๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 02:50:13 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนตาควาย..กับปืนลูกซองสั้น(อีโบ๊ะ)แตกต่างกันไหมครับ......  (อ่าน 205474 ครั้ง)
rainbow warrior
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 24

THE BODYGUARD

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2008, 07:09:20 PM »

ถ้าจะต้องดวลกับอีกฝั่งที่ถืออีโบ๊ะอยู่ในมือ

หลอกล่อ ให้ยิงก่อนครับ  แล้วเราชาร์จ โดยไว

อย่าให้ใส่กระสุนนัดใหม่ทัน......
      ฟิ้ววววววววววว

ผมว่าคนที่ใช้ปืนแบบนี้ส่วนใหญ่คงไม่นิยมดวลกันซึ่งหน้าหรอกครับ คงจะใช้ลอบยิงหรือใช้กับคนมีอาวุธด้อยกว่าพวกมีดหรือมือเปล่ามากกว่า ปืนลูกโม่ 6 นัดยังรู้สึกจะไม่ค่อยพอกับการใช้งานเลยในการยิงต่อสู้
KENG 92FS
"คาวบอยแม่โจ้"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 09:51:27 AM »

ในความหมายของ อีโบ๊ะ  เท่าที่เคยได้ยินมา   จะหมายถึง ลูกซองสั้น  ลูกซองตัดลำกล้องเหลือสั้นๆ  ไม่ได้หมายถึงปืนไทยประดิษฐ์เสมอไปนี่ครับ  Undecided

NRA.#98 / SPD.#11 / 105UNIT#2
thanes
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 111

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 06:44:06 PM »

กระบอกนี้เป็นของพวกกันมีทะเบียนครับ...มีหลากหลายครับถ้ามีโอกาศจะหามาให้ชมครับ..

CZ17
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2008, 03:49:51 PM »

ขอบคุณมากเลย ทุกท่านครับ...ที่ชี้แนะ.....
Bank_99
Full Member

คะแนน 23

เกิดมาใช่อื่น เพื่อผืนแผ่นดินไทย...

« ตอบ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2009, 03:46:59 PM »

บอกได้คำเดียวว่า สวยคับ... น้ำลายหก

โปรดอย่าถามว่าประเทศนี้ให้อะไรแก่คุณ  แต่จงถามตนเองว่าได้ทำอะไรเพื่อประเทศนี้แล้วบ้าง
sniperkid
Sr. Member

คะแนน 4

ทำไมตอนเรียนไม่มีครูน่ารักอย่าง

« ตอบ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2009, 06:16:19 PM »

ที่บ้านเคยมีครับตราควายแท้ๆ เลย เป็นลูกซองสั้นทรงคล้าย 1911 และตรงด้ามจะมีโลหะกลมๆ เหมือนโคลท์ที่เป็นรูปม้า แต่อันนี้จะเป็นรูปควายแทนน่ะครับ(แต่ดูๆ คล้ายวัวเมืองนอกมากกว่า) ไม่รู้เพราะตรงนี้รึเปล่าที่ทำให้เรียกโคลท์ตราควาย เสียดายปัจจุบันไม่อยู่ไม่งั้นจะถ่ายรูปมาให้ดูแล้วครับ Undecided

อืม ไม่ได้เข้าเวปนานละเห็นราคาปืนแล้วแทบเป็นลม
anasnarak
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2009, 07:23:20 PM »

ที่บ้านเคยมีครับตราควายแท้ๆ เลย เป็นลูกซองสั้นทรงคล้าย 1911 และตรงด้ามจะมีโลหะกลมๆ เหมือนโคลท์ที่เป็นรูปม้า แต่อันนี้จะเป็นรูปควายแทนน่ะครับ(แต่ดูๆ คล้ายวัวเมืองนอกมากกว่า) ไม่รู้เพราะตรงนี้รึเปล่าที่ทำให้เรียกโคลท์ตราควาย เสียดายปัจจุบันไม่อยู่ไม่งั้นจะถ่ายรูปมาให้ดูแล้วครับ Undecided

ผมว่าน่าจะประมาณนี้ แกะโลโก้เป็นรูปควาย ผมเคยเห็นรูปครับ จำไม่ได้แล้วว่าเว็บ หรือ กระทู้ไหน
nap.p
ชักแล้งต้องยิง จริง ๆ หรือ?
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2009, 07:42:51 PM »

ถ้าจะต้องดวลกับอีกฝั่งที่ถืออีโบ๊ะอยู่ในมือ

หลอกล่อ ให้ยิงก่อนครับ  แล้วเราชาร์จ โดยไว

อย่าให้ใส่กระสุนนัดใหม่ทัน......
      ฟิ้วววววววววววอย่าลืมหลบให้ไวนะ เพราะมีหลายเม็ด

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2009, 07:48:24 PM »

