๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 23, 2024, 05:09:46 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 9 10 11 [12]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พกปืนที่ไม่ได้ขึ้นลำถ้าเกิดเหตุ ทันมั้ยครับ  (อ่าน 34644 ครั้ง)
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #165 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 12:29:08 PM »

เหตุการณ์ลอบยิงที่เกิดขึ้น เมื่อช่วงสาย ๆ ของวันที่ 25 มิถุนายน 2524
ทั้งรัดกุม...และอลังการ กว่า เหตุที่เกิดขึ้น เมื่อค่ำวันที่ 5 เม.ย. 2534 อีกครับ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น....

การลอบสังหารเสี่ยจิว หรือเปล่าครับ เท่าที่ผมทราบมาคือโดนทั้งระเบิด และ ยิงถล่ม ผู้ทราบรายละเอียดรบกวนช่วยเล่ารายละเอียดให้ฟังหน่อยครับ

ม่ายรู้ว่าวันที่ ที่ท่านสารานุกรมฯ พูดถึง... ใช่วันของเจ้าพ่อตะวันออกหรือไม่นะครับ...

แต่เท่าที่จำได้ คนในรถเสียจิวใช้ลูกซองยิงสวนตามรายทางร่วมระทางเป็นหลายกิโลครับ กว่าจะจบเรื่อง... คาดว่าหยุดเพราะกระสุนหมดและรถยนต์วิ่งต่อไปไม่ได้... เรื่องนี้มีผู้เขียน/บันทึกเอาไว้แยะนี่ครับ วิเคราะห์รายละเอียดมากไม่แพ้เรื่องของเฮียเหลาฯ...

อีกเรื่องนึงน่าสนใจคือลูกชายเสี่ยจิวฯ ประกาศว่าจะล้างแค้นแทนพ่อ... ฝ่ายตามเก็บต้องใช้รถสิบล้อชนรถเบ๊นซ์ของลูกชายเสี่ยฯ เพื่อหยุดรถ... สิบล้อหูสาแหรกหน้าหลุดครับ เบ๊นซ์ก็วิ่งต่อไม่ได้... ตัวลูกชายเสี่ยฯ อุ้มลูกวิ่งหนี เลยโดนยิงด้วย m16 ตายอีก...

นี่คือวิถีเจ้าพ่อครับ...

พวกเราคนเล่นปืนขอให้อยู่สงบๆ อย่าไปเผลอเหยียบตาปลาใครเข้าเล่าครับ... ขับรถขับรา บนถนนหนทางอาจไปเผลอเหยียบตาปลาเจ้าพ่อ หรือเหยียบตาปลานักเลงกระจอกหัดเล่นปืน หัดพกปืนใหม่ๆ เลยใจไม่นิ่ง ขี้โมโหใจน้อยยิงเอาก็ได้ครับ...

อยู่บ้านปลอดภัยที่ซู๊ดดด... จ๊ากซ์
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #166 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 12:32:58 PM »

เหตุการณ์ลอบยิงที่เกิดขึ้น เมื่อช่วงสาย ๆ ของวันที่ 25 มิถุนายน 2524
ทั้งรัดกุม...และอลังการ กว่า เหตุที่เกิดขึ้น เมื่อค่ำวันที่ 5 เม.ย. 2534 อีกครับ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น....

การลอบสังหารเสี่ยจิว หรือเปล่าครับ เท่าที่ผมทราบมาคือโดนทั้งระเบิด และ ยิงถล่ม ผู้ทราบรายละเอียดรบกวนช่วยเล่ารายละเอียดให้ฟังหน่อยครับ

ใช่ครับ...ท่าน helldiver

ส่วนรายละเอียด ผมต้องขออภัยครับ
ผมไม่ทราบจริง ๆ ครับ....ด้วยเพราะว่า ผมไม่ได้อยู่ แถวนั้น ครับ

แฮ่ๆ... ไม่ได้ Refresh หน้าจอครับ...
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #167 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 12:39:43 PM »

เรียน ท่านสมชาย (ฮา)

กรณีของปาน บุตรชายเสี่ยจิว...

