๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 07:26:12 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 12
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พกปืนที่ไม่ได้ขึ้นลำถ้าเกิดเหตุ ทันมั้ยครับ  (อ่าน 34430 ครั้ง)
duriankuan 2499
แควนตัมจิตวิญญาณ ศีล สมาธิ ปัญญา
Hero Member

คะแนน 29

ไม่เอาเปรียบผู้อื่น

« ตอบ #75 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 07:42:54 PM »

อ่านแล้ว  ได้ความรู้มากครับ

pol2373
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #76 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 07:44:52 PM »

เสร็จ โจร ครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
m40
Sr. Member

คะแนน 26

« ตอบ #77 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 07:53:33 PM »

ก่อนที่จะจับปืนยิงใครสักคนให้คิดถึง คุก ไว้ก่อน
ในนั้นไม่ โสภาสถาพร นะครับ Wink
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #78 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 08:01:03 PM »

ก่อนที่จะจับปืนยิงใครสักคนให้คิดถึง คุก ไว้ก่อน
ในนั้นไม่ โสภาสถาพร นะครับ Wink

เห็นพวกโจรไม่ค่อยกลัวนะครับ สงสัยชอบกินฟรีอยู่ฟรีครับ  Cheesy

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #79 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 08:02:42 PM »

ผมว่าในโลงศพ คงไม่โสภาเช่นกัน ..............

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #80 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 08:07:34 PM »

คิก คิก คิก คิก คิก คิก

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
makarms
เมื่อเป้าเคลื่อนไหว สับไกทันที
Hero Member

คะแนน 286

อัพเดททุกลมหายใจ

« ตอบ #81 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 08:42:39 PM »

ขออนุญาตตอบแบบไม่ตรงประเด็นครับ

ผมว่าเอาเท้าแตะเบรกรถแรงๆก่อน ให้รถที่มันประกบยิงถล่ำไปข้างหน้า จะง่ายกว่าไหม......... ครับ อย่าว่าแต่คิดจะขึ้นลำปืนเลย ปืนหน่ะจะหาเจอหรือเปล่าก็ไม่รู้ อาจจะเจอแต่... อาจจะ หยิบหล่นๆ(ไม่ใช่ เสียบหล่นๆ) ก็เป็นได้ เพราะฝ่ายโน้นซัดมาเป็นชุดๆ เค้าคงจะทำการบ้านมาดีแล้ว ก่อนที่จะมาส่องเรา.... Grin

ถ้าเอาแบบตรงประเด็น มันอยู่ที่ดวงครับ ของแบบนี้........ ใครจะไปรู้  Wink
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2008, 08:50:29 PM โดย makarms » บันทึกการเข้า

มิตรภาพนั้นเกิดขึ้นง่าย แต่การรักษาไว้กลับยากยิ่ง......
(จงอย่าแสวงหาความสุข บนความทุกข์ของผู้อื่น
จงเติมน้ำใจสักนิดเพื่อเป็นมิตรที่ถาวร..........)
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #82 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 09:37:33 PM »

การเบรกรถ เพื่อที่จะให้อีกฝ่ายเลยขึ้นหน้าไป
อาจจะกลายเป็น พื้นที่ที่ดี ในการอำนวยการยิง ของอีกฝ่าย
เพราะไม่มีอะไรมาบัง แถมเราเองก็ทำอะไรได้ไม่สะดวก

คิดเล่น ๆ  เบรกแล้ว รถอีกฝ่ายขึ้นหน้าไป
พร้อมทั้งกระสุนที่ยิงมา นัดแรก นัดสองพลาด
นัดสาม สี่  เข้ากระจก  กระจกเป็นรูโบว๋ แตกเป็นวง
ฝ่ายเราจะทำอะไรได้ต่อไปครับ
หมอบกับยิงสวนไปโดยหมายข้างหน้า
หรือจะอย่างไรครับ...........

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #83 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 10:01:50 PM »

ผมจึงอยากที่จะเน้น แรงแรง ว่า อย่านั่งเทียนให้ความเห็น กันนัก.

