๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 28, 2024, 05:13:21 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 12
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พกปืนที่ไม่ได้ขึ้นลำถ้าเกิดเหตุ ทันมั้ยครับ  (อ่าน 34664 ครั้ง)
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 09:23:19 AM »

ผมคง post ได้ไม่ตรงประเด็นของกรอบเท่าไหร่นักครับ
สำหรับ  การ "พกปืนที่ไม่ได้ขึ้นลำถ้าเกิดเหตุ ทันมั้ยครับ"

จุดประสงค์ในการนำพาอาวุธปืนแบบแม็กกาซีน.....
ในลักษณะของ การขึ้นลำเลื่อนบรรจุกระสุนไว้ในรังเพลิง.....

เท่าที่ผมคิดได้.....

ก็คือ.... เป็นการนำพาอาวุธปืน เพื่อให้สามารถใช้งานอาวุธปืน ได้  ด้วยมือเพียงข้างเดียว
อีกประการก็คือ...
ขึ้นลำเลื่อนบรรจุกระสุน ในกรณีที่นำพาอาวุธปืน (แบบแม็กกาซีน)
ซึ่งมีระบบกลไกการยิง แบบดับเบิ้ล/ซิงเกิ้ล
เพราะ....นั่นคือการนำพาไปได้ ด้วยความปลอดภัยสูงสุดของปืน
ตรงตามวัตถุประสงค์การออกแบบระบบกลไกการทำงานของปืน ครับ

และประการสุดท้าย....ที่อาจจะเกิดขึ้นได้ ก็คือ
ถ้าปืนแบบแม็กกาซีน นั้น  ไม่มีระบบ safe mag.
หากแม็กกาซีนหล่นหายไป....ในระหว่างนำพา
ท่านยังสามารถมีกระสุนที่จะทำการยิงได้อีกหนึ่งนัด ครับ

ผมคิดได้เพียงเท่านี้ เองครับ...จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2008, 09:51:43 AM โดย 51 » บันทึกการเข้า
หยดน้ำ-รักในหลวง
ทุกวันมีความหมาย...
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 18

กัลยาณการี กัลยาณัง ปาปการี จ ปาปกัง

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 09:23:26 AM »

ผมเคยคิด และลองทำดู..  การขึ้นลำ ระหว่างขับรถด้วย...ไม่ได้ยากเย็น....อย่างที่คิด..

แต่ในทางปฏิบัติจริง....หากจำเป็นต้องพกพาระหว่างเดินทางด้วยรถยนต์...สำหรับผม..

ถ้าหยิบ CZ ผมขึ้นลำลดนก.....แต่ถ้าเป็น G 19 ไม่ขึ้นลำครับ...เพราะลองแล้ว สามารถขึ้นลำได้ขณะขับง่ายๆ

ทั้งนี้..ขึ้นอยู่กับ ความคุ้นเคยระหว่าง ผู้ใช้กับอุปกรณ์..ครับ......... Wink Wink

BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 09:41:09 AM »

โห.... ตกใจ  น้าเหน่งขี่มอไซค์..พก 870 ตอนนั้นลำกี่นิ้วครับ...

ตอนนั้น ออกเวรมาครับ...เที่ยงคืนเกือบตีหนึ่ง...ไม่ได้ตั้งใจจะพกหรอกครับ...ตอนนั้นลำเดิม ๆ ๑๘ นิ้ว..(สาเหตุหนึ่งที่ทำให้ผมตัด) .. พานท้ายก็เดิม ๆ ..ยาวมาก ๆ ..สายสะพายก็ไม่มี..เอาเข่า ขา หนีบไว้ พร้อมกับ มือซ้ายกอดประคอง...

ตอนนี้ หั่นลำสั้น ใส่พานท้าย ยืด หด ใส่สายสะพาย ขี่มอร์ไซด์ สบาย ๆ .  ไม่เกะกะ.....เอาผ้าซีมัส..  ผูกกับคอไว้คลุมไปด้านหลัง...ลูกชายผมเห็นบอกว่าพ่อเป็น "ซุปเปอร์แมน"...แต่ที่แท้...เอาผ้าคลุมปิดปืน..นั่นเอง.... ขำก๊าก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2008, 09:44:30 AM โดย สิงห์บ้า » บันทึกการเข้า
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 09:47:14 AM »

ผมพกปืนขึ้นลำตลอดเวลา  ขึ้นลำลดนกแล้วขึ้นเซฟไว้ 
โจ ™
สมาชิกลำดับที่: 41
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 220

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 09:50:07 AM »

ต้องมีประสบการณ์ แล้วฝึกฝนจนชำนาญครับ สำคัญ เรื่องสติ ฝึกเก่งยังไง เจอสถานการณ์จริง สติหาย

ดอนเมือง​1
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 09:53:29 AM »

เหมืนอในหนังเลย Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 10:08:14 AM »

เหมือนพี่โร้ดครับ.............ถ้าประเมินว่าควรติดรถไป ก็เอาไป

และการใช้งานที่ผมใช้ได้อย่างแสนสะดวก สบาย ปลอดภัยที่สุด............และไม่เคยที่จะต้องมาขึ้นลำในระหว่างขับขี่รถยนต์เลย เพราะ........ผมใช้ออโต ดับเบิล/ซิงเกิล ขึ้นลำ ลดนก เข้าเซฟ...............

