๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 16, 2024, 11:33:45 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 80 81 82 [83] 84 85
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฅนใช้ รูเกอร์.๒๒ มาร์ค ทรู,มาร์คทรี ครับ  (อ่าน 357225 ครั้ง)
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #1230 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2017, 10:38:16 AM »

-ที่คนส่องกล้อง-BEAMSOUND คุยกันเนี่ย ครือหาวิธีที่จะทำให้ไกคมเฉียบเทียบเท่าปืนแข่ง..ใช่ไหมครับ
-ผมให้ช่างปืนแต่งไกให้หนหนึ่ง แกถอดเครื่องในออกมาฝนป้าด ๆๆ ต่อหน้าต่อตาได้ไกคมเฉียบน่าพอใจมาก แต่ที่ร้านแค่ลองยิงแห้ง พอยิงจริงลูกกระสุนปลอกขาด(ขาดใกล้จานท้าย)ทุกนัดเลย บางนัดหัวจุกคาในรูลำกล้องต้องกระทุ้งกันอุตลุด..เซียร์ที่ติดมากับตัวปืนเสียไปเลย ตอนนี้แก้ไขแล้วครับ
คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #1231 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2017, 01:33:02 PM »

มั่วๆมาได้ประมาณนี้ครับ

-ที่คนส่องกล้อง-BEAMSOUND คุยกันเนี่ย ครือหาวิธีที่จะทำให้ไกคมเฉียบเทียบเท่าปืนแข่ง..ใช่ไหมครับ
-ผมให้ช่างปืนแต่งไกให้หนหนึ่ง แกถอดเครื่องในออกมาฝนป้าด ๆๆ ต่อหน้าต่อตาได้ไกคมเฉียบน่าพอใจมาก แต่ที่ร้านแค่ลองยิงแห้ง พอยิงจริงลูกกระสุนปลอกขาด(ขาดใกล้จานท้าย)ทุกนัดเลย บางนัดหัวจุกคาในรูลำกล้องต้องกระทุ้งกันอุตลุด..เซียร์ที่ติดมากับตัวปืนเสียไปเลย ตอนนี้แก้ไขแล้วครับ

ผมก็งงเหมือนกันครับพี่ ปาดเซียร์ จนเซียร์ล้ม
ยิงแล้วปลอกขาด/หัวลูกติด บ่แม่นขอรั้งเสีย/ผิดรูป บ้อครับ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ จะได้ระมัดระวังครับ

ขอความรู้หน่อยครับ ตอนช่างเขาฝนเซียร์ให้พี่ เขาทำอย่างไรหรือครับ
ผมเห็นเวปประเทศนอกเขามีจิ้ก/สเปค มุมเซียร์ ของปืนแต่ละรุ่น หินขัดก็เฉพาะครับ
แล้วเซียร์ล้มปืนไม่รัวเป็นปืนกลเลยหรือครับ ผมกลัวตรงนี้เหลือเกิน

ที่ถามพี่เขาคืออยากจะทำให้มันคมขึ้นบ้าง โดยไม่เสียของครับ
เพราะไม่รู้จะถามใคร ถามคนแถวบ้านมันก็ยุว่าพี่ลองทำเลย ถ้าดีทำให้ผมบ้าง
เรียกว่ามันให้ผมเป็นหนูทดลองก่อน
อีกอย่างพี่ BEAMSOUND แกก็ใจดีอุตสาห์เสาะหาความรู้ใหม่ๆมาให้ผมเปิดหูเปิดตา
เพราะตั้งแต่รู้จักจับปืนมา ไม่เคยสนใจปืนรุ่นนี้เลย มีแต่พวกชอบห่อใส่ถุงมาให้ประกอบ
พอได้มาก็รื้อดูทำโน่นทำนี่เล่นไปเรื่อยตามแบบของผม เบื่อก็ขายครับ

