๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 01:46:34 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 12
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พกปืนที่ไม่ได้ขึ้นลำถ้าเกิดเหตุ ทันมั้ยครับ  (อ่าน 34427 ครั้ง)
Bird_2006
Full Member

คะแนน 7

« เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2008, 10:36:18 PM »

พกปืนที่ไม่ได้ขึ้นลำถ้าเกิดเหตุ ขับรถอยู่แล้วเกิดโดนยิงก่อน จะหยิบปืนมาต่อสู้ทันมั้ยครับ
พี่ๆคนไหนมีประสบการณ์ขอความเห็นหน่อยครับ
อยากรู้จริงๆ เพราะผมใช้ Glock เคยคิดถ้าโดนจี้หรือโดนยิงเวลาขับรถจะหยิบขึ้นมาใช้ท่าไหนดี
ถ้าเป็น ซีแซด ขึ้นลำแล้วลดนกหยิบมาก็ยิงมือเดียวได้
แต่ถ้าเป็น G ถ้าโดนยิงต้องปล่อยพวงมาลัยแล้วก็ขึ้นลำเหรอครับ
หรือว่าจะขับหนี
หรือว่าจะเบรกให้รถหยุดก่อนแล้วก็หยิบปืนขึ้นมา สงสัยครับ
MP 436
Hero Member

คะแนน 186

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2008, 10:44:49 PM »

ตั้งสติดีๆ..ผมว่าทันนะครับ
แต่ก็ต้องแล้วแต่สถานการณ์ที่เกิดขึ้นด้วย ..ว่าแบบไหน ..
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2008, 10:45:12 PM »

ผมว่า อยู่ที่สติ มากกว่าครับ
กลีอก ไม่ขึ้นลำ จะขึ้นลำ ก็ไม่ยาก
จะไถพรืด ได้ง่าย ๆ โดยไม่ต้องพะวง
หรือจะเอามาขึ้นลำ ในขณะยังขับอยู่ก็ได้นี่ครับ
ไม่เห็นจะต้องปล่อยพวงมาลัย
สำคัญคือ นิ้วอย่าเข้าไก
ช่วงขณะขับรถ มือเราเพียงประคองพวงมาลัย
ไม่ได้จับแน่น  ยกเว้นคือล้อเสียศูนย์ ที่ต้องจับไว้
ไม่งั้น เหไปทางอื่น

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 366

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2008, 10:49:20 PM »

หนีก่อนได้ก็ถอยไปก่อนค่อยว่ากันครับ ใช้อาวุธเท่าที่จำเป็นครับ  แต่ "แดง โคกปีบ" เคยสาธิตการใช้เท้าเหยียบสไลต์แล้วขึ้นลำครับ แต่ปืนบางกระบอก ที่มีศูนย์หลังสูง อาจใช้เกี่ยวกับขอบ เหลี่ยม มุม ต่าง ๆ เพื่อขึ้นลำครับ

saehunter
ปลาก้าง
Newbie
*

คะแนน 0

"อ่อนน้อมทรนง"

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2008, 10:57:48 PM »

อย่างที่ทุกท่านบอกครับอย่างแรกต้องมีสติก่อนส่วนที่จะทันหรือไม่อยู่ที่สถานการณ์ด้วยครับเป็นองค์ประกอบหลักเลย..และที่ว่าสมควรจะขึ้นลำปืนไว้ก่อนหรือไม่นั้นขึ้นอยู่กับการใช้ชีวิตประจำวัน+สถานที่+หน้าทีการงานของแต่ละท่านครับคงมีความจำเป็นไม่เหมือนกันครับ

อภินันทนาการจาก"ปลาก้าง"
Τσρ Κσρ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 294

สูงสุด คืนสู่สามัญ

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2008, 11:00:39 PM »

โดนยิงก่อน จะสู้ทันมั๊ย ขึ้นอยู่กับสติและการฝึกรับมือสถานการณ์ครับ

ที่สำคัญอีกอย่าง คือ ที่โดนยิงก่อนน่ะ ยิงโดนมั๊ย โดนตรงไหนด้วยครับ 
  Grin

Ability is Nothing Without Opportunity. 

Napoleon Bonaparte
Bird_2006
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2008, 11:06:13 PM »

สมมุติว่าไม่โดนครับ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2008, 11:23:19 PM »

ผมว่า อยู่ที่สติ มากกว่าครับ
กลีอก ไม่ขึ้นลำ จะขึ้นลำ ก็ไม่ยาก
จะไถพรืด ได้ง่าย ๆ โดยไม่ต้องพะวง
หรือจะเอามาขึ้นลำ ในขณะยังขับอยู่ก็ได้นี่ครับ
ไม่เห็นจะต้องปล่อยพวงมาลัย
สำคัญคือ นิ้วอย่าเข้าไก
ช่วงขณะขับรถ มือเราเพียงประคองพวงมาลัย
ไม่ได้จับแน่น  ยกเว้นคือล้อเสียศูนย์ ที่ต้องจับไว้
ไม่งั้น เหไปทางอื่น

อย่างที่คุณยอด บอกครับ .. การขึ้นลำขณะขับรถ ง่ายพอ พอ กับปลอกเปลือกกล้วย.
ถ้าท่านปลอกเปลือกกล้วยได้ . .ขึ้นลำปืน auto จะยิ่งง่ายกว่านั้นครับ

ไม่ต้องไปคิดวิธีพิศดาร อย่างใด อีก. .
ที่ต้องระวัง สำหรับ Glock คือปืนลั่นใส่คนนั่งข้างซ้าย.. ละครับ.  Smiley

pui 26
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2008, 11:27:32 PM »

