๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 05:05:36 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขั้นตอน การตั้งศูนย์กล้องเล็งปืนยาว  (อ่าน 21900 ครั้ง)
dhirayut
Full Member

คะแนน 18

« เมื่อ: เมษายน 25, 2008, 09:55:45 PM »

อยากจะทราบวิธีการตั้งศุนย์กล้องเล็ง โดยใช้กระสุนน้อยที่สุดคับ
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 366

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 26, 2008, 06:19:13 AM »

มี 2 วิธีครับ
1 ใช้ บอร์ไซต์เตอร์เสียเข้าที่ปลายลำกล้อง ติดตั้งกล้องแล้วปรับเส้นเล็งเข้าหาจุดกึ่งกลางของเส้น บอร์ไซต์ (หากใช้แบบเลเซอร์ก็ปรับเส้นเล็งเข้าหาเลเซอร์) ถอดบอร์ไซต์ ยิงทดสอบศูนย์ครับ เมื่อทดสอบศูนย์เข้าที่แล้วให้นำบอร์ไซต์ใส่กลับเข้าไปใหม่ แล้วจดจำตำแหน่งของเส้นเล็งบนบอร์ไซต์ไว้ครับ เผื่อถอดกล้องออกจากปืนจะได้ใส่เข้าที่เดิมโดยไม่ต้องตั้งศูนย์ใหม่(ปรับเส้นเล็งตามตำแหน่งที่จดจำไว้)ครับ แนะนำ 2 แบบ ตามรูปครับ แบบแม่เหล็กไม่รู้ทนหรือเปล่าครับ กลัวแม่เหล็กเสื่อมครับ

2. สำหรับปืนลูกเลื่อน ติดตั้งกล้องเล็งให้เรียบร้อยทั้งแนวดิ่งและแนวระดับ ยึดปืนให้นิ่ง ถอดลูกเลื่อนออกมองลอดรูลำกล้องไปหาเป้า(ลูกกรดแนะนำ 25 เมตร) ปรับเส้นเล็งเข้าหาเป้าที่เรามองเห็นในรูลำกล้อง ประกอบลูกเลื่อน และยิงทดสอบครับ

ลิงค์ข้อมูลครับ http://www.mhakimigun.com/other_sighter.htm
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2008, 06:23:02 AM โดย Thanapong » บันทึกการเข้า

♀♣♥♠Jack Label♠♥♣♀ We Love King
♥ข้าจะจงรักภักดีต่อชาติ♥
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 32

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 26, 2008, 08:20:17 AM »

ยินดีรับฟังครับ

อย่า อยู่ อย่างเป็ด
เพราะเป็ด
บินได้...ไม่เท่านก
ว่ายน้ำได้...ไม่เท่าปลา
ขันได้...ไม่เหมือนไก่
เดินได้...ไม่เหมือนคน
ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 26, 2008, 10:18:27 AM »

1 ใช้ บอร์ไซต์เตอร์เสียเข้าที่ปลายลำกล้อง ติดตั้งกล้องแล้วปรับเส้นเล็งเข้าหาจุดกึ่งกลางของเส้น บอร์ไซต์ (หากใช้แบบเลเซอร์ก็ปรับเส้นเล็งเข้าหาเลเซอร์) ถอดบอร์ไซต์ ยิงทดสอบศูนย์ครับ เมื่อทดสอบศูนย์เข้าที่แล้วให้นำบอร์ไซต์ใส่กลับเข้าไปใหม่ แล้วจดจำตำแหน่งของเส้นเล็งบนบอร์ไซต์ไว้ครับ เผื่อถอดกล้องออกจากปืนจะได้ใส่เข้าที่เดิมโดยไม่ต้องตั้งศูนย์ใหม่(ปรับเส้นเล็งตามตำแหน่งที่จดจำไว้)ครับ แนะนำ 2 แบบ ตามรูปครับ แบบแม่เหล็กไม่รู้ทนหรือเปล่าครับ กลัวแม่เหล็กเสื่อมครับ

2. สำหรับปืนลูกเลื่อน ติดตั้งกล้องเล็งให้เรียบร้อยทั้งแนวดิ่งและแนวระดับ ยึดปืนให้นิ่ง ถอดลูกเลื่อนออกมองลอดรูลำกล้องไปหาเป้า(ลูกกรดแนะนำ 25 เมตร) ปรับเส้นเล็งเข้าหาเป้าที่เรามองเห็นในรูลำกล้อง ประกอบลูกเลื่อน และยิงทดสอบครับ

