๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 28, 2024, 07:07:22 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 12
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พกปืนที่ไม่ได้ขึ้นลำถ้าเกิดเหตุ ทันมั้ยครับ  (อ่าน 34665 ครั้ง)
shogun2212
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 01:38:23 AM »

หากเกิดเหตุการณ์ นาทีนั้นคิดจะต่อสู้คงจะยากครับ   
...แนะนำ รถยนต์ ส่วนของเสากลางรถระหว่างประตู หน้า กับประตูหลังจะแข็งแรงที่สุด พอเป็นที่อาศัยหลบได้บ้าง
แต่ทางที่ดีประคองรถหนีไปในที่ปลอดภัยจะดีที่สุด

ยกตัวอย่างเหตุการณ์จริง...ของลุงผมเองเป็นตำรวจขณะขับรถกลับบ้าน มีคนร้ายขับรถกระบะมา2คัน
ขับแซงขึ้นประกบข้างขวาของตัวรถ แล้วระดมยิง 3-4 กระบอก จนรถเสียหลักลงข้างทาง
ตอนนั้นลุงบอกว่า ทำอะไรไม่ทันแล้ว อย่าว่าจะคิดสู้เลย คิดว่าตายแน่ๆ แต่โชคดีที่ไม่โดนจุดสำคัญ

ยังไงก็ไม่ทันครับ ฝันธง...
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 06:54:24 AM »

พกปืนที่ไม่ได้ขึ้นลำถ้าเกิดเหตุ ขับรถอยู่แล้วเกิดโดนยิงก่อน จะหยิบปืนมาต่อสู้ทันมั้ยครับ
พี่ๆคนไหนมีประสบการณ์ขอความเห็นหน่อยครับ
อยากรู้จริงๆ เพราะผมใช้ Glock เคยคิดถ้าโดนจี้หรือโดนยิงเวลาขับรถจะหยิบขึ้นมาใช้ท่าไหนดี
ถ้าเป็น ซีแซด ขึ้นลำแล้วลดนกหยิบมาก็ยิงมือเดียวได้
แต่ถ้าเป็น G ถ้าโดนยิงต้องปล่อยพวงมาลัยแล้วก็ขึ้นลำเหรอครับ
หรือว่าจะขับหนี
หรือว่าจะเบรกให้รถหยุดก่อนแล้วก็หยิบปืนขึ้นมา สงสัยครับ

ลองเอาปืนที่คุณใช้อยู่บรรจุกระสุนจริงๆ ขับรถไปคนเดียว แล้วลองขึ้นลำเตรียมใช้งานดูครับ.............คุณจะทราบเองว่า เวลาปืนที่คุณใช้อยู่นั้นเมื่อขึ้นลำจริงๆ ในเวลานั้น............จะต้องระวังอย่างไรบ้าง...........

แล้วหวนกลับมานึกภาพว่า หากมีคนที่เรารักนั่งอยู่ข้างๆ และข้างหลัง...............แล้วคุณจะทราบเองว่า"ปืน"รุ่นไหน ยี่ห้อไหน? เหมาะ/ไม่เหมาะ สำหรับเหตุการณ์แบบนี้

ปล.ตอนลองซักซ้อม ไม่ได้ตื่นเต้น เลิ่กลั่ก เหมือนประสบการณ์จริงๆ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 07:16:37 AM »

..เรียนตามตรง.เกิดมายังไม่เคยพกแบบขึ้นลำ.ไว้เลยครับ.ชีวิตผมไม่.โลดโผนขนาดนั้น.. Grin... Grin
..แต่ถ้ามี.เหตุการ.ต้องใช้จริงๆ.ผมคิดว่าทันครับ..คุณน้อง.เบิร์ด... Cheesy

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
mat031
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 37

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 08:01:21 AM »

ผมว่า อยู่ที่สติ มากกว่าครับ
กลีอก ไม่ขึ้นลำ จะขึ้นลำ ก็ไม่ยาก
จะไถพรืด ได้ง่าย ๆ โดยไม่ต้องพะวง
หรือจะเอามาขึ้นลำ ในขณะยังขับอยู่ก็ได้นี่ครับ
ไม่เห็นจะต้องปล่อยพวงมาลัย
สำคัญคือ นิ้วอย่าเข้าไก
ช่วงขณะขับรถ มือเราเพียงประคองพวงมาลัย
ไม่ได้จับแน่น  ยกเว้นคือล้อเสียศูนย์ ที่ต้องจับไว้
ไม่งั้น เหไปทางอื่น

