๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 06:12:16 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องการตั้งศูนย์ปืนครับ  (อ่าน 1704 ครั้ง)
singburi-รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 7

« เมื่อ: เมษายน 07, 2008, 09:23:29 PM »

ผมยังไม่ค่อยเข้าใจเรื่องการตั้งศูนย์ปืน  รบกวนขอป็นความรู้หน่อยครับ
 1. เราจะทราบได้เมื่อไหร่ว่าศูนย์ปืนเราไม่ตรงแล้ว
2. การตั้งศูนย์ปืนเป็นการตั้งเพื่อให้เหมาะกับธรรมชาติการยิงของเรา ใช่หรือป่าวครับ หรือ เป็นอย่างอื่น
3. เราควรตั้งศูนย์เองหรือให้คนที่ยิงปืนแม่นๆ ตั้งให้ครับ

ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 07, 2008, 09:29:50 PM »

1. เมื่อยิงแล้วไม่เข้าบริเวณที่เล็ง
2. ใช่ครับ
3. ตั้งเองครับ  คนอื่นตั้งให้ได้แค่ใกล้เคียง   ขนาดเรายิงเองแค่เปลี่ยนจากพาดยิงมาเป็นยืนยิงก็ต่างกันแล้วครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
sutha
ไม่กล้าใช่ว่ากลัว ไม่ตอบโต้ใช่ว่าอ่อนแอ ที่แน่ๆก็คือสติ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 07, 2008, 09:36:09 PM »

ก่อนคิดจะตั้งศูนย์ปืน  ควรยิงให้ได้กลุ่มกระสุนที่แคบที่สุด
เพื่อเป็นการยืนยันว่าไม่ได้ผิดพลาดจากการลั่นไกของเรา
บางคนก็ใช้วิธีเล็งเผื่อ  จนมือเริ่มนิ่งค่อยปรับตั้งศูนย์ครับ
♀♣♥♠Jack Label♠♥♣♀ We Love King
♥ข้าจะจงรักภักดีต่อชาติ♥
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 32

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 07, 2008, 10:00:47 PM »

เมื่อเราตั้งศูนย์ปืนได้ที่ แล้วในระยะหนึ่ง(ใกล้20เมตร)
เมื่อต้องการตั้งใหม่ ในอีกระยะ(ไกล100เมตร)
เราควรปรับอะไรแบบไหนครับ
**ผมเคยเห็นในสาระคดีของกองทัพ สหรัฐอเมริกา เค้ายิงเป้าประมาน50เมตร แล้วหมุนกล้องแล้วยิงไปที่300เมตร ไม่มีพลาด (เป้าเป็นลูกโปงเส้นผ่านศูนย์กลางประมาณ6นิ้ว และ มีขาตั้งยิง)

อย่า อยู่ อย่างเป็ด
เพราะเป็ด
บินได้...ไม่เท่านก
ว่ายน้ำได้...ไม่เท่าปลา
ขันได้...ไม่เหมือนไก่
เดินได้...ไม่เหมือนคน
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 07, 2008, 11:20:11 PM »

เมื่อเราตั้งศูนย์ปืนได้ที่ แล้วในระยะหนึ่ง(ใกล้20เมตร)
เมื่อต้องการตั้งใหม่ ในอีกระยะ(ไกล100เมตร)
เราควรปรับอะไรแบบไหนครับ
**ผมเคยเห็นในสาระคดีของกองทัพ สหรัฐอเมริกา เค้ายิงเป้าประมาน50เมตร แล้วหมุนกล้องแล้วยิงไปที่300เมตร ไม่มีพลาด (เป้าเป็นลูกโปงเส้นผ่านศูนย์กลางประมาณ6นิ้ว และ มีขาตั้งยิง)

จะตั้งศูนย์ปืนอะไรครับ? ..............

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
♀♣♥♠Jack Label♠♥♣♀ We Love King
♥ข้าจะจงรักภักดีต่อชาติ♥
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 32

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 07, 2008, 11:28:26 PM »

ไม่ทราบรุ่นปืนครับ แต่รู้ว่าขนาดกระสุน .308

อย่า อยู่ อย่างเป็ด
เพราะเป็ด
บินได้...ไม่เท่านก
ว่ายน้ำได้...ไม่เท่าปลา
ขันได้...ไม่เหมือนไก่
เดินได้...ไม่เหมือนคน
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 08, 2008, 12:01:17 AM »

ไม่ทราบรุ่นปืนครับ แต่รู้ว่าขนาดกระสุน .308

.๓๐๘ ไม่น่าจะตั้งศูนย์ที่ ๒๐ เมตรนะครับ...

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 08, 2008, 06:58:19 AM »

อ้อ............ครับ

วางกล้องกำลังขยายกี่เท่าล่ะครับ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
singburi-รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 10, 2008, 09:21:28 PM »

ขอบคุณครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์