ผมทราบแค่เพียงว่า  พาหนะคันที่พ่อลูกคู่นี้เสียชีวิต นั้น
เป็นพาหนะคันเดียวกัน ครับ.....(หมวดอักษร จำไม่ได้แน่ชัด น่าจะเป็น ข- 8888 ชลบุรี)
เหตุเกิดบนถนนสุขุมวิท หน้า สภ.บางละมุง ครับ
และอาวุธปืนที่พบในรถคันเกิดเหตุ คือ ปืนลูกโม่ ในขนาด .357 แม็กนั่ม
พร้อมกระสุนจำนวน 6 นัด

ส่วนภริยาและลูกของนายปานฯ ได้รับบาดเจ็บ ครับ

หากสาเหตุของการเสียชีวิต ที่มาจากรถบรรทุกสิบล้อ นั้น 
น่าจะเป็น หลงจู๊เกียง มากกว่าครับ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2008, 12:41:36 PM โดย น้อง ห้า-หนึ่ง » บันทึกการเข้า
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #168 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 12:45:33 PM »

เรียนท่านสมชาย (ฮา) อีกครั้ง

ส่วนฝีมือระดับพระกาฬ  ที่ไม่ใช้ เครื่องพ่นกระสุน นั้น
เท่าที่เคยพบ.....มีความสามารถทำการยิงปืนพก ขนาด .45ACP
จำนวน 2 นัด ติดต่อกัน......เข้าบริเวณสำคัญของเป้าหมาย
ซึ่งอยู่ห่างประมาณ 4-5 เมตร โดยที่มีตำบลกระสุนตกห่างกันเพียง 1 นิ้วเศษ ๆ เท่านั้น ครับ

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #169 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 12:54:34 PM »

ขออนุญาตเพิ่มเติม ครับ....

กรณีของเสี่ยจิว.....จากการตรวจสอบที่เกิดเหตุ
พบปลอกกระสุนปืน ซึ่งนายทะเบียนไม่สามารถออกใบอนุญาตให้ได้ เป็นจำนวนมาก
เป็นลักษณะที่ตกเกลื่อนตลอดแนวขอบทาง
เห็นได้ชัดว่า เป็นรูปตัว L ขนานกับผิวการจราจร
โดยที่ ฐานของตัว L นั้น......กั้นขวางหน้าขบวนรถของเสี่ยจิว ครับ

suspicion
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #170 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 01:01:11 PM »

สติมาปัญญาเกิด
สติเตลิดไม่เกิดปัญญา
iii>ท่านขุน<iii
Full Member

คะแนน 55

***501***

« ตอบ #171 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 01:37:11 PM »

ใช้เวลา  2 วินาที  ขึ้นลำแล้วเหนี่ยวไก  ชีวิตคุณจะอยู่รอด 

ชีวิตนี้  เพื่อครอบครัวอันเป็นที่รัก
Trojan
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #172 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 02:02:49 PM »

กาแฟหมด สามถ้วย ไม่เบื่อเลยครับ
ขอบคุณมากครับ
GotSig
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #173 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 02:36:56 PM »

ได้ความรู้มากเลยครับจากประสบการณ์ของพี่ R@ad และหลายๆท่าน
 แต่ผมยังห่วงว่าการพกปืนอย่างนี้ท่านเจ้าหน้าที่ตำรวจจะเข้าในสถานการณ์ของเราหรือเปล่าครับ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #174 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 02:47:28 PM »

ขอบคุณท่านสารานุกรมครับ... เย้
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #175 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 04:10:39 PM »

ลูกสาว คนหนึ่งของเสี่ยจิว เป็นรุ่นน้องผม สมัยเรียนรามคำแหง .เป็นเด็กห้าวที่กล้าคนหนึ่ง
ไม่เคยปริปาก พูดเรื่อง ปัญหาของทางบ้าน และไม่ได้กลับเข้าบ้าน จนพ่อเสีย
ไม่เคยพบกันอีกจนบัดนี้ .. คิดถึงอยู่มากเหมือนกันครับ. .

