๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 06:09:48 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หลอดต่อกระสุน(ลูกซอง) กับใบป.3  (อ่าน 9192 ครั้ง)
I Love My King (AkNaRiN~*)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 129

« เมื่อ: เมษายน 03, 2008, 12:09:57 PM »

เนื่องจากกระทู้ แมกกาซีนเกิน10นัด กฎหมายออกใบอนุญาตให้ไม่ได้

ตามประสาลูกอีช่างถาม จึงเกิดคำถาม (อย่าเพิ่งรำคาญนะครับ) ไหว้

สมมติ

อยากได้ น้องเร 870 ปรกติต้องขอ ป.3 ลูกซอง5นัด

ตั้งใจว่า จะซิ้อหลอดต่อกระสุน +3แต่อยากทำให้ถูกกฎหมาย

จะขอ ป.3 ลูกซอง 8นัด แล้วตอนไปทำ ป.4 ซื้อหลอดต่อไว้ก่อนแล้วใส่ไปเลย เพื่อจด ป.4 เป็นลูกซอง8นัด

ได้ไหมครับ? ยิ้มีเลศนัย
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 03, 2008, 01:35:38 PM »

ซื้อ 5 นัดมาต่อหลอดเป็น 8 นัด ก็ไม่เห็นจะเป็นอะไรนี่ครับ......
  ...แต่ขอ ป๓. 8 นัด แล้วไปซื้อลูกซอง 5 นัด แล้วมาต่อหลอด 8 นัดนี่ ออกแนวศรีธนญชัยไปหน่อย  ใบคู่มือประจำปืนเขียนว่า เดี่ยวลูกซอง 5 นัด อยู่โต้งๆ ใครจะกล้าทำตามคุณต้องการหละครับ........
..อีกหนึ่งประการ ขอ ป๓. 8 นัดไปซื้อ 5 นัด ร้านจะขายหรือปล่าวไม่รู้ เคยมีเจ้าของร้านปืนใน กทม. โพสว่า ระบุแบบใดซื้อแบบนั้น............

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
I Love My King (AkNaRiN~*)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 03, 2008, 02:53:39 PM »

ที่ถามคำถามนี้ ก็เพราะไม่แน่ใจว่า ลูกซอง5 นัด ต่อหลอดกระสุน จะผิดกฎหมายในแง่ดัดแปลงรึไม่

โดนเรียกว่า ศรีธนญชัย ขอน้อมรับว่าเป็นคำชมนะครับ ยิ้มีเลศนัย

ขอออกตัวว่าเพิ่งมาหาความรู้เรื่องปืนในเวบนี้ได้ไม่เกินเดือนครับ

พออ่านโน่น อ่านนี่ ไปบางทีก็เกิดสงสัยขึ้นมา ค้นข้อมูลเก่า เจอมั่งไม่เจอมั่งไปตามประสา

คำถามบางคำถามฟังไป ก็อดด่าตัวเองไม่ได้เหมือนกันว่าไร้สาระ เยาะเย้ย

บางทีอ่านกระทู้ ที่ค่อนข้างเชิงวิชาการ + ภาษากฎหมาย

เข้าใจนิดๆหน่อยๆ จะตีว่า เข้าใจถ่องแท้ก็คงไม่ได้ (เพราะคนเรามักตีความเข้าข้างตัวเอง)

นึกอะไรได้ขึ้นมา หาคำตอบเองไม่ได้ ก็คงต้องขอความกรุณา จาก พี่น้อง ณ ที่แห่งนี้ด้วยครับ  ไหว้
param - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 03, 2008, 04:00:56 PM »

มันสำคัญที่ร้านเค้าขอนำเข้าเป็น 5 หรือ 8 มากกว่าครับ
เราก็ต้องขอให้ตรงกับเค้าเพื่อที่จะได้ตัดบัญชีขายได้ถูกต้องเท่านั้น
ส่วนที่ต่อแล้วจะผิดตรงไหนผมไม่แน่ใจ
แต่เวลาเจ้าหน้าทขอดู ป4 มันก็ไม่ได้มีระบุไว้ครับ
Footballmania
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 31

รักในหลวง

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 03, 2008, 04:45:07 PM »

ไม่แน่ใจว่าเอกสารนำเข้าเรียกว่าอะไร

แต่เข้าใจว่า เอกสารนำเข้ากับใบ ป.3 จะต้องระบุตรงกันครับ ไม่งั้น คงตัดโอนไม่ได้ Grin

STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 03, 2008, 05:03:21 PM »

ที่ถามคำถามนี้ ก็เพราะไม่แน่ใจว่า ลูกซอง5 นัด ต่อหลอดกระสุน จะผิดกฎหมายในแง่ดัดแปลงรึไม่