ต้องใช้สมองตรองกันให้ดี  คนจะยิงกัน จะต้องมีเหตุ .. ผลนั้นจะต้องเกิดแต่เหตุ เท่านั้น
แม้ในเขต ๓ จชต. ก็ยังมีัเหตุ ที่ไม่ีประสงค์แต่ทรัพย์ แต่มุ่งหวังทางการเมืองเป็นหลัก ยิงฆ่าไม่เลือก

นอกนั้น ถ้าเป็นโจร มันก็ประสงค์ต่อทรัพย์  ถ้าเป็นคนร้ายมันต้องมีสาเหตุมาจากการโกรธเคือง
จากอะไรนั้น  บานตะเกียง. ในเหตุขัดประโยชน์ เรื่องชู้สาว. บ้างก็ได้

การปล้น ชิงทรัพย์ บนทางหลวง ถ้าโจรคนร้าย แสดงอาวุธปืนเพื่อหวังประทุษร้าย
เพื่อให้ท่านหยุดรถ..  มันก็จะเอาทั้งรถ.  และทรัพย์สินที่ติดตัว..  ท่าน
มันจะต้องมายิงใส่ท่าน ให้รถคว่ำ.. ทำลายทรัพย์สิน ก่อนทำไม กัน.

คนมีปืน อย่าวิตก กังวล กลัวโจร จนเกินเลย .. จนลนลาน เสียชื่อคนคอปืนหมด   ตกใจ

ขณะที่มันข่มท่านด้วยอาวุธปืน.  ท่านอาจอาศัยจังหวะใดก็สุดแต่จะเลือก.. ยิงสวนมันไปได้ทันที
เป็นการ กระทำที่พอสมควรแก่เหตุ ตาม ป.อาญา ม.๖๘ แล้วครับ.   
ส่วนท่านจะมีเทคนิคอย่างใดประกอบ ยิ่งเป็นเรื่องที่ดี ..

แต่ถ้าท่านเข้าใจในข้อเท็จจริงที่ ผมได้พยายามบอกนี้ .เป็นครั้งที่ร้อย แล้วมั้ง เมื่อประเมินว่ามันเป็นโจร คนร้าย จะต้องชิงรุกมันก่อน คือการยิงใส่ มันก่อน ก่อนที่มันจะเป็นฝ่ายยิงท่าน.. 

พฤติการณ์นี้ โจร คนร้าย มันเป็นผู้กำหนดสถานที่ จงเชื่อมันว่า มันจะเลือกทีเปลี่ยว ปลอดคน .. ท่านไม่จำต้องไปกังวลเรื่องการทิ้งเบาะแส หรอกครับ. หรือท่านจะไปแสดงตัว
ก็สุดแต่ท่านเถอะครับ.  Smiley 

ถ้าท่านไม่คิดจะหนี โปรด พยายามให้มันขึ้นล้ำหน้าท่านไปเสีย แล้วล่อมันตอนนั้น
มันเป็นโจร คนร้าย  เมื่อมันเล่นงานท่านไม่ได้ หรือถูกเจ็บ  มันจะเป็นฝ่ายผละหนี ท่านไปเอง
อย่าให้มันอยู่หลังท่าน นะครับ. ตายลูกเดียว .

โจร คนร้าย  ถ้ามันอยู่ในรถ จะกี่ีคน ก็ตาม มันมีสภาพเป็นหนึ่ง. เป้าใหญ่ขึ้น เท่านั้น
มันไม่ได้เปรียบท่านหรอกครับ .. ขอให้ท่านรีบชิง อัดมันไปก่อน .ให้ทันการณ์ เท่านั้น 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2008, 10:26:28 PM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

นายเพิ่ม สยป.ตร.
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #84 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 11:01:11 PM »

