๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 28, 2024, 02:22:27 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 12
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พกปืนที่ไม่ได้ขึ้นลำถ้าเกิดเหตุ ทันมั้ยครับ  (อ่าน 34662 ครั้ง)
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 11:21:49 AM »

สำหรับผมไม่เคยพกปืนออกนอกบ้านเลยสักครั้ง
ซองปืนที่มีก็พกแล้วเดินในบ้าน เป็นความสุขของคนมีปืนเล็กๆน้อยๆ Grin

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 11:24:02 AM »

ตามความคิดส่วนตัวหากอยู่ในช่วงหรือเขตอันตรายต้องพร้อมเสมอค่ะ Wink
แต่จริงๆแล้วไม่ชอบพกค่ะ Grin

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
Sting รักในหลวง
มีกิน มีเหลือ เผื่อแผ่ สังคม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 192

ปรารถนาใดใดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดังใจจง

« ตอบ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 11:29:21 AM »

สำหรับปืนเซมิออโต้ ที่มีอยู่ทั้งหมด ไม่ว่าจะเป็นระบบ ซิงเกิ้ล หรือ ดับเบิ้ล/ซิงเกิ้ล

ผมจะขึ้นลำ+ลดนกพร้อมใช้ตลอด จะใช้ก็ ง้างนก/ยก/เหนี่ยว หรือ ยิงในระบบดับเบิ้ลไปเลย

แต่หากต้องพกแบบไม่ขึ้นลำ แล้วต้องขึ้นลำในขณะขับรถ

ผมใช้วิธี นั่งทับสไลด์ เอาน้ำหนักตัวกดสไลด์ปืนไว้กับเบาะ นิ้วแตะไว้กับโกร่งไกแล้วดันเฟรมปืนขึ้นลำ

โดยส่วนตัวปืนกระบอกแรกที่ผมเลือกใช้ระหว่างการเดินทาง

คือ S&W M 66 ขนาด .357 ลำกล้อง 4 นิ้ว เป็นปืนติดรถ เนื่องจากถนัดกว่า แค่ยก/เล็ง/เหนี่ยว เท่านั้น

หาพกปืนแล้ว สิ่งสำคัญที่หลาย ๆ ท่านกล่าวไว้คือ การระวังตัว หูไว ตาไว

บางครั้งเหตุยังไม่เกิด แต่หากเราเป็นคนระวังตัวตลอดเวลา

ก็จะเป็นการป้องปราม ให้คนร้ายไม่กล้าลงมือไปในตัว

เพราะเหตุจูงใจคนร้ายส่วนใหญ่หนี้ไม่พ้น ประเด็น
1.ประสงค์ต่อทรัพย์  
2.ประสงค์ต่อค่าจ้าง (พวกมือปืนรับจ้าง)

หากต้องแลกชีวิตกับเจ้าทรัพย์ หรือ เป้าหมาย คนร้ายคงไม่ลงมือ

มโน                         มอบพระผู้เสวยสวรรค์     
แขน                        มอบถวายทรงธรรม์เทิดหล้า    
ดวงใจ                     มอบเมียขวัญและแม่    
เกียรติศักดิ์รักข้า      มอบไว้แก่ตัว
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 11:29:42 AM »

ตามความคิดส่วนตัวหากอยู่ในช่วงหรือเขตอันตรายต้องพร้อมเสมอค่ะ Wink

น้องพร้อมอาจไปด้วยไม่ได้ครับ น้องพร้อมโซ่ตึงอยู่บ้าน  คิก คิก

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

« ตอบ #49 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 11:35:54 AM »

แต่หากต้องพกแบบไม่ขึ้นลำ แล้วต้องขึ้นลำในขณะขับรถ

ผมใช้วิธี นั่งทับสไลด์ เอาน้ำหนักตัวกดสไลด์ปืนไว้กับเบาะ นิ้วแตะไว้กับโกร่งไกแล้วดันเฟรมปืนขึ้นลำ

โอ้ววววว นึกภาพตามค่ะพี่ คิก คิก

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

« ตอบ #50 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 11:36:31 AM »

น้องพร้อมอาจไปด้วยไม่ได้ครับ น้องพร้อมโซ่ตึงอยู่บ้าน  คิก คิก

เหมือนกันอ่ะแหล่ะ ถึงไม่พกปืนไง...อิอิ ยิ้มีเลศนัย

p.mam
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

จะดีจะชั่วอยู่ที่ตัวทำ จะสูงจะต่ำอยู่ที่ทำตัว

« ตอบ #51 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 11:52:56 AM »