หยิบขึ้นมา เอานิ้วยัดเข้าไกเตรียมพร้อม..............จะยิง ก็"ปลดเซฟ"ยิงดับเบิลออกไป.......ไม่ยิงก็"เข้าเซฟ" เก็บปืน..............

ไม่ต้องกังวลว่าปืนจะลั่น............เพราะเข้าเซฟไว้

มีปืนไม่กี่รุ่นที่มีทั้งลดนกและเซฟในกระบอกเดียวกัน....เท่าที่ผมนึกออกตอนนี้มีแต่HK USP......

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
mat031
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 37

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 10:11:39 AM »

ส่วนตัวนะครับ ผมว่าการพกปืนขึ้นลำมีไว้สำหรับ ชักยิงเร็วระยะประชิด และส่วนใหญ่ใช้เป็นท่าฮิบครับ
ประมาณว่าจู่ๆก็มีคนถือมีดกระโดดใส่ หรือชักยิงกันแบบในหนังคาวบอยกระมังครับ
ในการขับรถผมว่าไม่น่ามีเหตุการที่ว่าเท่าไรนักครับ

ปล.จริงๆแล้วติดรถจริงๆถ้าเลือกได้ผมว่าใช้เป็นลูกโม่ 357 ลำกล้อง 4-6 นิ้วดีกว่าครับ

ปืนเป็นอุปกรณ์ ไม่ใช่อาวุธ
ของชิ้นหนึ่งจะเป็นอาวุธหรือไม่ ผู้ใช้เป็นคนกำหนดให้มันเป็น
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 10:21:17 AM »

ผมเริ่มที่พยายามสังเกตุรถที่ขับตามก่อนครับ ในช่วงที่เราคิดว่าน่าจะไม่ปลอดภัยกับเรา
ลงพื้นที่จะไม่ขึ้นลำแต่จะสังเกตุบริเวณรอบๆบ่อย ออกจากพื้นที่ก็จะสังเกตุรถที่ตามหลังมา...

แต่ในบางครั้งต้องแล้วดวงของเราเช่นกันครับ   Cheesy
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 10:26:01 AM »

.จริงๆแล้วติดรถจริงๆถ้าเลือกได้ผมว่าใช้เป็นลูกโม่ 357 ลำกล้อง 4-6 นิ้วดีกว่าครับ

ไม่เลวครับ ดีเหมือนกัน Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 10:31:45 AM »

อยู่ที่การประเมินสถาณะการณ์ล่วงหน้าครับ   หลายท่านยังยอมให้ปืนนอนรอในท้ายรถเลย  พอเข้าพื้นที่เปลี่ยวค่อยไปหยิบปืนออกมา  หรือถ้าเหนือไปกว่านั้นคือประเมินว่าควรจะเข้าพื้นที่นั้นๆตั้งแต่แรกแล้ว

พูกกันตรงๆ  ต่อให้ปืนขึ้นลำพร้อมใช้วางบนโต๊ะ หยิบมายิงเร็วๆหลายท่านยังยิงกันไม่ถูกเลยครับ  ....  คนขับรถเวลาปกติยังขับพลาดเกิดอุบัติเหตุตั้งหลายครั้ง

....ตามล่า...อีตอแหล
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 10:35:34 AM »

เหมือนพี่โร้ดครับ.............ถ้าประเมินว่าควรติดรถไป ก็เอาไป

และการใช้งานที่ผมใช้ได้อย่างแสนสะดวก สบาย ปลอดภัยที่สุด............และไม่เคยที่จะต้องมาขึ้นลำในระหว่างขับขี่รถยนต์เลย เพราะ........ผมใช้ออโต ดับเบิล/ซิงเกิล ขึ้นลำ ลดนก เข้าเซฟ...............

หยิบขึ้นมา เอานิ้วยัดเข้าไกเตรียมพร้อม..............จะยิง ก็"ปลดเซฟ"ยิงดับเบิลออกไป.......ไม่ยิงก็"เข้าเซฟ" เก็บปืน..............

