๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 02:50:39 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนตาควาย..กับปืนลูกซองสั้น(อีโบ๊ะ)แตกต่างกันไหมครับ......  (อ่าน 204966 ครั้ง)
CZ17
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 08:48:45 AM »

ผมมีความสงสัยอยู่ว่าตอนสมัยเด็กๆ..มักจะได้ยินวัยรุ่น (รุ่นน้า)....มักจะใช้ปืนตาควาย....เป็นอาวุธ....แต่ผมไม่เคยเห็นของจริงซักทีครับ....เคยเห็นแต่..ปืนลูกซองสั้น...( อีโบ๊ะ )...ครับ..
ผมไม่ทราบว่ามันคือ..ปืนชนิดเดี่ยวกันหรือเปล่าครับ...แต่เรียกต่างกัน...
ท่านสมาชิกท่านใด..พอจะมีรูปให้ผมได้ชมเป็นบุญตา....บ้างครับ...หรือช่วยแนะนำก็ได้ครับ....ขอบคุณล่วงหน้า..ครับ..... ไหว้
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 08:55:28 AM »

โดยนัย.. ก็คือแบบเดียวกันครับ
มีหลากหลายลักษณะ
ลำกล้องสั้น ยาว
ทรงแบบลูกโม่ ทรงแบบM๑๙๑๑

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 09:17:47 AM »

โดยนัย.. ก็คือแบบเดียวกันครับ
มีหลากหลายลักษณะ
ลำกล้องสั้น ยาว
ทรงแบบลูกโม่ ทรงแบบM๑๙๑๑

ส่วนใหญ่จะเป็นลูกซองสั้นตามที่คุณ  Yod บอกนะครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 09:19:07 AM »

<<<< คลิ๊ก

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 09:36:28 AM »

อีโบ๊ะ มีเฉพาะลูกซองสั้นครับ... ส่วนตราควาย... เป็นปืนไทยประดิษฐ์... มีทั้งลูกโม่... ออโต้... และลูกซองสั้นครับ...
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 10:30:50 AM »

แล้วปืนสั้นลูกเอ็ม 16 หักลำนัดเดียวนี่จัดอยู่ในพวก  ตราควายด้วยรึปล่าวละครับ...อันนี้ก็ไทยประดิษฐ์เหมือนกัน.... Grin Grin Grin
CZ17
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 10:56:56 AM »

ขอบคุณครับ....
KOE SA รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 17

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 11:30:38 AM »

รูปสวยครับ แต่ไม่กล้ายิง
๐๐๓
“กมฺมุนา วตฺตตีโลโก”
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 89

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 12:47:58 PM »

สวยนะคับ
ผมเพิ่งเคยเห็น น่าจะมีเก็บไว้ซักกระบอก ไม่ทราบว่าเดี๋ยวนี้ยังพอหาได้ไหมครับ มีอยู่ซักกี่กระบอกใ้นประเทศไทยครับ
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 01:15:54 PM »

มีอยู่แยะครับ  กระจายไปตามภาคต่าง ๆ
แต่ จะหาที่มีทะเบียน และ สวย ๆ
ก็จะว่ายากก็ยาก จะว่าง่ายก็ง่าย
อยู่ตามจังหวะ และ กิเลส

pimdown
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 22

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 01:20:13 PM »

ใครกล้ายิงบ้างเนี้ย...คงจะเจ็บมือน่าดูเลยนะครับ
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 01:29:23 PM »

เพื่อนสมาชิกหลายท่าน ในเวป
ก็ยิงกันมาแล้ว
ลอง ช่องค้นหา ดูครับ

STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 01:51:37 PM »

อีโบ๊ะ เบอร์ 12 กระจายอยู่ในมือชาวบ้านชนบท ทั้งถูกและผิดกฎหมาย....บางกระบอกสวยงามแข็งแรงดูราวปืนสิบเอ็ดโมเดล 1911.......
 บางกระบอกสุดห่วย ยิงนัดสองนัดพังคามือเห็นๆ......
.....เทคนิคการยิง : จับมือเดียวยืดออกให้สุด บีบให้แน่นแล้วเหนี่ยว ตูม !!!  ถ้าจับสองมือเกร็งข้อไม่ดีๆ มีสิทธิ์ฟาดหน้าผาก...........
....ถ้ากระบอกใดน้ำหนักเบาพิเศษ บางเฉียบพกง่าย อย่าได้อาจหาญ ลองยิงเล่น น้อยที่สุดคือง่ามมืออักเสบ...............

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
Been
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 01:56:18 PM »

อีโบ๊ะ เบอร์ 12 กระจายอยู่ในมือชาวบ้านชนบท ทั้งถูกและผิดกฎหมาย....บางกระบอกสวยงามแข็งแรงดูราวปืนสิบเอ็ดโมเดล 1911.......
 บางกระบอกสุดห่วย ยิงนัดสองนัดพังคามือเห็นๆ......
.....เทคนิคการยิง : จับมือเดียวยืดออกให้สุด บีบให้แน่นแล้วเหนี่ยว ตูม !!!  ถ้าจับสองมือเกร็งข้อไม่ดีๆ มีสิทธิ์ฟาดหน้าผาก...........
....ถ้ากระบอกใดน้ำหนักเบาพิเศษ บางเฉียบพกง่าย อย่าได้อาจหาญ ลองยิงเล่น น้อยที่สุดคือง่ามมืออักเสบ...............

นึกว่าจะแนะนำให้ใช้ลูกเป้าบิน  คิก คิก
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 02:03:41 PM »

ปืนที่มีตราควายจริงๆผมยังไม่เคยเห็น สมัยเด็กๆ คนที่รู้จักก็ใช้ปืนที่ผลิตในประเทศกันหลายคน
เข้าใจว่าชาวบ้านเขาคงเรียกเปรียบเทียบกับปืนโคลท์ ที่มีตราม้า ซึงเป็นปืนของนอกถูกกฎหมาย
แต่ของไทยที่ผลิตกันตามบ้านนอก เลยเรียกเป็นโคลท์ ตราควาย  Grin ใครมีข้อมูลเรื่องตราควายช่วยขยายความหน่อยครับ

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์