โดนเรียกว่า ศรีธนญชัย ขอน้อมรับว่าเป็นคำชมนะครับ ยิ้มีเลศนัย

ขอออกตัวว่าเพิ่งมาหาความรู้เรื่องปืนในเวบนี้ได้ไม่เกินเดือนครับ

พออ่านโน่น อ่านนี่ ไปบางทีก็เกิดสงสัยขึ้นมา ค้นข้อมูลเก่า เจอมั่งไม่เจอมั่งไปตามประสา

คำถามบางคำถามฟังไป ก็อดด่าตัวเองไม่ได้เหมือนกันว่าไร้สาระ เยาะเย้ย

บางทีอ่านกระทู้ ที่ค่อนข้างเชิงวิชาการ + ภาษากฎหมาย

เข้าใจนิดๆหน่อยๆ จะตีว่า เข้าใจถ่องแท้ก็คงไม่ได้ (เพราะคนเรามักตีความเข้าข้างตัวเอง)

นึกอะไรได้ขึ้นมา หาคำตอบเองไม่ได้ ก็คงต้องขอความกรุณา จาก พี่น้อง ณ ที่แห่งนี้ด้วยครับ  ไหว้
ที่แสดงความเห็นนี่ก็ไม่ได้ชมหรือด่าใคร.........เพียงแค่จะอธิบายให้เข้าใจว่า การเปลี่ยนแปลงสาระสำคัญในเอกสารสำคัญพวกนี้ จะต้องมีที่มาที่ไป.........
  ..จะเปลี่ยนแปลงเองตามใจชอบ หรือแบบที่เราต้องการไม่ได้ เข้าข่ายปลอมแปลงเอกสารทางราชการ มีความผิด...........
   .... หมายเลขทะเบียน หมายเลขประจำปืน ชนิด ขนาด ต้องระบุชัดเจนถูกต้อง  ผิดแผกแตกต่างจากเดิม จะทำการแก้ไขเองโดยพละการไม่ได้ ต้องมีการเซ็นต์กำกับโดยนายทะเบียน...............
  ...ถ้าเราเปลี่ยนเองตามใจชอบได้ ผมก็อยากจะเปลี่ยน เดี่ยวลูกกรด .22  ของผมเป็น เดี่ยวไรเฟิล .223  บ้างเหมือนกัน.............  ไหว้

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
ปาล์มๆ...ซุ่มโป่ง
Hero Member

คะแนน 57

ทำความดีเพื่อชาติ

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 05, 2008, 10:39:16 PM »

เคยเห็นเพื่อนขอ ป.3 ขนาด 9 มม. แต่ไปซื้อปืน ขนาด .380 
COYOTE
สตรีคือศัตรู...
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 06, 2008, 06:26:00 AM »

ขอใบ ป.3 เป็น 8 นัด แต่จะไปซื้อ 5 นัด ร้านคงจะไม่ขายให้มั้งครับท่าน....  Grin

ประตูภาคใต้ ไหว้เสด็จในกรม ชมไร่กาแฟ แลหาดทรายรี ดีกล้วยเล็บมือ ขึ้นชื่อรังนก........
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 366

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 06, 2008, 06:56:08 AM »

อย่าคิดมากครับ จะซื้อ 5 นัด มาต่อเป็น 7 นัด (ลำกล้อง 18 นิ้ว) หรือมากกว่านั้น ถ้าหากกลัวมีปัญหาก็ไม่ต้องมาต่อครับ ขอแบบ 8 นัดไปเลย หรือถ้าซื้อมาแล้วต้องโอนกลัวนายทะเบียนว่าก็ใช้ "สเปนเซอร์" ที่แถมมาในกล่องปืน(แท่งพลาสติกสีเขียว ๆ ยาวประมาณคืบ) หนุนในหลอดกระสุนครับลดการบรรจุได้ 2 - 3 นัด ครับ แล้วไม่ต้องบอกว่า + 1 นะครับ(ในลำเพลิง) เพราะเมื่อซื้อปืนลูกซอง 5 นัด จะใส่ในหลอดได้ 4 นัด + 1  นัด ในลำกล้องครับ 

c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 06, 2008, 07:16:58 PM »

ป.4 ลูกซอง 5 นัด แล้วใส่หลอดกระสุนเพื่ม+2+3+4+5 หรือมากกว่านั้นถ้าโดน จนท.ตรวดพบจะผิดข้อหาอะไรบ้าง
จะอ้างหรือแก้ตัวยังไงครับ หรือมีข้อคิดยังไงกับปืนที่ต่อหลอดกระสุนลูกซองในด้านกฎหมาย

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
หน้า: [1]
  พิมพ์