๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 05:15:57 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 31 32 33 [34] 35 36 37
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ต้มยำ IPSC  (อ่าน 193008 ครั้ง)
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #495 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2008, 04:37:37 PM »

DQ ในข้อหวาดเสียวก็เช่น แนวปืนเกิน 180 องศาซึ่งมีบ่อยครับ

ขออนุญาตถามข้อนี้ครับผม  Grin

หมายถึงเกิน 180 องศาของแนวยิงเหรอครับ

หากเราหันหน้าเข้าแนวยิง เท่ากับ 90 องศา

เราหันซ้ายได้ไม่เกิน 90 องศาและหันขวาได้ไม่เกิน 90 องศาเหรอครับ

แล้วรวมถึงด้านบนและล่างด้วยหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับผม

ครับถูกต้องแล้วครับว่าถ้าเราหันหน้าเข้าสนามเราสามารถหมุนซ้าย 90 องศาและขวา 90 องศา(ลำกล้องปืนนะครับ คนไม่เกี่ยว) พยายามอย่าให้เกินครับหลีกๆ 90 องศาเข้าไว้ครับเพราะสายตาคนมันต่างกัน เดี๋ยวจะเกิดการโต้แย้งขึ้นและต้องระวังมากๆเวลาเปลี่ยนแม็กครับเพราะจะโดนกันบ่อยมากๆ แต่ว่าในบางกรณีเราอาจจะต้องถาม RO แนวเกิน 180 หรืออยู่ที่ไหนครับ...สามารถถามได้ครับถ้าไม่แน่ใจ

ส่วนด้านล่างก็เหมือนกันครับ ยกตัวอย่างเช่นนอนยิงจบแล้ว เคลียร์ลูกออกเรียบร้อยแล้วเอาปืนหันไปใส่ซอง แบบนี้ DQ ครับเพราะแนวปืนเกิน 180 องศา แต่ถ้าเวลาเดินดูสนามก่อนยิงเดี๋ยวนี้รู้สึกจะให้นอนดูได้เลยโดยไม่ต้องเอาปืนออก สมัยก่อนถ้านอนเลยก็ DQ ครับต้องเอาปืนออกก่อน(ขออนุญาตก่อนครับ)
ส่วนด้านบนโดยทั่วไปจะไม่ค่อยโดนกันครับเพราะยังไม่เห็นนักกีฬาถือแบบนั้น เท่าที่เห็นถือแบบยกปืนขึ้นฟ้ารู้สึกจะเป็นตำรวจซึ่งใช้งานกันคนละแบบครับ

น่าจะครบถ้วนกับคำถามแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2008, 04:40:17 PM โดย Phoenix » บันทึกการเข้า

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #496 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2008, 04:46:18 PM »

ขอโทษ ไม่รู้ผมอ่านตกไปหรือเปล่า กรณีที่เข้าไปยืนรอคำสั่ง  และชักปืนออกจากซองก่อนที่จะสั่งโหลด  ก็ทานไอติมได้ครับ

ไอพีเอสซียิงเร็วๆถ้ากระสุนโหลดแบบเมืองนอก(เมืองไทยไม่โหลด ผิดกฏหมายนะ)   ปืน GLOCK มีโอกาศเจอแบบนี้มากน้อยหรือไม่เพียงใด...ของเก่าๆแต่ถ้าท่านแปลด้วยจะได้ประโยชน์แน่นอน   เชื่อว่ามือใหม่ๆสนใจครับ

http://www.thegunzone.com/glock/glock-kb-faq.html

วันจันทร์มารออ่านครับ

ตกใจ ตกใจ...เขียนอย่างงี้ผมก็แย่สิครับ....เพราะผมเปิดดูยังไม่ได้เลย พักนี้ไม่ทราบคอมพ์ผมเป็นไรมันรวนจัง เหมือนคนเลย... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน คิก คิก คิก คิก

ผมคงเขียนได้ไม่ครบครับเรื่อง DQ ผมจึงเขียนว่า....เป็นต้น...ครับ แต่จุดหมายที่เขียนตรงนี้เพื่อโยงให้เห็นในสิ่งที่นักกีฬาใหม่อาจจะไม่ทราบเท่านั้นครับ.