ผมเข้าใจดีว่ากระทู้นี้ตั้งมานาน จนนิ่งแสดงว่าเขาคงซึ้งกันหมดแล้ว
ปืนรุ่นนี้คงจะเป็นปืนพื้นๆสำหรับท่านอื่น แต่สำหรับผม ผมเพิ่งมาใหม่
จะให้ไล่อ่านละเอียน 80 กว่าหน้าไม่ไหวครับ จริงครับที่กระทู้นี้ก็นิ่งมาหลายปีแล้ว
เพราะเวบนี้ มือใหม่ใจอ่อนไม่กล้าเข้ามา เข้ามาก็ไม่กล้าถามครับ บ้านผมเอิ้น ย่าน ครับ
ครั้นผมจะเริ่มกระทู้ใหม่ ก็เกรงใจ เพราะไม่ใช่ปัญหาและสาระใหม่ครับ
ก็ขอให้ท่านที่อ่านได้เข้าใจและเห็นใจผมด้วย ผมอยู่บ้านนอกไม่รู้จะถามใครครับ

ด้วยใจจริง ผมแค่อยากจะทดลองทำบูชนกสับให้มันยันเซียร์
ถ้ามันทำงานได้จะ เขียนแบบ/ลอกแบบ วัดขนาดไว้ ซื้อเขาก็คงหลายบาท
เพราะผมพยายามหา Dimension แต่ไม่มีที่ไหน(หรือผมหาไม่เจอ)ครับ
เผื่อ สมช.ท่านอื่นคันไม้คันมือ ไม่ต้องถอดออกมาวัด/เขียนแบบใหม่ครับ
เอาไปให้ร้านทำ ของเก่าก็ยังใช้ได้ ไม่ทิ้งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2017, 01:34:42 PM โดย คนส่องกล้อง » บันทึกการเข้า

R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #1232 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2017, 02:29:28 PM »

-ขอรั้งปลอกปกติดีครับ เป็นที่มุมของเซียร์(เหมือนคมสิ่ว)แน่นอน ธรรมชาติของ Mk.II จากโรงงานที่ไกหนืด ผมว่าเจ้าของต้องแต่งทุกคน ช่างแกปาดปื้ด ๆ ๆ ด้วยมือเปล่าไม่มีจิ๊กเจิ๊กอะไรรองให้ได้มุมองศาที่ถูกต้องหรอกครับ ผมก็เชื่อในความชำนาญของแกนึกไม่ถึงว่าผลลัพธ์จะออกมาอย่างที่ว่า(โฮ)ไม่ทราบว่าเพราะอะไรไกมันถึงแต่งยากนัก ไม่เหมือนพวก 1911  
-ถ้าฝนเซียร์ผิดพลาดไปจนเสียของ(แบบของผม)ไม่ต้องวิตก มีชุดอะไหล่ขาย(เซียร์+นกเจาะรู+ไกหน้ากว้างมีหมุดหยุดไก+สปริง 1 ตัว)แต่ก็ 4 พัน(แพง)ดีกว่าไกโรงงานเล็กน้อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2017, 02:38:15 PM โดย R2D2 » บันทึกการเข้า
BEAMSOUND
Sr. Member

คะแนน -462

« ตอบ #1233 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2017, 02:44:43 PM »

ปลอกขาดนี่ผมเดาว่าต้องไปยุ่งกับสปริงแน่เลย  หัวเราะร่าน้ำตาริน
คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #1234 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2017, 08:23:09 PM »

-ขอรั้งปลอกปกติดีครับ เป็นที่มุมของเซียร์(เหมือนคมสิ่ว)แน่นอน ธรรมชาติของ Mk.II จากโรงงานที่ไกหนืด ผมว่าเจ้าของต้องแต่งทุกคน ช่างแกปาดปื้ด ๆ ๆ ด้วยมือเปล่าไม่มีจิ๊กเจิ๊กอะไรรองให้ได้มุมองศาที่ถูกต้องหรอกครับ ผมก็เชื่อในความชำนาญของแกนึกไม่ถึงว่าผลลัพธ์จะออกมาอย่างที่ว่า(โฮ)ไม่ทราบว่าเพราะอะไรไกมันถึงแต่งยากนัก ไม่เหมือนพวก 1911  
-ถ้าฝนเซียร์ผิดพลาดไปจนเสียของ(แบบของผม)ไม่ต้องวิตก มีชุดอะไหล่ขาย(เซียร์+นกเจาะรู+ไกหน้ากว้างมีหมุดหยุดไก+สปริง 1 ตัว)แต่ก็ 4 พัน(แพง)ดีกว่าไกโรงงานเล็กน้อย

