๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 06:11:49 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 32 33 34 [35] 36 37
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ต้มยำ IPSC  (อ่าน 193012 ครั้ง)
smithsuc
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #510 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2008, 01:49:53 PM »

ปืนหลุดจากมือขณะยิงสงสัยจะเป็นคนเดียวและคนแรกในประเทศนะครับ...ได้ข่าวว่าเป็น level III ซะด้วย Grin
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
Moderator
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #511 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2008, 10:39:28 AM »

ปืนหลุดจากมือขณะยิงสงสัยจะเป็นคนเดียวและคนแรกในประเทศนะครับ...ได้ข่าวว่าเป็น level III ซะด้วย Grin

Stage สุดท้ายด้วย  ขำก๊าก

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #512 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2008, 11:55:10 AM »

เรื่องสุดท้าย(ในวันนี้)แต่ไม่ท้ายสุดครับ...อย่าเร่งรีบจนลน ทำทุกอย่างให้ราบลื่นแล้วจะเร็วครับ
ผมเห็นพอสัญญาณดังเท่านั้น นักกีฬาใหม่ทุกคนเร่งกันจนลนลานแล้วก็เลยสะดุดไปหมดเช่น ปืนแม็กแยกกันวาง พอสัญญาณดังปับรีบกันจนใส่แม็กไม่ตรงช่อง ใส่ไม่สุด แม็กหล่นและอื่นๆ เป็นต้น ทำให้เสียเวลาโดยใช่เหตุ หรือการยิงเป้าเหล็ก เร่งจนลนยิงกันไม่ถูกเพราะจะรีบไปยิงเป้าอื่น เร่งกันจนต้องวาดปืนไปมา ยิงไปแล้วสะดุดวกกลับมายิงใหม่ ยิงไปแล้วเคลื่อนที่แล้ว อ้าวยังอยู่ต้องกลับมายิงใหม่ เหล่านี้ทำให้เสียเวลาโดยใช่เหตุ
ดังนั้นยิงให้ราบลื่นครับ ยิงราบลื่นแล้วจะเร็วครับ ยิงให้เร็วแล้วสะดุดจะทำให้ช้าครับ

วันนี้เอาแค่นี้ก่อนครับ มันยังมีอีกมากผมจะมาเขียนต่อเป็นระยะๆครับเท่าที่ผมมีเวลาและอารมณ์ในการเขียนครับ....ที่ผมเขียนนี้ทั้งปืนจริงและปืน BB ครับ ถ้าคุณเป็นคนหนึ่งที่เป็นอย่างที่ผมเขียนนี้ คุณจะสามารถลดเวลาลงได้มากจากไม่กี่ข้อที่ผมเขียนมานี้ครับ

เพิ่มเติมสำหรับวันนี้ครับ

การเคลื่อนไหวโดยไม่จำเป็น...นักกีฬาหลายคนเคลื่อนไหวมากเกินความจำเป็นครับ คุณเคยทราบหรือไม่ว่าทุกครั้งที่เราต้องขยับเท้าและหยุดยิง ในช่องยิงโดยไม่จำเป็นนั้น เวลาที่เราเสียไปในแต่ละครั้งที่ไม่น้อยกว่า 0.50 วินาที หรือถ้าเป้าไกลเราอาจจะเสียถึง 0.7-1 วินาทีเลยทีเดียว ลองทดสอบดูครับแล้วจะเห็น ดังนั้นพยายามอย่าขยับเท้าหรือขยับเท่าที่จำเป็นเท่านั้นครับ
สรุปคือ....เรายิงและทำเวลาได้เร็วขึ้นด้วยการตัดการเคลื่อนไหวที่ไม่จำเป็นทิ้งไปครับ