ถามเรื่องปืน Glock นี่สงสัยจะแย่ครับเพราะยิงปืน Production ไม่เป็นและไม่เคยยิงด้วยครับ... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน คิก คิก คิก คิก ไม่เป็นไรครับเดี๋ยวจะพยายามเปิดดูที่ลิงค์ที่แปะมาแล้วจะลองมั่วดูครับ(ไม่ทราบแปลได้หรือเปล่า หัวเราะร่าน้ำตาริน คิก คิก)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2008, 04:52:51 PM โดย Phoenix » บันทึกการเข้า

YUNE
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 13

« ตอบ #497 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2008, 09:52:21 PM »

ขอบพระคุณท่านอาจารย์มากๆครับผม
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #498 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2008, 09:45:47 AM »

ขอบพระคุณท่านอาจารย์มากๆครับผม

ด้วยความยินดีครับ Grin

YUNE
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 13

« ตอบ #499 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2008, 10:40:40 PM »

สวัสดีครับผม  ไหว้
ได้นั่งอ่านกระทู้ "ควรเริ่มต้นการยิง IPSC อย่างไร"
สงสัยตรงวิธีการเริ่มต้นของการแข่งขันครับผม
ไม่รู้จะถามในกระทู้ไหนดีถึงจะเหมาะสมครับ
คิดไม่ออกเลยตัดสินใจมาตั้งคำถามในกระทู้ต้มยำนี่แหละครับ  คิก คิก
เพราะอาจเป็นคำถามที่งี่เง่าเกินไปครับผม  เศร้า
ถามเลยนะครับผม  Grin
พอ RO ขานว่า "Load and make ready"
เราหยิบปืนมาทำการบรรจุลูกแล้วเข้าเซฟปืนแล้วเอาปืนใส่ซองล๊อกเรียบร้อย
แล้วพอ RO ขานว่า "Are you ready?"
ถึงตอนนี้เราสามารถทำการ ปลดเซฟปืนและปลดล๊อกซองปืนได้เลยหรือเปล่าครับ
หรือว่าต้องรอ RO ขานว่า Stand by แล้วสัญญานดังขึ้นก่อนครับ ถึงจะปลดเซฟปืนและปลดล๊อกซองปืนได้
ขออนุญาตรบกวนถามแค่นี้ก่อนครับ
จะได้เป็นแนงทางที่ถูกต้องในการฝึกชักปืนครับ  คิก คิก
ขอบพระคุณอย่างสูงครับผม  ไหว้
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #500 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2008, 12:47:54 PM »

สวัสดีครับผม  ไหว้
ได้นั่งอ่านกระทู้ "ควรเริ่มต้นการยิง IPSC อย่างไร"
สงสัยตรงวิธีการเริ่มต้นของการแข่งขันครับผม
ไม่รู้จะถามในกระทู้ไหนดีถึงจะเหมาะสมครับ
คิดไม่ออกเลยตัดสินใจมาตั้งคำถามในกระทู้ต้มยำนี่แหละครับ  คิก คิก
เพราะอาจเป็นคำถามที่งี่เง่าเกินไปครับผม  เศร้า
ถามเลยนะครับผม  Grin
พอ RO ขานว่า "Load and make ready"
เราหยิบปืนมาทำการบรรจุลูกแล้วเข้าเซฟปืนแล้วเอาปืนใส่ซองล๊อกเรียบร้อย
แล้วพอ RO ขานว่า "Are you ready?"
ถึงตอนนี้เราสามารถทำการ ปลดเซฟปืนและปลดล๊อกซองปืนได้เลยหรือเปล่าครับ
หรือว่าต้องรอ RO ขานว่า Stand by แล้วสัญญานดังขึ้นก่อนครับ ถึงจะปลดเซฟปืนและปลดล๊อกซองปืนได้
ขออนุญาตรบกวนถามแค่นี้ก่อนครับ
จะได้เป็นแนงทางที่ถูกต้องในการฝึกชักปืนครับ  คิก คิก
ขอบพระคุณอย่างสูงครับผม  ไหว้

