๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 06:16:08 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 24
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นแนะนำพื้นฐานการยิง IPSC  (อ่าน 70778 ครั้ง)
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
Moderator
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #45 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2005, 09:17:48 PM »

ขอบคุณครับพี่ชัย

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
Moderator
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #46 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2005, 09:29:55 PM »

...ผมจะไปช่วยติดเป้าครับ..... Grin

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
Tonyman
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

Best Wishes and Many Fast "A's" to You.

« ตอบ #47 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2005, 10:48:44 PM »

ผมไปเสริฟน้ำ กะเป็นนักเรียนด้วยละกัน Grin

We can either find the way or make one.
nova
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #48 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2005, 12:12:36 PM »

เห็นด้วยมากเลยครับ  แจ้งผมด้วยขอเรียนด้วยคนครับผม
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #49 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2005, 12:49:07 PM »

ขอบคุณครับพี่ชัย
ด้วยความยินดีครับ

go
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #50 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2005, 01:37:29 PM »

ผมขอไปด้วยครับ.......ไปด้วยน้า..........พี่ๆนะ......................ได้ดปรดนะ.................. Grin
noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #51 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2005, 03:56:49 PM »

ผมจะไปนั่งจับผิดเพื่อนๆที่ทำผิดกฏความปลอดภัย  ใครผิดจะจับ DQ ให้หมดเลย  จะได้เข็ดตอนแข่งจริงจะได้รักษากฏจนเคยชิน ผมเคยลองแล้วเข็ดจริงๆครับ

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
pimuk
Hero Member

คะแนน 82

« ตอบ #52 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2005, 04:27:08 PM »

ผมจะไปนั่งจับผิดเพื่อนๆที่ทำผิดกฏความปลอดภัย ใครผิดจะจับ DQ ให้หมดเลย จะได้เข็ดตอนแข่งจริงจะได้รักษากฏจนเคยชิน ผมเคยลองแล้วเข็ดจริงๆครับ

เจ้าคิดเจ้าแค้น  Cheesy  Grin  Grin

คนเคยโดนก็เป็นอย่างเนี้ย...  Cheesy
korn
ดึ๊ง ดึ๊ง ดึ๊ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 20

« ตอบ #53 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2005, 06:53:10 PM »

ขอเรียนด้วยครับ ใกล้บ้าน
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #54 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2005, 08:27:18 PM »

........... Grin..อยากไปอย่างแรงเลยครับ..แต่กลัวติดเรื่องงาน..เพราะช่วงนี้เอาแน่เอานอนไม่ได้.. Undecided

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
singburi-รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #55 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2005, 09:57:08 PM »

กำหนดวันเมื่อไหร่ครับ 
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #56 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2005, 09:46:23 AM »

Cheesy ผม ขอมองแบบคนนอกวงการแล้วกัน ครับ โดยความเห็นส่วนตัวผมว่า กีฬายิงปืนแบบไอพีเอสซีเป็นกีฬาที่ ดู แฟร์ กว่าการยิงแข่งยิง ชาวบ้านครับ ยิงกันครั้งเดียว ผลเป็นยังไง ก็ ต้องรับ ครับ ไม่ใช่การซื้อ ชุดยิงแข่งกัน(ไม่นับการกุศล) ผม เองสนใจอยากเล่น แต่ ติดที่ ค่าสมัครแพง ครับ ค่ากระสุน ยังไม่นับค่าซ้อม อีก ทราบมาว่า พี่ๆ หลายๆท่านซ้อมกันทีเปลืองค่ากระสุนน่าดู Grin แต่ผม เองก็ยังสนใจ ครับ ถ้ามีโอกาสเหมาะก็ อยากร่วมสนุกด้วยครับ Cheesy
 ทีนี้ มาว่า กันเรื่อง การอบรมผมว่า เอาแบบเหมือนที่ทุกๆ ครั้งที่ พวกเรานัดยิงปืนกันไม่ดีเหรอครับ ใครมีปืนอะไรก็เอาไป ลูกหาเอง ค่าสนาม แชร์กัน ถ้าจะสั่งข้าว กล่องหรือ ข้าวของสนาม ก็ จ่ายกันเอง
 ที่อยาก ฝาก ครับ อยากรบกวนพี่ๆ นักกีฬา มาเป็นโปรฯ จับแบบตัว ต่อ ตัวด้วยน่าจะช่วยระวังเรื่องความปลอดภัยไปได้ส่วนหนึ่ง นะครับ Cheesy