ผมไม่ใช่ช่างปืน แต่ก็พอได้ทำมาบ้าง ส่วนมากมักถูกยัดเยียดให้ทำ ประเภทใส่ถุงมา
เพราะพรรคพวกน้องๆมักยุว่า พี่(เมิง) ทำได้ สำคัญมักเอาเบียร์มาล่อ
ประกอบกับเรียนมาทางช่าง ตอนเด็กๆที่บ้านเป็นโรงกลึง
ก็พอได้จับเครื่องกลึง เครื่องเชื่อมมาบ้าง ทุกวันนี้แม้จะไม่ได้มีโรงกลึง แต่เครื่องไม้เครื่องมือก็พอมี

ผมยังนึกไม่ออกว่า การฝนเซียร์ให้จับน้อยลง มันทำให้ขอรั้งไม่เกาะจานท้าย ได้อย่างไร
แบบนี้ถ้าเราเหนี่ยวไกเร็วๆ ก็เกิดอาการนี้ซิครับ

ตามความเห็นส่วนตัวของผม ไกของปืนรุ่นนี้ที่เรารู้สึกว่ามันหยุ่นๆหนืดๆ
เพราะเขารุ่นนี้เขาคงออกแบบมาให้สร้างง่าย ลดต้นทุน เป็นปืนสำหรับสันทนาการมากกว่าแข่งขัน
พี่ลองสังเกตุโครงปืนเขายังเอาเหล็กแผ่นปั้มทำเอา ไม่ได้ลงทุนเอาแท่งเหล็กมากัดทำโครงปืน
พวกบูชสลักต่างๆจึงมีระยะรุน(loose)มาก เขาก็ทำมาหลวมๆ เอาแต่พอดีๆ การเก็บงานแย่มากมีเหลี่ยมคมให้บาดมือ
ผมเดาว่ามันทำให้ความละเอียดแม่นยำ(precision)ของชิ้นส่วนลดลง
ถ้าเราปรับให้รูสลักเซียร์ บูชนกสับ สลักไก มันแน่นเหมือนปืนรุ่นอื่น อาการน่าจะหาย
แต่ก็คงไม่มีใครกล้าทำ เพราะปืนบ้านเราแพง และคนที่มีก็ไม่หวังผลกับมันมาก
ที่ซื้อมาด้วยคิดว่าลูกปืนมันราคาถูก หวังจะเอามายิงเล่น มากกว่าแข่ง ครับพี่
เพียงแต่ผมมันพวกนอกคอก อยากปั้นดินให้เป็นดาว

แต่ตอนนี้ผมยังนึกตรรกะของพี่ที่ว่า การปรับระยะขบของเซียร์กับบ่านกน้อย ระยะลากไกน้อยลง
ทำให้ขอรั้งไม่จับจานท้ายปลอกกระสุน ไม่ออกจริงๆ องค์ความรู้ไม่ถึงครับ
จะว่ารอบการทำงาน(circle)เร็วขึ้น ก็ไม่มีข้อมูลว่าพี่ปรับค่า K ของสปริงลำเลื่อนให้แข็งขึ้น
หรือสปริงนกสับให้อ่อนลง จากที่ลองพิจารณาดูผมเดาว่า
ปืนรุ่นนี้เขาออกแบบมาให้กระสุนเลื่อนเข้าไปสอดกับขอรั้ง เพราะเป็นกระสุนชนวนริม
ดังนั้นจานท้ายปลอกกระสุนมันสอดขอรั้ง ตอนที่ลูกเลื่อนเดินหน้าก่อนลูกเลื่อนปิด
จึงมักได้ยินว่าคนที่ชอบหยอดลูกแล้วปล่อยลูกเลื่อนแรงๆ
คือกดคันค้างลูกเลื่อน ขอรั้งมักหัก บางทีปืนลั่น

