๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 08:42:38 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังหากระสุน.38 หัวหนัก 170 เกรนครับ พอจะมีขายที่ไหนบ้างครับ  (อ่าน 6043 ครั้ง)
...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 26, 2008, 10:29:17 AM »

ผมว่า ยิงให้โดนตรงตามตำแหน่งที่หมาย
กระสุนแบบไหน ก็ให้ผลการหยุดยั้ง
ไม่แตกต่างกัน

เราหวังกระสุนหัวหนัก ให้แรงปะทะสูง แต่ รีคอลย์ก็สูงตาม
ถ้านัดแรก หวังผลไม่ได้  การจะยิงในนัดต่อไป ก็จะช้าลง

คิดว่าถ้าจะได้ยิงกันกับโจรก็คงอยู่แถวบ้านครับ  กลัวทะลุไปโดนอาเจ็กอาซิ่ม ครับ
บ้านเราหายากครับ...

ผมเคยโชคดีขอแบ่งรุ่นพี่มาสิบหรือสิบห้านัดนี่แหละครับ...

แต่แย่ตรงที่เอาไปยิงหมดแล้วสิครับ...หัวเราะร่าน้ำตาริน

ผมมีเยอะ  เอาน้ำผลไม้มาแลก

ท่านครับ  170เกรน นี่ถ้ายิงจากโม่ 4 นิ้วนี่มีโอกาสติดขัดลำกล้อง ไหมครับ  เห็นได้ยินว่าออกแบบมาให้ใช้ในพวกสนัปปี้ครับ

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 26, 2008, 10:33:02 AM »

ครับ เล่มนี้แหละครับ ดูๆแล้วกระสุนตัวนี้น่าจะเชื่องกว่า.357 นะครับ SXT นี่เป็นกระสุนแบบไหนครับ เพิ่งเคยได้ยิน ใช้ดีไหมครับ Cheesy Cheesy
เป็น win sxt .38+p ครับ หัว JHP
แต่ยังไม่เคยเอามาลองยิงเก็บดูหัวว่ามันบานแบบที่โฆษณามั้ย ( ไม่รู้ว่าจะยิงใส่อะไรครับ )
แต่ข้อเสียคือแพงครับ นัดละ 65 บาท ดีจริงหรือเปล่าก็ไม่รู้ครับ

ราคาพอรับได้ครับ... ผมเคยซื้อ ไฮดร้าช๊อค... แบบราคาทำให้ช๊อคได้... นัดละ ๙๐ บาทครับ...

...ตอนนี้กระสุน .๓๘ ที่อยากได้คือกระสุน เฟดเดอรัลไนแคลด ครับ... เห็นว่าเลิกผลิตแล้ว...

คริ คริ....

พี่ 51 ครับกระสุนสีสวยนี่มีคุณสมบัติอย่างไรครับ  เมืองไทยมีขายไหมครับ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 26, 2008, 10:44:59 AM »

บุลเลต 170 เกรน โรงงานเลิกทำแล้ว คงไม่ได้รับความนิยมเท่าไหร่ ดูข้างนอกนึกว่า158 เกรน ต้องถอดหัวออกมาดู ทู่และยาว ครับ

น่าเสียดายจังครับแถวบ้านมีแต่คนใช้ สมิทชีฟ กันตัวดำตัวขาวนิยมใส่ลูกหัวรู น้ำหนักหัวเบาๆ  เวลายิงกลางคืน เปลวไฟย้าวยาว  170เกรนน่าจะเหมาะสมกว่ากับปืนพวกนี้

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 26, 2008, 10:46:36 AM »

เรียน ท่าน APISIT26

เชื่อหรือไม่ครับ...จนป่านนี้แล้ว...
ผมเองยังไม่แน่ใจเลยครับ ว่า.....

