๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 06:53:38 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 227
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้รถยนต์....แลกเปลี่ยนข่าวสารความรู้กัน  (อ่าน 692209 ครั้ง)
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 10, 2008, 04:22:34 PM »

พอดีเลยอยากจะมีเรื่องถามมานานแล้ว อย่างรถเกียร์ออโต้ ถ้าเสียเขาว่าห้ามลาก ถ้าลากต้องลากด้านที่ไม่ใช่เพลาขับ แต่ถ้าเป็น ฟอร์จูนเนอร์ขับเคลื่อนสี่ล้อ หากเกิดเสียจะทำยังงัยครับ ยังเสียวๆอยู่เลย

ปกติเขาจะเอาขึ้นรถสไลด์ครับแต่ถ้าไปเสียต่างจังหวัดไกลๆที่ไม่มีรถสไลด์จะต้องใช้วิธีเอาล้อลูกกลิ้งใส้ไว้ใต้ล็อทุกล้อครับล้อรถไม่หมุนแต่ล้อลูกกลิ้งหมุนแทนหมดห่วงเรื่องเฟืองท้ายจะเจ๊ง  Grin Grin
สรุปว่าคือต้องยกลูกเดียว Tongue Tongue

ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 10, 2008, 04:24:56 PM »

Huh ผมสงสัยเรื่อง EGR ในเครืองดีเซลอ่ะครับ...บางคนก็ว่า อุดแล้วดี...บ้างก็ว่าไม่ดี...บ้างก็ว่า ช่วยกันรักษ์โลก....คนฟังอย่างผมเลยงง..

ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 10, 2008, 04:26:06 PM »

พอดีเลยอยากจะมีเรื่องถามมานานแล้ว อย่างรถเกียร์ออโต้ ถ้าเสียเขาว่าห้ามลาก ถ้าลากต้องลากด้านที่ไม่ใช่เพลาขับ แต่ถ้าเป็น ฟอร์จูนเนอร์ขับเคลื่อนสี่ล้อ หากเกิดเสียจะทำยังงัยครับ ยังเสียวๆอยู่เลย

ปกติเขาจะเอาขึ้นรถสไลด์ครับแต่ถ้าไปเสียต่างจังหวัดไกลๆที่ไม่มีรถสไลด์จะต้องใช้วิธีเอาล้อลูกกลิ้งใส้ไว้ใต้ล็อทุกล้อครับล้อรถไม่หมุนแต่ล้อลูกกลิ้งหมุนแทนหมดห่วงเรื่องเฟืองท้ายจะเจ๊ง  Grin Grin
สรุปว่าคือต้องยกลูกเดียว Tongue Tongue

คิก คิกสองลูก..เอ๊ยยย...สองล้อครับคุณจอย

อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 10, 2008, 04:30:18 PM »

ตามกระทู้แหละครับ ผมรู้ข่าวใหม่ๆก็จะเอามาฝาก ใครมีข้อมูลอะไรเอามาแบ่งปันกัน  Grin Grin Grin
ของผมก็รถใหม่ๆเช่นเคย  Grin Grin MITSUBISHI  New 2009 Galant

...นอกจาก "ข่าวใหม่ๆ" แล้ว  ขอเรื่องการใช้งาน  ปรับแต่ง  บำรุงรักษารถรุ่นเก่า  รวมทั้งแหล่งซื้ออะไหล่ และอู่ซ่อมที่ราคาเป็นมิตรด้วยครับ  Smiley

แหล่งอะไหล่มันมีหลายแหล่งครับ ถ้าอะไหล่พวกรถแต่งรึอุปกรณ์เพิ่มแรง ส่วนใหญ่จะไปประชุมอยู่ที่เชียงกงปทุมวันซอยจุฬา26ใกล้ๆมาบุญครอง  ถ้าเป็นอะไหล่รถบ้านใช้งานทั่วๆไป ลองไปดูเชียงกงนนทบุรีครับ ซอยกรุงเทพนนท์ 12   ถ้าพวกรถใหญ่ก็ต้องเชียงกงหลัก4   รึไม่ก็ลองไปที่โกดังรังสิตครับที่นีจะมีของที่เพิ่งตัดมาจากญี่ปุ่นมาลงพักไว้ก่อนจะจัดส่งไปตามร้านครับอาจจะเจอของดีราคาถูก  Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2008, 04:31:53 PM โดย Hydra » บันทึกการเข้า
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 10, 2008, 04:40:42 PM »

Huh ผมสงสัยเรื่อง EGR ในเครืองดีเซลอ่ะครับ...บางคนก็ว่า อุดแล้วดี...บ้างก็ว่าไม่ดี...บ้างก็ว่า ช่วยกันรักษ์โลก....คนฟังอย่างผมเลยงง..

EGR (Exhaust gas recirculation) คือระบบที่ทำการหมุนวนไอเสียบางส่วนเข้ามาเผาไหม้อีกครั้ง เพื่อช่วยในการลดก๊าซ NOx (Nitrogen oxide)ครับ เค้าออกแบบมาเพื่อให้ช่วยลดมลพิษและช่วยประหยัดเชื้อเพลิงผมไม่ทราบว่าอุดแล้วจะได้ประโยชน์อะไร พี่ๆคนไหนมีข้อมูลหลังการอุดแล้วชวยบอกทีครับ   ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2008, 05:16:50 PM โดย Hydra » บันทึกการเข้า
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 10, 2008, 05:00:50 PM »

...นอกจากปืน..ก็รถนี่แหละครับ.ที่ส่วนใหญ่พ่อบ้านจะชอบ... Grin

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 10, 2008, 05:19:54 PM »

