๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 24, 2024, 07:34:07 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 7 8 9 [10] 11 12
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พกปืนที่ไม่ได้ขึ้นลำถ้าเกิดเหตุ ทันมั้ยครับ  (อ่าน 34648 ครั้ง)
Army - รักในหลวงครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 151

« ตอบ #135 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 03:31:06 PM »

เคยสงสัยประเด็นนี้มานานแล้วครับ ขอรบกวนถามต่อครับว่าเคยมีใครมีประสบการณ์ยิงจากในรถบ้างไม๊ครับ ถ้าเป็นปืนขนาด 9 มม. เสียงดังขนาดทำให้เราไม่ได้ยินชั่วคราวหรือถาวรหรือเปล่าครับ เปิดหน้าต่างซักบานพอช่วยได้ไม๊ครับ ส่วนตัวผมคิดว่ามันคงต้องดังมาก แต่ไม่กล้าลองครับ แค่เสียงปืนลูกซองในสนามผมยังหูอื้อเลย  Cheesy

เคยยิงขับพวกปล้น บนทางหลวง เส้นงาว- ร้องกวาง  ด้วย. Colt .๓๘ super ๓-๕ นัด
หน้าต่างขวาเปิด ทั้งบาน เพราะรู้ตัว  ในขณะที่คันหลังที่ขับจี้เปิดไฟสูงส่อง.. มันผละ ไม่ตามต่อ
ส่วนคันหน้า  มันยังไม่รู้ตัว ..  เสียงกระสุน ยิงนอกรถ มันไม่เสียดหู ผมเลยสักนิด ครับ .

อีกครั้ง ผมยิง ลูกซอง Mossberg auto จากประตูซ้าย  ส่วนเพื่อนเป็นคนขับ
เปิดหน้าต่างอยู่..ประมาณ ครึ่งบาน  ในขณะจอดรอ.. เสียงปืนอาจทำให้หูดับประเดี๋ยวเดียว
ความรีบร้อน พอรู้สึกตัวตื่น ผมก็ยิงทันที แบบพาดปืนรอ กับขอบกระจก จึงถูกปืนตบ
เลือดกลบปาก.. เปิดไฟดู ยังนั่งขำ คุยกันต่อ. อีก.  Grin

อีกครั้งผมทำปืน Benelli m ๑ ลั่นในคอนโด ห้องทึบ หูก็ยังปรกติ ไม่ดับอีก .
อย่าไปกังวล เรื่องเสียงปืน ให้มากนัก  ขณะนั้น ชีวิตของท่าน สำคัญ มาเป็นอันดับ ๑
อย่าให้เรื่องอื่นมาเบน สมาธิ ไปจากเรื่องที่สนใจ  ครับ.  Smiley

ขอบคุณพี่ Ro@d มากครับที่แนะนำ   ไหว้  ผมไม่มีประสบการณ์จริงเลยได้แค่ลองจินตนาการสมมติสถานการณ์ดูน่ะครับ เคยคิดเล่นๆไปว่าถ้าเกิดต้องยิงปืนในที่อับอย่างในรถเสียงมันคงดังมากแต่ไม่แน่ใจว่ามีผลต่อประสาทหูแค่ไหน แล้วถ้าเกิดเหตุกลางค่ำกลางคืน ยิงไปแล้วหูอื้อไม่ได้ยินซัก 2-3 นาที ตาก็มองไม่ค่อยเห็นเพราะความมืด คงจับทิศทางอันตรายไม่ถูก คงดูมะงุมมะงาหราพิลึกน่ะครับ  Cheesy

ยาวหน่อยนะครับ .. แต่เพียงอยากจะบอกว่า คนมีปืน จะต้องรู้จักใช้ปืนให้สมวัตถุประสงค์
อย่ากลัวนัก.. ท่านต้องกล้า เมื่อรู้จักรักชีวิตตัวเอง  จะต้องเลือกกระทำให้เหมาะสมแก่
่สถานการณ์ด้วย.

