๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 05:32:59 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 24
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นแนะนำพื้นฐานการยิง IPSC  (อ่าน 70852 ครั้ง)
JarengkaBOW
Dog in Thailand
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2005, 09:43:26 PM »

Smiley

I am dying... -*-

noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #31 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2005, 05:54:11 AM »

ลุยโลด  แนวร่วมเพียบ

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
skajy
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 7

« ตอบ #32 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2005, 10:43:55 AM »

เรื่องอบรม ipsc อย่าให้ถึงกับว่าอบรมฟรีเลยครับ  แบบใครหิว ใครกิน ใครจ่าย มันดูไม่ดี   Undecided
    ผมเสนอนะ  1 อบรมต้องมีเอกสารประกอบ  คิดเงินค่าพิมพิ์ดีด ค่ากระดาษ ค่าใช้สถานที่
                      2 อาหาร  อาจจัดง่ายๆแบบ ปุฟเฟ่ร์  คิดค่าอาหารแบบเหมาหัว
                      3  กระสุน  ให้ซื้อที่สนามนั่นแหละอุดหนุนเขาหน่อย  ใครยิงมาก ซ่อมมาก  ก็จ่ายตามที่ยิงเอง
                      4   วิทยากร ถ้าไม่มีก็ไม่ได้ ต้องให้ ค่ารถ ค่าน้ำมัน(ขึ้นตลอด) แถมค่าน้ำลายพี่ๆเขาหน่อย
                           แหกปากทั้งวัน ไม่ได้อะไร แต่อย่าให้ต้องเสียอะไรเลยครับ   
           ทีนี้ลองคำนวนดูว่าจะอบรมกี่วัน ค่าใช้จ่าย ประมาณเท่าไหร่
           ใครสนใจก็ลงชื่อ โอนเงิน เป็นหลักประกันก่อนว่ามาแน่
            ถ้าอบรมพรี อาจออกอาการลืมได้ง่ายๆ ลงชื่อ แต่ไม่ไป ทำคนอื่นที่หวังดี
           อาจหมดกำลังใจเอาง่ายๆ   
           แต่ถ้าใครลงชื่อ โอนเงิน แล้วไม่ไปก็บอกนะครับ
           เดี๋ยวผมกินเผื่อให้ได้   Grin   
          ลงชือให้ได้จำนวนหนึ่ง 20-30 คน( ถ้ามีมากอาจมีรอบ 2.....3.......4  ค่อยว่ากัน)
         แล้วค่อยนัดอีกที่ว่าจะเอาวันไหน
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #33 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2005, 11:22:47 AM »

ลงชือให้ได้จำนวนหนึ่ง 20-30 คน

20-30 คนเยอะขนาดนั้นเลยหรือครับ นึกว่าอบรมณ์กันเล่นๆ 5 คน 10 คน Grin Grin Grin Grin Grin 

ระยะเวลาคงภายในวันเดียวแหละครับ  ถ้าเก็บเงินค่าอาหารมันก็ดีเหมือนว่ามาด้วยกัน ไม่ใช่ต่างคนต่างแยกกันไปนั่งคนเดียว

เดี๋ยวรอพี่นกไฟสรุปอีกทำแล้วกันครับ Grin Grin Grin Grin Grin   ที่แกบอกว่าฟรีเพราะกลัวเรื่องเก็บตังนี่แหละ  Grin Grin Grin Grin Grin 

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
APACHE _ Love The King
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #34 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2005, 12:05:44 PM »

.....อย่าชักใบให้เรือเสีย... Grin ถ้าฟรีจริงหนับหนุนๆ.....คร๊าบ........ Grin
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #35 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2005, 12:56:58 PM »

...ทราบว่าผู้จัดตั้งใจจะเป็นรายการฟรีแบบพี่น้องเพื่อนฝูงครับ แต่อาจจะมีค่าใช้จ่ายบางอย่างที่น่าจะแชร์กันได้บ้าง เช่นในกรณีจัดสเตจให้ฝึกยิง (ซึ่งผมว่าจำเป็นมากๆ) น่าจะมีค่าใช้จ่ายจำนวนหนึ่งให้เจ้าหน้าที่สนามตามสมควร

...ค่าอาหารก็สั่งเอาจากสนามแหละครับ ใครใคร่กินดื่มอะไรก็ว่ากันไป ค่ากระสุนก็เช่นกัน อุดหนุนสนามบ้าง  Smiley

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
Tonyman
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

Best Wishes and Many Fast "A's" to You.