ไม่ต้องกังวลว่าปืนจะลั่น............เพราะเข้าเซฟไว้

เห็นด้วยครับ

ปล.ถ้าคนที่จะมายิงเรา เป็นมืออาชีพและมีความชำนาญในการใช้ปืน ผมว่าก็แล้วแต่ดวงครับ

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 10:39:39 AM »

ผมเริ่มที่พยายามสังเกตุรถที่ขับตามก่อนครับ ในช่วงที่เราคิดว่าน่าจะไม่ปลอดภัยกับเรา
ลงพื้นที่จะไม่ขึ้นลำแต่จะสังเกตุบริเวณรอบๆบ่อย ออกจากพื้นที่ก็จะสังเกตุรถที่ตามหลังมา...

แต่ในบางครั้งต้องแล้วดวงของเราเช่นกันครับ   Cheesy

เวลาเข้าปั้ม ตอนกลางคืน เมื่อออกมา หมั่นสังเกตุไว้ครับ.
ยิ่งถ้าท่านมีเฟอร์นิเจอร์ หรือใช้รถใหม่ .. ให้ระวังไว้ครับ.

เหตุการณ์หนึ่งยังเคยเกิด กับ คุณ big single. . หนังกะติ๊ก คลับ.
แต่ตามต่างจังหวัด ผมเคยอยู่ แถบภาคเหนือตอนล่างเคย บาน.ตะเกียง ..
สระบุรี-หล่มสัก .. เส้นวังทอง-หล่มสัก .. ปั้มน้ำมันที่ต้องเติมก่อนขึ้นเขา หมั่นระวังไว้ ครับ[/color]

SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 10:47:50 AM »

แต่ในบางครั้งต้องแล้วดวงของเราเช่นกันครับ   Cheesy

เวลาเข้าปั้ม ตอนกลางคืน เมื่อออกมา หมั่นสังเกตุไว้ครับ.
ยิ่งถ้าท่านมีเฟอร์นิเจอร์ หรือใช้รถใหม่ .. ให้ระวังไว้ครับ.

เหตุการณ์หนึ่งยังเคยเกิด กับ คุณ big single. . หนังกะติ๊ก คลับ.
แต่ตามต่างจังหวัด ผมเคยอยู่ แถบภาคเหนือตอนล่างเคย บาน.ตะเกียง ..
สระบุรี-หล่มสัก .. เส้นวังทอง-หล่มสัก .. ปั้มน้ำมันที่ต้องเติมก่อนขึ้นเขา หมั่นระวังไว้ ครับ[/color]

ครับพี่โรส ไหว้

เท่าที่สังเกตุ คนมักจะแวะปั๊มเพื่อเข้าห้องน้ำ จะดับเครื่องและมุ่งเดินเข้าห้องน้ำทันที
จนลืมมองดูให้ดีก่อนว่า แถวนั้นมีคนท่าทางไม่น่าวางใจยืนรอและพร้อมจะเดินตามเราเข้าห้องน้ำ ไหว้
เค็ม
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 11:16:57 AM »

ความเห็นของทุกๆคนมีเหตุมีผลและน่าเก็บเอาไว้ใช้ในการเครียมตัวรับสถานการณ์  แต่ผมอยากจะออกความคิดเห็นอีกแง่มุมหนึ่งที่แตกต่างออกไปครับ  สมมุติว่าเราโดนยิงขณะขับรถ  มีโอกาสเป็นไปได้เหมือนกันว่ากระสุนนัดนั้นถูกบริเวณแขน หัวไหล่ หรือมือซึ่งทำให้เราไม่สามรถใช้มือข้างนั้นในการขึ้นลำได้  และในสถานการณ์หน้าสิ่วหน้่าขวานแบบนั้น  ทุกเสี้ยววินาทีอาจจะหมายถึงความแตกต่างระหว่างรถพยาบาลกับรถร่วมกตัญญู  และในสถานการณ์ที่แตกต่างออกไป  สมมุติว่าเราเดินอยู่และโดนเข้ามาล็อคแขนหรือคอจากด้านหลัง  ผมคิดว่าปืนที่ขึ้นลำไว้แล้วน่าจะช่วยชีวิตเราได้ดีกว่า

อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ  ส่วนตัวผมแล้วผมขึ้นลำปืนที่ผมพกข้างเอวทุกกระบอก (รวมทั้งกล็อก)  ซองปืนที่ปิดโกร่งไกปืนอย่างมิดชิดและการฝึกซ้อมจะช่วยลดอันตรายจากปืนลั่นลงไปได้อีกระดับหนึ่ง

Treat me good, I'll treat you better. Treat me bad, I'll treat you worse.
.......__________________________
......\ / `---___________----_____|]= = = O
../_==o;;;;;;;;_______.:/=======''
.....), ---.(_(__) /```````
....// (..) ), ----"
...//__//
..//__//
.//__//
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 12
  พิมพ์