อย่าหาว่าไม่เชื่อผู้หลักผู้ใหญ่ ผมขออนุญาตไม่เชื่อทฤษฎีนี้ของพี่ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2017, 09:34:23 PM โดย คนส่องกล้อง » บันทึกการเข้า

BEAMSOUND
Sr. Member

คะแนน -462

« ตอบ #1235 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2017, 09:23:11 PM »

มั่วๆมาได้ประมาณนี้ครับ

อย่างนี้ไม่มั่วแน่   เยี่ยม
R2D2
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #1236 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2017, 10:25:13 AM »

-นอกจากฝนเซียร์แล้วนายช่างแกจะทำอย่างอื่น(เช่นเปลี่ยนเปลี่ยนสปริง)ด้วยหรือไม่..ไม่ยืนยันครับ แต่จำได้ว่าแต่งเสร็จแล้วไกทั้งเบาทั้งคม 
-ปั้นดินให้เป็นดาว..สุดยอดครับ ช่างปืนบอกผมว่าถ้าแต่งดี ๆ ยิงไม่แพ้ปืนแข่งแท้ ๆ..ผมยิ่งศรัทธายิ่งขึ้นไปอีก
-อ.ผณิศวร ฯ ว่ารูเกอร์ไม่เคยคิดทำปืนแข่ง..เลยทำไกมาให้แค่นี้ ผลการแต่งไกของท่านเป็นยังไง อย่าลืมยิงเอากลุ่มมาโชว์นะครับ
คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #1237 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2017, 09:41:24 PM »

-นอกจากฝนเซียร์แล้วนายช่างแกจะทำอย่างอื่น(เช่นเปลี่ยนเปลี่ยนสปริง)ด้วยหรือไม่..ไม่ยืนยันครับ แต่จำได้ว่าแต่งเสร็จแล้วไกทั้งเบาทั้งคม 
-ปั้นดินให้เป็นดาว..สุดยอดครับ ช่างปืนบอกผมว่าถ้าแต่งดี ๆ ยิงไม่แพ้ปืนแข่งแท้ ๆ..ผมยิ่งศรัทธายิ่งขึ้นไปอีก
-อ.ผณิศวร ฯ ว่ารูเกอร์ไม่เคยคิดทำปืนแข่ง..เลยทำไกมาให้แค่นี้ ผลการแต่งไกของท่านเป็นยังไง อย่าลืมยิงเอากลุ่มมาโชว์นะครับ

ผมว่าพี่ไม่เข้าใจในสิ่งที่ผมทำแล้วครับ ผมไม่ได้ทำปืนกระบอกนี้เพื่อปั้น X ครับ
ไม่รู้จะอธิบายให้พี่เข้าใจได้อย่างไร คือผมจะทำปืนกีฬาครับ ทำแล้วไม่ได้จะทำมาอวดใครหรือยิงกลุ่มมาอวดใครครับ

คือ condition ของผมคือ
1.ไกไม่เบากว่า 1 กก.
2.ยิงมือเดียวที่ 25 เมตร
3.ยิง 5 นัดภายใน 10 วินาที
4.กฎกติการเป็นไปตามกฎของ ISSF

คืออย่างนี้ครับพี่ R2D2  ที่บ้านผมที่ขอนแก่น มีเด็กๆเขากำลังหัดเล่นประเภทนี้
ผมอยากยิงประกบเพื่อให้เด็กรู้จักแรงกดดัน ไม่ว่าจะเป็นด้วยวัย หรือราคาปืน เพื่อให้เขาชิน
เรียกว่าเพื่อพัฒนานักกีฬา ของบ้านผม

แต่ด้วยไม่อยากลงทุน ประกอบกับพอรู้เรื่องปืนหรือด้าน machanic บ้าง
มีความกล้า แต่ไม่กล้าแบบโง่ๆ เสียของ เอะอะซื้อ หรือส่งช่างจึงต้องหาข้อมูล ก่อนลงมือทำ
ครูบาอาจารย์ที่สอนหนังสือมา ท่านสอนไว้ว่า การเรียนรู้ที่ง่ายและไวที่สุดคือการถามครับ
ผมจึงถามเพราะมีผู้รู้ในนี้เยอะ เพียงแต่เขาไม่แสดงออก ที่ถามในกระทู้นี้เพราะไม่ตั้งกระทู้ใหม่
มีหลายท่านได้กรุณา Line ไปแนะนำ จนผมได้ความรู้มากมาย ก็ต้องขอขอบพระคุณหลาย ณ ที่นี้
การยิงปืนสำหรับผม ผมถือเป็นการสันทนาการเหมือนเล่นกอล์ฟ
ได้พบพรรคพวก ได้กวนโอ้ย/เยาะเย้ยถากถางกั นในบรรดาหมู่พวกครับ