« ตอบ #36 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2005, 02:08:30 PM »

...ทราบว่าผู้จัดตั้งใจจะเป็นรายการฟรีแบบพี่น้องเพื่อนฝูงครับ แต่อาจจะมีค่าใช้จ่ายบางอย่างที่น่าจะแชร์กันได้บ้าง เช่นในกรณีจัดสเตจให้ฝึกยิง (ซึ่งผมว่าจำเป็นมากๆ) น่าจะมีค่าใช้จ่ายจำนวนหนึ่งให้เจ้าหน้าที่สนามตามสมควร

...ค่าอาหารก็สั่งเอาจากสนามแหละครับ ใครใคร่กินดื่มอะไรก็ว่ากันไป ค่ากระสุนก็เช่นกัน อุดหนุนสนามบ้าง Smiley

ถูกต้องแล้วคร้าบบบ

ยิงกันหนุกๆครับผม Grin

We can either find the way or make one.
pimuk
Hero Member

คะแนน 82

« ตอบ #37 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2005, 02:34:24 PM »

หนับหนุน...
พี่ Phoenix เป็นคนมีน้ำใจครับ
หลายๆ ท่านก็เช่นกัน
 Cheesy  Cheesy  Wink
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #38 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2005, 03:21:10 PM »

เรื่องอบรม ipsc อย่าให้ถึงกับว่าอบรมฟรีเลยครับ แบบใครหิว ใครกิน ใครจ่าย มันดูไม่ดี Undecided
 ผมเสนอนะ 1 อบรมต้องมีเอกสารประกอบ คิดเงินค่าพิมพิ์ดีด ค่ากระดาษ ค่าใช้สถานที่
 2 อาหาร อาจจัดง่ายๆแบบ ปุฟเฟ่ร์ คิดค่าอาหารแบบเหมาหัว
 3 กระสุน ให้ซื้อที่สนามนั่นแหละอุดหนุนเขาหน่อย ใครยิงมาก ซ่อมมาก ก็จ่ายตามที่ยิงเอง
 4 วิทยากร ถ้าไม่มีก็ไม่ได้ ต้องให้ ค่ารถ ค่าน้ำมัน(ขึ้นตลอด) แถมค่าน้ำลายพี่ๆเขาหน่อย
 แหกปากทั้งวัน ไม่ได้อะไร แต่อย่าให้ต้องเสียอะไรเลยครับ
 ทีนี้ลองคำนวนดูว่าจะอบรมกี่วัน ค่าใช้จ่าย ประมาณเท่าไหร่
 ใครสนใจก็ลงชื่อ โอนเงิน เป็นหลักประกันก่อนว่ามาแน่
 ถ้าอบรมพรี อาจออกอาการลืมได้ง่ายๆ ลงชื่อ แต่ไม่ไป ทำคนอื่นที่หวังดี
 อาจหมดกำลังใจเอาง่ายๆ
 แต่ถ้าใครลงชื่อ โอนเงิน แล้วไม่ไปก็บอกนะครับ
 เดี๋ยวผมกินเผื่อให้ได้ Grin
 ลงชือให้ได้จำนวนหนึ่ง 20-30 คน( ถ้ามีมากอาจมีรอบ 2.....3.......4 ค่อยว่ากัน)
 แล้วค่อยนัดอีกที่ว่าจะเอาวันไหน
พี่ครับอย่าถึงขนาดทำชีทแจก ทำอะไรเลยครับ ผมขอใช้คำว่าแนะนำพื้นฐานเบื้องต้นครับ อีกอย่างที่ผมคิดทำแบบว่าแยกอิสระทั้งการกิน การยิงและอื่นๆ เพราะเรื่องเงินนี่แหละครับมันไม่เข้าใครออกใคร นานาจิตตังครับ ผมยังขอยึดนโยบายเดิมครับเพื่อความสบายใจ ขอเถอะครับเรื่องเงินนี่
วิทยากร ผมเองและสถานที่ ไม่ขอคิดครับเหนื่อยเพื่อคนรักกีฬาเดียวกันก็เต็มใจครับแถมยังได้รู้จักกันด้วย ขออย่าโดนต่อว่าก็ถือว่ากำไรแล้วครับ ส่วนเป้า,ค่าแรงการจัดฉากกับค่าจัดฉากยิงจะขอคิดตามจริงให้กับสนามเท่านั้นครับไม่เอากำไรเหมือนกันครับ
หัวข้อคือพื้นฐานการยิงเร็ว(IPSC)ครับ ดังนั้นผมขอจำนวนคนไม่มากครับ เพราะต้องการดูแลให้ทั่วถึงและได้ประโยชน์สูงสุดกับคนที่มาจะได้คุ้มค่าเวลาครับ เพราะเราจัดแค่วันเดียวแถมจะให้ได้ยิงเป็น Stage ทุกคนดังนั้นเวลาค่อนข้างจะสั้น คนที่เข้ามาครั้งแรกควรมีทักษะของปืนสั้นชาวบ้านก็จะดีครับเพราะจะได้ประหยัดเวลาของทั้งกลุ่มครับ ส่วนถ้าดีแล้วคิดว่าน่าจะทำอีก ผมก็จะพยายามจัดอีกครับขอดูครั้งแรกก่อนก็แล้วกัน
ข้อแม้ข้อหนึ่งที่ต้องขอไว้คือ ผู้สนใจกรุณาปฎิบัติตามข้อกำหนดของ IPSC อย่างเคร่งครัดเพื่อป้องกันอุบัติเหตุเท่านั้นแหละครับ ซึ่งจะแจ้งในตอนเช้าของวันจัดครับ

NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #39 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2005, 03:31:46 PM »

Grin ผมในฐานะเป็นลูกศิษย์คนหนึ่งของพี่นกไฟ ขอยืนยันความมีน้ำใจของพี่นกไฟครับ โอกาสดีและครูดีอย่างนี้ใครสนใจขอเชิญชวนครับ ผมขอเสนอตัวไปช่วยครูในการถ่ายทอดวิชาให้กับคนที่สนใจครับ เมื่อไหร่บอกได้เลยครับครูนกไฟ Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2005, 04:26:08 PM โดย NaiMai » บันทึกการเข้า

Army - รักในหลวงครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 151

« ตอบ #40 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2005, 04:12:38 PM »

หัวข้อคือพื้นฐานการยิงเร็ว(IPSC)ครับ ดังนั้นผมขอจำนวนคนไม่มากครับ เพราะต้องการดูแลให้ทั่วถึงและได้ประโยชน์สูงสุดกับคนที่มาจะได้คุ้มค่าเวลาครับ เพราะเราจัดแค่วันเดียวแถมจะให้ได้ยิงเป็น Stage ทุกคนดังนั้นเวลาค่อนข้างจะสั้น คนที่เข้ามาครั้งแรกควรมีทักษะของปืนสั้นชาวบ้านก็จะดีครับเพราะจะได้ประหยัดเวลาของทั้งกลุ่มครับ ส่วนถ้าดีแล้วคิดว่าน่าจะทำอีก ผมก็จะพยายามจัดอีกครับขอดูครั้งแรกก่อนก็แล้วกัน
ข้อแม้ข้อหนึ่งที่ต้องขอไว้คือ ผู้สนใจกรุณาปฎิบัติตามข้อกำหนดของ IPSC อย่างเคร่งครัดเพื่อป้องกันอุบัติเหตุเท่านั้นแหละครับ ซึ่งจะแจ้งในตอนเช้าของวันจัดครับ

ขอสมัครด้วยคนครับ รบกวนแจ้งสถานที่และวันเวลาด้วยนะครับ ผมมีความรู้พื้นฐานการยิงปืนมาพอประมาณ ยิงช้าพอใช้ได้แต่ยิงเร็วไม่ได้เรื่องเลยครับ ยิงดับเบิลแท็ปนัด 1 กับ 2 ห่างกันเกือบฟุต เล็งโซน A โดนโซน Z กริปปืนก็ยังไม่ดี ยังคุมปืนไม่ค่อยได้ ปืนสะบัดมาก ฯลฯ พอจะหัดไหวไม๊ครับ รับรองว่าจะปฏิบัติตามกฎของผู้สอนอย่างเคร่งครัดครับ  Grin
skajy
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 7

« ตอบ #41 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2005, 04:18:36 PM »