ผมขอออกความเห็นบ้างนะครับแนะนำความรู้ที่มีเท่าหางอึ่งเกี่ยวกับ GLOCK

ในหลายๆครั้งเคยได้ยินคำว่า "คนจ้องกับคนระวัง" บ้างไหมครับ ส่วนมากคนระวังจะระวังได้ไม่ตลอดเวลา
หรอกครับ เสร็จคนจ้องทุกที  แต่ถ้าเป็นผมอยู่ในสภาวะเสี่ยง และใช้ G 26 ผมคงขึ้นลำไว้
ลองศึกษาระบบการทำงานของเค้าดีๆนะครับ ปืนที่ดูจะไม่ค่อยปลอดภัยเท่าไหร่มีอะไรดีๆซ่อนอยู่ในตัว
การขึ้นลำของเค้าไม่ใช่การป้อนกระสุนเข้าลำกล้องและขึ้นเข็มแทงชนวนที่พร้อมจะลั่นได้ทุกเวลานะครับ
เป็นแค่การเกี่ยวขาเข็มแทงชนวนกับแง่เชียร์เท่านั้น ปืนจะลั่นก็ต่อเมื่อมีการเดินไก ลากชุดเข็มแทงชนวน
มาจนถึงระยะหนึ่งแง่เชียร์จะยุบตัวลง เป็นการปลดปล่อยเข็มแทงชนวนให้วิ่งไปกระทำต่อกระสุน
( ถ้าระบบการทำงานที่ผมอธิบายผิดพลาดประการใดแนะนำด้วยนะครับ )
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #52 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 11:53:10 AM »

โอ้ววววว นึกภาพตามค่ะพี่ คิก คิก

เจ๊อย่าทำตามน๊ะครับ กลัวปืนบี้  ขำก๊าก

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
Terk Tark
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #53 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 11:58:23 AM »

ความเป็นความตายก็ขึ้นอยู่ที่นัดแรกนี่แหละครับ  ขับรถยนต์อยู่ถ้าโดนยิงก่อนจะเหลือไหมเนี้ยครับ เเล้วคนที่ยิงเราก็ไม่ใช่เป็นคนที่ขับด้วยแต่เป็นคนซ้อน ถ้าถึงขั้นยิงเราเขาคงไม่ยิงเรานัด สองนัดหรอกครับ ยิงจนหมดแมคหมดโม่แหละครับจนกว่ารถเราจะเสียหลัก ถ้าคิดตามความเป็นจริงเเล้วกับข่าวที่ออกกันบ่อยๆเรื่องมอไซประกบยิง 98 % ตายทุกราย

แต่ก็เคยเห็นข่าว 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้ ข่าวนี้ก็หลายปีเเล้วแหละครับ เรื่องคนขับรถปิ๊กอัพโดนรถจักรยานยนต์ประกบยิง แต่โชคดีที่คนขับมีสติทันใดที่เขาโดนยิงมานัดแรกเขารีบหักรถเบียดรถจักรยานยนต์ทันทีจนทำให้รถจักรยานยนต์เสียหลักล้มลงไปนอนกองกับพื้น 2 คน ร้องโอดโอย และโดนจับดำเนินคดีในที่สุด ส่วนคนขับรถปิ๊กอัพมารู้ตัวอีกทีว่าตนเองโดนยิงเข้าที่หัวไหล่แขนขวา 1 นัด

โดยส่วนตัวผมเเล้วหยิบปืนมาสู้ไม่ทันแน่นอนครับ ยิ่งบางคนปืนกับแมคกับลูกไปอยู่คนละที่ยิ่งเเล้วเลยครับ บางทีใส่กุญแจอีก หรือแค่ปืนไม่ได้บรรจุลูกอยู่ก็เรียบร้อยเช่นกันครับ นึกภาพดูเเล้วเราแทบไม่มีสิทธิได้ใช้ปืนยิงออกไปโต้ตอบเลย ถ้าเหตุเกิดในเมืองการที่ยิงออกไปกระสุนพลาดไปโดนหน้าต่างไปโดนบ้านก็ได้เรื่องอีก ถ้าอยู่นอกเมืองก็ค่อยว่ากัน ขออภัยครับผมไม่อยากแนะนำให้ใช้ปืนในขณะขับรถเลยครับ เมื่อเกิดเหตุอย่าคิดที่จะหยิบปืนมาสู้เลยไม่ทันแน่นอนครับ นอกจากจะใช้ตัวถังรถให้เป็นประโยชน์ใช้ในการเบียดหรือชนเพื่อเป็นการป้องกันตัวเอง ทำแบบนี้น่าจะมีโอกาสอยู่รอดได้มากกว่านะครับ
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #54 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 11:58:32 AM »

