๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 04:52:41 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: " อาจารย์ใหญ่ " ขาดแคลน แพทย์จุฬาฯชวนบริจาคด่วน  (อ่าน 9547 ครั้ง)
flyingkob-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 361

"สุวิชาโน ภวัง โหติ" ผู้รู้ดี เป็นผู้เจริญ

« เมื่อ: เมษายน 12, 2008, 07:25:15 AM »

โดย : ประชาไท   วันที่ : 22/2/2551

" อาจารย์ใหญ่ " ขาดแคลน แพทย์จุฬาฯชวนบริจาคด่วน

แนวหน้า - รศ.นพ.ธันวา ตันสถิตย์ หัวหน้าภาควิชากายวิภาคศาสตร์ คณะแพทยศาสตร์ จุฬาลงกรณ์
มหาวิทยาลัย กล่าวถึงสถานการณ์การรับบริจาคร่างกายเพื่อการศึกษาและวิจัยทางการแพทย์ หรือการ
อุทิศร่างเป็น " อาจารย์ใหญ่ " ให้กับโรงพยาบาลจุฬาฯ ว่า แม้ปัจจุบันโรงพยาบาลจุฬาฯจะยังคงมี " อาจารย์ใหญ่ "
ให้กับนิสิตคณะแพทยศาสตร์ได้เรียนรู้เกี่ยวกับร่างกายมนุษย์อย่างพอเพียง แต่ด้วยเทคโนโลยีทางการแพทย์ใหม่ๆ
ที่พัฒนาขึ้นในทุกวันนี้ ทำให้ต้องมีการใช้ร่างของ " อาจารย์ใหญ่ " เพิ่มมากขึ้นเรื่อย ๆ โดยในแต่ละปี คณะ
แพทยศาสตร์จุฬาฯ จำเป็นต้องใช้  " อาจารย์ใหญ่ " มากถึงกว่า 200 ท่านและอาจทำให้ร่างของ "
อาจารย์ใหญ่ " ที่มีขณะนี้ ไม่เพียงพอในอนาคต เพราะผู้ที่บริจาคในวันนี้อาจต้องใช้เวลาอีก 50-60 ปี กว่าที่จะ
เสียชีวิตดังนั้น จึงอยากเชิญชวนให้ผู้สนใจร่วมบริจาคร่างกายเพื่อการศึกษาและวิจัยทางการแพทย์ โดยร่างของผู้
ที่บริจาคจะได้รับการทำพีธีทางศาสนา หลังผ่านการเป็นอาจารย์ใหญ่ โดยมีพิธีพระราชทานเพลิงศพอย่างสมเกียรติ "

ผู้ที่จะบริจาคร่างกายเป็นอาจารย์ใหญ่เกือบ 100 เปอร์เซ็นต์ สามารถนำไปเป็นอาจารย์ใหญ่ได้ ไม่ว่าจะ
มีอายุเท่าไหร่ หรือแม้แต่เจ็บป่วยออดๆ แอดๆ ก็สามารถบริจาคได้ ไม่เหมือนการบริจาคอวัยวะ ที่ผู้บริจาค
ต้องเสียชีวิตจากภาวะสมองตายเท่านั้น จึงจะสามารถนำอวัยวะบางส่วนมาใช้ประโยชน์ ดังนั้น จึงอยากเชิญชวน
ให้ร่วมกันบริจาคร่างกาย เพราะถือเป็นการทำบุญใหญ่ครั้งสุดท้ายในชีวิต " รศ.นพ.ธันวา กล่าว

ทั้งนี้ ผู้สนใจสามารถติดต่อที่แผนกอุทิศร่างกายเพื่อการศึกษา ศาลาทินฑัต โรงพยาบาลจุฬาฯ หมายเลข
โทรศัพท์ 02-256-4628 ในเวลาราชการ หรือดาวน์โหลดแบบฟอร์มการบริจาคร่างกายจาก
www.chula.ac.th/th/cadaver/index.htm แล้วกรอกข้อความส่งมาที่แ ผนกอุทิศร่างกายเพื่อการ
ศึกษา ศาลาทินฑัต โรงพยาบาลจุฬาฯ สภากาชาดไทย เขตปทุมวัน กทม. 10330 ได้ทุกวัน