พี่ครับอย่าถึงขนาดทำชีทแจก ทำอะไรเลยครับ ผมขอใช้คำว่าแนะนำพื้นฐานเบื้องต้นครับ อีกอย่างที่ผมคิดทำแบบว่าแยกอิสระทั้งการกิน การยิงและอื่นๆ เพราะเรื่องเงินนี่แหละครับมันไม่เข้าใครออกใคร นานาจิตตังครับ ผมยังขอยึดนโยบายเดิมครับเพื่อความสบายใจ ขอเถอะครับเรื่องเงินนี่
วิทยากร ผมเองและสถานที่ ไม่ขอคิดครับเหนื่อยเพื่อคนรักกีฬาเดียวกันก็เต็มใจครับแถมยังได้รู้จักกันด้วย ขออย่าโดนต่อว่าก็ถือว่ากำไรแล้วครับ ส่วนเป้า,ค่าแรงการจัดฉากกับค่าจัดฉากยิงจะขอคิดตามจริงให้กับสนามเท่านั้นครับไม่เอากำไรเหมือนกันครับ
อ้างถึง
   ถ้าอย่างนั้นท่านว่าอย่างไร  ผมว่าตามกันครับผม  Grin
               เดี๋ยวจะลองไปชวนคนอื่นๆ เอาไว้ก่อน 
            แต่แหมผมอยู่ต่างจังหวัด  ไปทั้งที ขอ 2 วันแล้วกัน Smiley
             ทั้งทฤษดี  ทั้งปฏิบัติ จะได้แน่นๆ Grin
JarengkaBOW
Dog in Thailand
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #42 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2005, 04:33:51 PM »

เริ่มเป็นรูปเป็นร่างแล้วเจ้าค่ะ Cheesy

I am dying... -*-

RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #43 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2005, 06:53:51 PM »

Cheesy  ผม ขอมองแบบคนนอกวงการแล้วกัน ครับ โดยความเห็นส่วนตัวผมว่า กีฬายิงปืนแบบไอพีเอสซีเป็นกีฬาที่ ดู แฟร์ กว่าการยิงแข่งยิง ชาวบ้านครับ ยิงกันครั้งเดียว ผลเป็นยังไง ก็ ต้องรับ ครับ  ไม่ใช่การซื้อ ชุดยิงแข่งกัน(ไม่นับการกุศล)   ผม เองสนใจอยากเล่น แต่ ติดที่ ค่าสมัครแพง ครับ  ค่ากระสุน   ยังไม่นับค่าซ้อม อีก ทราบมาว่า พี่ๆ หลายๆท่านซ้อมกันทีเปลืองค่ากระสุนน่าดู  Grin   แต่ผม เองก็ยังสนใจ ครับ ถ้ามีโอกาสเหมาะก็ อยากร่วมสนุกด้วยครับ  Cheesy
               ทีนี้ มาว่า กันเรื่อง การอบรมผมว่า   เอาแบบเหมือนที่ทุกๆ ครั้งที่ พวกเรานัดยิงปืนกันไม่ดีเหรอครับ ใครมีปืนอะไรก็เอาไป  ลูกหาเอง ค่าสนาม แชร์กัน  ถ้าจะสั่งข้าว กล่องหรือ ข้าวของสนาม ก็ จ่ายกันเอง   
                ที่อยาก ฝาก ครับ   อยากรบกวนพี่ๆ นักกีฬา มาเป็นโปรฯ จับแบบตัว ต่อ ตัวด้วยน่าจะช่วยระวังเรื่องความปลอดภัยไปได้ส่วนหนึ่ง  นะครับ Cheesy

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #44 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2005, 08:41:35 PM »

Cheesy ผม ขอมองแบบคนนอกวงการแล้วกัน ครับ โดยความเห็นส่วนตัวผมว่า กีฬายิงปืนแบบไอพีเอสซีเป็นกีฬาที่ ดู แฟร์ กว่าการยิงแข่งยิง ชาวบ้านครับ ยิงกันครั้งเดียว ผลเป็นยังไง ก็ ต้องรับ ครับ ไม่ใช่การซื้อ ชุดยิงแข่งกัน(ไม่นับการกุศล) ผม เองสนใจอยากเล่น แต่ ติดที่ ค่าสมัครแพง ครับ ค่ากระสุน ยังไม่นับค่าซ้อม อีก ทราบมาว่า พี่ๆ หลายๆท่านซ้อมกันทีเปลืองค่ากระสุนน่าดู Grin แต่ผม เองก็ยังสนใจ ครับ ถ้ามีโอกาสเหมาะก็ อยากร่วมสนุกด้วยครับ Cheesy
 ทีนี้ มาว่า กันเรื่อง การอบรมผมว่า เอาแบบเหมือนที่ทุกๆ ครั้งที่ พวกเรานัดยิงปืนกันไม่ดีเหรอครับ ใครมีปืนอะไรก็เอาไป ลูกหาเอง ค่าสนาม แชร์กัน ถ้าจะสั่งข้าว กล่องหรือ ข้าวของสนาม ก็ จ่ายกันเอง
 ที่อยาก ฝาก ครับ อยากรบกวนพี่ๆ นักกีฬา มาเป็นโปรฯ จับแบบตัว ต่อ ตัวด้วยน่าจะช่วยระวังเรื่องความปลอดภัยไปได้ส่วนหนึ่ง นะครับ Cheesy