อย่าใช้อาวุธปืนของท่าน ไปในทางก้าวร้าว .. รังแกใคร .
ควรต้องใช้ปกป้องตน และคนที่ถูกรังแก..  คนมีปืนต้องไม่ใจเสาะนัก ..ครับ.  Smiley

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ถ้ามีโอกาสขอตามไปฟังประสบการณ์จริงของพี่ Ro@d ด้วยนะครับ  Cheesy
ฅนต้นน้ำ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

« ตอบ #136 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 04:07:54 PM »

จากสถานการจริงที่เกิดต่อหน้าผม จะขึ้นลำใว้ก่อนหรือไม่ใด้ขึ้นลำใว้ก่อนอยู่ที สติตอนนั้น เวลานั้นมากกว่าครับ ตกใจ ถ้าผู้ร้ายมืออาชีพ(หวังผลเอาถึงตาย) ถล่มเราก่อนโอกาสที่เราจะรอดก็ อยู่ที่ดวงละครับ เพราะผมก็เคยเสียเจ้าหน้าที่ ที่เป็นลูกน้องผมต่อหน้า ผม  เศร้า เพราะถูกถล่มก่อนโดยที่ไม่ทันรู้และตั้งตัวมาก่อน มาแล้วครับ  
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #137 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 04:15:24 PM »

เราอาจ เอาชนะ ดวงซวย  ด้วยความไม่ประมาท และการตื่นตัวระมัดระวัง ได้อีกทางหนึ่ง

ก่อนออกปฎิบัติหน้าที่ ถ้าพอทราบว่าไปที่ใด ถ้าเป็น จนท. ควรต้อง ประเมินสถานการณ์ ทุกครั้ง
ยึดหลัก รู้เขา-รู้เรา  และไม่ประมาทไว้เสมอ   
อาจจะช่วยบรรเทา จากหนัก เป็นเบาได้  ครับ.  Wink 

VENDY
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1482

« ตอบ #138 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 04:20:12 PM »

เหตุการณ์นี้ เกิด ราวปี ๒๙-๓๐ +/- ขณะนั้นเส้น ทาง งาว มาร้องกวาง ยังเป็นทางรถสวน
ออกจากงาว ๖-๗ กม. ทางเหมือนคลื่น แล้ว จึงวกขึ้นเขา ..

ก่อนหน้าผม ไปทำคดีที่ศาลจังหวัดลำปาง และแวะเที่ยวอยู่งาว ๑ วัีน จนเสาร์ เืกือบทุ่ม จึงเดินทางกลับพิจิตร ด้วย ปิ๊กอัพ Toyota SR ๕ (ขับ ๒ ล้อหลัง)

ก่อนขึ้นเขา สังเกตุเห็นรถยนต์ จอดอยู่ ๑ คันคนยืนนอกรถ  ผมยังได้ขับแซง ปิ๊ิกอัพ ไป ๑ คัน
พอเริ่มขึ้นเขา รถเก๋งคันนี้ แซงขึ้นหน้า..   ส่วนปิกอัพอีกคัน ที่วิ่งตามหลัง ขับมาจี้
และใช้ไฟสูงส่อง ผมกระพริบไปให้แซง  ก็ไม่แซง .. ส่วนเก๋งคันหน้า พอแซง ไปได้ก็ลดความเร็วลง
ผมจึงกระพริบไฟเพื่อจะแซง .. มันออกขวามาปิดทางไม่่ให้แซง. ขับรถเปิดหน้าต่างเหมือนกัน 
เพียงเท่านี้ ก็รู้แล้ว ผมหยิบ Colt .๓๘ super ขึ้นลำ แล้วเปิดหน้าต่าง ขับรถมือเดียว รอ

ผมเคยเล่าไว้ก่อนหน้านี้ ราว ๓-๔ ครั้ง. ว่า  "ถ้ามึงจะปล้น กูก็มีปืน จะขอแลกกับมึง"

ขณะที่จะล่อมันก่อน .. มีรถวิ่งสวนทาง วิ่งลงเขา เพราะเห็นแสงไฟมาก่อน.
คิดได้ทันทีในตอนนั้นว่า รถเก๋งที่วิ่งปิดทางข้างหน้า มันจะต้องหลบรถสวน ..
และจะยิงไล่มันตอนนั้น.

ปืนผมชูเตรียมไว้นอกรถแล้ว.. ปิ๊ิกอัพคันหลัง มันคงเห็นปืน จึง ทิ้งช่วงห่างออกไปไม่ตามมา
จังหวะที่รถสวนนั้น ผมก็ยิง เฉียงไปทางหลังคารถเก๋ง ที่ห่างไปไม่เกิน ๑๐ เมตร .
เสียง ซุปเปอร์ ๓-๕ นัด  กับเปลวไฟ ไล่มันให้หันหัวทิ่มเข้าข้างทางซ้าย .. ไป

ผมจึงรีบเหยียบ ไปถึงโค้งขวา ข้างหน้า ที่มีป้อมตำรวจ แต่ไม่เห็นมีใคร   
หยุดรอมัน อยู่ราว ๕ นาที .. กะว่า ถ้ามันโผล่หัวมา จะล่อมันตรงนั้นแหละ .. แต่ก็เงียบ

ผมขับรถมาจนถึงป้อมแถว ร้องกวาง ยังแวะไปบอกเล่าให้ จนท. ระวังทางให้ชาวบ้านด้วย.

