อ่าน 34428 ครั้ง)
คนแปลกหน้า - รักในหลวง
" ลุกปืน สั่งให้ไปได้แต่สั่งให้หยุดและเรียกกลับไม่ได้ "
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 126

« ตอบ #120 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2008, 10:30:31 PM »

คนแปลกหน้าไปฟังด้วยได้มั้ยครับ ?
Bird_2006
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #121 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2008, 10:34:10 PM »

ขอผมไปด้วยนะครับ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #122 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2008, 11:05:45 PM »

ถ้าได้บรรยากาศ อย่างหมอรุต บอก ละก็ + ความสว่าง จากเปลวไฟ
และมีเงาทอดไกลออกไปข้างหลัง..
อย่างเืรื่อง จริง นำมาเล่า รอบกองไฟ . . มี กาแฟ ต้ม. เป็นพื้น ขยับแก้ว เติม แอลกอฮอลล์ 
ไปด้วย. ตามสะดวก พอดึกหน่อย มีแสงจันทร์ รอด ผ่านยอดไม้มาด้วยละ .. แจ่ม.  เยี่ยม

SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #123 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2008, 11:34:49 PM »

สมัยเด็กนานมาแล้ว  มีเรื่องกับทีมลูกพิ้งกำนัน มีการดวลปืนกัน ผมจับมอเตอร์ไซค์ได้ เรียกเพื่อนรักผมให้ขึ้นรถออกจากที่เกิดเหตุ
เราก็ไม่ได้ดู ขับอย่างเดียว สักพักเพื่อนรักผม บอกให้กลับไปถล่มงาน

กลับไปถึงงาน เพื่อนผมกลับเงียบ.......

แม้จะถูกยิง แต่จะดวลหรือไม่ดวล หลบหรือไม่หลบ

เรื่องนี้....แล้วแต่หัวใจจริงๆครับ

SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #124 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2008, 11:36:20 PM »

ถ้าได้บรรยากาศ อย่างหมอรุต บอก ละก็ + ความสว่าง จากเปลวไฟ
และมีเงาทอดไกลออกไปข้างหลัง..
อย่างเืรื่อง จริง นำมาเล่า รอบกองไฟ . . มี กาแฟ ต้ม. เป็นพื้น ขยับแก้ว เติม แอลกอฮอลล์ 
ไปด้วย. ตามสะดวก พอดึกหน่อย มีแสงจันทร์ รอด ผ่านยอดไม้มาด้วยละ .. แจ่ม.  เยี่ยม

สนใจนักกีตาร์โพลก์ซอง บรรเลงเพลงใต้แสงจันทร์ไหมครับ  Cheesy Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2008, 10:35:27 AM โดย SingCring » บันทึกการเข้า
big single
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 321

« ตอบ #125 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 05:43:30 AM »

อย่าลืม กย15 ทากันยุงนะครับ ถ้าใครแพ้ก็ใช้เปลือกมะกรูดแห้งรมไฟก็ได้ครับ คิก คิก

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริงนะจ๊ะจุ๊บๆ
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #126 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 10:28:59 AM »

มานั่ง...รอบกองไฟ แถว ๆ ป่าบ้านผมมั๊ยล่ะครับ...อิ อิ .. ยิ้มีเลศนัย
gumgum
"มีปืนแล้วก็รีบเอามา ยิง ๆ กันซะ"
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 10

" ใช้หนีราชการ เท่านั้น"

« ตอบ #127 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 10:46:11 AM »

ต้องประเมิน สถานที่ทางที่จะไปครับ.  อย่าง ๓ จชต. มันยิงโดยไม่ต้องมีสาเหตุ
นั้นแตกต่างจาก การขับรถยนต์ขึ้นเหนือ - อีสาน.

คนร้ายจะยิงต้องมีสาเหตุโกรธเคืองกันมาก่อน จนถึงขนาด.. และ
โจร จะยิงนั้น จะต้องขัดขืน.. แต่ก่อนจะถึงขั้นนั้น มันจะจต้องนำอาวุธปืนออกมาข่ม ท่านให้หยุดรถเสียก่อน..

