๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 04:58:16 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 12
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พกปืนที่ไม่ได้ขึ้นลำถ้าเกิดเหตุ ทันมั้ยครับ  (อ่าน 34679 ครั้ง)
Rod......รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #60 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 02:58:47 PM »

ความเป็นความตายก็ขึ้นอยู่ที่นัดแรกนี่แหละครับ  ขับรถยนต์อยู่ถ้าโดนยิงก่อนจะเหลือไหมเนี้ยครับ เเล้วคนที่ยิงเราก็ไม่ใช่เป็นคนที่ขับด้วยแต่เป็นคนซ้อน ถ้าถึงขั้นยิงเราเขาคงไม่ยิงเรานัด สองนัดหรอกครับ ยิงจนหมดแมคหมดโม่แหละครับจนกว่ารถเราจะเสียหลัก ถ้าคิดตามความเป็นจริงเเล้วกับข่าวที่ออกกันบ่อยๆเรื่องมอไซประกบยิง 98 % ตายทุกราย

แต่ก็เคยเห็นข่าว 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้ ข่าวนี้ก็หลายปีเเล้วแหละครับ เรื่องคนขับรถปิ๊กอัพโดนรถจักรยานยนต์ประกบยิง แต่โชคดีที่คนขับมีสติทันใดที่เขาโดนยิงมานัดแรกเขารีบหักรถเบียดรถจักรยานยนต์ทันทีจนทำให้รถจักรยานยนต์เสียหลักล้มลงไปนอนกองกับพื้น 2 คน ร้องโอดโอย และโดนจับดำเนินคดีในที่สุด ส่วนคนขับรถปิ๊กอัพมารู้ตัวอีกทีว่าตนเองโดนยิงเข้าที่หัวไหล่แขนขวา 1 นัด

โดยส่วนตัวผมเเล้วหยิบปืนมาสู้ไม่ทันแน่นอนครับ ยิ่งบางคนปืนกับแมคกับลูกไปอยู่คนละที่ยิ่งเเล้วเลยครับ บางทีใส่กุญแจอีก หรือแค่ปืนไม่ได้บรรจุลูกอยู่ก็เรียบร้อยเช่นกันครับ นึกภาพดูเเล้วเราแทบไม่มีสิทธิได้ใช้ปืนยิงออกไปโต้ตอบเลย ถ้าเหตุเกิดในเมืองการที่ยิงออกไปกระสุนพลาดไปโดนหน้าต่างไปโดนบ้านก็ได้เรื่องอีก ถ้าอยู่นอกเมืองก็ค่อยว่ากัน ขออภัยครับผมไม่อยากแนะนำให้ใช้ปืนในขณะขับรถเลยครับ เมื่อเกิดเหตุอย่าคิดที่จะหยิบปืนมาสู้เลยไม่ทันแน่นอนครับ นอกจากจะใช้ตัวถังรถให้เป็นประโยชน์ใช้ในการเบียดหรือชนเพื่อเป็นการป้องกันตัวเอง ทำแบบนี้น่าจะมีโอกาสอยู่รอดได้มากกว่านะครับ

เห็นด้วยอย่างยิ่ง  เบียดก่อนค่อยว่ากัน

p.mam
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

จะดีจะชั่วอยู่ที่ตัวทำ จะสูงจะต่ำอยู่ที่ทำตัว

« ตอบ #61 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 03:24:23 PM »

อ้างถึง
อย่างร้านทองละครับ สมควรขึ้นลำไหม ปกติผมขึ้นลำลดนก แต่ก็กลัวสปริงจะมีปัญหาไหมครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ
 แต่ก่อนไม่ขึ้นลำแต่ตำรวจบอกว่าขึ้นลำลดนกดีกว่าเดี๋ยวจะไม่ทันครับ  หรื่อว่าซื้อลูกโม่ดีกว่า  กลัวสปริงล่าครับ

ขึ้นไปเถอะครับโรงงานเค้าออกแบบมาแล้วไม่เสียกันง่ายๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2008, 03:31:05 PM โดย p.mam » บันทึกการเข้า
p.mam
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