ยาวหน่อยนะครับ .. แต่เพียงอยากจะบอกว่า คนมีปืน จะต้องรู้จักใช้ปืนให้สมวัตถุประสงค์
อย่ากลัวนัก.. ท่านต้องกล้า เมื่อรู้จักรักชีวิตตัวเอง  จะต้องเลือกกระทำให้เหมาะสมแก่
่สถานการณ์ด้วย.

อย่าใช้อาวุธปืนของท่าน ไปในทางก้าวร้าว .. รังแกใคร .
ควรต้องใช้ปกป้องตน และคนที่ถูกรังแก..  คนมีปืนต้องไม่ใจเสาะนัก ..ครับ.  Smiley

ข้ามไปนิด พอยิง เสร็จผมเข้าเซฟ ไว้ .. เมื่อมาจอดรอตรงทางโค้ง จึงเปลี่ยนแม็กฯ
และยังเซฟไว้ .. ผ่านเวลานั้นมาแล้ว เพียงลดนกปืน ไว้ ครับ. .

Colt super กระบอกนี้.. ผมยังวางใจอยู่จนทุกวันนี้  ไม่เคยขัดลำสักนัด
แม้จะสลับ ยิงกับ ๙ พารา..  ครับ.

เรื่องนี้เอ๋ชอบและบอกพี่ว่าปืนกระบอกนี้ห้ามขายเด็ดขาด  Wink
Stone Cold
Full Member

คะแนน 8

มีชิวิตต้องมีความฝัน

« ตอบ #139 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 05:16:48 PM »

เหมือนพี่โร้ดครับ.............ถ้าประเมินว่าควรติดรถไป ก็เอาไป

และการใช้งานที่ผมใช้ได้อย่างแสนสะดวก สบาย ปลอดภัยที่สุด............และไม่เคยที่จะต้องมาขึ้นลำในระหว่างขับขี่รถยนต์เลย เพราะ........ผมใช้ออโต ดับเบิล/ซิงเกิล ขึ้นลำ ลดนก เข้าเซฟ..............

ถ้าเป็น 1911 ขึ้นลำ แต่เซฟไว้ จะมีโอกาสลั่น มั้ยครับ หาก เบรก แล้วปืน หล่นจากเบาะรถ
หยิบขึ้นมา เอานิ้วยัดเข้าไกเตรียมพร้อม..............จะยิง ก็"ปลดเซฟ"ยิงดับเบิลออกไป.......ไม่ยิงก็"เข้าเซฟ" เก็บปืน..............

ไม่ต้องกังวลว่าปืนจะลั่น............เพราะเข้าเซฟไว้
ภูปทุม-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 89

« ตอบ #140 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 05:46:06 PM »

เอาอีกครับ น้า RO@D เป็นประสบการณ์ให้หลานๆ
แต่ถ้าเล่าหน้ากองไฟล่ะก็ได้ใจจริงๆ

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด
.
Big Duck
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

...."Enjoy Eating"....

« ตอบ #141 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2008, 01:21:30 PM »

ขึ้นลำตั้งไว้ก่อน จะหยิบมาใช้งานครับ เพราะปืนเราเอง เป็นของส่วนตัว รู้ว่าเก็บไว้ส่วนไหน เราใช้คนเดียว ไม่ต้องกลัวว่าปืนลั่น ย้ำ ว่าเราใช้คนเดียว!!! ครับ  เยี่ยม เยี่ยม

" งานจะยุ่ง พุงจะย้อย แต่มิตรภาพน้อยๆ ไม่ย้อยตามพุง..."
cylinder
Sr. Member

คะแนน 104

« ตอบ #142 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2008, 03:56:24 PM »

ก่อนอื่นต้องตั้ง STI ค่ะ
จากที่เคยตรวจมามันอยู่ที่ สติกับ
การฝึกฝนค่ะ  อย่าง ครูใน 3 จชต.
ถ้าไม่ได้รับการฝึก จะตกเป็นเหยื่อของฝ่ายตรงข้ามได้ง่าย
ถึงจะมีปืนไว้ป้องกันตัวแต่ถ้าไม่ได้รับการฝึกฝนก็อาจเพลี่ยงพล้ำได้
เพราะไม่ได้ขึ้นลำไว้ ก็ส่วนหนึ่ง ขาดการฝึกฝนก็ส่วนหนึ่ง
น่าสงสารมากค่ะ  เศร้า เศร้า