ถามที่ไหนก็ได้ครับและไม่มีคำถามที่งี่เง่าสำหรับคนไม่รู้ครับ...เชิญถามได้ครับอย่าห่วงว่าจะงี่เง่าหรือไม่.... Grin Grin

ครูเมื่อผมเป็นเด็กสอนไว้ครับ...อายครู บ่ รู้วิชา..อายภรรยา บ่ มีลูก...ครับ คิก คิก คิก คิก คิก คิก

พอ RO ให้ Load and make ready และเมื่อเราทำการโหลดลูกแล้วนำปืนใส่ซอง เราจะล๊อกหรือไม่ล๊อกซองปืนก็ได้ครับ ตรงนี้สุดแล้วแต่ซองปืนและท่าเริ่มต้นครับ ผมจะแยกให้ดูนะครับ

1. เวลาที่ Load แล้วควรล๊อกซองคือเมื่อท่าเริ่มต้นสนามนั้นเจตนาที่จะทดสอบซองปืนเช่น ให้โดดลงจากที่ใดที่หนึ่งโดยห้ามจับปืนจนกว่าเท้าจะถึงพื้น เป็นต้น ท่าเริ่มแบบนี้ต้องล๊อกแน่นอนครับเพราะไม่งั้นปืนหล่นแน่ๆครับ(เคยจัดมาแล้ว)

2. โดยปรกติถ้าท่าเริ่มต้นธรรมดาพอโหลดลูกแล้วใส่ซองก็จะไม่ล๊อกปืนครับพร้อมที่จะหยิบได้เลย แต่ควรหัดให้ชินว่าปิ๊ดปุบจับปืนปับครับเพราะมันเคยมีว่าพอปิ๊ดปุบหันหลังก่อนโดยยังไม่จับปืน จังหวะสบัดตัวนั้นทำให้ปืนหล่นเลย ดังนั้นไม่ว่าท่าไหนก็แล้วแต่ควรจะจับปืนก่อนทันทีเป็นอันดับแรก

ทีนี้ยกเว้นจาก 2 ข้อดังที่กล่าวมาแล้วมันมีอีกแบบหนึ่งคือ ซ้อมชักปืนแบบล๊อกปืนไว้ทุกครั้งไม่ว่าจะเป็นท่าเริ่มต้นอย่างไร เพราะซองหลายๆชนิดสามารถทำแบบนั้นได้เช่น Limcat หรือ Ghost เป็นต้นครับ เนื่องจากทั้ง 2 ยี่ห้อนี้ตัวล๊อกปืนจะอยู่ตรงตำแหน่งที่นิ้วมือปาดขึ้นมาได้อยู่แล้ว แต่บางชนิดจะทำไม่ได้ครับดังนั้นก็ต้องพิจารณาสิ่งอื่นควบคู่ไปด้วยครับ

ส่วนคำถามที่ว่าเมื่อ RO ให้คำสั่ง Are you ready? นั้นส่วนใหญ่จะไม่ทำอะไรแล้วครับ คอยแค่สัญญาณอย่างเดียวครับ ส่วนขั้นตอนทั้งหลายก้ตามที่ตอบมาก่อนแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2008, 12:49:43 PM โดย Phoenix » บันทึกการเข้า

YUNE
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 13

« ตอบ #501 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2008, 01:27:44 PM »

ขอบพระท่านพระอาจารย์มากครับผม  ไหว้
ที่ช่วยสละเวลาตอบข้อสงสัยครับผม  หัวเราะร่าน้ำตาริน

เรื่องการล๊อก-การปลดล๊อกซองปืน เข้าใจแล้วครับผม
ยังติดเรื่องเซฟปืนอีกนิดครับ  คิก คิก
ว่าเราควรปลดเซฟตั้งแต่เข้าซองปืนเลย หรือควรจะมาปลดเซฟขณะที่กริปดีครับ
หรือว่าไม่มีข้อบังคับเอาไว้ ว่าจะต้องเซฟปืนช่วงเวลาใด
แล้วแต่การฝึกฝนของแต่ละคนไป
ขอขอบพระคุณท่านพระอาจารย์อีกครั้งครับผม  ไหว้
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #502 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2008, 03:48:43 PM »