จะดีจะชั่วอยู่ที่ตัวทำ จะสูงจะต่ำอยู่ที่ทำตัว

« ตอบ #62 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 03:31:34 PM »

อ้างถึง
อย่างร้านทองละครับ สมควรขึ้นลำไหม ปกติผมขึ้นลำลดนก แต่ก็กลัวสปริงจะมีปัญหาไหมครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ
 แต่ก่อนไม่ขึ้นลำแต่ตำรวจบอกว่าขึ้นลำลดนกดีกว่าเดี๋ยวจะไม่ทันครับ  หรื่อว่าซื้อลูกโม่ดีกว่า  กลัวสปริงล่าครับ

ขึ้นไปเถอะครับโรงงานเค้าออกแบบมาแล้วไม่เสียกันง่ายๆครับ
คนแปลกหน้า - รักในหลวง
" ลุกปืน สั่งให้ไปได้แต่สั่งให้หยุดและเรียกกลับไม่ได้ "
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 126

« ตอบ #63 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 03:54:38 PM »

ในกรณีที่คุณโดนยิงก่อน แต่ยังคุมสติได้พอที่จะสู้ต่อผมว่าทันครับ   ส่วนตัวแล้วเชี่อว่าการเอื้อมหยิบปืนจากตำแหน่งที่เก็บไว้จะยากกว่าการขึ้นลำครับต้องหมั้นฝึกซ้อมและหมายตาอุปกรณ์ในรถว่ามี่อะไรที่พอจะใช้เป็นตัวช่วยให้ขึ้นลำได้สะดวกบ้าง  แต่ถ้าคุณคิดว่ามีโอกาสสูงที่เจอกับเหตุการณ์ที่คุณสมมุติขึ้น ผมว่าคุณออกแบบอุปกรณ์ช่วยขึ้นลำติดไว้เลยดีกว่าครับ
sopon7
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #64 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 04:12:50 PM »

อ่านกระทู้ต่าง ๆ แล้วได้ข้อคิดเพิ่มขึ้นหลายอย่าง ครับ   สำหรับผมใช้วิธี ...
- ผมจะห้อยปืนไว้ที่แกนพวงมาลัยรถตลอดที่นำพา (ใช้เอ็นเบอร์ใหญ่หน่อย )  แต่ไม่ขึ้นลำ ....
- เคยทดสอบชักปืนที่ห้อยไว้(ไม่ใส่แม๊ค)แล้วขึ้นลำ พร้อมเหนี่ยวไก ... ทำเร็ว ๆ 2-3 ครั้ง ติดต่อกัน...รถก็ยังอยู่ในทิศทางปรกติ   ....แต่จะยิงคนร้ายทันไหม   Grin  คิดแล้ว  ตกใจ
SEEZ ..รักในหลวง..
Hero Member

คะแนน 108

« ตอบ #65 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 04:17:50 PM »

อยู่ที่ กทม. กับไปบ้านแม่ยายที่อ่างทอง  ผมไม่ค่อยได้ขึ้นลำไว้ครับ    แต่ถ้ากลับบ้านที่ปัตตานี  ขึ้นลำ ลดนก  วางที่หน้าขา + แม็กอีก 2    จริงอยู่ผู้ถูกกระทำมีโอกาศรอดน้อย แต่อย่างน้อยถ้าเรายังไม่สิ้นสภาพการป้องกันตัว   เราก็มีโอกาศรอดบ้าง  หากมีคนถามว่า พกอีก 2 แม็กสำรอง เวอร์ไปหรือปล่าว  ผมจะถามเขากลับว่า  คุณจะรู้ได้อย่างไรว่าคุณต้องยิงกี่นัด  เหลือใช้ดีกว่าไม่พอใช้   เยี่ยม เยี่ยม
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #66 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 04:36:07 PM »