ที่จริงผมมีปืนปืนฟรีพีสตอล Toz35 เก่าๆ ปืนสั้นอัดลม C25 กระปุกแป้ง
ใครเห็นปืนผม ยิ่งเด็กๆ ก็หัวเราะ ดูแคลน เขามีปืนราคาเป็นแสน
แต่พอผมยิงประกบ ก็กินผมยาก ไม่ใช่ว่าผมแม่น แต่เป็นเพราะอัตตา(Ego)ที่อยู่ในตัวเขา
ซึ่งเขาสลัดมันออกไม่ได้ ปืนแพง ความรวย ความหนุ่ม เรียนสูง
ทำให้เขาประมาทเขายิงไปเหลือบมองปืนผมไป ใจยังไม่นิ่ง

ผมอายุ 60 แล้ว ปกติผมปั่นจักรยานทุกวัน วันละ 7-10 กม.
วันหนึ่งมีเด็กมาท้าแข่ง บอกว่าลุงมาปั่นแข่งกันไหม
ผมถามมันว่าอายุเท่าไหร่ มันบอก 25 ปี ผมเลยบอกมันไปว่า
เมิงกับกรุอายุต่างกันครึ่งหนึ่ง ดังนั้นเมิงต้องต่อให้กรุครึ่งหนึ่ง
เอาอย่างนี้ เมิงปั่น 30 กม. กรุจะปั่น 15 กม. มันบอกแบบนี้มันเสียเปรียบ
ผมก็เลยบอกว่างั้นเมิงปั่น 60 กม.กรุปั่น 30 กม.มันบอกว่าผมเอาเปรียบมัน
เป็นพี่พี่คิดอย่างไร ผมกำลังจะเปรียบว่า ปืนผมราคา 35,000 ยิงแข่งกับปืนราคา 140,000
เขาต้องต่อให้ผม หรือไม่ก็ต้องชนะผมให้ได้ เด็กจะได้มีฐิทิมานะในการฝึกครับพี่

ผมอ่านความเห็นของพี่ที่แสดงความเห็นตั้งแต่แรกๆที่ผมแสดงความเห็น
พี่ก็บอกให้ผมเอาไปเทียบกับปืนคัสตอม ผมพยายามบอกว่าผมไม่ต้องการไปวัดรอยเท้าขนาดนั้น
ผมเพียงแต่ผมต้องการค้นหาศักยภาพของปืนกระบอก ที่เป็นปืนพื้นๆกระบอกหนึ่ง เท่านั้นเองครับ
เพียงแต่ผมดูแล้ว พี่ไม่พยายามจะเข้าใจ สิ่งที่พี่ยกขึ้นมาถ้าคนที่เขาทำปืนเป็นบ้าง
เขาจะเข้าใส่ในข้อความที่ผมสื่ออกไป ว่าผมไม่ได้มั่วครับ

ผมขออภัยท่านอื่นด้วยที่เข้ามาอ่าน แล้วเจอข้อความที่ได้อ่านแล้วไม่สบายใจ
ผมเป็นคนอย่างนี้ ตรงไปตรงมา ไม่เล่นสำนวนโวหาร หรือวาทะกรรมโต้แย้ง
ไม่ดราม่า และผมจะไม่แสดงความเห็นใดๆเกี่ยวกับปืนรุ่นนี้ ในกระทู้นี้อีกครับ

ขอบพระคุณหลายๆครับ

หนานมา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 246

« ตอบ #1238 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2017, 09:19:00 AM »