ขอบพระท่านพระอาจารย์มากครับผม  ไหว้
ที่ช่วยสละเวลาตอบข้อสงสัยครับผม  หัวเราะร่าน้ำตาริน

เรื่องการล๊อก-การปลดล๊อกซองปืน เข้าใจแล้วครับผม
ยังติดเรื่องเซฟปืนอีกนิดครับ  คิก คิก
ว่าเราควรปลดเซฟตั้งแต่เข้าซองปืนเลย หรือควรจะมาปลดเซฟขณะที่กริปดีครับ
หรือว่าไม่มีข้อบังคับเอาไว้ ว่าจะต้องเซฟปืนช่วงเวลาใด
แล้วแต่การฝึกฝนของแต่ละคนไป
ขอขอบพระคุณท่านพระอาจารย์อีกครั้งครับผม  ไหว้

ถ้าเป็นปืน Single โหลดลูกปุบต้องเซฟปืนปับครับ ใส่ซองก็ต้องเซฟ,วางบนโต๊ะก็ต้องเซฟ ครับ (เป็นกฎตายตัวนะครับ) ชักปืนขึ้นมาในแนวขนานกับพื้นค่อยปลดเซฟครับ(ไม่กินเวลาเพิ่มแน่นอนครับ) ส่วนปืน Double ต้องลดนกก่อนใส่ซองครับ

DRC
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #503 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2008, 04:27:42 PM »

อาจารย์นกไฟและพี่ๆคับ มีเรื่องอยากเรียนถามคับว่า เห็นว่าอาทิตย์นี้ที่สนามฟาร์มจะมีแข่ง ipscคับ ผมกำลังจะเข้ามาเล่นคับอาจารย์
แต่ผมยังไม่เคยลงแข่งเลยคับ แต่ได้เรียนรู้จากพี่ๆบางท่านมาบ้างแล้วคับ ไม่ทราบว่าลง U จะได้ไหมคับอาจารย์ คือมีพี่ท่านนึงเค้าบอกผมว่า อย่าเพิ่งไปแข่งเลย เพราะว่ายังไมได้เรียนครบก่อนคับ (แต่จริงๆแล้วผมและพี่อีกท่านนนึงก็ซ้อมมาด้วยกันคับ)ไม่ได้คิดว่าเก่งแล้วน่ะคับ
แต่ผมและพี่เค้าก็อ่านกฏและฝึกปฏิบัติมาบ้างแล้วคับ และดูcdที่แข่งในไทยมามากเหมือนกันคับ คืออยากสอบถามอาจารย์คับว่า ผมและรุ่นพี่ จะลงแข่งได้ไหมคับ กลัวลงไปโดนรุ่นใหญ่ว่าเอาคับ ว่าเล่นไมได้เรื่องคับ ขอบคุณคับ
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #504 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2008, 04:50:57 PM »

อาจารย์นกไฟและพี่ๆคับ มีเรื่องอยากเรียนถามคับว่า เห็นว่าอาทิตย์นี้ที่สนามฟาร์มจะมีแข่ง ipscคับ ผมกำลังจะเข้ามาเล่นคับอาจารย์
แต่ผมยังไม่เคยลงแข่งเลยคับ แต่ได้เรียนรู้จากพี่ๆบางท่านมาบ้างแล้วคับ ไม่ทราบว่าลง U จะได้ไหมคับอาจารย์ คือมีพี่ท่านนึงเค้าบอกผมว่า อย่าเพิ่งไปแข่งเลย เพราะว่ายังไมได้เรียนครบก่อนคับ (แต่จริงๆแล้วผมและพี่อีกท่านนนึงก็ซ้อมมาด้วยกันคับ)ไม่ได้คิดว่าเก่งแล้วน่ะคับ
แต่ผมและพี่เค้าก็อ่านกฏและฝึกปฏิบัติมาบ้างแล้วคับ และดูcdที่แข่งในไทยมามากเหมือนกันคับ คืออยากสอบถามอาจารย์คับว่า ผมและรุ่นพี่ จะลงแข่งได้ไหมคับ กลัวลงไปโดนรุ่นใหญ่ว่าเอาคับ ว่าเล่นไมได้เรื่องคับ ขอบคุณคับ