อย่างที่คุณยอด บอกครับ .. การขึ้นลำขณะขับรถ ง่ายพอ พอ กับปลอกเปลือกกล้วย.
ถ้าท่านปลอกเปลือกกล้วยได้ . .ขึ้นลำปืน auto จะยิ่งง่ายกว่านั้นครับ

ไม่ต้องไปคิดวิธีพิศดาร อย่างใด อีก. .
ที่ต้องระวัง สำหรับ Glock คือปืนลั่นใส่คนนั่งข้างซ้าย.. ละครับ.  Smiley

ผมขอเถียงครับ ขึ้นลำปืนง่ายกว่าปอกเปลือกกล้วยครับ(ปอกกล้วยขณะขับรถนี่ยากนะครับ)   Cheesy

ปกติเวลาขับรถผมแยกแมกด้วยครับ ผมว่าไวไม่ไวอยู่ที่ที่เก็บปืนมากกว่าครับ(อย่าคิดว่าอยู่ที่เอวแล้วชักง่ายนะครับ)  Wink
ผมเคยเห็นพี่คนนึงขึ้นลำไว้อย่างดี แต่ใส่ไว้ในช่องเก็บของหน้ารถแล้วลอคกุญแจครับ  Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2008, 08:06:37 AM โดย mat031 » บันทึกการเข้า

ปืนเป็นอุปกรณ์ ไม่ใช่อาวุธ
ของชิ้นหนึ่งจะเป็นอาวุธหรือไม่ ผู้ใช้เป็นคนกำหนดให้มันเป็น
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 08:14:07 AM »

ระยะประชิดขับรถประกบแล้วยิงนี่น่าจะไม่รอดครับ    ที่เป็นข่าวส่วนใหญ่ไม่ได้ถูกยิงนัดเดียวแต่จะยิงมาเป็นชุดๆ   แล้วจะเอาเวลาที่ไหนมาตอบโต้ละครับ  นัดแรกอาจไม่โดนแต่นัดสองสามสี่ละ  คิดว่าโอกาศยิงสวน  10 เปอร์เซนจะถึงรึปล่าว.....
patara
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 08:26:02 AM »

ถึงขึ้นลำไว้แต่เราไม่ได้สังเกตรอบข้าง
และปืนไม่ได้อยู่ในบริเวณที่หยิบฉวยได้ง่าย ก็คงไม่ทันครับ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 08:48:26 AM »

ต้อง"เล่น"บ่อยๆครับ... นอกจาก"เล่น"ในรถยนต์แล้ว ยังต้อง"เล่น"ขณะจ๊อกกิ้งด้วยครับ...

นายสมชายยังไม่เคยแม้แต่เฉียดเหตุการณ์ของจริง จึงทำได้แค่ออกกำลังให้มือไม้สั่นแล้วซ้อม Drill... ด้วยหวังไว้ว่าคงไม่เจอของจริง และหากดวงซวยเจอของจริง คงทำได้ใกล้เคียงที่ซ้อมขณะเหนื่อยแฮกครับ...
-tui-
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 08:50:58 AM »

หนีก่อนได้ก็ถอยไปก่อนค่อยว่ากันครับ ใช้อาวุธเท่าที่จำเป็นครับ  แต่ "แดง โคกปีบ" เคยสาธิตการใช้เท้าเหยียบสไลต์แล้วขึ้นลำครับ แต่ปืนบางกระบอก ที่มีศูนย์หลังสูง อาจใช้เกี่ยวกับขอบ เหลี่ยม มุม ต่าง ๆ เพื่อขึ้นลำครับ

เห็นด้วยครับ อาจจะใช้รถที่เราขับให้เป็นประโยชน์ด้วย
dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 09:03:38 AM »

ของผมถ้าจริงๆในสถานการณ์ ณ ปัจจุบันคงไม่ทัน เพราะหยิบปืนไม่ถึง (ก็เล่นเก็บไว้ซะลึก)  หัวเราะร่าน้ำตาริน  คิก คิก

จริงๆแล้ว ขึ้นลำอย่างรวดเร็วไม่ยากครับ ใช้เข่าทั้งสองข้างของคุณให้มีประโยชน์โดยดันประคองพวงมาลัยไว้ แล้วใช้มือซ้ายขึ้นลำในทิศทางปลอดภัยจากคนข้างๆ ลองทำดูครับ....