กระสุนในภาพที่ผม post นั้น คือกระสุนแบบใด ลักษณะใด ครับ

ผู้ที่ซื้อกระสุนในภาพดังกล่าว...คือ พี่ Sting ครับ
แล้วได้แลกกับท่าน หลวงรินฯ มา...
จากนั้น  ก็ต่อมาถึงผม....

ผมเองเคยสอบถามไปทางอเมริกา...
ผมปรากฎว่า....เงียบ ครับ....
ขอความกรุณาให้ทางอเมริกา สอบถามให้อีกครั้ง
ก็...คือ เงียบ เช่นเดิม ครับ คริ คริ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น....

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 26, 2008, 11:31:47 AM »

บุลเลต 170 เกรน โรงงานเลิกทำแล้ว คงไม่ได้รับความนิยมเท่าไหร่ ดูข้างนอกนึกว่า158 เกรน ต้องถอดหัวออกมาดู ทู่และยาว ครับ

น่าเสียดายจังครับแถวบ้านมีแต่คนใช้ สมิทชีฟ กันตัวดำตัวขาวนิยมใส่ลูกหัวรู น้ำหนักหัวเบาๆ  เวลายิงกลางคืน เปลวไฟย้าวยาว  170เกรนน่าจะเหมาะสมกว่ากับปืนพวกนี้

ด้วยความเคารพ.. ไหว้........กระสุนหัวหนักความเร็วต่ำเมื่อยิงในปืนลำกล้องสั้น ในการยิงระยะใกล้ 10-15 เมตร
ผมพบว่าจุดตกของกระสุนสูงขึ้นกว่าพวกกระสุนหัวเบา รวมทั้งรีคอยล์ของปืนก็สูงขึ้นจนรู้สึกได้

ผมเข้าใจว่ากระสุนออกจากลำกล้องช้ากว่า+รีคอยล์ที่มากกว่า .... แนวลำกล้องจึงขึ้นสูง(กว่า)ตอนที่กระสุนพ้นออกไป
จุดตกของกระสุนจึงสูงขึ้น

อีกทั้งกระสุนหัวหนักมีแนวโน้มที่จะทะลุทะลวงได้สูง ซึ่งก็มีทั้งผลบวกและลบ

ผมไม่เห็นว่ามีกระสุน.38 170เกรน มาวางตลาดและประสบความสำเร็จในเชิงพาณิชย์
ผมเห็นว่ากระสุนที่หาได้ง่าย ซ้อมได้บ่อยฝึกได้มาก ใช้น้ำหนักหัวเดิมๆ จุดตกกระสุนก็เดิมๆ
ไม่ต้องปรับศูนย์/ปรับความรู้สึกการยิงกันบ่อยๆ ..... น่าจะดีที่สุดในการเลือกใช้กับปืนลูกโม่ลำกล้องสั้น
เลือกหากระสุนที่ยิงแล้วกระสุนตกตรงจุดเล็ง เอาไว้ยิงสั่งได้ แม้ว่า(ข้อมูล)การหยุดยั้งในนัดแรก(OSS)ของ38ลำกล้องสั้นทำแค่ได้60-65%.....
....ยิงนัดเดียวไม่อยู่...ก็ยิงสองนัด.........เกิน100% ขอให้ยิงเข้าเป้าก็แล้วกัน  Grin

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 26, 2008, 11:50:05 AM »

เชื่อหรือไม่ครับ...จนป่านนี้แล้ว...
ผมเองยังไม่แน่ใจเลยครับ ว่า.....

กระสุนในภาพที่ผม post นั้น คือกระสุนแบบใด ลักษณะใด ครับ

ผู้ที่ซื้อกระสุนในภาพดังกล่าว...คือ พี่ Sting ครับ
แล้วได้แลกกับท่าน หลวงรินฯ มา...