ผมว่าพี่ไม่เข้าใจในสิ่งที่ผมทำแล้วครับ ผมไม่ได้ทำปืนกระบอกนี้เพื่อปั้น X ครับ
ไม่รู้จะอธิบายให้พี่เข้าใจได้อย่างไร คือผมจะทำปืนกีฬาครับ ทำแล้วไม่ได้จะทำมาอวดใครหรือยิงกลุ่มมาอวดใครครับ

คือ condition ของผมคือ
1.ไกไม่เบากว่า 1 กก.
2.ยิงมือเดียวที่ 25 เมตร
3.ยิง 5 นัดภายใน 10 วินาที
4.กฎกติการเป็นไปตามกฎของ ISSF

คืออย่างนี้ครับพี่ R2D2  ที่บ้านผมที่ขอนแก่น มีเด็กๆเขากำลังหัดเล่นประเภทนี้
ผมอยากยิงประกบเพื่อให้เด็กรู้จักแรงกดดัน ไม่ว่าจะเป็นด้วยวัย หรือราคาปืน เพื่อให้เขาชิน
เรียกว่าเพื่อพัฒนานักกีฬา ของบ้านผม

แต่ด้วยไม่อยากลงทุน ประกอบกับพอรู้เรื่องปืนหรือด้าน machanic บ้าง
มีความกล้า แต่ไม่กล้าแบบโง่ๆ เสียของ เอะอะซื้อ หรือส่งช่างจึงต้องหาข้อมูล ก่อนลงมือทำ
ครูบาอาจารย์ที่สอนหนังสือมา ท่านสอนไว้ว่า การเรียนรู้ที่ง่ายและไวที่สุดคือการถามครับ
ผมจึงถามเพราะมีผู้รู้ในนี้เยอะ เพียงแต่เขาไม่แสดงออก ที่ถามในกระทู้นี้เพราะไม่ตั้งกระทู้ใหม่
มีหลายท่านได้กรุณา Line ไปแนะนำ จนผมได้ความรู้มากมาย ก็ต้องขอขอบพระคุณหลาย ณ ที่นี้
การยิงปืนสำหรับผม ผมถือเป็นการสันทนาการเหมือนเล่นกอล์ฟ
ได้พบพรรคพวก ได้กวนโอ้ย/เยาะเย้ยถากถางกั นในบรรดาหมู่พวกครับ

ที่จริงผมมีปืนปืนฟรีพีสตอล Toz35 เก่าๆ ปืนสั้นอัดลม C25 กระปุกแป้ง
ใครเห็นปืนผม ยิ่งเด็กๆ ก็หัวเราะ ดูแคลน เขามีปืนราคาเป็นแสน
แต่พอผมยิงประกบ ก็กินผมยาก ไม่ใช่ว่าผมแม่น แต่เป็นเพราะอัตตา(Ego)ที่อยู่ในตัวเขา
ซึ่งเขาสลัดมันออกไม่ได้ ปืนแพง ความรวย ความหนุ่ม เรียนสูง
ทำให้เขาประมาทเขายิงไปเหลือบมองปืนผมไป ใจยังไม่นิ่ง

ผมอายุ 60 แล้ว ปกติผมปั่นจักรยานทุกวัน วันละ 7-10 กม.
วันหนึ่งมีเด็กมาท้าแข่ง บอกว่าลุงมาปั่นแข่งกันไหม
ผมถามมันว่าอายุเท่าไหร่ มันบอก 25 ปี ผมเลยบอกมันไปว่า
เมิงกับกรุอายุต่างกันครึ่งหนึ่ง ดังนั้นเมิงต้องต่อให้กรุครึ่งหนึ่ง
เอาอย่างนี้ เมิงปั่น 30 กม. กรุจะปั่น 15 กม. มันบอกแบบนี้มันเสียเปรียบ
ผมก็เลยบอกว่างั้นเมิงปั่น 60 กม.กรุปั่น 30 กม.มันบอกว่าผมเอาเปรียบมัน
เป็นพี่พี่คิดอย่างไร ผมกำลังจะเปรียบว่า ปืนผมราคา 35,000 ยิงแข่งกับปืนราคา 140,000
เขาต้องต่อให้ผม หรือไม่ก็ต้องชนะผมให้ได้ เด็กจะได้มีฐิทิมานะในการฝึกครับพี่