ตึกยาวหลังนี้ สอนให้เรารู้สำนึกถึงบุญคุณของแผ่นดิน
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 12, 2008, 10:50:17 AM »

โอบริจาคตัวเองไปหลายปีแล้วอ่ะค่ะ แต่ทางกาชาดยังไม่มีโอกาสได้ใช้ Cheesy

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 12, 2008, 10:53:11 AM »

ขอบคุณครับ  ไหว้

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 12, 2008, 11:12:08 AM »

Cheesyขอบคุณครับ
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 12, 2008, 11:13:44 AM »

โอบริจาคตัวเองไปหลายปีแล้วอ่ะค่ะ แต่ทางกาชาดยังไม่มีโอกาสได้ใช้ Cheesy

ไม่ต้องรีบครับ Grin Grin Grin ขอให้บุญกุศลทำให้ท่านที่บริจาคเจริญรุ่งเรื่องครับ

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
RroamD
Colt 1911 Semi Auto & Single Action Only
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 205

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 12, 2008, 11:21:46 AM »

อนุโมทนากับพี่โอด้วยครับ ไหว้

ผมบริจาคที่ศิริราชปี 2543
พินัยกรรมถูกยกเลิกแล้วเมื่อปีที่ผ่านมา (2550) ครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

ปลายทางของการปะทะกันด้วยปืนคือเชิงตะกอนกับเรือนจำ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 12, 2008, 11:48:33 AM »

ไม่ต้องรีบครับ Grin Grin Grin ขอให้บุญกุศลทำให้ท่านที่บริจาคเจริญรุ่งเรื่องครับ

ขอบคุณค่ะพี่ ไหว้

พินัยกรรมถูกยกเลิกแล้วเมื่อปีที่ผ่านมา (2550) ครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

พี่อารมณ์ดีคะ ยกเลิกจากที่พี่ไม่สบายอ่ะเหรอคะ Undecided

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 12, 2008, 12:08:12 PM »

หมายความว่าพอหายดีก็ยกเลิกพินัยกรรมใช่ไหมครับ Grin Grin Grin

RroamD
Colt 1911 Semi Auto & Single Action Only
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 205

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 12, 2008, 12:34:35 PM »

พี่อารมณ์ดีคะ ยกเลิกจากที่พี่ไม่สบายอ่ะเหรอคะ Undecided

ใช่ครับพี่โอ
ผมบริจาคร่างกายให้คณะกายวิภาคศาสตร์ รพ.ศิริราช แบบ 3 ปี
คือใช้ร่างกายหลังจากตายแล้วและผ่านขั้นตอนการเตรียม(ดอง) เมื่อนักศึกษาแพทย์ได้ศึกษาเป็นที่เรียบร้อยแล้วก็จะมีพิธีฌาปนกิจให้พร้อมกับรุ่นเดียวกัน
พินัยกรรมถูกยกเลิกเมื่อผมไปตรวจที่แผนกผู้ป่วยทางเดินปัสสาวะแล้วพบมะเร็งซึ่งเป็นหนึ่งในโรคที่ระบุไว้ในพินัยกรรมครับ

ปลายทางของการปะทะกันด้วยปืนคือเชิงตะกอนกับเรือนจำ
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 12, 2008, 12:49:47 PM »

พินัยกรรมถูกยกเลิกเมื่อผมไปตรวจที่แผนกผู้ป่วยทางเดินปัสสาวะแล้วพบมะเร็งซึ่งเป็นหนึ่งในโรคที่ระบุไว้ในพินัยกรรมครับ

ไม่เข้าใจอยู่ดี พินัยกรรมเราเป้นคนทำรึเปล่าครับ Grin Grin Grin เป็นมะเร็งแล้วทำไมต้องยกเลิก ใช้เหมือนเดิมไม่ได้หรือครับ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 12, 2008, 01:03:07 PM »

ใช่ค่ะ โอก็งงค่ะ Cheesy

nick357 "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

no!!! conflict.let'sit and talk!!!!