ขอความกรุณาให้ทางอเมริกา สอบถามให้อีกครั้ง
ก็...คือ เงียบ เช่นเดิม ครับ คริ คริ

น่าจะเป็น Federal +P 158 gr Nyclad SWC-HP ..... รหัส P38G
จุดเริ่มของกระสุนNyclad ซึ่งหัวกระสุนเป็น nylon coating มีวัตถุประสงค์เพื่อกันคราบตะกั่วจับในลำกล้อง
และรักษาสภาพแวดล้อม ป้องกันการกระจายของตะกั่วในอากาศ

กระสุนเมื่อมาใช้ในการป้องกันตัวก็พบว่ามีผลการหยุดยั้งที่ดี แต่ต่อมาพบว่ามีผลข้างเคียงคือพิสูจน์ร่องรอยเกลียวกระสุนได้ยาก
ผมเคยสอบถาม Federal -- ผล"เงียบ" เช่นกัน (เข้าใจว่า) ผู้ผลิตกระสุนได้รับการร้องขอจากภาครัฐ(USA)ให้ปิดสายการผลิตไป

Wink.....วันนี้ได้ที.. คิก คิก.... ปกติแล้วสโลแกนต้องเป็นว่า.....คิดอะไรไม่ออก บอก 51....... ขำก๊าก

***หมายเหตุ*** แก้ไข พิมพ์ผิด ... สภาพแวดล้อม  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2008, 12:03:32 PM โดย ธำรง » บันทึกการเข้า
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 26, 2008, 12:11:32 PM »

ผมเคยโชคดีขอแบ่งรุ่นพี่มาสิบหรือสิบห้านัดนี่แหละครับ...

แต่แย่ตรงที่เอาไปยิงหมดแล้วสิครับ...หัวเราะร่าน้ำตาริน

ท่านครับ  170เกรน นี่ถ้ายิงจากโม่ 4 นิ้วนี่มีโอกาสติดขัดลำกล้อง ไหมครับ  เห็นได้ยินว่าออกแบบมาให้ใช้ในพวกสนัปปี้ครับ

จะขัดลำกล้องได้อย่างไรครับ  ปืนลูกโม่
เดิมทีเดียวเขาจะใช้หัวกระสุน 200 เกรน  ต่อมาก็ลดลงเหลือ 170 เกรน  จะได้ยิงในระยะ 50 เมตรได้ด้วย
ปัจจุบัน จะใช้ในแนวคิดที่ไม่ให้หัวกระสุนทะลุออกไป  และใช้เป็นกระสุนแบบ ตะกั่วหัวตัด  ความเร็วประมาณ 650-700 ฟุต/วินาที

กระสุนที่เขาให้ระวัง  มันกลับกันนะครับ  คือเขาให้ระวังกระสุนแรงหัวหนัก กับปืนเบา  รีคอยล์จะทำให้หัวกระสุนเลื่อนออกมาจากปลอก ติดท้ายลำกล้องหมุนไม่ได้ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2008, 02:02:18 PM โดย สุพินท์ » บันทึกการเข้า
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 26, 2008, 01:05:28 PM »

น่าจะเป็น Federal +P 158 gr Nyclad SWC-HP ..... รหัส P38G
จุดเริ่มของกระสุนNyclad ซึ่งหัวกระสุนเป็น nylon coating มีวัตถุประสงค์เพื่อกันคราบตะกั่วจับในลำกล้อง
และรักษาสภาพแวดล้อม ป้องกันการกระจายของตะกั่วในอากาศ

กระสุนเมื่อมาใช้ในการป้องกันตัวก็พบว่ามีผลการหยุดยั้งที่ดี แต่ต่อมาพบว่ามีผลข้างเคียงคือพิสูจน์ร่องรอยเกลียวกระสุนได้ยาก
ผมเคยสอบถาม Federal -- ผล"เงียบ" เช่นกัน (เข้าใจว่า) ผู้ผลิตกระสุนได้รับการร้องขอจากภาครัฐ(USA)ให้ปิดสายการผลิตไป