นักกีฬาใหม่ควรลงแข่งหรือไม่ กลัวลงแล้วจะโดยรุ่นใหญ่ว่าเอาว่ายิงไม่ดีก็มาลงแข่ง

ผมขอตอบก่อนนะครับว่า...ถ้าผมแนะนำคือ
1. ก่อนอื่นคุณต้องเป็นสมาชิกของสมาคมก่อน
2. จะต้องเรียนรู้กฎ, กติกา ของการยิง IPSC ให้ดี
3. ต้องครองปืนได้ปลอดภัยตามกติกา...สำคัญมากๆครับข้อนี้
4. ควรจะรู้จักใครที่ลงแข่งอยู่แล้วมาเป็นพี่เลี้ยงสักนิด ยิงร่วมสควอสกับเขาด้วย จะดีมากครับ
5. มีใจสู้เต็มร้อย
ถ้ามีทั้ง 5 ข้อแล้วลงลุยเลยครับ ยิงไม่เก่ง ยิงช้า แต่ถูกกฎและปลอดภัย 100% ก็ไม่มีปัญหาครับ ผมเชื่อว่าคนอื่นพร้อมที่จะแนะนำครับ....แข่งบ่อยๆคุณจะเก่งเร็วขึ้นด้วยครับ
เวลาลงไปแข่งบอก RO สักนิดครับว่าผมไม่เคยแข่งมาเลยเพิ่งมาแข่งเป็นครั้งแรก RO จะได้ช่วยดูแลเป็นพิเศษครับ(ไม่ได้ช่วยในสิ่งที่ไม่ถูกนะครับ)

YUNE
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 13

« ตอบ #505 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2008, 07:29:36 PM »

ขอบพระคุณท่านพระอาจารย์มากครับผม  ไหว้
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #506 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2008, 08:52:24 PM »

ขอบพระคุณท่านพระอาจารย์มากครับผม  ไหว้

ด้วยความยินดีครับ

DRC
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #507 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2008, 09:25:49 PM »

ขอขอบคุณอาจารย์นกไฟมากๆคับ แล้วจะปฏิบัติตามน่ะคับ หวังว่าจะได้มีโอกาสเจออาจารย์บ้างน่ะคับ
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #508 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2008, 10:23:13 AM »

ขอขอบคุณอาจารย์นกไฟมากๆคับ แล้วจะปฏิบัติตามน่ะคับ หวังว่าจะได้มีโอกาสเจออาจารย์บ้างน่ะคับ

ด้วยความยินดีครับ Grin Grin
ถ้าไปแข่งก็ขอให้แข่งด้วยความปลอดภัยและสนุกสนานครับ

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #509 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2008, 01:35:12 PM »

วันนี้มีเวลาว่างเล็กน้อยก็มาเขียนอะไรให้อ่านเล่นๆกันอีกทีครับ

จากที่ผมไปร่วมกันจัดยิง IPSC ด้วยปืน Airsoft มาผมเห็นอยู่หลายเรื่องที่น่าจะมีประโยชน์สำหรับผู้ที่ไม่ทราบครับ...ที่เขียนนี้ใช้ได้ทั้งปืนจริงและปืน Airsoft นะครับ เหมียนกันเลย คิก คิก คิก คิก...ผมเชื่อว่ามือเก่าจะทราบกันดีอยู่แล้วก็ไม่จำเป็นต้องอ่านนะครับ เพราะที่ผมเขียนนี่สำหรับมือใหม่ๆครับ