..ปัญหาเป็นเครื่องทดสอบความรู้..
..ศัตรูเป็นเครื่องทดสอบกำลัง...
..ผิดหวังเป็นเครื่องทดสอบจิตใจ..
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #143 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2008, 03:56:59 PM »

เราอาจ เอาชนะ ดวงซวย  ด้วยความไม่ประมาท และการตื่นตัวระมัดระวัง ได้อีกทางหนึ่ง

ก่อนออกปฎิบัติหน้าที่ ถ้าพอทราบว่าไปที่ใด ถ้าเป็น จนท. ควรต้อง ประเมินสถานการณ์ ทุกครั้ง
ยึดหลัก รู้เขา-รู้เรา  และไม่ประมาทไว้เสมอ   
อาจจะช่วยบรรเทา จากหนัก เป็นเบาได้  ครับ.  Wink 

ขอบคุณเรื่องราวดีๆครับ  ไหว้ แค่อ่านยังใจเต้นเลยครับ  ถ้าไปด้วยคงได้แต่หมอบ อิอิ คิก คิก

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #144 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2008, 05:11:09 PM »

เอาอีกครับ น้า Ro@d เป็นประสบการณ์ให้หลานๆ
แต่ถ้าเล่าหน้ากองไฟล่ะก็ได้ใจจริงๆ

เรียกพี่ได้ไหม.. น้องTeeeJunk . Cheesy

เดี่ยวนี้ น้ำมันแพง ไม่ค่อยได้ออกไปตะรอน .
พอตกดึก ก็นอนอ่านหนังสืออยู่ที่บ้านแล้วครับ . จึงขาดวัตถุดิบมาเติมเชื้อ.

ว่างเว้นเรื่องทำนองนี้ บ้างก็ดีครับ ครั้งหลังสุด ดูเหมือนจะ เกือบ ๒ ปีมาแล้ว กับการช่วยเหยื่อถูกปล้นรถเครื่อง..  แต่ไม่ทันการณ์.  ตกใจ

ท่านใด จะเป็นอย่างไร ผมไม่ทราบ.. ................
แต่กับตัวผม ยิ่งวิกฤติ ใจยิ่งนิ่ง มีสติ และไวมากกับการจัดการกับเรื่องทำนองนี้
เหมือนมีจิตใต้สำนึก หรืออะไรสักอย่าง มากำหนดให้กระทำ  สิ่งที่ผมกังวล มีอยู่เพียง
จะพลาดไปเข้าใจผิด แล้วประเมินผิด กลายเป็นเรื่อง วิวาทกับคนดีด้วยกัน ..  ไหว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2008, 06:26:45 PM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

Golf 17
Hero Member

คะแนน 576

« ตอบ #145 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2008, 05:35:58 PM »

สุดยอดครับ ... พี่ Road สุดๆเลย  เยี่ยม

จะขอสู้จนกระสุน...นัดสุดท้าย ...

http://www.ipscthailand.com
Chaokunn 30
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #146 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 09:54:14 AM »

เป็นประสบการณ์ที่เป็นประโยชน์กับผมอีกแล้ว ขอบคุณพี่ Ro@d ครับ เยี่ยมจริงๆ(ขออนุญาตเรียกพี่) ไหว้

อย่า อยู่ อย่าง อยาก...
Elay_GP
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #147 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 10:08:07 AM »

ถ้าโดนยิงก่อน  ..... น่าสงสารมากมาย ....!
KOE SA รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 17

« ตอบ #148 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 10:27:07 AM »

กล็อก ไม่น่าขึ้นลำครับ ผมว่าตั้งสติให้ดี ทันอยู่แล้ว อีกอย่างคือเป็นการชั่งใจเราด้วยตอนดึงสไลด์ ว่าจะยิงแล้วนะ
fu5503
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #149 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 12:01:31 PM »

ปืน cz 75 ขึ้นลําไว้แล้วลดนกชิดโครงปืนเลยครับ ถ้ายิงนัดแรกดับเบิ้ลถูกไหมครับ (ไม่ใช่ฮ๊าฟล็อคนะครับ) สามารถยิงได้ไหมครับ ไกหนักมากกว่าฮ๊าฟล็อคมากไหมครับ
หน้า: 1 ... 7 8 9 [10] 11 12
  พิมพ์