เป้าที่ควรเน้นเป็นพิเศษ.....สำหรับผมเป้าที่ควรเน้นมากเป็นพิเศษคือเป้าที่กระตุกอะไรก็แล้วแต่ที่เคลื่อนไหวเช่น สวิง ตัวเลื่อน เหตุผลเนื่องจากเป้าที่กระตุกการทำงานนั้น เมื่อยิงแล้วเราจะไปยิงตัวอื่นก่อนที่จะกลับมายิงมัน ดังนั้นถ้าตัวที่เคลื่อนไหวไม่ทำงานจังหวะเราจะเสียไปครับเช่น ยิง Popper ที่กระตุกสวิง แต่ยิงไม่ถูกพอเรายิงเป้าอื่นกลับมาเอ้าสวิงยังไม่ทำงานก็ต้องยิงและคอยให้เสียเวลาไปเปล่าๆ ดังนั้นเมื่อไหร่ที่ยิงตัวที่กระกการทำงานของเป้าที่เคลื่อนไหว ควรจะเน้นเป็นพิเศษเนื่องจากมีจังหวะและเวลาที่เป้าหายไปเข้ามาเกี่ยวข้องด้วย ไม่เหมือนเป้าตายครับที่ถ้าผิดเราซ้ำใหม่ได้เลยเนื่องจากไม่หายไปไหน อยู่คงที่ตลอดเวลาครับ

เรื่องสุดท้ายสำหรับวันนี้ครับ.
เป้าสวิง...หลายๆคนที่เป็นนักกีฬาใหม่ชอบบอกว่า ยิงเป้าที่กระตุ้นการทำงานของสวิงแล้วคอยให้มันช้าก่อนค่อยมายิงเพราะยิงง่ายกว่า ในระหว่างนั้นไปยิงเป้าอื่นก่อน ถามว่าสวิงที่ช้ายิงง่ายกว่าเร็วจริงไหม....จริงครับ แต่ถ้ามันช้า เวลาที่หายไปในช่วงยิงไม่ได้จนกลับมายิงได้ใหม่ก็นานไปด้วยเนื่องจากความช้าของสวิงครับ
ดังนั้นการยิงสวิงที่ดีที่สุดในความคิดผมคือ...ยิงในจังหวะที่เราควบคุมได้ครับเช่น ถ้าผมเป็นมือใหม่ยิงตัวกระตุกแล้วไปยิงเป้าอื่นไม่ทัน ผมก็จะคอยยิงสวิงเลยแล้วค่อยไปตัวอื่นครับ ถ้าเห็นคนอื่นยิงได้เราทำมั้งแต่เรายิงไม่ทัน มันจะเสียหายมากกว่าเพราะเราต้องเร่งสุดๆ อาจจะทำให้ยิงไม่ถูก อาจจะต้องคอยนานกว่าที่ควรเป็น
ลองพิจารณาดูนะครับว่าวิธีไหนจะเร็วที่สุดสำหรับฝีมือเราครับ

เฮ้อ...มีคนว่าเราชอบสอนแบบรู้ตัวทำให้เขาหมั่นไส้..ก็ยังดันมาเขียนอีกเพราะเห็นแล้วมันน่าจะช่วยเขาพัฒนาได้ คิก คิก คิก คิก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 14, 2008, 11:59:41 AM โดย Phoenix » บันทึกการเข้า

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #513 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2008, 01:58:18 PM »

มาเขียนเพิ่มเติมต่อจากเมือ่วานนี้ครับ

การใส่และเปลี่ยนแม็กกาซีน....หลายๆคนเปลี่ยนแม็กกาซีนโดยไม่มองกัน แต่สุดท้ายแล้วไม่เข้าเพราะชนปากบ่อหรือไม่ตรงเลย ผมเคยบ่อยๆครับเพราะเข้าใจว่าแม็กกาซีนเล็ก ปากบ่อใญ่มาก หลายๆครั้งไม่มองเลย แต่ทุกครั้งจะเกิดปัญหาว่าแม็กปลิวเลย ดังนั้นเปลี่ยนแม็กกาซีนควรจะเปลี่ยนสูงสักนิดครับ อย่างน้อยก็ให้เห็นด้านหนึ่งของปากบ่อแม็กครับจะได้ไม่พลาด แถมยังไงเราก้ต้องนำปืนขึ้นมาในแนวสายตาอยู่ดี ประโยชน์อีกอย่างคือเปลี่ยนแล้วเราไม่ต้องเงยหน้าด้วยเพราะถ้าเราเปลี่ยนแม็กกาซีนสูง เราแค่เหลือบตาเท่านั้นครับ
สรุปก็คือ...เปลี่ยนแม็กกาซีนอย่าลดมือลงต่ำ แต่ให้เปลี่ยนในแนวที่เราเห็นมุมในของปากบ่อแม็กครับ