กับการใช้รถบนถนนหลวง กรณีขับประกบแล้วยิง ท่านจะต้องพิจารณาจากความเป็นจริงเสียก่อน ห้ามนั่งเทียน .. ต้องพิจารณาว่ามันเป็นไปได้ไหม .. ถ้ามีความเป็นไปได้. ท่านย่อมต้องรู้ตัวก่อน และอาจเตรียมรับศึกนี้ได้ทัน. ครับ.

ครั้งหนึ่ง ผมก็เคย ใช้ Colt ๙ super ยิงขับไล่มันบนถนนหลวง บนเขา งาว-ร้องกวาง  นี่แหละครับ . และมาดักรอมัน ตรงทางโค้ง.. เลยมาอีกสัก ๒-๓ กม. .ก็ไม่เห็นมันจะโผล่หัวตามมา .  Smiley

อยากรู้ ๆ  เล่ารายละเอียดให้ฟังกันบ้างครับ

"ภาวนาขออย่าให้ได้มีโอกาสใช้ปืนในการป้องกันชีวิตและทรัพย์สินเลย"
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #128 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 11:12:39 AM »

แถวที่พี่โร้ดบอกนั้น สมัยก่อนนี่...ชุมมาก ๆ ครับ.."โจรชุม" รถทัวร์สาย กรุงเทพฯ - เชียงราย เคยโดน..มันใช้ลูกซองยิงล้อรถ ..มีครั้งหนึ่ง พ่อผมนั่งไปด้วย  ..พอไปถึงแพร่  คนขับลงมาดู พบว่าตัวถังข้างรถ  ใกล้ ๆ ล้อหน้า มีรูอยู่ ๙ รู ...คนขับรู้แล้วว่าถูกยิง แต่ไม่จอด ขับไปจนถึงตัวเมืองแพร่..แสดงว่า คนยิงเล็งยิง ล้อแต่พลาดไปโดนตัวถัง..
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #129 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 11:50:42 AM »

เหตุการณ์นี้ เกิด ราวปี ๒๙-๓๐ +/- ขณะนั้นเส้น ทาง งาว มาร้องกวาง ยังเป็นทางรถสวน
ออกจากงาว ๖-๗ กม. ทางเหมือนคลื่น แล้ว จึงวกขึ้นเขา ..

ก่อนหน้าผม ไปทำคดีที่ศาลจังหวัดลำปาง และแวะเที่ยวอยู่งาว ๑ วัีน จนเสาร์ เืกือบทุ่ม จึงเดินทางกลับพิจิตร ด้วย ปิ๊กอัพ Toyota SR ๕ (ขับ ๒ ล้อหลัง)

ก่อนขึ้นเขา สังเกตุเห็นรถยนต์ จอดอยู่ ๑ คันคนยืนนอกรถ  ผมยังได้ขับแซง ปิ๊ิกอัพ ไป ๑ คัน
พอเริ่มขึ้นเขา รถเก๋งคันนี้ แซงขึ้นหน้า..   ส่วนปิกอัพอีกคัน ที่วิ่งตามหลัง ขับมาจี้
และใช้ไฟสูงส่อง ผมกระพริบไปให้แซง  ก็ไม่แซง .. ส่วนเก๋งคันหน้า พอแซง ไปได้ก็ลดความเร็วลง
ผมจึงกระพริบไฟเพื่อจะแซง .. มันออกขวามาปิดทางไม่่ให้แซง. ขับรถเปิดหน้าต่างเหมือนกัน 
เพียงเท่านี้ ก็รู้แล้ว ผมหยิบ Colt .๓๘ super ขึ้นลำ แล้วเปิดหน้าต่าง ขับรถมือเดียว รอ

ผมเคยเล่าไว้ก่อนหน้านี้ ราว ๓-๔ ครั้ง. ว่า  "ถ้ามึงจะปล้น กูก็มีปืน จะขอแลกกับมึง"

ขณะที่จะล่อมันก่อน .. มีรถวิ่งสวนทาง วิ่งลงเขา เพราะเห็นแสงไฟมาก่อน.
คิดได้ทันทีในตอนนั้นว่า รถเก๋งที่วิ่งปิดทางข้างหน้า มันจะต้องหลบรถสวน ..
และจะยิงไล่มันตอนนั้น.