Wink.....วันนี้ได้ที.. คิก คิก.... ปกติแล้วสโลแกนต้องเป็นว่า.....คิดอะไรไม่ออก บอก 51....... ขำก๊าก

***หมายเหตุ*** แก้ไข พิมพ์ผิด ... สภาพแวดล้อม  ไหว้

Federal "Nyclad"
nylon coated bullet

คริ คริ  ผมก็คาดว่า น่าจะเป็น Nyclad เช่นกันครับ พี่....คริ คริ
แต่ไม่สามารถอ้างอิงใด ๆ ได้.....จึงมิกล้า post อ่ะครับ คริ คริ

"คิดอะไรไม่ออก...บอกน้องห้า-หนึ่งแล้ว....อย่าลืมกระซิบพี่ธำรง ด้วยนะครับ" คริ คริ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2008, 01:08:49 PM โดย 51 » บันทึกการเข้า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 26, 2008, 01:16:13 PM »

ขอขอบคุณทุกท่านที่อนุเคราะห์ให้ความรู้ครับ ปัญหาทางเทคนิคล้วนๆหาอ่านที่ไหนไม่ได้เสียด้วย

vinchy
มโนธรรม คือ มิตรแท้เตือนใจ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 125

« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 26, 2008, 01:58:56 PM »

ผมจะนิยมใช้กระสุนที่หาได้ในท้องตลาดทั่วๆไปครับ

แต่จะเน้นกระสุนใหม่ตลอดและจะไม่ให้ฉ่ำน้ำมัน

กระสุนพิเศษทั้งหลาย ตามหาแหล่งที่มาได้วงแคบกว่า

กระสุนท้องตลาดซึ่งมีแหล่งที่มากว้างกว่า

เคยมีคดี พยายามฆ่า คดีหนึ่ง เกิดในพื้นที่ ที่ผมมักแวะเวียน

ไปหาเพื่อนเป็นประจำ คนร้ายใช้ ปืน 11 ม.ม. ยิงเข้าใส่กลุ่มคน

ที่นั่งรวมกันอยู่ แต่กระสุนไม่โดนใคร คนร้ายหลบนีไป ที่เกิดเหตุ

พบปลอกกระสุนหลายปลอกเป็นปลอกกระสุน 11 ม.ม.ไฮดร้าช็อค+P

เพื่อนที่เป็นตำรวจพื้นที่ สงสัยว่าคนก่อเหตุ น่าจะเป็นผม

พยายามสอบถามหลายครั้ง  เพราะเขาเห็นผมใช้ กระสุน 11 ม.ม.

ไฮดร้าช็อค+P ติดปืนอยู่เขาบอกว่า แถวนี้ไม่มีใครใช้ กระสุน แบบนี้ เห็นมี ผมคนเดียว

จากนั้นมา ผมก็หันมาใช้กระสุนที่หาได้ตามท้องตลาดทั่วไปแทนครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2008, 02:02:05 PM โดย vinchy » บันทึกการเข้า
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 26, 2008, 05:30:22 PM »

ไว้เจอกันคราวหน้าครับคุณหมอ ................

พอได้ ๆ

ไหว้

ไหว้

ขอบพระคุณพี่สุพินท์และพี่มะขิ่นครับ...

เดี๋ยวจะรบกวนครับ... Cheesy
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 26, 2008, 06:41:29 PM »

ไว้เจอกันคราวหน้าครับคุณหมอ ................

พอได้ ๆ

ไหว้

ไหว้

ขอบพระคุณพี่สุพินท์และพี่มะขิ่นครับ...

เดี๋ยวจะรบกวนครับ... Cheesy

ว้า... ผมคงไม่มีโอกาสเจอท่านผู้การทั้งสองแบบคุณหมอ... ยังไงก็ฝากยิงเผื่อด้วยนะครับ...
Chaokunn 30
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 29, 2008, 11:24:09 AM »

ได้ความรู้อีกแล้วครับ ไหว้

อย่า อยู่ อย่าง อยาก...
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์