๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 05:30:44 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11 12
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พกปืนที่ไม่ได้ขึ้นลำถ้าเกิดเหตุ ทันมั้ยครับ  (อ่าน 34609 ครั้ง)
Army - รักในหลวงครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 151

« ตอบ #105 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2008, 02:16:01 PM »

แต่...อย่าลืมอุดหูนะครับถ้าจะยิงจากในรถ.....หึ  หึ

มีอีกหลาย ๆ แบบ  หลายๆ ขั้นตอน...ขอรับ...ลองเป็นแนวทางที่สำคัญ...มีอาวุธปืนอยู่ในมือ  "หมั่นฝึกฝนจนเกิดความชำนาญนะ..ขอรับ"

Grin Grin Grin

เคยสงสัยประเด็นนี้มานานแล้วครับ ขอรบกวนถามต่อครับว่าเคยมีใครมีประสบการณ์ยิงจากในรถบ้างไม๊ครับ ถ้าเป็นปืนขนาด 9 มม. เสียงดังขนาดทำให้เราไม่ได้ยินชั่วคราวหรือถาวรหรือเปล่าครับ เปิดหน้าต่างซักบานพอช่วยได้ไม๊ครับ ส่วนตัวผมคิดว่ามันคงต้องดังมาก แต่ไม่กล้าลองครับ แค่เสียงปืนลูกซองในสนามผมยังหูอื้อเลย  Cheesy
dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #106 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2008, 02:47:32 PM »

เคยสงสัยประเด็นนี้มานานแล้วครับ ขอรบกวนถามต่อครับว่าเคยมีใครมีประสบการณ์ยิงจากในรถบ้างไม๊ครับ ถ้าเป็นปืนขนาด 9 มม. เสียงดังขนาดทำให้เราไม่ได้ยินชั่วคราวหรือถาวรหรือเปล่าครับ เปิดหน้าต่างซักบานพอช่วยได้ไม๊ครับ ส่วนตัวผมคิดว่ามันคงต้องดังมาก แต่ไม่กล้าลองครับ แค่เสียงปืนลูกซองในสนามผมยังหูอื้อเลย  Cheesy

Grin กระทู้ร้อน 2 วัน ยังไม่ตกหน้า  Grin

แชร์ประสบการณ์กับคุณ Army เรื่องเสียงปืนครับ  Cheesy ที่ผมเคยฝึก ก็ตามที่กล่าวไว้ในหน้าแรกๆ การฝึกยิงมีแบ่งเป็นคนขับและคนนั่งด้านข้าง โดยใช้ปืนพกสั้น และการฝึกเป็นลักษณะเชิงรุกมากกว่า คือขับไปเห็นเป้าแล้วยิง วิ่งอยู่ที่ความเร็วประมาณ 50 - 60 กม./ชม. ต้องเปิดกระจกยิง (เดี๋ยวรถกระจกแตก ขำก๊าก ต้องจ่ายเงินค่าซ่อม) เสียง 9 มม.ถ้ายิงเปิดกระจกเลยไม่ดังมากครับ เช่นเดียวกับการยิงปืนในที่โล่งทั่วไป ส่วนการยิงทะลุจากในรถยังไม่เคยลองครับ

ย้ำนะครับ ก็เป็นเพียงแค่การฝึกสมมุติเหตุการณ์ มิใช่สถานการณ์จริง ซึ่งจะแตกต่างกันอีกเยอะยิ่งเป็นสถานการณ์รับอย่างที่ท่านสมาชิกนำสถานการณ์จริงมาบอก  Grin ไหว้

และขอแสดงความเสียใจต่อท่านที่เล่าเรื่องจริงและมีการสูญเสียมา ณ ที่นี้ ครับ  ไหว้
Army - รักในหลวงครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 151

« ตอบ #107 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2008, 04:17:11 PM »

ขอบคุณคุณ dig5712 มากครับ  Cheesy
I Love My King (AkNaRiN~*)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #108 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2008, 06:08:07 PM »

ใครมีความสามารถ ช่วยทำกระทู้ พร้อมรูป แนะนำวิธี ขึ้นลำขณะขับรถ
ลงในทดสอบปืน

ดีใหมครับ?
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #109 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2008, 06:13:51 PM »

แต่...อย่าลืมอุดหูนะครับถ้าจะยิงจากในรถ.....หึ  หึ

มีอีกหลาย ๆ แบบ  หลายๆ ขั้นตอน...ขอรับ...ลองเป็นแนวทางที่สำคัญ...มีอาวุธปืนอยู่ในมือ  "หมั่นฝึกฝนจนเกิดความชำนาญนะ..ขอรับ"