...นอกจากปืน..ก็รถนี่แหละครับ.ที่ส่วนใหญ่พ่อบ้านจะชอบ... Grin

ไม่ได้ชอบแม่บ้าน (รึน้องสาวแม่บ้านด้วยเหรอครับ)  แหะๆๆ  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 10, 2008, 05:22:22 PM »

ถามด้วยคนครับ ใครใช้ Yaris บ้าง
เวลาเติมน้ำมันเหม็นเข้ามาในห้องโดยสารทุกทีครับ ไม่ว่าจะลองเปิดแอร์ปิดแอร์ดับเครื่องติดเครื่อง มีกลิ่นเหม็นทุกครั้งที่เติมครับ ต้องขับเปิดกระจกไล่อากาศสักห้านาทีกลิ่นก็จะหายครับ ถามศูนย์ฯก็บอกว่าเป็นอย่างนี้แหละรถห้าประตู  Huh

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
NatthaphoN_
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

https://lh5.googleusercontent.com/-3fxkffwgtBc/AAA

« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 10, 2008, 05:24:29 PM »

ไม่ได้ชอบแม่บ้าน (รึน้องสาวแม่บ้านด้วยเหรอครับ)  แหะๆๆ  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย
อิอิ...มีแชวมีแชว Grin Grin Grin
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 10, 2008, 05:33:52 PM »

ถามด้วยคนครับ ใครใช้ Yaris บ้าง
เวลาเติมน้ำมันเหม็นเข้ามาในห้องโดยสารทุกทีครับ ไม่ว่าจะลองเปิดแอร์ปิดแอร์ดับเครื่องติดเครื่อง มีกลิ่นเหม็นทุกครั้งที่เติมครับ ต้องขับเปิดกระจกไล่อากาศสักห้านาทีกลิ่นก็จะหายครับ ถามศูนย์ฯก็บอกว่าเป็นอย่างนี้แหละรถห้าประตู  Huh

ตอนเติมน้ำมันเปิดกระจกรึปิดกระจกครับ  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย  ถ้าปิดกระจกเติมแล้วยังมีกลิ่น ค่อยมาหาสาเหตุครับพี่  Grin Grin
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 10, 2008, 05:57:09 PM »

ตอนเติมน้ำมันเปิดกระจกรึปิดกระจกครับ  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย  ถ้าปิดกระจกเติมแล้วยังมีกลิ่น ค่อยมาหาสาเหตุครับพี่  Grin Grin

ปิดกระจกปิดประตูหมดครับ ขังเมียไว้ในรถ ลองทดสอบทุกแบบ ก็ยังมีกลิ่นเข้าครับ   อ๋อย

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
รัตตรา
"อร่อย..อารมณ์"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 506

08-21491911 08-59591911

« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 10, 2008, 05:58:30 PM »

ลากได้ครับ ผมลากเข้าศูนย์มาแล้วปากซอยบ้านน่ะแหละ แต่ระบบเบรคมันจะตัดอัตโนมัติภายในไม่ถึงสิบนาที 

เลยไม่ลากต่อเสียวชนท้ายคันที่ลาก เหตุเพราะแบ็ตฯหมดครับ..

"จงคิดว่า มีใคร ได้มองอยู่...เฝ้ามองดู ตัวเรา อย่างเฝ้าจ้อง
ทำสิ่งใด รู้ได้ สายตามอง...อย่างน้อยต้อง รู้ละอาย ในหมายทำ"
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 10, 2008, 06:02:11 PM »

ปิดกระจกปิดประตูหมดครับ ขังเมียไว้ในรถ ลองทดสอบทุกแบบ ก็ยังมีกลิ่นเข้าครับ   อ๋อย

ปิดกระจกปิดประตูหมดครับ ขังเมียไว้ในรถ ลองทดสอบทุกแบบ ก็ยังมีกลิ่นเข้าครับ   อ๋อย

งั้นต้องมุดแล้วครับไปดูว่าท่อทางเดินน้ำมันมันผ่านตรงไหนบ้างมีตรงไหนรั่วมั้ยตัวถังรถส่วนไหนมีรอยรั่ว  แต่ถ้าเป็นเฉพาะหลังเติมน้ำมันวิ่งๆไปซักพีกก็หายอย่าไปกังวลเลยครับ เป็นเรื่องปกตินะ  Grin Grin
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 10, 2008, 06:38:17 PM »

ลากได้ครับ ผมลากเข้าศูนย์มาแล้วปากซอยบ้านน่ะแหละ แต่ระบบเบรคมันจะตัดอัตโนมัติภายในไม่ถึงสิบนาที 

เลยไม่ลากต่อเสียวชนท้ายคันที่ลาก เหตุเพราะแบ็ตฯหมดครับ..

ลากไกลๆไม่ได้ครับพี่ ที่น่าเป็นห่วงไม่ใช่ที่เบรคครับแต่เป็นที่เฟืองท้าย รถไม่ได้สตาร์ทปั๊มน้ำมันเครื่องน้ำมันเฟืองท้ายย่อมไม่ทำงาน ถ้าลากไปแบบให้ล้อขับเคลื่อนหมุนอยู่เฟืองท้ายหมุนแต่ไม่มีน้ำมันมาหล่อลื่นและระบายความร้อนความเสียหายจะเกิดขึ้นในเวลาอันรวดเร็ว ถ้าเป็นรถขับเคลือน2ล้อ เราก็ยกเฉพาะล้อขับเคลื่อนให้ลอยขึ้นก็พอ แต่ถ้าเป็นรถขับเคลื่อน4ล้อทำไม่ได้ครับ เพราะมีเฟืองท้ายทั้งหน้าและหลัง 
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #29 เมื่อ: เมษายน 10, 2008, 06:52:11 PM »

[/quote]

Honda Jazz ไม่เป็นแบบนี้อะ หัวหน้าเมี๊ยว

หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 227
  พิมพ์