ขอสมัครด้วยคนครับ รบกวนแจ้งสถานที่และวันเวลาด้วยนะครับ ผมมีความรู้พื้นฐานการยิงปืนมาพอประมาณ ยิงช้าพอใช้ได้แต่ยิงเร็วไม่ได้เรื่องเลยครับ ยิงดับเบิลแท็ปนัด 1 กับ 2 ห่างกันเกือบฟุต เล็งโซน A โดนโซน Z กริปปืนก็ยังไม่ดี ยังคุมปืนไม่ค่อยได้ ปืนสะบัดมาก ฯลฯ พอจะหัดไหวไม๊ครับ รับรองว่าจะปฏิบัติตามกฎของผู้สอนอย่างเคร่งครัดครับ Grin
ผมขอแจ้งให้ทราบถึงProgram ที่ผมจะทำมีดังนี้ครับ
1. IPSC คืออะไร ดูเหมือนหลายคนจะเข้าใจแต่ก็มีหลายคนที่เข้าใจไม่ครบครับ
2.กฎระเบียบของการยิงปืน IPSC เพราะเท่าที่มีแข่งจนถึงวันนี้ ยังไม่เคยปรากฎอุบัติเหตุเลย ดังนั้นผมจึงต้องการให้เข้าใจเป็นสิ่งแรกครับ เพื่อความปลอดภัยทุกคน...รวมทั้งผมด้วย
3. การยืนครับ มันเป็นพื้นฐานของการยิงเร็วครับ ฐานไม่มั่นคงจะยิงต่อเนื่องได้อย่างไร
4. การจับปืน ซึ่งการยิงเร็วกับการยิงแบบปืนสั้นชาวบ้าน เราจับปืนแตกต่างกันโดยทั่วไป
5. การวางนิ้วที่ลั่นไกและการลั่นไก หนึ่งในเหตุผลที่คนยิงขวาแต่กระสุนที่ยิงกินซ้ายต่ำ
6. มองและเห็นศูนย์ ทุกคนที่ยิงปืนต้องมองและเห็น แต่ท่านแน่ใจหรือว่าท่านเห็นจริงๆ หลายคนไม่สามารถเห็นศูนย์ปืนตัวเองในขณะที่กระสุนลั่นออกไป นั่นเป็นเหตุผลที่ไม่สามารถบอกได้ว่าโดนเป้าที่ไหน
7. การวาดเป้าจากเป้าหนึ่งไปยังอีกเป้าหนึ่ง
ผมสงสัยว่าเท่าที่บอกนี่ก็หมดครึ่งวันแรกแล้ว ถ้าท่านไม่เคยยิงเร็วมาก่อน อย่าบอกผมนะว่าท่านทำได้ครบหมดทุกข้อ ถ้าสงสัยทดสอบด้วยตัวท่านเองได้ดังนี้ ง่ายๆครับ เป้ากระดาษหนึ่งเป้า NRA หรือ ISU ก็ได้ระยะ 6 เมตร ปืนถือให้ดีในท่าเตรียมพร้อมยิงให้เร็วครับ เอาเป็นว่า ปิ๊ด ดันแล้วยิง 2 นัด ให้เวลา 2 วินาทีให้อยู่ในวงดำ ทำได้ทุกครั้ง ผมถือว่าดีครับแต่ถ้าในเวลา 1.5 วินาทีได้ถือว่าเยี่ยมครับ ทดลองดูครับแล้วจะเข้าใจว่าที่บอกมานั้นมันสำคัญครับ ถ้ามีเวลาเหลือก็จะเพิ่มชักซองและอื่นๆ
ถ้ามีเรื่องสงสัย ผมจะมาตอบให้เท่าที่ได้ถ้าตอบไม่ได้ผมจะไปถามผู้รู้ให้และมาแจ้งให้ทราบเป็นระยะๆครับ

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 24
  พิมพ์