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 12, 2008, 01:21:04 PM »

me too
RroamD
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 205

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 12, 2008, 01:36:18 PM »

ไม่เข้าใจอยู่ดี พินัยกรรมเราเป้นคนทำรึเปล่าครับ Grin Grin Grin เป็นมะเร็งแล้วทำไมต้องยกเลิก ใช้เหมือนเดิมไม่ได้หรือครับ

ใช่ค่ะ โอก็งงค่ะ Cheesy

ลองอ่านดูครับ

รายละเอียดของรพ.ศิริราช
ขั้นตอนการบริจาคร่างกาย
   1กรอกแบบฟอร์ม ชื่อ นามสกุล ที่อยู่ตามทะเบียนบ้าน ระบุผู้แจ้งการถึงแก่กรรม (ผู้แจ้งการถึงแก่กรรมหมายถึงผู้ที่เต็มใจจะรับเป็นธุระในการแจ้งให้ภาควิชาฯ ไปรับศพ ของผู้บริจาคร่างกาย มิได้เกี่ยวข้องกับมรดกอื่นใดของผู้บริจาคร่างกาย)
   2แบบฟอร์มที่กรอกแล้ว แต่ขาดรูปถ่าย กรุณาส่งให้ทางไปรษณีย์มาที่ ภาควิชากายวิภาคศาสตร์
โรงพยาบาลศิริราช บางกอกน้อย กรุงเทพฯ 10700 เขียนที่มุมซองว่า “บริจาคร่างกาย”
   3ผู้บริจาคร่างกายจะได้รับบัตรประจำตัวผู้บริจาคทางไปรษณีย์ภายใน 1 เดือน หากผู้บริจาคร่างกาย ต้องการรับบัตรเอง ติดต่อขอรับได้ที่หมายเลขโทรศัพท์ 0 2419 7036, 0 2411 2007 ต่อ 21
   4หากทำบัตรหายกรุณาโทรแจ้งภาควิชาฯ ที่เบอร์โทรศัพท์ 0 2419 7036
   5หากผู้บริจาคเปลี่ยนแปลงที่อยู่กรุณาแจ้งภาควิชาฯ ทราบด้วย
   6ท่านที่ต้องการยกเลิกพินัยกรรมฉบับนี้ ไม่ต้องแจ้งให้ภาควิชาทราบ จะไม่ถือว่าเป็นความผิดแต่ประการใด
ข้อปฏิบัติเมื่อผู้บริจาคร่างกายเสียชีวิต
• ห้ามฉีดยากันศพเน่า
• โทร. แจ้งเจ้าหน้าที่ภาควิชาฯ ไปตรวจสภาพศพ และฉีดยาหลังจากเสียชีวิต ภายใน 24 ชม.
• ที่เบอร์โทรศัพท์ 0 2419 7028, 0 2419 7030, 0 2411 2007
• ญาติต้องดำเนินการเรื่องใบมรณบัตรและจัดหาหีบศพเอง

ข้อปฏิบัติเมื่อได้รับศพของผู้บริจาคร่างกาย
• บริการฉีดยาและรับศพหลังจากเสร็จพิธีหลังจากเสร็จพิธี โดยไม่เสียค่าใช้จ่ายใด ๆ ทั้งสิ้น
• ให้ญาติสวดตามประเพณีนิยมได้ไม่เกิน 5 วัน
• ศพของผู้บริจาคร่างกายจะจัดเก็บที่อาคาร
   กายวิทยาทาน ต.ศาลายา จ.นครปฐม
• ออกหนังสือรับรองการรับรองศพของผู้บริจาคร่างกายภายใน 2 วัน
• จัดส่งใบอนุโมทนาบัตร หลังจากการรับศพของผู้บริจาคร่างกายภายใน 1 เดือน