หัวข้อคือพื้นฐานการยิงเร็ว(IPSC)ครับ ดังนั้นผมขอจำนวนคนไม่มากครับ เพราะต้องการดูแลให้ทั่วถึงและได้ประโยชน์สูงสุดกับคนที่มาจะได้คุ้มค่าเวลาครับ เพราะเราจัดแค่วันเดียวแถมจะให้ได้ยิงเป็น Stage ทุกคนดังนั้นเวลาค่อนข้างจะสั้น คนที่เข้ามาครั้งแรกควรมีทักษะของปืนสั้นชาวบ้านก็จะดีครับเพราะจะได้ประหยัดเวลาของทั้งกลุ่มครับ ส่วนถ้าดีแล้วคิดว่าน่าจะทำอีก ผมก็จะพยายามจัดอีกครับขอดูครั้งแรกก่อนก็แล้วกัน
ข้อแม้ข้อหนึ่งที่ต้องขอไว้คือ ผู้สนใจกรุณาปฎิบัติตามข้อกำหนดของ IPSC อย่างเคร่งครัดเพื่อป้องกันอุบัติเหตุเท่านั้นแหละครับ ซึ่งจะแจ้งในตอนเช้าของวันจัดครับ

ขอสมัครด้วยคนครับ รบกวนแจ้งสถานที่และวันเวลาด้วยนะครับ ผมมีความรู้พื้นฐานการยิงปืนมาพอประมาณ ยิงช้าพอใช้ได้แต่ยิงเร็วไม่ได้เรื่องเลยครับ ยิงดับเบิลแท็ปนัด 1 กับ 2 ห่างกันเกือบฟุต เล็งโซน A โดนโซน Z กริปปืนก็ยังไม่ดี ยังคุมปืนไม่ค่อยได้ ปืนสะบัดมาก ฯลฯ พอจะหัดไหวไม๊ครับ รับรองว่าจะปฏิบัติตามกฎของผู้สอนอย่างเคร่งครัดครับ Grin
ผมขอแจ้งให้ทราบถึงProgram ที่ผมจะทำมีดังนี้ครับ
1. IPSC คืออะไร ดูเหมือนหลายคนจะเข้าใจแต่ก็มีหลายคนที่เข้าใจไม่ครบครับ
2.กฎระเบียบของการยิงปืน IPSC เพราะเท่าที่มีแข่งจนถึงวันนี้ ยังไม่เคยปรากฎอุบัติเหตุเลย ดังนั้นผมจึงต้องการให้เข้าใจเป็นสิ่งแรกครับ เพื่อความปลอดภัยทุกคน...รวมทั้งผมด้วย
3. การยืนครับ มันเป็นพื้นฐานของการยิงเร็วครับ ฐานไม่มั่นคงจะยิงต่อเนื่องได้อย่างไร
4. การจับปืน ซึ่งการยิงเร็วกับการยิงแบบปืนสั้นชาวบ้าน เราจับปืนแตกต่างกันโดยทั่วไป
5. การวางนิ้วที่ลั่นไกและการลั่นไก หนึ่งในเหตุผลที่คนยิงขวาแต่กระสุนที่ยิงกินซ้ายต่ำ
6. มองและเห็นศูนย์ ทุกคนที่ยิงปืนต้องมองและเห็น แต่ท่านแน่ใจหรือว่าท่านเห็นจริงๆ หลายคนไม่สามารถเห็นศูนย์ปืนตัวเองในขณะที่กระสุนลั่นออกไป นั่นเป็นเหตุผลที่ไม่สามารถบอกได้ว่าโดนเป้าที่ไหน
7. การวาดเป้าจากเป้าหนึ่งไปยังอีกเป้าหนึ่ง
ผมสงสัยว่าเท่าที่บอกนี่ก็หมดครึ่งวันแรกแล้ว ถ้าท่านไม่เคยยิงเร็วมาก่อน อย่าบอกผมนะว่าท่านทำได้ครบหมดทุกข้อ ถ้าสงสัยทดสอบด้วยตัวท่านเองได้ดังนี้ ง่ายๆครับ เป้ากระดาษหนึ่งเป้า NRA หรือ ISU ก็ได้ระยะ 6 เมตร ปืนถือให้ดีในท่าเตรียมพร้อมยิงให้เร็วครับ เอาเป็นว่า ปิ๊ด ดันแล้วยิง 2 นัด ให้เวลา 2 วินาทีให้อยู่ในวงดำ ทำได้ทุกครั้ง ผมถือว่าดีครับแต่ถ้าในเวลา 1.5 วินาทีได้ถือว่าเยี่ยมครับ ทดลองดูครับแล้วจะเข้าใจว่าที่บอกมานั้นมันสำคัญครับ ถ้ามีเวลาเหลือก็จะเพิ่มชักซองและอื่นๆ
ถ้ามีเรื่องสงสัย ผมจะมาตอบให้เท่าที่ได้ถ้าตอบไม่ได้ผมจะไปถามผู้รู้ให้และมาแจ้งให้ทราบเป็นระยะๆครับ