เกิดเหตุแล้ว ขึ้นลำทันไหม

หากไม่มีโอกาส ก็จะขึ้นลำไม่ทัน
หากมีโอกาสขึ้นลำ จะขึ้นลำทัน

ยิงทันหรือไม่เป็นอีกเรื่อง

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #55 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 12:10:44 PM »

ขออนุญาติแปลกใจครับทำไมไม่ขึ้นลำไว้ครับ  เคยยิงกล๊อคมาครั้งหนึ่ง กล๊อค 19 ของเพื่อนครับ ความรู้สึกมันเหมือนยิงโม่ที่ไกค่อนข้างเบา ปืนโม่บางกระบอกที่ไปแต่งมายังเบากว่าอีกครับ

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
fu5503
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #56 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 12:18:19 PM »

อย่างร้านทองละครับ สมควรขึ้นลำไหม ปกติผมขึ้นลำลดนก แต่ก็กลัวสปริงจะมีปัญหาไหมครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ
 แต่ก่อนไม่ขึ้นลำแต่ตำรวจบอกว่าขึ้นลำลดนกดีกว่าเดี๋ยวจะไม่ทันครับ  หรื่อว่าซื้อลูกโม่ดีกว่า  กลัวสปริงล่าครับ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #57 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 01:16:14 PM »

เหมือนพี่โร้ดครับ.............ถ้าประเมินว่าควรติดรถไป ก็เอาไป

และการใช้งานที่ผมใช้ได้อย่างแสนสะดวก สบาย ปลอดภัยที่สุด............และไม่เคยที่จะต้องมาขึ้นลำในระหว่างขับขี่รถยนต์เลย เพราะ........ผมใช้ออโต ดับเบิล/ซิงเกิล ขึ้นลำ ลดนก เข้าเซฟ...............

หยิบขึ้นมา เอานิ้วยัดเข้าไกเตรียมพร้อม..............จะยิง ก็"ปลดเซฟ"ยิงดับเบิลออกไป.......ไม่ยิงก็"เข้าเซฟ" เก็บปืน..............

ไม่ต้องกังวลว่าปืนจะลั่น............เพราะเข้าเซฟไว้

มีปืนไม่กี่รุ่นที่มีทั้งลดนกและเซฟในกระบอกเดียวกัน....เท่าที่ผมนึกออกตอนนี้มีแต่HK USP......

Grin

เราเป็นผู้เลือกปืนครับ ท่านไดเมียว ............... ไม่ใช่ปืนเลือกเรา

ดังนั้น จะเลือกปืนที่ใช้ลำบากทำไม สำหรับ"ตัวเรา" เยี่ยม

อย่างร้านทองละครับ สมควรขึ้นลำไหม ปกติผมขึ้นลำลดนก แต่ก็กลัวสปริงจะมีปัญหาไหมครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ
 แต่ก่อนไม่ขึ้นลำแต่ตำรวจบอกว่าขึ้นลำลดนกดีกว่าเดี๋ยวจะไม่ทันครับ  หรื่อว่าซื้อลูกโม่ดีกว่า  กลัวสปริงล่าครับ

เพื่อนผมคนหนึ่งทำธุรกิจพวกนี้.................เท่าที่เห็น เขามี HK P7 ขึ้นลำ และ 686 อยู่ในลิ้นชัก และกล่องข้างเก้าอี้นั่ง.............

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Chaokunn 30
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #58 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 01:46:25 PM »

ขออนุญาติออกความเห็นครับ ปืนผมก็ขึ้นลำ ลดนก เข้าเชฟไว้ เวลาจะใช้ก็ง้างนก ปลดเชฟ แล้วยิงได้เลย ผมใช้วิธีนี้ทุกครั้งที่ต้องขับรถเข้าสวนหรือทางเปลี่ยวครับ

อย่า อยู่ อย่าง อยาก...
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #59 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 02:34:51 PM »

น่าคิดครับ

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 12
  พิมพ์