โรงพยาบาลจะไม่รับศพผู้อุทิศร่างกายในกรณีดังนี้
- ถึงแก่กรรมเกิน 24 ชั่วโมง ยกเว้นได้เก็บไว้ในห้องเย็นของโรงพยาบาล
- ผู้อุทิศร่างกายที่ได้รับการผ่าตัด หรือมีรอยเสียหายจากอุบัติเหตุ บริเวณศีรษะและ
สมอง
- ผู้อุทิศร่างกายที่ถึงแก่กรรมจากสาเหตุหรือตรวจพบโรคมะเร็ง ติดเชื้อ โรคร้ายแรงเช่น เอดส์ ไวรัสลงตับ และวัณโรค
- ผู้อุทิศร่างกายที่มีคดี เกี่ยวข้องกับคดี หรือมีการผ่าพิสูจน์ ยกเว้นการผ่าพิสูจน์บริเวณช่องท้องที่แพทย์นำไปใช้ในทางการศึกษาทางการแพทย์เท่านั้น
- ผู้อุทิศฯที่ผ่านกระบวนการเก็บรักษาด้วยน้ำยาแล้ว
ในกรณีที่รับร่างผู้อุทิศฯมาแล้ว มีการตรวจพบว่าอยู่ในกรณีดังกล่าวข้างต้น โรงพยาบาลจะติดต่อญาติให้นำกลับไปบำเพ็ญกุศลตามประเพณีต่อไป

กรณีพินัยกรรมของผมที่ถูกยกเลิก ได้รับจากแจ้งจากคณะกายวิภาคศาสตร์ของ รพ.ศิริราชเพราะผมได้รับสิทธิ์พิเศษจากมูลนิธิ รพ.ศิริราช ในการเข้ารับการรักษาด้วยการผ่าตัดเนื่องจากเป็นกรณีเพื่อการศึกษาของนักศึกษาแพทย์ของทางแผนกศัลยกรรมทางเดินปัสสาวะ ซึ่งได้ส่งรายงานผลการตรวจเพื่อขอสิทธิ์พิเศษดังกล่าวและการยืนยันว่าได้บริจาคร่างกายจริงครับ
เมื่อทางคณะกายวิภาคศาสตร์ได้ทราบข้อมูลแล้วจึงไม่สามารถรับการบริจาคร่างกายได้จึงถือว่าพินัยกรรมเป็นโมฆะและแจ้งให้ผมทราบครับ

ในส่วนนี้ผมก็ไม่ได้ใช้สิทธิ์ในการเข้ารับการรักษาที่ รพ.ศิริราช เพราะต้องการทราบผลการตรวจจาก รพ. ของรัฐอีกหนึ่งแห่งก่อนตัดสินใจเข้ารับการรักษาครับซึ่งผมไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายเพราะใช้สิทธิ์ของ สปสช. ได้ครับ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 12, 2008, 01:39:15 PM »

อ้อ...เข้าใจแล้วค่ะ ขอบคุณมากค่ะพี่
แต่โอว่านะคะ หากร่างกายเรามีอะไรผิดปกติ เค้าน่าจะเอามาเป็นกรณีศึกษาทางด้านนั้นๆไปเลยก็ดีนะคะ Wink

cylinder
Sr. Member

คะแนน 104

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 12, 2008, 01:50:45 PM »

อยากบริจาคค่ะ แต่ยังไม่ได้ทำ ต้องทำยังไงบ้างคะ
ต้องไปติดต่อที่ รพ. เองเลยไหมคะ

..ปัญหาเป็นเครื่องทดสอบความรู้..
..ศัตรูเป็นเครื่องทดสอบกำลัง...
..ผิดหวังเป็นเครื่องทดสอบจิตใจ..
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์