นอกจากนี้จะต้องฝึกซ้อมขับรถรับสถานการณ์ฉับพลันครับ ช่วยได้เยอะ ทั้งจากสถานการณ์หลบอุบัติเหตุทั่วไป และจากคนร้าย บางครั้ง คำว่า ถอยไปตั้งหลัก ก็ดีนะครับ   Grin
dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 09:08:47 AM »

เอ่อ.. อีกนิดนึง  เคยเห็นการขึ้นลำโดยใช้ส่วนต่างๆของปืนเกี่ยวตามเสื้อ,กางเกง ทำได้ครับ.. แต่ไม่แนะนำ เพราะเคยเห็นมันลั่นครับ
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 09:09:50 AM »

ฝึกชักปืนที่พกเวลาขับรถออกมาถือเตรียมยิงได้ ยากกว่าฝึกขึ้นลำครับ

..คิดเผื่อเรื่องการยิงด้วยนะครับ กะจะยิงทะลุกระจกออกไปเลยหรือว่า ฯลฯ Huh

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 09:12:24 AM »

ผมว่า อยู่ที่สติ มากกว่าครับ
กลีอก ไม่ขึ้นลำ จะขึ้นลำ ก็ไม่ยาก
จะไถพรืด ได้ง่าย ๆ โดยไม่ต้องพะวง
หรือจะเอามาขึ้นลำ ในขณะยังขับอยู่ก็ได้นี่ครับ
ไม่เห็นจะต้องปล่อยพวงมาลัย
สำคัญคือ นิ้วอย่าเข้าไก
ช่วงขณะขับรถ มือเราเพียงประคองพวงมาลัย
ไม่ได้จับแน่น  ยกเว้นคือล้อเสียศูนย์ ที่ต้องจับไว้
ไม่งั้น เหไปทางอื่น

อย่างที่คุณยอด บอกครับ .. การขึ้นลำขณะขับรถ ง่ายพอ พอ กับปลอกเปลือกกล้วย.
ถ้าท่านปลอกเปลือกกล้วยได้ . .ขึ้นลำปืน auto จะยิ่งง่ายกว่านั้นครับ

ไม่ต้องไปคิดวิธีพิศดาร อย่างใด อีก. .
ที่ต้องระวัง สำหรับ Glock คือปืนลั่นใส่คนนั่งข้างซ้าย.. ละครับ.  Smiley

ผมขอเถียงครับ ขึ้นลำปืนง่ายกว่าปอกเปลือกกล้วยครับ(ปอกกล้วยขณะขับรถนี่ยากนะครับ)   Cheesy

ปกติเวลาขับรถผมแยกแมกด้วยครับ ผมว่าไวไม่ไวอยู่ที่ที่เก็บปืนมากกว่าครับ(อย่าคิดว่าอยู่ที่เอวแล้วชักง่ายนะครับ)  Wink
ผมเคยเห็นพี่คนนึงขึ้นลำไว้อย่างดี แต่ใส่ไว้ในช่องเก็บของหน้ารถแล้วลอคกุญแจครับ  Grin

Grin Grin    Cheesy. เป็นความเห็นที่ร่วมกันแชร์ .. จะได้ยกระดับความเข้าใจคู่สนทนาไปด้วยกัน.เป็นแบบเติมให้กัน.
ไม่ถือว่าเป็นการเถียง กันหรอกครับ. Cheesy.

เวลาขับรถ ผมจะเสียบอาวุธปืนไว้กับคอนโซลกลาง ตรงก้านเข็มขัดนิรภัย
เอาผ้าบังไว้ จะไม่พกติดตัว.
ผมเคยชินอย่างนี้ ตั้งแต่มี ป.๑๒ ติดต่อกันมากว่า ๒๐ ปีทุกปี และถึงงดไม่ออก ป.๑๒
ถ้ารู้สภาพทางข้างหน้า ก็จะทำอย่างเดียวกันนี้ . .

แต่เฉพาะ ในแบบ ๑๙๑๑ ที่จะขึ้นลำได้สะดวกดาย ..
ยี่ห้ออื่น อาจเหมือนปลอกกล้วยดิบ ก็ได้ครับ .. ฝึกฝน ดูก่อน อย่าไปคิดกังวล ก่อนล่วงหน้า
หรือตัดปัญหา ขึ้นลำรอไว้เลย . และ.เคยบอกไว้แล้วถ้ากลัวถูกจับ..   อย่าติดปืนไป.

มีหลายอย่างที่ท่านทำได้  ผมอาจทำไม่ได้..  แต่ถ้าผมทำได้ ท่านลองทำดู นะครับ
ไปฝึกปรือเอา. เพราะชีวิตเป็นของท่าน .. อย่างอมือ งอเท้า. ยอมให้ใคร หน้าไหน บังอาจละเมิดกฎหมาย มาพรากไปง่ายดายนัก.