ถ้ามีการฝึกซ้อมการใช้ปืนทางยุทธวิธี ทันแน่นอนครับ เพราะว่าเราจะได้รู้ว่าเมื่อมีสถานะการณ์คับขันเกิดขึ้นเราควรจะใช้ยุทธวิธีอย่างไร
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2008, 11:50:55 PM »

พกปืนที่ไม่ได้ขึ้นลำถ้าเกิดเหตุ ขับรถอยู่แล้วเกิดโดนยิงก่อน จะหยิบปืนมาต่อสู้ทันมั้ยครับ
พี่ๆคนไหนมีประสบการณ์ขอความเห็นหน่อยครับ
อยากรู้จริงๆ เพราะผมใช้ Glock เคยคิดถ้าโดนจี้หรือโดนยิงเวลาขับรถจะหยิบขึ้นมาใช้ท่าไหนดี
ถ้าเป็น ซีแซด ขึ้นลำแล้วลดนกหยิบมาก็ยิงมือเดียวได้
แต่ถ้าเป็น G ถ้าโดนยิงต้องปล่อยพวงมาลัยแล้วก็ขึ้นลำเหรอครับ
หรือว่าจะเบรกให้รถหยุดก่อนแล้วก็หยิบปืนขึ้นมา สงสัยครับ

ปืนอะไรก็สู้ไม่ทันครับ เพราะเขายิงเราแล้ว

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 12:11:22 AM »

คิดอยู่เหมือนกันครับข้อนี้  กว่าจะชัก กว่าจะขึ้นลำ

แต่ว่าเวลาจอดไฟแดง สายตาจะมองกระจกรอบข้างตลอดนะครับ เคยตัว

แต่ถ้ามีศัตรูจริงๆ ก็คงขึ้นลำตั้งไว้รอแล้วครับ

ผมว่าอยู่ที่เราเสี่ยงต่อการเกิดเหตุแค่ไหน  ถ้าปกติก็คงหนีตั้งหลักก่อน ระยะใกล้ๆจ่อยิง ผมว่าต่อให้เก่งขนาดไหนก็รอดยาก

ในข่าวบางข่าว คงกลัวเป้าหมายจะสู้  พวกขับประกบ สาดด้วยอาวุธหนักเลย จบเกมส์  Tongue

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
KCharng
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 12:19:42 AM »

Cheesy Cheesy

อย่าที่พี่เสือใบ(boon)ว่าครับ โดนยิงก่อนแล้ว นัดแรกไม่โดน แล้วนัดต่อๆมาละครับ ก่อนจะเสียเวลาหยิบปืนมาสู้หาทางขับรถหนีสร้างระยะก่อนดีไหม

ปืนอะไรก็สู้ไม่ทันครับ เพราะเขายิงเราแล้ว
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 12:42:02 AM »

ต้องประเมิน สถานที่ทางที่จะไปครับ.  อย่าง ๓ จชต. มันยิงโดยไม่ต้องมีสาเหตุ
นั้นแตกต่างจาก การขับรถยนต์ขึ้นเหนือ - อีสาน.

คนร้ายจะยิงต้องมีสาเหตุโกรธเคืองกันมาก่อน จนถึงขนาด.. และ
โจร จะยิงนั้น จะต้องขัดขืน.. แต่ก่อนจะถึงขั้นนั้น มันจะจต้องนำอาวุธปืนออกมาข่ม ท่านให้หยุดรถเสียก่อน..

กับการใช้รถบนถนนหลวง กรณีขับประกบแล้วยิง ท่านจะต้องพิจารณาจากความเป็นจริงเสียก่อน ห้ามนั่งเทียน .. ต้องพิจารณาว่ามันเป็นไปได้ไหม .. ถ้ามีความเป็นไปได้. ท่านย่อมต้องรู้ตัวก่อน และอาจเตรียมรับศึกนี้ได้ทัน. ครับ.

ครั้งหนึ่ง ผมก็เคย ใช้ Colt ๙ super ยิงขับไล่มันบนถนนหลวง บนเขา งาว-ร้องกวาง  นี่แหละครับ . และมาดักรอมัน ตรงทางโค้ง.. เลยมาอีกสัก ๒-๓ กม. .ก็ไม่เห็นมันจะโผล่หัวตามมา .  Smiley

♀♣♥♠Jack Label♠♥♣♀ We Love King
♥ข้าจะจงรักภักดีต่อชาติ♥
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 32

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 12:56:32 AM »

ถ้าไม่โดน ผมว่า50-50 ครับ อยู่ที่ตัวคุณเองว่านิ่งแค่ไหน ถ้าโดนยิงก่อนผมว่ายังไงต้องตั้งหลักก่อนแน่นอนครับ
แต่อย่าหันหลังให้ปืนนะครับ(จำลองเหตุการณ์จากBB Gun คงช่วยได้นิดน่อยครับ)

อย่า อยู่ อย่างเป็ด
เพราะเป็ด
บินได้...ไม่เท่านก
ว่ายน้ำได้...ไม่เท่าปลา
ขันได้...ไม่เหมือนไก่
เดินได้...ไม่เหมือนคน
sutha
ไม่กล้าใช่ว่ากลัว ไม่ตอบโต้ใช่ว่าอ่อนแอ ที่แน่ๆก็คือสติ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 12:58:59 AM »

ถ้างานที่ทำเกี่ยวข้องโดยตรง อยู่สามจังหวัดใต้ก็น่าขึ้นลำ
แต่ใช้ชีวิตปรกติสำหรับผมเอาความปลอดภัยใกล้ตัวไว้ก่อน
หากเกิดเหตุจริงต่อให้พร้อมก็คงไม่รอดครับ หนีตั้งหลักก่อน
แล้วพร้อมค่อยสู้โดยไม่เสียเปรียบครับ Grin
หน้า: [1] 2 3 4 ... 12
  พิมพ์