การยิงเป้าซ้อนบน ล่าง....หลายๆคนจะยิงเป้าบนก่อนค่อยยิงเป้าล่าง ลองนึกถึงหลักความจริงนิดครับว่า ศูนย์ปืนอยู่ด้านบนของลำกล้อง ถ้าเรายิงเป้าบนก่อนแล้วค่อยกดลงมายิงเป้าล่าง เราจะเห็นตำแหน่งที่จะยิงหลังจากปืนไปถึงก่อนแล้วใช่หรือไม่ แต่ถ้าเรายิงจากล่างขึ้นบน เราจะเห็นตำแหน่งที่เราจะยิงก่อนแล้วปืนค่อยมาถึง โดยเฉพาะปืนจริงที่มีแรงรีคอยล์เข้ามาเกี่ยว เพราะแรงรีคอยล์จะส่งปืนเราขึ้นไปหาเป้าตัวบนอยู่แล้ว ซึ่งง่ายกว่าที่จะต้านแรงรีคอยล์แล้วพยายามกดปืนลงมาหาเป้าล่างครับ
สรุปคือ...ส่วนใหญ่จะยิงเป้าตัวล่างก่อนแล้วค่อยยิงเป้าตัวบนครับ ไม่ว่าปืนจริงหรือ Airsoft...ผมใช้คำว่าส่วนใหญ่เพราะต้องแล้วแต่สถานะการณ์และรูปแบบของสนามด้วยครับ

วิ่งไปทางไหน....ถ้าสนามมีให้เลือกไปและเราจะต้องเปลี่ยนแม็กระหว่างทางสำหรับคนถนัดขวาควรวิ่งจากซ้ายไปขวา เพราะเวลาเปลี่ยนแม็กจะไม่ต้องห่วงเรื่องแนวปืน 180 องศา แต่ถ้าวิ่งจากขวาไปซ้ายแล้วต้องเปลี่ยนแม็กด้วยโอกาสที่จะกลับบ้านเร็วจะสูงและลำบากกว่าครับ....ทดลองดูครับ สังเกตุแนวปืนและความลำบากเนการเปลี่ยนเพื่อไม่ให้แนวปืนเกิน 180 องศาดูครับ...แต่ถ้าไม่ต้องเปลี่ยนแม็กก็ไม่ค่อยมีปัญหามากนัก ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับผังสนามที่จัดครับ

วันนี้พอแค่นี้ก่อนนะครับ

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #514 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2008, 05:10:15 PM »

ก่อนจะกลับบ้านพอดีนึกอะไรออกเรื่องหนึ่งที่เห็นบ่อยมากทั้งการยิงปืนจริงและ Airsoft ครับ

การเคลียร์ปืน.
หลังจากยิงจบแล้วเคลียร์ปืน ผมเห็นนักกีฬาหลายท่านเคลียร์ปืนแล้วไม่ให้ RO ดูลดนกแล้วใส่ซองเลย ถามว่าผิดไหมในแมทช์ใหญ่ๆ RO จะขอดูใหม่อีกที ทีนี้ถ้าจะรักษามารยาทที่ดีเมื่อเราเคลียร์ปืนแล้ว(ดูด้วย) เราควรให้ RO ดูครับถือเป็นการให้เกียรติ RO ไปด้วยในตัวครับ

เมื่อถึงตอน Hammer down ผมเห้นนักกีฬาหลายท่านลดนกด้วยการเอาปากกระบอกปืนลงดินใกล้ๆเท้าแล้วลดนก ถามว่าผิดหรือไม่ ตอบว่าไม่ผิดกฎแต่ไม่ถูกวิธีครับ เหตุผลเพราะถ้าเราเอาลำกล้องลงแล้วลั่นไก หากเกิดว่ามีกระสุนหลงอยู่ในรังเพลิงเมื่อเราลดนกปืนมันจะลั่น(DQ ครับ) ถ้าเกิดยามซวยมีก้อนหินอยู่ข้างหน้าแล้วลูกปืนมันเด้งกลับไม่ว่าโดนตรงไหนมันก็เดือดร้อนครับ ดังนั้นวิธีที่ดีที่สุดและถูกต้องคือ หันลำกล้องปืนไปทางข้างหน้าหากองดินแล้วค่อยลดนก...ถ้าลั่นเนื่องจากมีกระสุนอยู่ก็ยัง DQ นะครับ แต่เราปลอดภัย 100%