-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #176 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 04:56:20 PM »

ขอบคุณมากเลยครับ ที่ช่วยเล่าเรื่อง และเล่าประสบการณ์ เทคนิคดีๆให้ฟัง

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #177 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 08:46:48 PM »

ขึ้นลำไว้ อันตราย
ไม่ขึ้นลำไว้ ปลอดภัย
เกิดเหตุร้าย ถ้าไม่รู้ตัว มีปืนก็ไม่มีความหมาย 
เกิดเหตุร้าย รู้ตัวแล้ว หยิบปืนไม่ทัน มีปืน ก็ไม่มีความหมาย
รู้ตัวไว้ก่อน ระวังไว้ทุกฝีก้าวอยู่แล้ว   เกิดเหตุร้าย  หยิบปืนทัน  ก็แค่ได้ลุ้นครับ 
  จะตายหรือไม่ตาย ตอบแทนให้ไม่ได้

แต่ถ้าพกปืนไม่ขึ้นลำไว้ ตอบว่า ปลอดภัยได้แน่นอนครับ

บอกให้ชัดๆครับท่านเต๋า

ถ้าพกปืนไม่ขึ้นลำไว้ ปลอดภัยจากการทำปืนลั่นแน่นอน
กราบขอบพระคุณพี่ซับ ....... ที่ช่วยเติมให้ ผมพิมพ์ตกไปจริงๆ ครับ
เรียนเจ้าของกระทู้ ตามที่พี่ซับ....บอกแหละครับ 
1.ปลอดภัยจากการทำปืนลั่นด้วยตัวเอง กรณี พลั้งเผลอ จริงๆ (คนเล่นปืน ที่ว่าแน่ๆ หลายๆ คน ก็เคยทำปืนลั่นกันมาทั้งนั้น ) เพราะนักปราชญ์ ก็ยังรู้พลั้งอยู่เหมือนกัน (สุภาษิตโบราณเขาก็ว่าไว้)
เพื่อป้องกันการเป็นนักปราชญ์รู้พลั้ง ก็อย่าขึ้นลำเอาไว้
2.ปลอดภัยจากการทำปืนลั่นจากคนที่คุณรัก เช่น  ลูก   เมีย    เพราะลูกเมียที่ไม่ได้เรียนยิงปืน ซึ่งมีอยู่มากมายในสังคมชาวปืน  จับปืนเมื่อไหร่ ก็ทำเหมือน พ่อ เหมือนสามี ที่เคยเห็น คือ เอานิ้วเข้าโกร่งไกปืนทันที่ การไม่ขึ้นลำไว้ ก็ทำให้ คนที่เรารัก ปลอดภัยจากอุบัติเหตุ ตรงนี้ได้
3.ปลอดภัยจากเพื่อนของคุณ ที่ไม่รู้อิโน่ อิเหน่ (ที่ไม่ใช่นักเล่นปืน) หยิบปืนปุ๊บ ก็ทำเหมือนในหนัง ภาพยนต์ปั๊บ เลย กว่าจะเตือนว่า เฮ๊ย.....ปืนผมขึ้นลำไว้ ก็....สายไปเสียแล้วครับ