ผมอ่านความเห็นของพี่ที่แสดงความเห็นตั้งแต่แรกๆที่ผมแสดงความเห็น
พี่ก็บอกให้ผมเอาไปเทียบกับปืนคัสตอม ผมพยายามบอกว่าผมไม่ต้องการไปวัดรอยเท้าขนาดนั้น
ผมเพียงแต่ผมต้องการค้นหาศักยภาพของปืนกระบอก ที่เป็นปืนพื้นๆกระบอกหนึ่ง เท่านั้นเองครับ
เพียงแต่ผมดูแล้ว พี่ไม่พยายามจะเข้าใจ สิ่งที่พี่ยกขึ้นมาถ้าคนที่เขาทำปืนเป็นบ้าง
เขาจะเข้าใส่ในข้อความที่ผมสื่ออกไป ว่าผมไม่ได้มั่วครับ

ผมขออภัยท่านอื่นด้วยที่เข้ามาอ่าน แล้วเจอข้อความที่ได้อ่านแล้วไม่สบายใจ
ผมเป็นคนอย่างนี้ ตรงไปตรงมา ไม่เล่นสำนวนโวหาร หรือวาทะกรรมโต้แย้ง
ไม่ดราม่า และผมจะไม่แสดงความเห็นใดๆเกี่ยวกับปืนรุ่นนี้ ในกระทู้นี้อีกครับ

ขอบพระคุณหลายๆครับ

อ้าวววว  อดได้ความรู้เลยผม เฝ้าติดตามอยู่นะครับน้าฯ ปืนน่ะยังไม่มี แต่ก้อชอบรุ่นนี้อยู่เหมือนกันครับ
คงจะจัดเมื่อพร้อม...   ไหว้ ไหว้ ไหว้

ใคร่หื้อเปิ้นฮักยากนัก จักหวัง ใคร่หื้อเปิ้นจังกำเดียวก็ได้
ใช้ของที่มี  มีของที่ใช้
SIN_JUNG
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 35

« ตอบ #1239 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2017, 03:06:27 PM »

ผมก็ใช้ปืนรุ่นนี่อยู่นะ ซื้อสวัสดิการ ตั้งแต่ปี 50 ขายไม่ได้อีกต่างหาก มรดกอย่างเดียว ไกเดิมๆ มันแข็งๆ มี 2 จังหวะแต่จังหวะหลุดพอใช้งานได้ ถ้าใช้งานนานๆ ยิงบ่อยๆ ก็ชินกับไกแบบนี้พอทำมาหากินได้  ผมไม่ได้แต่งแนวกีฬานะ แต่งแนวใช้งานหาพานท้ายมาใส่ ติดกล้อง 3-9 CQB ปัญหาที่พบคือทางลาดป้อนกระสุนมันชอบกัด(ขูดหัวกระสุนด้านล่าง) ทำให้เสียหัวเสียรูปได้และทำให้กลุ่มไม่ค่อยดี วิธีทดลองคือใส่ลูกเต็มแมกแลัวป้อนลูกเข้ารังเพลิงแล้วดึงออกให้หมดทั้งแมกแล้วเอามาตรวจดู ไม่รู้กระบอกอื่นเป็นแบบผมหรือป่ลาว โดยเฉพาะ S&B หัวตัด บางนัดนี่ติดค้างเลย
BEAMSOUND
Sr. Member

คะแนน -462

« ตอบ #1240 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2017, 08:09:38 PM »