ลอง ๆดูนะ...ขอรับเผื่อเป็นแนวทาง
ข้อ 1. ทำตัว...ซะ  มีคู่อริรอบด้านหรือเปล่า ?
ข้อ 2. ต้องสังเกตุละครับ  ขับรถอยู่  หากใครจะมายิงคุณก็ต้องเข้ามาทางข้างเข้าประกบ...ก่อนจะประกบได้ก็ต้องทำความเร็วมากกว่าคุณแต่
         ไม่แซงเลยไปและตำแหน่งคนยิงก็ต้องเห็นคุณ....ถ้าคุณเป็นแบบข้อ 1 ก็ต้องสังเกตุและก็ต้องเห็นคนยิง....(เพราะฉะนั้นลืมเรื่องปืนที่
          พกมาก่อนเพราะคุณยังได้ไม่หยิบแต่เขาเล็ง....)
          --หากเป็นมอเตอร์ไซด์.....ก็ดึงพวงมาลัยอัดให้คว่ำไปเลย
          --หากเป็นรถยนต์....อย่าคิดเร่งเครื่องหนีเด็ดขาด...เพราะเข้ากำลังทำความเร็วเพื่อจะแซง  หากคุณเร่งเขากำลังแซงความเร็วเท่าๆ
            กันคุณจะเป็นเป้านิ่งอยู่หลายวินาที....พอแล้วสำหรับการลั่นไก...จึงต้องหยุด....เขาจะพุ่งเลยคุณไปราว ๆ 20 เมตร(ลองไปติดเป้า
           ที่ 20 เมตรยิงดูละกันว่ามันง่ายไหมที่จะยิงให้ถูก)และที่สำคัญมุมยิงมันเปลี่ยน  ตำแหน่งเป้าเปลี่ยน...มันยากครับที่จะยิงถูก
 คราวนี้ก็งัดออกมาแล้วละครับ...จะซิงเกิ้ล   จะดับเบิ้ล  จะโม่จะออโต้....ถึงครานี้ก็ต้อง...ละขอรับ
 แต่...อย่าลืมอุดหูนะครับถ้าจะยิงจากในรถ.....หึ  หึ

มีอีกหลาย ๆ แบบ  หลายๆ ขั้นตอน...ขอรับ...ลองเป็นแนวทางที่สำคัญ...มีอาวุธปืนอยู่ในมือ  "หมั่นฝึกฝนจนเกิดความชำนาญนะ..ขอรับ"

Grin Grin Grin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #85 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 11:23:55 PM »

ลอง ๆดูนะ...ขอรับเผื่อเป็นแนวทาง
ข้อ 1. ทำตัว...ซะ  มีคู่อริรอบด้านหรือเปล่า ?
ข้อ 2. ต้องสังเกตุละครับ  ขับรถอยู่  หากใครจะมายิงคุณก็ต้องเข้ามาทางข้างเข้าประกบ...ก่อนจะประกบได้ก็ต้องทำความเร็วมากกว่าคุณแต่
         ไม่แซงเลยไปและตำแหน่งคนยิงก็ต้องเห็นคุณ....ถ้าคุณเป็นแบบข้อ 1 ก็ต้องสังเกตุและก็ต้องเห็นคนยิง....(เพราะฉะนั้นลืมเรื่องปืนที่
          พกมาก่อนเพราะคุณยังได้ไม่หยิบแต่เขาเล็ง....)
          --หากเป็นมอเตอร์ไซด์.....ก็ดึงพวงมาลัยอัดให้คว่ำไปเลย
          --หากเป็นรถยนต์....อย่าคิดเร่งเครื่องหนีเด็ดขาด...เพราะเข้ากำลังทำความเร็วเพื่อจะแซง  หากคุณเร่งเขากำลังแซงความเร็วเท่าๆ
            กันคุณจะเป็นเป้านิ่งอยู่หลายวินาที....พอแล้วสำหรับการลั่นไก...จึงต้องหยุด....เขาจะพุ่งเลยคุณไปราว ๆ 20 เมตร(ลองไปติดเป้า
           ที่ 20 เมตรยิงดูละกันว่ามันง่ายไหมที่จะยิงให้ถูก)และที่สำคัญมุมยิงมันเปลี่ยน  ตำแหน่งเป้าเปลี่ยน...มันยากครับที่จะยิงถูก
 คราวนี้ก็งัดออกมาแล้วละครับ...จะซิงเกิ้ล   จะดับเบิ้ล  จะโม่จะออโต้....ถึงครานี้ก็ต้อง...ละขอรับ
 แต่...อย่าลืมอุดหูนะครับถ้าจะยิงจากในรถ.....หึ  หึ