ขอบพระคุณพี่เต๋าครับ  ...... ผมคนละแนวกับพี่เต๋าเลย ผมขึ้นลำเข้าเซฟ เพราะผมกลัวไม่ทัน ..... อิอิอิ ...แต่ผมคงโชคดี  กว่าของพี่เต๋า
1. ผมระวังไม่เอานิ้วเข้าโกร่งไก  ถ้าไม่ยิง 
2. ลูกเมียผม จับปืนทุกครั้ง เป็นแบบผมครับ  ...... อิอิอิ   
      เพราะถ้าเขาอยากใช้ก็จะหัดให้อย่างถูกต้อง
3. เพื่อนผมและผมโชคดีเช่นกันครับ ก่อนส่งปืนให้เพื่อนผมจะเคลียร์ ลูกในรังเพลิงออกก่อน ค้างสไลด์แล้วส่งให้ ครับ  ..... ถ้าเพื่อนคนนั้นเป็นเขารับไปก็จะดึงสไลด์ดูอีกหลาย ๆที   เพื่อเคลียร์ลูก
      ส่วนถ้าคนไม่เป็นเขาจะถามว่า มันค้างอยู่ต้องทำยังไง  ....... อิอิอิ

ส่วนลูกและแม๊กผมจะเก็บขึ้นครับ  ....... อิอิอิ กลัวพวกขโมยลูกไป ลูกแพง  ..... อิอิอิิ

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
Bird_2006
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #178 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 08:32:15 PM »

เอามาฝากครับ

ปิดฉากบัลลังก์เจ้าพ่อเมืองกรุงสยอง

ยุทธจักรผู้กว้างขวาง เมืองหลวง ไม่มีใครไม่รู้จักชื่อเสียงเรียงนามของ “แคล้ว ธนิกุล” ผู้สามารถกุมกลไกได้ แทบครบวงจรสมบูรณ์แบบ ตามฉบับแห่ง “ก็อดฟาเธอร์” อย่างแท้จริง เพราะเขาคือ...เจ้าพ่อเมืองกรุงหมายเลข 1 ตัวจริงเสียงจริงในสมัยเมื่อ 10 ปีที่ผ่านมา..แต่ในที่สุดต้องมาจบชีวิตตามวิถีเส้นทางโคจรของผู้กว้างขวางเหมือน อดีตบรรดาเจ้าพ่อรายอื่น ๆ

รายการปิดฉากเจ้าพ่อเมืองหลวง “แคล้ว ธนิกุล” อุบัติขึ้นเมื่อค่ำวันที่ 5 เม.ย. 2534 เมื่อตำรวจ สภ.อ.สามพราน จ.นครปฐม รับแจ้งมีเหตุยิงกันตาย 2 ศพบริเวณหลัก กม.ที่ 54-55 ถนนปิ่นเกล้า-นครชัยศรี หมู่ 1 ต.ทรงคะนอง อ.สามพราน จ.นครปฐม โดยผู้บังคับบัญชาสมัยนั้นมี พ.ต.อ.สุรัตน์ ยุทธโยธินผกก.ภ.นครปฐม พ.ต.ท.มาโนช จรดล สวญ. พ.ต.ท.มนต์ชัย ตั้งมั่น สวป.รีบออกไปสอบสวน

ที่เกิดเหตุพบรถปิกอัพอีซูซุสีดำ ทะเบียน 1ณ-5228 กรุงเทพมหานคร ข้างรถเขียนว่า “สมาคมมวยสมัครเล่นแห่งประเทศไทย” ด้วยแรงอานุภาพของกระสุนอาวุธสงครามทั้ง เอ็ม 16, อาก้า และเครื่องยิงลูกระเบิดเอ็ม 79 ทำให้รถพรุนเป็นรูโหว่ไป ทั้งคัน ภายในที่นั่งคนขับพบศพนายสกุลยุทธ ทองสายพาน หรือ “ตี๋ ดำเนิน” ฉายาในวงการรับจ้างฆ่าคน “มือปืนร้อยศพ” นอนตายในสภาพหัวพิงพวงมาลัยถูกกระสุนปืนกะโหลกเปิดมันสมองไหลนอง มือขวากำปืนขนาด 11 มม. กระสุนเต็มแมกกาซีน