ผมก็ใช้ปืนรุ่นนี่อยู่นะ ซื้อสวัสดิการ ตั้งแต่ปี 50 ขายไม่ได้อีกต่างหาก มรดกอย่างเดียว ไกเดิมๆ มันแข็งๆ มี 2 จังหวะแต่จังหวะหลุดพอใช้งานได้ ถ้าใช้งานนานๆ ยิงบ่อยๆ ก็ชินกับไกแบบนี้พอทำมาหากินได้  ผมไม่ได้แต่งแนวกีฬานะ แต่งแนวใช้งานหาพานท้ายมาใส่ ติดกล้อง 3-9 CQB ปัญหาที่พบคือทางลาดป้อนกระสุนมันชอบกัด(ขูดหัวกระสุนด้านล่าง) ทำให้เสียหัวเสียรูปได้และทำให้กลุ่มไม่ค่อยดี วิธีทดลองคือใส่ลูกเต็มแมกแลัวป้อนลูกเข้ารังเพลิงแล้วดึงออกให้หมดทั้งแมกแล้วเอามาตรวจดู ไม่รู้กระบอกอื่นเป็นแบบผมหรือป่ลาว โดยเฉพาะ S&B หัวตัด บางนัดนี่ติดค้างเลย
มีวิธีแก้มั๊ยครับ
SIN_JUNG
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 35

« ตอบ #1241 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2017, 09:25:16 AM »

แก้โดยตอนใส่ลูกนัดบนสุดให้ดันหัวให้เงยขึ้นครับ ถ้าใส่ลูกแล้วกดหัวให้มุดลงจะโดนเลย แต่นัดที่เหลือก็ต้องเสี่ยงเอา แต่ถ้าเอาแค่ใช้งานระยะไม่เกิน 25 ม ก็ไม่ค่อยเห็นความแตกต่างนะครับต้องยิงเป้ากระดาษแบบเน้นกลุ่มถึงจะเห็น
BEAMSOUND
Sr. Member

คะแนน -462

« ตอบ #1242 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2017, 10:30:32 AM »

แก้โดยตอนใส่ลูกนัดบนสุดให้ดันหัวให้เงยขึ้นครับ ถ้าใส่ลูกแล้วกดหัวให้มุดลงจะโดนเลย แต่นัดที่เหลือก็ต้องเสี่ยงเอา แต่ถ้าเอาแค่ใช้งานระยะไม่เกิน 25 ม ก็ไม่ค่อยเห็นความแตกต่างนะครับต้องยิงเป้ากระดาษแบบเน้นกลุ่มถึงจะเห็น
ผมเคยแก้โดยแต่งตัวลิ้นแม็ก พลาดเสียไปตัวหนึ่ง จะแต่งทางลาดก็เสี่ยง ทนใช้ไปก่อน หัวเราะร่าน้ำตาริน
chanchai10425
Jr. Member
**

คะแนน 12

« ตอบ #1243 เมื่อ: กันยายน 29, 2019, 05:35:43 AM »

ไหว้หลังจากเก็บกระสุนและปืนไว้ เกิน 5 ปี นำมาทดสอบ ความเสถียร (stability) ปรากฏว่ากระสุน 100 นัดยิงผ่านหมดไม่มีด้าน

เมื่อทดสอบเสร็จลองถอดล้าง สามารถถอดล้างโดยไม่ต้องถอดพานท้ายได้

เอามาทำเป็นอุปกรณ์ยังชีพยามเมื่อเกิดภัยพิบัติ (survival tool)

ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2019, 06:07:01 AM โดย chanchai10425 » บันทึกการเข้า

วิจัยและพัฒนา เพื่อการศึกษาเท่านั้น ไม่เกี่ยวข้องกับการค้าหรือธุรกิจใดๆทั้งสิ้น (Research and develoopment for education only not for commercial)
BEAMSOUND
Sr. Member

คะแนน -462

« ตอบ #1244 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2019, 08:32:36 PM »

ไหว้หลังจากเก็บกระสุนและปืนไว้ เกิน 5 ปี นำมาทดสอบ ความเสถียร (stability) ปรากฏว่ากระสุน 100 นัดยิงผ่านหมดไม่มีด้าน

เมื่อทดสอบเสร็จลองถอดล้าง สามารถถอดล้างโดยไม่ต้องถอดพานท้ายได้

เอามาทำเป็นอุปกรณ์ยังชีพยามเมื่อเกิดภัยพิบัติ (survival tool)

ไหว้
ไม่ลืม Grin  นับถือจริงๆครับ ไหว้  ผมจำได้แต่ปืน  ชื่อเจ้าของลืมไปแล้ว กิ๊วก๊าว
หน้า: 1 ... 80 81 82 [83] 84 85
  พิมพ์