อุปกรณ์ที่ต้องการใช้มี
แว่นตายิงปืน,ที่ครอบหรืออุดหู บังคับว่าต้องมีครับ
เข็มขัด,ซองปืน,ซองแม็ก,รองเท้าที่ไม่ลื่นบนพื้นหญ้า
ปืน,แม็กกาซีนทั้งหมดที่ใช้กับปืนที่นำไป(ยิ่งมากยิ่งดีครับ)
สิ่งสุดท้ายที่สำคัญ เงินค่ากระสุนและเวลาที่จะอยู่ในสนาม 1 วันเต็มครับ
ขอความกรุณาว่าใช้สิ่งที่มี ไม่ต้องซื้อใหม่ครับ ไปทดลองดูเล่นๆแต่สอนจริงๆครับ คิดว่ากลางเดือนหน้าครับเพราะเดือนนี้ติดแข่งทั้งในและนอกประเทศครับ อีกทั้งให้เวลาไว้เคลียร์งานแต่เนิ่นๆ ส่วนใครที่อยากลองของจริงเชิญวันที่ 14 เดือนนี้ที่ฟาร์มครับมีทั้งสาย...เอ้ย..แถวเดี่ยว,แถวคู่,ปืนเดิมๆและลูกโม่ครับ

Army - รักในหลวงครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 151

« ตอบ #57 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2005, 10:45:15 AM »

อุปกรณ์ที่ต้องการใช้มี
แว่นตายิงปืน,ที่ครอบหรืออุดหู บังคับว่าต้องมีครับ
เข็มขัด,ซองปืน,ซองแม็ก,รองเท้าที่ไม่ลื่นบนพื้นหญ้า
ปืน,แม็กกาซีนทั้งหมดที่ใช้กับปืนที่นำไป(ยิ่งมากยิ่งดีครับ)
สิ่งสุดท้ายที่สำคัญ เงินค่ากระสุนและเวลาที่จะอยู่ในสนาม 1 วันเต็มครับ
ขอความกรุณาว่าใช้สิ่งที่มี ไม่ต้องซื้อใหม่ครับ ไปทดลองดูเล่นๆแต่สอนจริงๆครับ คิดว่ากลางเดือนหน้าครับเพราะเดือนนี้ติดแข่งทั้งในและนอกประเทศครับ อีกทั้งให้เวลาไว้เคลียร์งานแต่เนิ่นๆ ส่วนใครที่อยากลองของจริงเชิญวันที่ 14 เดือนนี้ที่ฟาร์มครับมีทั้งสาย...เอ้ย..แถวเดี่ยว,แถวคู่,ปืนเดิมๆและลูกโม่ครับ

น่าจะเริ่มเทรนอาทิตย์นี้เลยนะครับ อาทิตย์หน้าจะได้ใช้ลงแข่งซะเลย   Smiley
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #58 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2005, 11:09:04 AM »

น่าจะเริ่มเทรนอาทิตย์นี้เลยนะครับ อาทิตย์หน้าจะได้ใช้ลงแข่งซะเลย Smiley

อาทิตย์นี้ก็มีที่เก่าเวลาเดิมครับ Grin Grin Grin  Grin นอกรอบ  Grin Grin Grin  Grin  บางบัวทองจัดสนามให้ลองเหมือนของจริงด้วย

ที่ฟาร์มไปแข่งด้วยหรือเยี่ยมเลย ว่างเชิญครับ

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
Army - รักในหลวงครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 151

« ตอบ #59 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2005, 03:29:03 PM »

อาทิตย์นี้ก็มีที่เก่าเวลาเดิมครับ Grin Grin Grin Grin นอกรอบ Grin Grin Grin Grin บางบัวทองจัดสนามให้ลองเหมือนของจริงด้วย

ที่ฟาร์มไปแข่งด้วยหรือเยี่ยมเลย ว่างเชิญครับ

ยังไม่เคยไปยิงที่บางบัวทองเลยครับ ผมไม่ได้เป็นสมาชิก แต่แมทช์ที่ฟาร์มไปแน่ครับ พี่ carrera ลงประเภทไหนครับ ว่าแต่ว่าจะสมัครแข่งต้องทำไงบ้างครับ ไปสมัครที่ฟาร์มเลยได้หรือเปล่าครับ   Smiley
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 24
  พิมพ์