มีอีกหลาย ๆ แบบ  หลายๆ ขั้นตอน...ขอรับ...ลองเป็นแนวทางที่สำคัญ...มีอาวุธปืนอยู่ในมือ  "หมั่นฝึกฝนจนเกิดความชำนาญนะ..ขอรับ"

...   ยอดเยี่ยมครับ นายเพิ่ม  สยป.ตร...  เยี่ยม

ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #86 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 11:30:06 PM »

ข้อ 1. ทำตัว...ซะ  มีคู่อริรอบด้านหรือเปล่า ?
ข้อ 2. ต้องสังเกตุละครับ  ขับรถอยู่  หากใครจะมายิงคุณก็ต้องเข้ามาทางข้างเข้าประกบ...ก่อนจะประกบได้ก็ต้องทำความเร็วมากกว่าคุณแต่
          --หากเป็นรถยนต์....อย่าคิดเร่งเครื่องหนีเด็ดขาด...เพราะเข้ากำลังทำความเร็วเพื่อจะแซง  หากคุณเร่งเขากำลังแซงความเร็วเท่าๆ
           ที่ 20 เมตรยิงดูละกันว่ามันง่ายไหมที่จะยิงให้ถูก)และที่สำคัญมุมยิงมันเปลี่ยน  ตำแหน่งเป้าเปลี่ยน...มันยากครับที่จะยิงถูก
 คราวนี้ก็งัดออกมาแล้วละครับ...จะซิงเกิ้ล   จะดับเบิ้ล  จะโม่จะออโต้....ถึงครานี้ก็ต้อง...ละขอรับ
 แต่...อย่าลืมอุดหูนะครับถ้าจะยิงจากในรถ.....หึ  หึ

มีอีกหลาย ๆ แบบ  หลายๆ ขั้นตอน...ขอรับ...ลองเป็นแนวทางที่สำคัญ...มีอาวุธปืนอยู่ในมือ  "หมั่นฝึกฝนจนเกิดความชำนาญนะ..ขอรับ"

...   ยอดเยี่ยมครับ นายเพิ่ม  สยป.ตร...  เยี่ยม

พี่โรด  จำตอนที่พี่โรดขับรถตามหลังผมบนถนนวิภาวดีเมื่อหลายปีก่อนได้ไหม

นักเลงโง่ ๆ   หยุดรถ  หน้ารถผม    แต่ไม่ยอมลงมา   ปล่อยให้อยากแล้วจากไป

ผมไม่อยากคิด   ถ้าเกิดเขาลงมาจากรถ...........what ever  will be  will be

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

« ตอบ #87 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 11:42:00 PM »

จำได้ดีครับรองฯป้อม..  เป็น Accord สีเขียว .. และเขาอาจจะไม่ทราบว่า
Benz ที่แซงซ้ายไปหยุด ล้ำไปอีก ๕ เมตร กระพริบไฟ ขวางอยู่นั้นมาด้วยกัน.  Wink

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #88 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 11:53:59 PM »

คราวนี้ก็งัดออกมาแล้วละครับ...จะซิงเกิ้ล   จะดับเบิ้ล  จะโม่จะออโต้....ถึงครานี้ก็ต้อง...ละขอรับ

...   ยอดเยี่ยมครับ นายเพิ่ม  สยป.ตร...  เยี่ยม

พี่โรด  จำตอนที่พี่โรดขับรถตามหลังผมบนถนนวิภาวดีเมื่อหลายปีก่อนได้ไหม

นักเลงโง่ ๆ   หยุดรถ  หน้ารถผม    แต่ไม่ยอมลงมา   ปล่อยให้อยากแล้วจากไป

ผมไม่อยากคิด   ถ้าเกิดเขาลงมาจากรถ...........what ever  will be  will be
ร้องเพลงนี้ไปด้วยหรือป่าวครับ รองป้อม อิอิ
Whatever will be will be

The future's not ours to see

Que Sara Sara

What will be will be

ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #89 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2008, 12:29:31 AM »

อิ  อิ  พี่เจษ   คิดถึงจัง

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 12
  พิมพ์