๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 23, 2024, 06:24:47 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอความรู้ครับ  (อ่าน 1142 ครั้ง)
meenkue
Newbie
*

คะแนน 1

« เมื่อ: เมษายน 07, 2008, 10:56:40 PM »

รบกวนขอความรู้ ถ้าหากผมมีปืนขนาด .357 แล้วผมมีลูกกระสุนขนาด .38 เก็บไว้ด้วย หากตรวจพบจะมีความผิดหรือไม่ครับ
♀♣♥♠Jack Label♠♥♣♀ We Love King
♥ข้าจะจงรักภักดีต่อชาติ♥
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 32

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 07, 2008, 11:04:07 PM »

น่าจะมีครับ  รอผู้รู้จริงมาตอบดีกว่าครับ

อย่า อยู่ อย่างเป็ด
เพราะเป็ด
บินได้...ไม่เท่านก
ว่ายน้ำได้...ไม่เท่าปลา
ขันได้...ไม่เหมือนไก่
เดินได้...ไม่เหมือนคน
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 07, 2008, 11:07:13 PM »

เรียนถามท่านเพื่อนๆนักกฎหมายและท่านอาจารย์สุพินท์ครับ     ตามลิงค์ได้เลยครับ   ค้นหาในช่องค้นหาก็มีอีกหลายกระทู้ครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
mat031
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 37

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 07, 2008, 11:11:48 PM »

ไม่ผิดครับเพราะเป็นกระสุนที่ใช้ยิงในปืนในปืนของคุณได้ตามปกติ

ปืนเป็นอุปกรณ์ ไม่ใช่อาวุธ
ของชิ้นหนึ่งจะเป็นอาวุธหรือไม่ ผู้ใช้เป็นคนกำหนดให้มันเป็น
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 07, 2008, 11:20:16 PM »

Smiley ไม่ผิดครับ
พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ มาตรา 8 เขียนว่า
"มาตรา ๘  ห้ามมิให้ผู้ใดมีเครื่องกระสุนปืนซึ่งมิใช่สำหรับใช้กับอาวุธปืนที่ตนได้รับใบอนุญาตให้มีและใช้"

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
ปาล์มๆ...ซุ่มโป่ง
Hero Member

คะแนน 57

ทำความดีเพื่อชาติ

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 07, 2008, 11:51:44 PM »

แต่ขนาดกระสุนที่ระบุใน ป.4  บอกขนาด .357
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 07, 2008, 11:57:16 PM »

มีปืนขนาด .๓๕๗ แม็กนั่ม... แล้วครอบครองกระสุนขนาด .๓๘ ผมว่าไม่มีความผิดครับ... ถึงโดนจับศาลก็น่าจะยกฟ้อง... เพราะเป็นกระสุนที่สามารถนำมาใช้กับปืนที่เราได้รับอนุญาตได้...

...แต่ถึงจะมี ป.๔ ขนาด .๓๕๗ แม็กนั่ม... แต่ครอบครองกระสุน .๓๕๗ ซิก ก็ผิดเต็มๆ ครับ... ครอบครองเครื่องกระสุนที่มิใช่สำหรับปืนที่ได้รับอนุญาต...
หน้า: [1]
  พิมพ์