ทีนี้สำหรับ Airsoft นั้นมันไม่อันตรายแต่ว่าทำแล้วจะติดนิสัย หากสักวันไปยิงปืนจริงมันจะติดตัวไปด้วย ดังนั้นควรจะทำเหมือนปืนจริงครับถือว่าเป็นการฝึกไว้ ถึงไม่ได้นำไปใช้ในกีฬายิงปืนจริงแต่คนเห็นก็ยังยอมรับว่าเราเป็นครับ..ยิงได้ กับ ยิงเป็น..มันต่างกันครับ

กลับบ้านแล้วครับ..ไว้มีเวลาจะมาเพิ่มอีกครับ สำหรับมือใหม่มันวุ่นวายหน่อยแต่ทำไปนานๆมันจะซึมซับไปเองครับ.

Pyut รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #515 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2008, 07:22:03 PM »

กราบขอบพระคุณท่านอาจารย์ที่ให้ความรู้อย่างต่อเนื่อง และเป็นประโยชน์สำหรับมือใหม่อย่างผมมากครับ  ไหว้
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #516 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2008, 08:49:48 PM »

กราบขอบพระคุณท่านอาจารย์ที่ให้ความรู้อย่างต่อเนื่อง และเป็นประโยชน์สำหรับมือใหม่อย่างผมมากครับ  ไหว้

ขอบคุณที่ติดตามอ่านครับ คิก คิก คิก คิก
ถ้าอ่านแล้วได้ประโยชน์ผมก็ดีใจครับที่ข้อความที่ผมเขียนช่วยนักกีฬาใหม่ๆได้ครับ Grin Grin

Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
Moderator
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #517 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2008, 06:05:17 PM »

เยี่ยม  ติดตามผลงานอยู่เหมือนกันครับ........... เยี่ยม

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
lek1019
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #518 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2008, 07:53:45 PM »

ขอบคุณอาจารย์มากครับ เมื่อวันเสาร์ได้รับคำแนะนำ ผมเลยเข้ามาหาความรู้เพิ่มเติมครับ

เล็ก  ไหว้
tim1911
Hero Member

คะแนน 8

« ตอบ #519 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2008, 07:40:04 AM »

Stage สุดท้ายด้วย  ขำก๊าก

คล้าย ๆ ผมจะเคยเห็นภาพเป็นข่าวเรื่องนี้ครับ แพร่ภาพตอนสองทุ่ม  ยิ้มีเลศนัย

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #520 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2008, 10:00:24 AM »

ขอบคุณอาจารย์มากครับ เมื่อวันเสาร์ได้รับคำแนะนำ ผมเลยเข้ามาหาความรู้เพิ่มเติมครับ

เล็ก  ไหว้

ด้วยความยินดีครับ... Grin Grin

MadFroG
Si vis pacem para bellum
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 46

Father and Son

« ตอบ #521 เมื่อ: กันยายน 01, 2008, 10:01:45 PM »

มาเก็บตกแทนช่วงที่ไม่ได้มีโอกาสอ่านครับผม  Grin

เมื่อเกิดวงเล็บ จึงเกิดการก้าวกระโดดทางตรรกะ
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
Moderator
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #522 เมื่อ: กันยายน 01, 2008, 10:03:02 PM »

มาเก็บตกแทนช่วงที่ไม่ได้มีโอกาสอ่านครับผม  Grin

กลับมาแล้ว หรือว่ายังไม่ได้ไปลอนดอนครับ...

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
Don King
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #523 เมื่อ: กันยายน 04, 2008, 06:02:29 PM »

เพิ่งเข้ามาอ่านครับ
ขอบพระคุณ พระอาจารย์มากครับ
ผมจำคำพูดพระอาจารย์ ในวันแข่งได้แม่นครับ

"เร็วแล้วจะไม่เร็ว ลื่นแล้วจะเร็ว"

ขอบคุณครับอีกครั้งครับผม  ไหว้
narong_jang
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #524 เมื่อ: กันยายน 04, 2008, 08:40:51 PM »

ขอบคุณ อาจารย์มากครับที่ยอมสละเวลามาให้ความรู้แก่น้องๆ  ผมหวังว่าสักวันคงต้องไปขอคำชี้แนะจากอาจารย์ แต่ไม่ทราบว่าอาจารย์มักไปซ้อมกันที่ไหนครับ ผมจะได้ไปขอคำชี้แนะครับ
หน้า: 1 ... 32 33 34 [35] 36 37
  พิมพ์