เคยยิงขับพวกปล้น บนทางหลวง เส้นงาว- ร้องกวาง  ด้วย. Colt .๓๘ super ๓-๕ นัด
หน้าต่างขวาเปิด ทั้งบาน เพราะรู้ตัว  ในขณะที่คันหลังที่ขับจี้เปิดไฟสูงส่อง.. มันผละ ไม่ตามต่อ
ส่วนคันหน้า  มันยังไม่รู้ตัว ..  เสียงกระสุน ยิงนอกรถ มันไม่เสียดหู ผมเลยสักนิด ครับ .

อีกครั้ง ผมยิง ลูกซอง Mossberg auto จากประตูซ้าย  ส่วนเพื่อนเป็นคนขับ
เปิดหน้าต่างอยู่..ประมาณ ครึ่งบาน  ในขณะจอดรอ.. เสียงปืนอาจทำให้หูดับประเดี๋ยวเดียว
ความรีบร้อน พอรู้สึกตัวตื่น ผมก็ยิงทันที แบบพาดปืนรอ กับขอบกระจก จึงถูกปืนตบ
เลือดกลบปาก.. เปิดไฟดู ยังนั่งขำ คุยกันต่อ. อีก.  Grin

อีกครั้งผมทำปืน Benelli m ๑ ลั่นในคอนโด ห้องทึบ หูก็ยังปรกติ ไม่ดับอีก .
อย่าไปกังวล เรื่องเสียงปืน ให้มากนัก  ขณะนั้น ชีวิตของท่าน สำคัญ มาเป็นอันดับ ๑
อย่าให้เรื่องอื่นมาเบน สมาธิ ไปจากเรื่องที่สนใจ  ครับ.  Smiley

E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #110 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2008, 06:25:46 PM »

ปืนที่พกผมขึ้นลำตลอดครับ ผมมันพวกใจฝ่อพอมีเรื่องถึงเลือดถึงเนื้อทีไรจะเกิดอาการมือสั่นใจสั่นทุกที เสร็จเรื่องแล้วยังต้องนั่งนิ่งๆให้อดรีนาลีนสร่างฤทธิ์อีกพักใหญ่ถึงจะพอพูดภาษาคนรู้เรื่อง เกิดเจอประกบยิงแล้วยังต้องให้มาลนลานขึ้นลำอีกละไม่ทันกินแน่ๆ

ซองปืนที่ใช้ก็เลือกแบบที่ชักได้ง่ายที่สุด สำหรับตอนขับรถ/นั่งเก้าอี้พนักสูง ปืนก็เลือกแล้วเลือกอีกให้สะดวกตัวเองใช้ที่สุด....เผอิญเคยกลัวโดนจ้างยิงจนขี้ขึ้นสมองอยู่พักนึง ชีวิตปกติก็ต้องเดินทางบนเส้นเปลี่ยวๆไกลๆอยู่บ่อยๆ รู้ตัวว่าทักษะไม่ได้ดีอะไร เลยหวังเค้นประสิทธิภาพของอุปกรณ์เข้ามาช่วยจนกลายเป็นนิสัย อ๋อย

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #111 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2008, 06:47:36 PM »

พกปืนที่ไม่ได้ขึ้นลำถ้าเกิดเหตุ ขับรถอยู่แล้วเกิดโดนยิงก่อน จะหยิบปืนมาต่อสู้ทันมั้ยครับ
พี่ๆคนไหนมีประสบการณ์ขอความเห็นหน่อยครับ
อยากรู้จริงๆ เพราะผมใช้ Glock เคยคิดถ้าโดนจี้หรือโดนยิงเวลาขับรถจะหยิบขึ้นมาใช้ท่าไหนดี
ถ้าเป็น ซีแซด ขึ้นลำแล้วลดนกหยิบมาก็ยิงมือเดียวได้
แต่ถ้าเป็น G ถ้าโดนยิงต้องปล่อยพวงมาลัยแล้วก็ขึ้นลำเหรอครับ
หรือว่าจะขับหนี
หรือว่าจะเบรกให้รถหยุดก่อนแล้วก็หยิบปืนขึ้นมา สงสัยครับ
ไม่ทันครับ ยังไงก็ไม่ทัน ธรรมชาติของคนเมื่อโดนโจมตีต้องหาที่หลบก่อน   ลูกน้องผมไปกัน 3 คน  เห็นอยู่แล้วว่าโดนตามมาข้างหลัง ยังไม่ทันหยิบปืนเลยโจรขับมอเตอร์ไซค์ตามมาทัน  ซัดด้วยอาร์ก้านำร่อง  ผลคนขับโดน รถเสียหลักลงข้างทางไปในมุมอับ  โจรตามมายิงอีกชุดผลคนนั่งข้างโดนเต็มๆเรียบร้อย แต่ยังดีที่อยู่มุมอับคนที่เหลือยังได้ยิงสู้ จนโจรถอยหนีไป  ผลการปะทะวันนั้นผมเสียลูกน้อง 1  สาหัส  2     ถึงบอกว่ายังไงก็ไม่ทันถ้าเราเป็นฝ่ายถูกโจมตีก่อน