ส่วนที่นั่งเบาะหลังพบศพ นายแคล้ว ธนิกุล หรือ “เฮียเหลา” นายกสมาคมมวยสมัครเล่นแห่งประเทศไทย ผู้เป็น “เสาหลัก” ของวงการหมัดมวยถูกกระสุนปืนพรุนไปทั้งร่าง นอนเสียชีวิตซุกอยู่กับเบาะเลือดโชกไปทั่วตัว จากการตรวจสอบภายในรถของเหยื่อกระสุนปืนบริเวณท้ายรถพบกองเลือดนองพื้น น่าเชื่อว่ามีผู้บาดเจ็บอีก 1 คน แต่หายตัวไปอย่างปมปริศนามีพิรุธ ซึ่งตำรวจเชื่อว่า น่าจะเป็น กุญแจไข ไปสู่คดี

ทันทีที่เจ้าพ่อคนดังถูกปลิดชีพ ทาง พล.ต.อ. สวัสดิ์ อมรวิวัฒน์ อ.ตร.ในสมัยนั้น ส่งมือสอบสวน พล.ต.ท.สนั่น ตู้จินดา ผู้ช่วย อ.ตร.พร้อมทีมสีกากีฝีมือดีลงพื้นที่สอบพยานแวดล้อม-พยานปากในที่เกิดเหตุ เพื่อติดตามแกะรอยหาเบาะแสของทีมนักฆ่าทมิฬ ที่ปฏิบัติการโจมตีเหยื่อเหมือนกับการถูกฝึกฝนมาจากหน่วยรบบางหน่วย ด้วยการติดตามไล่ล่าเป้าหมาย เมื่อถึงพื้นที่ที่ลงมือสังหาร ก็จะจัดการเก็บเหยื่อทันควันหรือภาษาทหาร “คิลลิ่งโซน”

ตามแนวทางการสอบสวนของตำรวจ พบว่าก่อน “เฮียเหลา” จะมาพบจุดจบอย่างสยองขวัญ ได้เดินทางไปร่วมพิธีเปิดการแข่งขันมวยสากลสมัครเล่นชิงถ้วยพระราชทานคิงสคัพ อาคารกีฬาเวสน์ สนามกีฬาไทย-ญี่ปุ่นดินแดง หลังเสร็จสิ้น นายแคล้วเดินออกจากสนามขึ้นนั่งรถมุ่ง หน้าไป จ.สมุทรสงคราม

พยานปากเอกให้การกับทีมคลี่คลายคดี ว่ารถของทีมนักฆ่าที่ไล่ล่าชีวิตปลิดชีพ “เฮียเหลา” เป็นรถปิกอัพสีดำ 2 คัน ไล่ติดตามรถปิกอัพของเหยื่อทันที ที่รถวิ่งเข้าประกบ มือปืนที่นั่งอยู่ในกระบะหลังเป็นชายวัยฉกรรจ์ มีผ้าคลุมหน้า “สีแดงคล้ายไอ้โม่ง” คว้าปืนสงครามออกสาดกระสุนถล่มใส่เป้าหมายจนตายด่าวดิ้นดังกล่าว

อย่างไรก็ตามช่วงที่นายแคล้วถูกล่าสังหาร เป็นช่วงตรงกับที่ สภารักษาความสงบเรียบร้อยแห่งชาติ (รสช.) กุมอำนาจรัฐอยู่ โดยมี พล.อ.สุนทร

คงสมพงษ์ ผบ.ทหารสูงสุด นั่งเป็นประธาน รสช. มีนโยบายให้กรมตำรวจ “สยบ เจ้าพ่อ” จัดการกับพวกมาเฟียอิทธิพลและบรรดานายบ่อนมีคำสั่งให้ธนาคารพาณิชย์และสถาบันการเงิน จัดทำรายงานสถานภาพทางการเงินของผู้มีอิทธิพลใน ขั้นต้นจำนวน 7 คน ซึ่ง 1 ใน 7 คน มี นายแคล้ว ติดร่างแห อยู่ใน “บัญชีดำ” ด้วย

หน้า: 1 ... 9 10 11 [12]
  พิมพ์