อยู่ที่ กทม. กับไปบ้านแม่ยายที่อ่างทอง  ผมไม่ค่อยได้ขึ้นลำไว้ครับ    แต่ถ้ากลับบ้านที่ปัตตานี  ขึ้นลำ ลดนก วางที่หน้าขา + แม็กอีก 2    จริงอยู่ผู้ถูกกระทำมีโอกาศรอดน้อย แต่อย่างน้อยถ้าเรายังไม่สิ้นสภาพการป้องกันตัว   เราก็มีโอกาศรอดบ้าง  หากมีคนถามว่า พกอีก 2 แม็กสำรอง เวอร์ไปหรือปล่าว  ผมจะถามเขากลับว่า  คุณจะรู้ได้อย่างไรว่าคุณต้องยิงกี่นัด  เหลือใช้ดีกว่าไม่พอใช้   เยี่ยม เยี่ยม

ขอทักตรงนี้ ครับ โปรดเลี่ยง เพราะในสภาพที่ผิดปรกติ รถเบรค หรือเปลี่ยนทิศทาง
ปืนของท่านจะติดปีกบิน ทันที.. จะต้องควานหาที่พื้นไม่ทันได้หยิบใช้.. ลองใช้ต้นขาทับไว้ หรือเสียบตรงร่องเบาะนั่งกับพนักพิง บังคับตัวปืนไว้ ครับ .  Smiley

mat031
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 37

« ตอบ #67 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 04:47:45 PM »

อยู่ที่ กทม. กับไปบ้านแม่ยายที่อ่างทอง  ผมไม่ค่อยได้ขึ้นลำไว้ครับ    แต่ถ้ากลับบ้านที่ปัตตานี  ขึ้นลำ ลดนก  วางที่หน้าขา + แม็กอีก 2    จริงอยู่ผู้ถูกกระทำมีโอกาศรอดน้อย แต่อย่างน้อยถ้าเรายังไม่สิ้นสภาพการป้องกันตัว   เราก็มีโอกาศรอดบ้าง  หากมีคนถามว่า พกอีก 2 แม็กสำรอง เวอร์ไปหรือปล่าว  ผมจะถามเขากลับว่า  คุณจะรู้ได้อย่างไรว่าคุณต้องยิงกี่นัด  เหลือใช้ดีกว่าไม่พอใช้   เยี่ยม เยี่ยม
ผมว่าวางไว้ที่เบาะข้างดีกว่าไหมครับ หยิบง่ายไม่ต่างกันแถมถ้ารถเบรกปืนตกยังลงไปควานได้ง่ายกว่าด้านคนขับครับ (แถมเป็นการหลบกระสุนไปในตัวด้วย)

ปืนเป็นอุปกรณ์ ไม่ใช่อาวุธ
ของชิ้นหนึ่งจะเป็นอาวุธหรือไม่ ผู้ใช้เป็นคนกำหนดให้มันเป็น
...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #68 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 04:55:27 PM »

ผมขอเสนอว่าทำซองปืนไว้ในที่ลับตา ช่างตกแต่งรถยนต์ทำได้แน่นอนครับ แล้วขึ้นลำไว้เลย  กรณีโดนก่อน ไม่มีแรงขึ้นลำแน่นอนครับ  ของผมใช้ลูกโม่สบายไปอย่างวางไว้เบาะข้างเอาถุงวางทับบังตารถที่จะมาจอดเทียบ จะเอาอย่างผมก็ได้ครับ ปืนกล๊อคไม่ตั้งใจยิงไม่ลั่นง่ายๆหรอกครับ

ปล. อย่าลืมหัดยิงมือซ้ายไว้ด้วยนะครับ

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #69 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 05:13:04 PM »

โชคดีที่ยังไม่มีประสบการณ์ Grin Grin Grin

ผมยังเชื่อเรื่องการประเมินสถานการณ์อยู่ครับ ถ้าไม่น่าไว้ใจก็เตรียมไปเลย ...