ทำไม มันต่างกับ เพื่อนรุ่นพี่ของผม .. เป็น ตชด. เหมือนกัน. .
ถูกประกบยิงแบบไมได้่ตั้งตัวด้วย M ๑๖.. บนถนนเพชรเกษม เขตเมืองประจวบ.

กระสุนนัดหนึ่งเข้าสีข้าง. ทะลุไปโดนแม่ .. พี่คนนี้ที่ขับรถด้วยตนเอง หยุดรถ
มือปืนอีกฝ่ายก็หยุด และวิ่งลงมา ๒ คน กับ M ๑๖ ๒ กระบอก. จะซ้ำ ให้แหลกทั้งรถ

เพื่อนรุ่นพี่คนนี้  คว้า อิธาก้า ๘ นัด เปิดประตู ลงไปดวล กับมัน
ผล  แกยิงไปได้ ๒ นัด ก็ ล้มสะอึก ตายอยู่ตรงนั้น..
และอีกฝ่าย ตาย ๑ อีกคนเจ็บ ต้องลากกัน. หนีไป..

ใจและแบบ อย่างของเพื่อนรุ่นพี่ ท่านนี้ประเภท กูไม่กลัวมึง. ซึมลึกเป็นต้นแบบให้กับผมตลอด
ก่อนจะ จบราม .  ไม่นาน .. พี่คนนี้  มองตาก็รู้ใจ
่เคยพาผม ไปที่สามร้อยยอด ก่อนจะนั่งเรือไปถ้ำพระยานคร ยังแวะพบปะ
มองตากับนักสู้คน..  อย่างเืสือขิน ก่อนถูกถล่ม ไม่นาน

อิธาก้า กระบอกนี้ เป็นกระบอกเดียวกับที่ผม เคยนอนเดี่ยวใช้เฝ้าไร่อ้อย หลังค่ายธนะรัช
ก่อนที่พี่ เขาจะนำไปใช้ แลก ชีวิต . . ไม่นาน นัก.  Smiley

chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1893

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #112 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2008, 06:56:12 PM »

ไม่ทันครับ ยังไงก็ไม่ทัน ธรรมชาติของคนเมื่อโดนโจมตีต้องหาที่หลบก่อน   ลูกน้องผมไปกัน 3 คน  เห็นอยู่แล้วว่าโดนตามมาข้างหลัง ยังไม่ทันหยิบปืนเลยโจรขับมอเตอร์ไซค์ตามมาทัน  ซัดด้วยอาร์ก้านำร่อง  ผลคนขับโดน รถเสียหลักลงข้างทางไปในมุมอับ  โจรตามมายิงอีกชุดผลคนนั่งข้างโดนเต็มๆเรียบร้อย แต่ยังดีที่อยู่มุมอับคนที่เหลือยังได้ยิงสู้ จนโจรถอยหนีไป  ผลการปะทะวันนั้นผมเสียลูกน้อง 1  สาหัส  2     ถึงบอกว่ายังไงก็ไม่ทันถ้าเราเป็นฝ่ายถูกโจมตีก่อน

ทำไม มันต่างกับ เพื่อนรุ่นพี่ของผม .. เป็น ตชด. เหมือนกัน. .
ถูกประกบยิงแบบไมได้่ตั้งตัวด้วย M ๑๖.. บนถนนเพชรเกษม เขตเมืองประจวบ.

