๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 06:19:42 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนตาควาย..กับปืนลูกซองสั้น(อีโบ๊ะ)แตกต่างกันไหมครับ......  (อ่าน 205503 ครั้ง)
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 02:04:55 PM »

ลูกเป้าบิน vs ลูกเก้าเม็ด.......อะไรแรงกว่า ?

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
Been
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 02:09:54 PM »

ลูกเป้าบิน vs ลูกเก้าเม็ด.......อะไรแรงกว่า ?

ยิงกับลูกซองปกติ ลูกเก้าเม็ด....แรงกว่าแน่นอน  Smiley
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 02:40:25 PM »

ปืนที่มีตราควายจริงๆผมยังไม่เคยเห็น สมัยเด็กๆ คนที่รู้จักก็ใช้ปืนที่ผลิตในประเทศกันหลายคน
เข้าใจว่าชาวบ้านเขาคงเรียกเปรียบเทียบกับปืนโคลท์ ที่มีตราม้า ซึงเป็นปืนของนอกถูกกฎหมาย
แต่ของไทยที่ผลิตกันตามบ้านนอก เลยเรียกเป็นโคลท์ ตราควาย  Grin ใครมีข้อมูลเรื่องตราควายช่วยขยายความหน่อยครับ

น่าจะเป็นตามที่พี่บุญว่าครับ  ถามคนรุ่นเก่าดู บอกเริ่มจากคำพูดเปรียบเที่ยบเชิงล้อเลียน  เมื่อเที่ยบกะปืนโคลท์ที่เป็นตราม้า  และลูกทุ่งฝรั่งมีความผูกพันธ์กับม้า  ส่วนลูกทุ่งไทยก็ผูกพันธ์กับควาย 

....ตามล่า...อีตอแหล
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 02:48:41 PM »

อีโบ๊ะ ...เท่าที่เคยสัมผัส ลำกล้องปลายจะเล็กเรียว รูท่อมีตะเข็บ ไม่เรียบกลม..............
  .....ลองยิงเปรียบเทียบระหว่างลูกเป้าบินกับ ลูก 00 buck  พบว่าลูกเป้าบินถีบแรงกว่า เป็นที่น่าแปลกใจ..........
 .....แต่ได้รับคำแนะนำจากผู้รู้ว่า สาเหตุที่ลูกเป้าบินถีบหนักกว่า เพราะมีหมอนรองกระสุน เป็นตัวซีลแก๊ส ช่วยเพิ่มแรงดันและเกิดการเสียดสีของจอกพลาสติก แต่ลูก 00 buck ไม่มีจอกพลาสติก พอระเบิดปั๊บลูกปรายก็พ่นออกมาเลย เป็นสาเหตุที่ทำให้ถีบน้อยกว่า...........

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 03:36:10 PM »

รู้แต่ว่าปืนลูกซองสั้นควรใช้กับลูกแรงเดียว   ไม่ควรใช้กับลูกสองแรงใช้ลูกสองแรงยิงมันสะท้านไปทั้งตัวมือไม้ชาแขนเบาหวิวเลยละครับ.....ขอบอก Grin Grin Grin
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 04:19:03 PM »

สวยมาก ครับพี่..กระบอกนี้...แต่มิกล้าลอง... Grin
wasanami
Hero Member

คะแนน 272

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 04:21:58 PM »

ขอดูอย่างเดียว..ข้อมือแห้งๆ อย่างผมดันทะลึ่งยิงสงสัยเดี้ยง... Grin

มาใช้ dropbox กันเถอะ
https://www.dropbox.com/link/39.XpsLIhKCKt?lk=564ddba31492c671
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 04:39:25 PM »

<<< คลิ๊ก

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
CZ17
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 04:44:51 PM »

<<< คลิ๊ก

ยอดเลยครับ.....ไปเก็บภาพจากไหนมา..ครับ..
โดยความคิดของผมตอนแรก..คิดว่าขนาดคงจำเท่าลูกกระตาของควาย..ครับ...ไม่รู้จริง..
โดยคิดไปอีกว่าเป็นลูกกระสุนที่ผลิตเองครับ....
rerng
จงมีสติและให้อภัยผู้อื่นเสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 50

วัดธาตุน้อย(พ่อท่านคล้าย)จันดี อ.ฉวาง นศ.

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 05:22:32 PM »

ถ้าใครมีโอกาส ก็ลองยิงดูครับ มันไม่รุนแรงอย่างที่คิดหรอกครับ เพียงดูกระบอกที่แข็งแรงหน่อยก็แล้วกัน จับมือเดียวกริปต่ำนิดๆแขนตึง  Winkแล้วท่านจะติดใจ ยิ้มีเลศนัย

ปางไข้ปางขาดเข้า     แพงเกวียน ละชั่งแฮ
วิบัติบรจองเจียน                     จักม้วย
ปางต้องปรับไหมเตียน             ตนมอด ก็ดี
ปางมิตรใดทุกข์ด้วย                 มิตรนั้น ไหนเสมอ
             จาก โคลงโลกนิติ บทที่ ๓๘๙
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 06:45:03 PM »

มีพี่ที่รู้จักกันเคยถามขายให้... เป็นขนาด ๒๐ เกจ... พร้อมทะเบียน... ตอนนั้นผมไม่สนใจ... แต่ตอนนี้ไม่ขายแล้วครับ...
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 06:47:24 PM »

ทั้งเบอร์ ๑๖ และ เบอร์ ๒๐

ราคาลูก แพงเหลือใจ

เอ่ยถาม นี่ ไม่ต้องคิดมาก...........

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
wut-วุธ *รักในหลวง*
Hero Member

คะแนน 344

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 07:21:25 PM »

ทางใต้ก็มีครับ เคยได้ยินเขาเรียก คอนตราควาย ความเข้าใจของผมคงจะทำมาจากนครศรีธรรมราช เข้าใจผิดอย่างไร?ขออภัยด้วยครับอยากทราบข้อมูลเหมือนกัน
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 10:35:02 PM »

<<<< คลิ๊ก
ง่า....
ถ้าจะต้องดวลกับอีกฝั่งที่ถืออีโบ๊ะอยู่ในมือ
ท่านใดมีข้อแนะนำไหมขอรับ

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 10:42:01 PM »

ถ้าจะต้องดวลกับอีกฝั่งที่ถืออีโบ๊ะอยู่ในมือ

หลอกล่อ ให้ยิงก่อนครับ  แล้วเราชาร์จ โดยไว

อย่าให้ใส่กระสุนนัดใหม่ทัน......
      ฟิ้ววววววววววว

หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์