ลิงค์ข้อมูลครับ http://www.mhakimigun.com/other_sighter.htm

ตามนี้เลยครับ

เพิ่มเติมนิดครับ     ทำตามข้อ  ๒ .    หากมีแท่นปากกาจับ

ให้เอาปากกาจับปืนให้นิ่ง   ยิงนัดเดียว   แล้วปรับศูนย์กล้องให้ตรงจุดที่กระสุนตก   ใช้กระสุนน้อยครับ

เพราะไม่ต้องกังวลว่า   มือจะยิงไม่นิ่ง    เล็งไม่ดี  ฯลฯ

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 366

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 26, 2008, 04:22:37 PM »

ขอบคุณครับ พี่ป้อมทอง ที่เพิ่มเติมให้ครับ ไม่แนะนำให้ใช้ปากกาจับเพราะเคยจับพานท้าย 10/22 ของเพื่อน ลายกันลื่นหายเป็นแถบเลยครับ (ใจร้อนไปหน่อยครับ)

OldBoy
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 26, 2008, 05:26:23 PM »

ขอบคุณครับ พี่ป้อมทอง ที่เพิ่มเติมให้ครับ ไม่แนะนำให้ใช้ปากกาจับเพราะเคยจับพานท้าย 10/22 ของเพื่อน ลายกันลื่นหายเป็นแถบเลยครับ (ใจร้อนไปหน่อยครับ)

ผมเอากระดาษแข็งรองระหว่างปากกา กับตัวปืนครับ กล่องบุหรี่เปล่าซองแข็งก็ใช้ได้ครับ
yingkarn
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 26, 2008, 06:43:56 PM »

วิธีผมทำ in sight bore สำหรับปืนลูกเลื่อนถอดลูกเลื่อนออก มองจากท้ายลำกล้องเล็งตรงกึ่งกลางเป้าระยะประมาณ 25-30 เมตรล็อคปืนให้อยู่ในตำแหน่งที่เล็งผ่านรูปืน แล้วปรับกลั้องเข้าหาจุดเล็ง เสร็จแล้วลองยิงเป้าจริงแล้วทำการปรับกล้องเข้าหาจุกระทบเป้าอีกครั้งก็จบไม่ต้องเสียสตางค์ ปกติร้านที่ขายกล้องจะมีเลเซอร์ทำให้เรา เราก็เอาปืนไปยิงแล้วปรับที่สนาม แต่ถ้าซื้อตามเวปก็ต้องทำเองล
RMT_NO.1911A1
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 26, 2008, 08:25:15 PM »

เพิ่มเติมนิดครับ     ทำตามข้อ  ๒ .    หากมีแท่นปากกาจับ

ให้เอาปากกาจับปืนให้นิ่ง   ยิงนัดเดียว   แล้วปรับศูนย์กล้องให้ตรงจุดที่กระสุนตก   ใช้กระสุนน้อยครับ

เพราะไม่ต้องกังวลว่า   มือจะยิงไม่นิ่ง    เล็งไม่ดี  ฯลฯ

เห็นด้วยกับเพิ่มเติมข้อ ๒. ครับเคยทำมาแล้วแต่แบบบ้าน ๆ นะครับระยะนับที่ 50 ก้าว(ยาว ๆ ) จับปืนให้นิ่ง   ยิงนัดเดียว   แล้วปรับศูนย์กล้องให้ตรงจุดที่กระสุนตก   ใช้กระสุนน้อยครับสำหรับผมไม่เคยเอาเข้ากลางเป้าเป๊ะ ๆ หรอก เอาแค่ป้วนเปี้ยนแถว ๆ เส้นเล็ง(+) กลุ่มไม่เกิน 10 บาทก็พอครับยิงนกกินจนปีกจะงอกล่ะครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 26, 2008, 08:46:12 PM »

แถมให้อีกนิดครับ เป็นไฟล์เป้าที่ใช้ในการตั้งศูนย์ และแท่นจับปืน(ขอบคุณพี่ XD40) ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2008, 08:55:43 PM โดย Thanapong » บันทึกการเข้า

T-05
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 26, 2008, 10:21:23 PM »

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=56093.0
  ผมเสริมเรื่องเเท่นปากกาครับ ผมใช้ปากกาจับเหล็กหน้ากว้าง3"ครับ ง่ายดี ไม่กี่ร้อย เวลาจับเอาผ้าหนานิดนึงรองหน่อยก็นิ่งสนิทเเล้วเพราะน้ำหนักมากพอสมควร ส่วนเเท่นจับยึดเเท่นปากกา ผมใช้โรลสายทองเเดงพันมอเตอร์ที่เป็นพลาสติกครับมาเจาะรูยึดปากกา แล้วอย่าลืมซื้อระดับน้ำเล็กๆสักอันน๊ะครับ  เเล้วลงรูปทดสอบมาดูกันมั่งล่ะครับ เยี่ยม
หน้า: [1]
  พิมพ์