กระสุนนัดหนึ่งเข้าสีข้าง. ทะลุไปโดนแม่ .. พี่คนนี้ที่ขับรถด้วยตนเอง หยุดรถ
มือปืนอีกฝ่ายก็หยุด และวิ่งลงมา ๒ คน กับ M ๑๖ ๒ กระบอก. จะซ้ำ ให้แหลกทั้งรถ

เพื่อนรุ่นพี่คนนี้  คว้า อิธาก้า ๘ นัด เปิดประตู ลงไปดวล กับมัน
ผล  แกยิงไปได้ ๒ นัด ก็ ล้มสะอึก ตายอยู่ตรงนั้น..
และอีกฝ่าย ตาย ๑ อีกคนเจ็บ ต้องลากกัน. หนีไป..

ใจและแบบ อย่างของเพื่อนรุ่นพี่ ท่านนี้ประเภท กูไม่กลัวมึง. ซึมลึกเป็นต้นแบบให้กับผมตลอด
ก่อนจะ จบราม .  ไม่นาน .. พี่คนนี้  มองตาก็รู้ใจ
่เคยพาผม ไปที่สามร้อยยอด ก่อนจะนั่งเรือไปถ้ำพระยานคร ยังแวะพบปะ
มองตากับนักสู้คน..  อย่างเืสือขิน ก่อนถูกถล่ม ไม่นาน
อิธาก้า กระบอกนี้ เป็นกระบอกเดียวกับที่ผม เคยนอนเดี่ยวใช้เฝ้าไร่อ้อย หลังค่ายธนะรัช
ก่อนที่พี่ เขาจะนำไปใช้ แลก ชีวิต . . ไม่นาน นัก.  Smiley

พี่R@ADครับ ผมว่าต้องหาทางสัมภาษณ์พี่มารวมเล่มไว้บ้างนะครับ
ว่างวันไหนพี่บอกผม  ไปทานกาแฟกันอีก ผมจะเอาเทปไปอัดนะพี่นะ  Grin
ขอบพระคุณครับ  ไหว้

ว่าแต่  อิธาก้า กระบอกนี้  ตอนนี้อยู่ไหนแล้วครับ  Cheesy Wink
ภูปทุม-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 89

« ตอบ #113 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2008, 07:02:16 PM »

พี่R@ADครับ ผมว่าต้องหาทางสัมภาษณ์พี่มารวมเล่มไว้บ้างนะครับ
ว่างวันไหนพี่บอกผม  ไปทานกาแฟกันอีก ผมจะเอาเทปไปอัดนะพี่นะ  Grin

ว่าแต่  อิธาก้า กระบอกนี้  ตอนนี้อยู่ไหนแล้วครับ  Cheesy Wink
ขอผมไปฟังด้วยนะครับ ไหว้

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด
.
mat031
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 37

« ตอบ #114 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2008, 07:57:21 PM »

แต่...อย่าลืมอุดหูนะครับถ้าจะยิงจากในรถ.....หึ  หึ

มีอีกหลาย ๆ แบบ  หลายๆ ขั้นตอน...ขอรับ...ลองเป็นแนวทางที่สำคัญ...มีอาวุธปืนอยู่ในมือ  "หมั่นฝึกฝนจนเกิดความชำนาญนะ..ขอรับ"

ผมไม่มีปัญหานี้ครับ เพราะพกที่ครอบหูไปด้วย (ยังไม่เคยต้องใช้จริงครับ เคยแต่ใส่ไว้เวลาแฟนบ่นในรถ Cheesy )

ปืนเป็นอุปกรณ์ ไม่ใช่อาวุธ
ของชิ้นหนึ่งจะเป็นอาวุธหรือไม่ ผู้ใช้เป็นคนกำหนดให้มันเป็น
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #115 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2008, 08:41:18 PM »

ขอผมไปฟังด้วยนะครับ 

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
Stone Cold
Full Member

คะแนน 8

มีชิวิตต้องมีความฝัน

« ตอบ #116 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2008, 09:15:03 PM »

ได้ความรู้มากครับ
Narin CZ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #117 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2008, 09:18:01 PM »

เท่าที่ผมเห็นส่วนใหญ่ก็ไม่ทันได้โต้ตอบหรอกครับ... Tongue
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #118 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2008, 10:06:53 PM »

จะฟังเรื่องของพี่ Ro@d ให้เต็มๆ...

ต้องเอาเต้นท์ไปกาง...

เตรียมเสบียงไปหลายๆมื้อครับ...

พี่ Ro@d ประสบการณ์แยะมากครับ...

ถ้าหากเทียบกับนิยายจีนก็ต้องมังกรหยกนั่นล่ะครับ...คิก คิก
ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #119 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2008, 10:13:14 PM »

นัดกันวันไหน ขอติดตามไป ฟังด้วยคนนะครับ พี่ๆ ไหว้

หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11 12
  พิมพ์