ถ้าคิดว่าไม่รอดแน่  ท่านจะต้องตัดใจ ลากชีวิตของมันไปด้วยกับท่าน ให้มากที่สุด.  เยี่ยม   

และอีกประการ เมื่อรู้ตัวแล้ว และคิดว่าจะหนี เพื่อทิ้งระยะ ไปไม่พ้น โปรดลดกระจกข้างขวา ลงไว้ อย่าให้อะไรมาบดบังสายตา อย่าเอาอะไรมาเสียบหู เพื่อลดเสียง .. ทำใจ แลกกับมัน.
อะไร จะเกิด ก็ต้องเกิด .. ต้องหันหน้าเข้าหาภัย เสมอครับ.  เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2008, 09:19:32 AM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 09:14:37 AM »

ผมเคยฝึกขึ้นลำแบบไม่มีซองกระสุนบรรจุอยู่ โดยใช้มือซ้ายหยิบปืน (ปืนอยู่ข้างเบาะซ้ายคอนโซลกลาง ติดกับที่เสียบเข็มขัดนิรภัย) แล้วส่งให้มือขวา จับด้าม        โดยพวงมาลัยรถ ถูกท้องแขนทั้งสองประคองอยู่ มือซ้ายตะปบที่สไลด์ แล้วขึ้นลำ...หลังจากผมเคยเจอเหตุการณ์อันไม่พึงประสงค์ ....คือ  เคยถูกไล่..ทีหนึ่ง...ขับรถอยู่ รู้ตัวว่าถูกตาม.....ปืนสั้น ๙ มม. เหน็บอยู่ข้างเบาะ...คิดถึงปืนครับ...แต่ไม่มีโอกาสหยิบ...เพราะมันเร่งแซง ผมก็เหยียบหนี...เข้าถนนเส้นนั้น ทะลุออกเส้นนี้... เบียดมันให้ชนสิ่งกีดขวางข้างหน้าหลายครั้ง...เบรคให้มันชนก็หลายรอบ...จนมัน สำเหนียกว่า เราไม่ใช่"หมู" ให้มันเชือดง่าย ๆ ..มันก็เลิกตาม...

สุดท้ายอีกครั้งหนึ่ง ขับมอร์เตอร์ไซด์ ...ผมบิดคันเร่งสุดชีวิต ...พอถึงหน้าบ้าน..กระโดดลงรถ จอดรถแบบไม่ต้องใช้ขาตั้ง...ลาก  ๘๗๐ ออกมา..ขึ้นลำ...(ตอนที่ขับรถ ๘๗๐ ถูกหนีบไว้ที่ระหว่างเข่า ) เตรียม พร้อมตะโกน...พวกมัน หันหัวรถกลับแทบไม่ทัน...บิดเตลิดหนีไป...

สำคัญมาก ๆ อยู่ที่ "สติ"...ครับ
wasanami
Hero Member

คะแนน 272

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 09:21:25 AM »

สุดท้ายอีกครั้งหนึ่ง ขับมอร์เตอร์ไซด์ ...ผมบิดคันเร่งสุดชีวิต ...พอถึงหน้าบ้าน..กระโดดลงรถ จอดรถแบบไม่ต้องใช้ขาตั้ง...ลาก  ๘๗๐ ออกมา..ขึ้นลำ...(ตอนที่ขับรถ ๘๗๐ ถูกหนีบไว้ที่ระหว่างเข่า ) เตรียม พร้อมตะโกน...พวกมัน หันหัวรถกลับแทบไม่ทัน...บิดเตลิดหนีไป...

สำคัญมาก ๆ อยู่ที่ "สติ"...ครับ

โห.... ตกใจ  น้าเหน่งขี่มอไซค์..พก 870 ตอนนั้นลำกี่นิ้วครับ...

มาใช้ dropbox กันเถอะ
https://www.dropbox.com/link/39.XpsLIhKCKt?lk=564ddba31492c671
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 09:23:05 AM »

เหมือนพี่โร้ดครับ.............ถ้าประเมินว่าควรติดรถไป ก็เอาไป

และการใช้งานที่ผมใช้ได้อย่างแสนสะดวก สบาย ปลอดภัยที่สุด............และไม่เคยที่จะต้องมาขึ้นลำในระหว่างขับขี่รถยนต์เลย เพราะ........ผมใช้ออโต ดับเบิล/ซิงเกิล ขึ้นลำ ลดนก เข้าเซฟ...............

หยิบขึ้นมา เอานิ้วยัดเข้าไกเตรียมพร้อม..............จะยิง ก็"ปลดเซฟ"ยิงดับเบิลออกไป.......ไม่ยิงก็"เข้าเซฟ" เก็บปืน..............

ไม่ต้องกังวลว่าปืนจะลั่น............เพราะเข้าเซฟไว้

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 12
  พิมพ์