คอลท์ตราควาย ในนิยามของผม จะเป็นทรงเลียนแบบ โคลท์ 1911

กระสุนที่ใช้ก็จะเป็นลูกซองขนาด 12  กับ  .45 ACP และ/หรือ ลูกซองขนาด .410

นอกเหนือจากนี้ที่เคยเห็นมักจะเป็นขนาด .22    และทั้งหมดที่กล่าวมา ไม่เคยยิงครับ (ไม่กล้า)

คนพาน
มันอยู่ที่ตัวเราเอง
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2009, 07:49:12 PM »

สวยๆทั้งนั้นเลย  น้ำลายหก

ฝีมือคนไทยไม่เป็นรองใคร  เยี่ยม

รักประเทศไทยไม่ใช่แค่ปากพูด
sajja123
Sr. Member

คะแนน 40

« ตอบ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2009, 08:59:27 PM »

ทางบ้านผมแถวตรัง-นครศรีฯจะเรียกปืนค้อนตราควาย (คอลท์ตราควาย) หรือถ้าเรียกสั้นๆตามแบบคนใต้
ก็เรียกว่าปืนค้อน ซึ่งคงจะมาจาก Colt นั่นแหละครับ  เพราะทรงที่เห็นจะเป็นทรง 1911  สมัยก่อนราคา
กระบอกละ 400-800 บาท  สมัยผมเรียนอยู่ ม.ปลายเวลามีเรื่องกันก็จะติดกระเป๋าหนังสือไว้  วันไหนครู
ปกครองตรวจค้นก็จะฝากไว้กับเพื่อนนักเรียนหญิงที่เรียบร้อยเรียนดี  รับรองไม่เคยโดนจับได้  คิดย้อนเมื่อ
ยี่สิบกว่าปีก่อนนี่ก็รู้สึกแย่เหมือนกัน   นักเลงอันธพาลผมว่ากว่าร้อยละห้าสิบแถวบ้านดับดิ้นเพราะเจ้าค้อน
(Colt)ตราควายนี่แหละครับ
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2009, 10:01:27 PM »

ฟิ้ววววววววววว
ดวลกันในระยะ ไม่เิกิน 7 เมตร ถ้าโดนพร้อม ๆ กันระหว่าง .45 กับ ค้อนตราควาย (ลูกปราย 9 เม็ด )ผมคิดว่า โดนไปเต็ม ๆ 9 เม็ดนะครับ
ไม่กิน 2 วินาทีรับรองร่วงแน่ ๆ  ท่านที่ถือ .45 อยู่ไม่รู้่ว่ามีโอกาสได้ยิงนัดที่ 2 รึเปล่า  โดนชก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ban.cha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2009, 10:17:32 PM »

ลูกผู้ชายอย่ากลัวปืน  ผมเคยยิงสมัยเป็นวัยรุ่น มันไม่ได้น่ากลัวอย่างที่เล่ากันมาหรอกครับ เช่น ปืนแตกใส่หน้า
ง่ามมือซีก นิ้วขาด อะไรทำนองนี้ เข้าใจว่าผู้ใหญ่ขู่ให้กลัว จะได้ไม่กล้ายิง ไม่กล้ามีมากกว่า เมื่อก่อน ห้างฉัตร
ลำปาง แหล่งผลิตมากมาย เดี๋ยวนี้ไม่ทราบ......จริงๆครับ
ชอลิ่วเฮียง - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 234

« ตอบ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2009, 11:19:46 PM »

ตราควาย กับ อีโบ๊ะ (แถม...ไอ้เท่ง หรือ หักคอไอ้เท่ง....อีกหนึ่งชื่อ) แถวบ้านผมมีความหมายเดียวกันครับ...
ผมกล้ายิงเฉพาะที่ใช้กระสุนลูกซองเกจ 12 หรือเล็กกว่า ครับ.....
พวกที่ใช้กระสุนไรเฟิลชนวนกลาง (.223,  .308) ผมไม่กล้ายิงครับ......
เพราะทราบมาว่าแรงดันในรังเพลิงของกระสุนลูกซอง กับกระสุนไรเฟิลชนวนกลางต่างกันลิบลับ........
แต่ผมจำตัวเลขไม่ได้ครับ........

ขอเป็นข้า รองพระบาท ทุกชาติไป
ban.cha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2009, 04:05:21 AM »

ถ้าใช้กระสุนอื่นที่ไม่ใช่ลูกซอง  บ้านผมไม่เรียก อีโบ๊ะ  เรียกตามขนาดกระสุนที่ใช้ยิง  ปืนก็เล็กลงตามขนาดลูกกระสุน

เช่น  11  มม   9 มม  .38   410    วีธียิงโดยหักลำยิงนัดเดียว   ถ้าราคาปืนถูกกฎหมายแพงขึ้นมากๆ  สงสัยคนจะกลับ

ไปหาปืนไทยประดิษฐ์   โดยเฉพาะ   อีโบ๊ะ  ขวัญใจคนจน  นิยมตลอดกาล........
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์