ปืนผมชูเตรียมไว้นอกรถแล้ว.. ปิ๊ิกอัพคันหลัง มันคงเห็นปืน จึง ทิ้งช่วงห่างออกไปไม่ตามมา
จังหวะที่รถสวนนั้น ผมก็ยิง เฉียงไปทางหลังคารถเก๋ง ที่ห่างไปไม่เกิน ๑๐ เมตร .
เสียง ซุปเปอร์ ๓-๕ นัด  กับเปลวไฟ ไล่มันให้หันหัวทิ่มเข้าข้างทางซ้าย .. ไป

ผมจึงรีบเหยียบ ไปถึงโค้งขวา ข้างหน้า ที่มีป้อมตำรวจ แต่ไม่เห็นมีใคร   
หยุดรอมัน อยู่ราว ๕ นาที .. กะว่า ถ้ามันโผล่หัวมา จะล่อมันตรงนั้นแหละ .. แต่ก็เงียบ

ผมขับรถมาจนถึงป้อมแถว ร้องกวาง ยังแวะไปบอกเล่าให้ จนท. ระวังทางให้ชาวบ้านด้วย.

ยาวหน่อยนะครับ .. แต่เพียงอยากจะบอกว่า คนมีปืน จะต้องรู้จักใช้ปืนให้สมวัตถุประสงค์
อย่ากลัวนัก.. ท่านต้องกล้า เมื่อรู้จักรักชีวิตตัวเอง  จะต้องเลือกกระทำให้เหมาะสมแก่
่สถานการณ์ด้วย.

อย่าใช้อาวุธปืนของท่าน ไปในทางก้าวร้าว .. รังแกใคร .
ควรต้องใช้ปกป้องตน และคนที่ถูกรังแก..  คนมีปืนต้องไม่ใจเสาะนัก ..ครับ.  Smiley

ข้ามไปนิด พอยิง เสร็จผมเข้าเซฟ ไว้ .. เมื่อมาจอดรอตรงทางโค้ง จึงเปลี่ยนแม็กฯ
และยังเซฟไว้ .. ผ่านเวลานั้นมาแล้ว เพียงลดนกปืน ไว้ ครับ. .

Colt super กระบอกนี้.. ผมยังวางใจอยู่จนทุกวันนี้  ไม่เคยขัดลำสักนัด
แม้จะสลับ ยิงกับ ๙ พารา..  ครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2008, 01:19:16 PM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #130 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 12:33:12 PM »

อย่าใช้อาวุธปืนของท่าน ไปในทางก้าวร้าว .. รังแกใคร .
ควรต้องใช้ปกป้องตน และคนที่ถูกรังแก..  คนมีปืนต้องไม่ใจเสาะนัก .

ใครมาแสดงความกลัว กังลนัก ต่อหน้า.. ผม ไล่จริืง จริงครับ.  Smiley

เยี่ยมมากเลยครับพี่ Ro@d  Cheesy  เยี่ยม
Sniper69 - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

One shoot one kill.

« ตอบ #131 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 12:51:10 PM »

เหตุการณ์นี้ เกิด ราวปี ๒๙-๓๐ +/- ขณะนั้นเส้น ทาง งาว มาร้องกวาง ยังเป็นทางรถสวน
ออกจากงาว ๖-๗ กม. ทางเหมือนคลื่น แล้ว จึงวกขึ้นเขา ..

ก่อนหน้าผม ไปทำคดีที่ศาลจังหวัดลำปาง และแวะเที่ยวอยู่งาว ๑ วัีน จนเสาร์ เืกือบทุ่ม จึงเดินทางกลับพิจิตร ด้วย ปิ๊กอัพ Toyota SR ๕ (ขับ ๒ ล้อหลัง)

ก่อนขึ้นเขา สังเกตุเห็นรถยนต์ จอดอยู่ ๑ คันคนยืนนอกรถ  ผมยังได้ขับแซง ปิ๊ิกอัพ ไป ๑ คัน
พอเริ่มขึ้นเขา รถเก๋งคันนี้ แซงขึ้นหน้า..   ส่วนปิกอัพอีกคัน ที่วิ่งตามหลัง ขับมาจี้
และใช้ไฟสูงส่อง ผมกระพริบไปให้แซง  ก็ไม่แซง .. ส่วนเก๋งคันหน้า พอแซง ไปได้ก็ลดความเร็วลง
ผมจึงกระพริบไฟเพื่อจะแซง .. มันออกขวามาปิดทางไม่่ให้แซง. ขับรถเปิดหน้าต่างเหมือนกัน 
เพียงเท่านี้ ก็รู้แล้ว ผมหยิบ Colt .๓๘ super ขึ้นลำ แล้วเปิดหน้าต่าง ขับรถมือเดียว รอ