ถ้าประสบเหตุกลางทาง ถ้าไม่โดนยิงดับไปก่อน ก็คงขึ้นลำทัน ... ปืนผมเข้าห้ามไกก่อน ค่อยขึ้นลำ แล้วปลดห้ามไกเพื่อยิงได้ครับ Grin Grin Grin Grin

vinchy
มโนธรรม คือ มิตรแท้เตือนใจ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 125

« ตอบ #70 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 06:34:04 PM »

ผมมีความเห็นว่า แล้วแต่การดำรงชีวิตของแต่ละท่านครับ ว่าจะขึ้นลำหรือไม่ขึ้นลำ

ตัวผมก่อนจะมาเป็นตำรวจ ก็ พก โคลท์ S70 11 ม.ม.แม็กเดียว ไม่ขึ้นลำเวลาเอาเงิน

ไปโอนที่ธนาคาร

ปัจุบันมาเป็นตำรวจ ตอนจบพลตำรวจมาใหม่ๆ ก็พกไม่ขึ้นลำ แต่พอโดน

ไล่ยิงผิดตัว(ไม่โดนตัวครับแค่เฉี่ยวๆไป) แล้วเราขี่มอเตอร์ไซค์ ชักปืนยิงโต้ตอบไม่ได้

รีบจอดรถ ลงหมอบอยู่ที่เกาะกลางถนน แล้วชักปืนเหนี่ยวอย่างเดียว มันไม่ออกครับ พอได้สติ

รีบขึ้นลำยิงสวนไป หลังจากวันนั้นมา ถึงวันนี้ ผมจะขึ้นลำนกง้าง+ใส่เซฟ ตลอดครับ

ถ้าชักออกวาง ก็ลดนกเฉยๆ กระสุนยังอยู่ในรังเพลิง ครับ
ภูปทุม-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 89

« ตอบ #71 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 06:35:00 PM »

เหมือนพี่โร้ดครับ.............ถ้าประเมินว่าควรติดรถไป ก็เอาไป

และการใช้งานที่ผมใช้ได้อย่างแสนสะดวก สบาย ปลอดภัยที่สุด............และไม่เคยที่จะต้องมาขึ้นลำในระหว่างขับขี่รถยนต์เลย เพราะ........ผมใช้ออโต ดับเบิล/ซิงเกิล ขึ้นลำ ลดนก เข้าเซฟ...............

หยิบขึ้นมา เอานิ้วยัดเข้าไกเตรียมพร้อม..............จะยิง ก็"ปลดเซฟ"ยิงดับเบิลออกไป.......ไม่ยิงก็"เข้าเซฟ" เก็บปืน..............

ไม่ต้องกังวลว่าปืนจะลั่น............เพราะเข้าเซฟไว้

มีปืนไม่กี่รุ่นที่มีทั้งลดนกและเซฟในกระบอกเดียวกัน....เท่าที่ผมนึกออกตอนนี้มีแต่HK USP......
Mauser 90DA มีทั้งลดนกและเซฟในกระบอกเดียวกันครับ

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด
.
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #72 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 06:53:58 PM »

หลงรัก
พกปืนแบบไหน ๆ หากไม่มีโอกาสได้ใช้ ก้อคงไม่ต่างกันครับ
ทหาร หาร ที่ตายไปถือปืน นิ้วอยู่ใกล้ไก ก้อยังเสียท่า
ที่สำคัญ ต้องรู้ว่าตัวเองอยู่ตรงจุดไหน มีภัยแค่ไหน เสี่ยงไหม และต้องมีโอกาสได้ใช้ครับ
 หลงรัก

SEEZ ..รักในหลวง..
Hero Member

คะแนน 108

« ตอบ #73 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 07:09:37 PM »

ขอขอบคุณ  คุณ RO@D  และ  คุณ mat031   ครับที่ให้คำแนะนำ   ไหว้ ไหว้
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #74 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 07:18:03 PM »

อยู่ที่การประเมินสถาณะการณ์ล่วงหน้าครับ   หลายท่านยังยอมให้ปืนนอนรอในท้ายรถเลย  พอเข้าพื้นที่เปลี่ยวค่อยไปหยิบปืนออกมา  หรือถ้าเหนือไปกว่านั้นคือประเมินว่าควรจะเข้าพื้นที่นั้นๆตั้งแต่แรกแล้ว

พูกกันตรงๆ  ต่อให้ปืนขึ้นลำพร้อมใช้วางบนโต๊ะ หยิบมายิงเร็วๆหลายท่านยังยิงกันไม่ถูกเลยครับ  ....  คนขับรถเวลาปกติยังขับพลาดเกิดอุบัติเหตุตั้งหลายครั้ง

เอาไป 1 คะแนนครับ
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 12
  พิมพ์