๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 08:59:10 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ศูนย์ รู  (อ่าน 2410 ครั้ง)
คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2008, 12:11:56 PM »

อยากเรียนถามว่า ศูนย์ปืนยาวที่เขาใช้แข่งขัน ที่เป็นแบบรู มีที่ปรับ  เขานับเป็นศูนย์กล้อง  หรือศูนย์เปิด ครับ    แล้วศูนย์ประเภทนี้ดัดแปลงใส่ กับกับปืน 452 ได้หรือเปล่า ครับ  ที่สำคัญราคาแพงมากหรือเปล่า ครับ   Smiley

nice Sky
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 8

รักกันไว้เถิด เราเกินร่วมแดนไทย

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2008, 12:15:57 PM »

รอคำตอบด้วยคนครับ
CAPTAINKID-รักในหลวงที่สุด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 63

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ อาบสะอาดหอมสดชื่นแบบไทยๆ

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2008, 12:25:36 PM »

สามารถทำได้ครับ ตัวผมเองก็เคยได้ยิงปืนแข่งติดศูนย์รูมาก่อนจนเกิดติดใจในความแม่นยำ จะถอยปืนแข่งก็เสียดายเงินแสน บุญพาวาสนาส่งเดินเล่นร้านปืนเจอปืนอัดลมแข่งรุ่นเก่ามีศูนย์รูติดมาด้วย สภาพดีมากราคาหมื่นห้าเลยขอคว้าไว้ก่อน เมื่อลองเอาศูนย์หลังมาลองติดซีแซดแล้วใช้ได้แต่มีปัญหาที่ศูนย์หน้าต้องโมเล็กน้อย โดยต้องเจาะรูติดฐานไว้บนแท่นศูนย์หน้า ซึ่งยังไม่มีเวลาไปหาช่าง

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ ใช้เนื้อสบู่ที่มีคุณภาพ ไม่มีไขมันสัตว์ ผสมสมุนไพรจีนและไทยกว่า 10 ชนิด ตามสูตรโบราณ ให้กลิ่นหอมแบบไทยๆ ฟองมาก อาบสะอาด ช่วยขจัดคราบไคล แก้ปัญหากลิ่นกาย โรคผิวหนัง สิวฝ้า และจุดด่างดำต่างๆ ได้ดี

หาซื้อได้ที่โฮมเฟรชมาร์ท ใน เดอะมอลล์ ทุกสาขา
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2008, 01:27:43 PM »

ศูนย์รู แจ่มมากครับ
ตั้งศูนย์แล้ว
วงกลม กับ เสาตั้ง พาดเข้าตรงไหน
ก็แถว ๆ นั้นแหละ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Wooddy
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 43

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2008, 02:13:10 PM »

ผมมีศูนย์รูของAnschutz อยู่setหนึ่งครับ ถ้าจะดัดแปลงใส่452Varmint ก็ทำได้ครับ และการเล็งก็ไม่ฝืนธรรมชาติด้วยครับ สำหรับศูนย์หน้าก็ต้องกัดBaseร่องเหยี่ยว แล้วยึดไว้กับปลายลำกล้องก่อนครับ ต่อจากนั้นค่อยประกอบชุดศูนย์หน้าครับ
คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2008, 05:09:13 PM »

สามารถทำได้ครับ ตัวผมเองก็เคยได้ยิงปืนแข่งติดศูนย์รูมาก่อนจนเกิดติดใจในความแม่นยำ จะถอยปืนแข่งก็เสียดายเงินแสน บุญพาวาสนาส่งเดินเล่นร้านปืนเจอปืนอัดลมแข่งรุ่นเก่ามีศูนย์รูติดมาด้วย สภาพดีมากราคาหมื่นห้าเลยขอคว้าไว้ก่อน เมื่อลองเอาศูนย์หลังมาลองติดซีแซดแล้วใช้ได้แต่มีปัญหาที่ศูนย์หน้าต้องโมเล็กน้อย โดยต้องเจาะรูติดฐานไว้บนแท่นศูนย์หน้า ซึ่งยังไม่มีเวลาไปหาช่าง

รบกวนขอดูศูนย์หลังหน่อยครับ ว่ายึด อย่างไร ครับ

ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2008, 05:16:17 PM »

ศูนย์รู (aperture sight หรือ peep sight) อยู่ระหว่าง ศูนย์เปิด (open sight) กับ ศูนย์กล้อง (optical sight) ครับ
ศูนย์รู กับศูนย์เปิด รวมกันเรียกว่า "ศูนย์เหล็ก" (Iron sights)

ศูนย์รูสำหรับยิงเป้า รูเล็กมาก ระดับ 1-2 มม.  แต่ศูนย์รูใช้งานล่าสัตว์ ไม่ว่าจะติดปืนไรเฟิลหรือลูกซอง จะเป็นแบบรูกว้างหน่อย 3-5 มม. และตัวแผ่นศูนย์ไม่ใหญ่นัก  มองลอดรูดูศูนย์หน้า ส่วนศูนย์หลังอยู่ใกล้ตาเลือนหายไปเลย เรียกกว่า ghost ring (วงแหวนผีหลอก ??)

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2008, 05:20:18 PM »

ขอบพระคุณมากครับ

npnett
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 51

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2008, 05:27:20 PM »

อยากได่ศูนย์รูใส่ปืนอะไร  หาที่นี่ครับ
http://www.williamsgunsight.com/gunsights/gunsightsdefault.htm
♀♣♥♠Jack Label♠♥♣♀ We Love King
♥ข้าจะจงรักภักดีต่อชาติ♥
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 32

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2008, 05:41:57 PM »

แหล่มไม่น้อยเลยครับ

อย่า อยู่ อย่างเป็ด
เพราะเป็ด
บินได้...ไม่เท่านก
ว่ายน้ำได้...ไม่เท่าปลา
ขันได้...ไม่เหมือนไก่
เดินได้...ไม่เหมือนคน
หน้า: [1]
  พิมพ์