ผมเคยเล่าไว้ก่อนหน้านี้ ราว ๓-๔ ครั้ง. ว่า  "ถ้ามึงจะปล้น กูก็มีปืน จะขอแลกกับมึง"

ขณะที่จะล่อมันก่อน .. มีรถวิ่งสวนทาง วิ่งลงเขา เพราะเห็นแสงไฟมาก่อน.
คิดได้ทันทีในตอนนั้นว่า รถเก๋งที่วิ่งปิดทางข้างหน้า มันจะต้องหลบรถสวน ..
และจะยิงไล่มันตอนนั้น.

ปืนผมชูเตรียมไว้นอกรถแล้ว.. ปิ๊ิกอัพคันหลัง มันคงเห็นปืน จึง ทิ้งช่วงห่างออกไปไม่ตามมา
จังหวะที่รถสวนนั้น ผมก็ยิง เฉียงไปทางหลังคารถเก๋ง ที่ห่างไปไม่เกิน ๑๐ เมตร .
เสียง ซุปเปอร์ ๓-๕ นัด  กับเปลวไฟ ไล่มันให้หันหัวทิ่มเข้าข้างทางซ้าย .. ไป

ผมจึงรีบเหยียบ ไปถึงโค้งขวา ข้างหน้า ที่มีป้อมตำรวจ แต่ไม่เห็นมีใคร  
หยุดรอมัน อยู่ราว ๕ นาที .. กะว่า ถ้ามันโผล่หัวมา จะล่อมันตรงนั้นแหละ .. แต่ก็เงียบ

ผมขับรถมาจนถึงป้อมแถว ร้องกวาง ยังแวะไปบอกเล่าให้ จนท. ระวังทางให้ชาวบ้านด้วย.

ยาวหน่อยนะครับ .. แต่เพียงอยากจะบอกว่า คนมีปืน จะต้องรู้จักใช้ปืนให้สมวัตถุประสงค์
อย่ากลัวนัก.. ท่านต้องกล้า เมื่อรู้จักรักชีวิตตัวเอง  จะต้องเลือกกระทำให้เหมาะสมแก่
่สถานการณ์ด้วย.

ควรต้องใช้ปกป้องตน และคนที่ถูกรังแก..  คนมีปืนต้องไม่ใจเสาะนัก ..ครับ.  Smiley

แค่อ่านแล้วจินตนาการ ตามไปด้วย หัวใจยังเต้น ตุบตับ ๆ ๆ เลย ตื่นเต้นจริงๆ
เป็นประสบการณ์ที่ เป็นประโยชน์มาก สำหรับ น้องใหม่ ด้อยประสบการณ์อย่างผมมากเลย
ขอบพระคุณมากครับพี่ Ro@d  ไหว้ ไหว้ ไหว้

ชมรมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน
BLUE ZONE
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #132 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 12:58:33 PM »

คนใช้ปืนมีหลายประเภทครับ  แต่ทีแน่ๆพวกเราส่วนใหญ่จะมีและใช้ตรงกับจุดประสงค์ที่ขอมีไว้เพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สินครับ    มิได้มีเพื่อข่มขู่รังแกหรือนำไปก่อคดีอาชญากรรม  ผมขอเอาแนวทางการใช้ของพี่ Ro@d เป็นแบบอย่างครับ....
ระกา กรกฎ
ถ่อมตนก้าวหน้า เย่อหยิ่งถอยหลัง
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #133 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 01:18:25 PM »

อ่านกระทู้นี้ดูครับ...บางครั้งผู้ร้ายมันยิงโดยไม่ต้องถามไถ่หรือข่มขู่ก่อนหรอกครับ...ต้องมีสติก่อนที่จะใช้ปืนเป็นอันดับแรกครับ
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=53704.msg1279896#msg1279896
ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #134 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 02:08:57 PM »

ขอขอบคุณ พี่ Ro@d ครับ   ไหว้

หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11 12
  พิมพ์