การเอาปืนเข้าไปในช่องยิงเช่น หน้าต่างหรือช่องยิงที่อยู่ข้างหน้า
สังเกตุดูจากที่ยิงกันมา นักกีฬาใหม่หลายๆท่านทั้งยิงปืนจริงและ Airsoft ต่อไปผมขอเรียก BB นะครับเพื่อสั้นลง นั้นชอบเอาปืนแหย่เข้าไปในช่องยิงดังที่กล่าว...สงสัยกลัวกระสุนไปไม่ถึง คิก คิก คิก คิก....ลองนึกดูนะครับว่า ถ้าเราเอาปืนแหย่เข้าไปเวลาเราจะเคลื่อนไหวไปทิศทางอื่นเราก็ต้องดึงปืนออกมาทำให้เสียเวลา ถ้าเลวร้ายกว่านั้นปืนอาจจะชนกับขอบหล่าวนั้นทำให้เสียเวลาอีกต่างหาก ผมเคยเห็นปืนหลุดจากมือนักกีฬาเนื่องจากแหย่ปืนเข้าไปในช่องแล้วศูนย์ปืนดันชนกับขอบหน้าต่างทำให้ปืนหลุดมือ ผลคือ DQ ครับ คิก คิก คิก คิก
การแหย่ปืนเข้าไปในช่องยิง ผมว่ายิงยาก วาดปืนยากอีกต่างหากเพราะถ้าช่องนั้นไม่ใหญ่จะติดขัดไปหมด วาดปืนก็ชนแขน ตัวก็เคลื่อนไหวลำบาก ยิ่งถ้ายิงปืนจริงมีรีคอยล์เข้ามาเกี่ยวยิ่งยากไปใหญ่
ดังนั้นถ้าไม่จำเป็นขีดสุดจงอย่าแหย่ปืนเข้าไปในช่องยิงครับ

เรื่องต่อไปคือ..เป้าที่เห็นครับ
นักกีฬาใหม่ส่วนใหญ่วิ่งมาเห็นเป้าอะไรก็จะจริงเป้าตัวนั้น...เคยสังเกตุไหมครับว่าทำไมนักกีฬาเก่าเขาวิ่งเข้าไปเห็นเป้าอยู่ข้างหน้าแท้ๆแต่เขาไม่ยิง แต่ดันไปยิงเป้าตัวอื่นก่อน
เหตุผลเพราะ การยิงเป้าตัวที่เห็นอาจจะต้องยิงวกไปวกมาทำให้เสียเวลา อาจจะยิงเป้าตัวที่ยากก่อนเพื่อจะได้ยิงเป้าตัวที่ง่ายในเวลาจะไปที่อื่น ทั้งนี้ทั้งนั้นแล้วแต่สนามและการวางแผนการยิงในสนามนั้นๆครับ
ดังนั้นถ้าวางแผนแล้วให้ยิงตามนั้น ถ้าเรากำหนดเป้าที่จะยิงแล้วก็จงอย่ายิงเป้าตัวอื่นทั้งๆที่มันอยู่ตรงหน้า ต้องกำหนดให้ชัดแล้วมุ่งหาแต่เป้าตัวที่เรากำหนดเท่านั้น อย่าสนใจเป้าอื่นที่ล่อให้ยิงต่อหน้าจนกว่าเรายิงมาถึงเป้าที่กำหนดในใจครับ

เรื่องสุดท้าย(ในวันนี้)แต่ไม่ท้ายสุดครับ...อย่าเร่งรีบจนลน ทำทุกอย่างให้ราบลื่นแล้วจะเร็วครับ
ผมเห็นพอสัญญาณดังเท่านั้น นักกีฬาใหม่ทุกคนเร่งกันจนลนลานแล้วก็เลยสะดุดไปหมดเช่น ปืนแม็กแยกกันวาง พอสัญญาณดังปับรีบกันจนใส่แม็กไม่ตรงช่อง ใส่ไม่สุด แม็กหล่นและอื่นๆ เป็นต้น ทำให้เสียเวลาโดยใช่เหตุ หรือการยิงเป้าเหล็ก เร่งจนลนยิงกันไม่ถูกเพราะจะรีบไปยิงเป้าอื่น เร่งกันจนต้องวาดปืนไปมา ยิงไปแล้วสะดุดวกกลับมายิงใหม่ ยิงไปแล้วเคลื่อนที่แล้ว อ้าวยังอยู่ต้องกลับมายิงใหม่ เหล่านี้ทำให้เสียเวลาโดยใช่เหตุ
ดังนั้นยิงให้ราบลื่นครับ ยิงราบลื่นแล้วจะเร็วครับ ยิงให้เร็วแล้วสะดุดจะทำให้ช้าครับ

วันนี้เอาแค่นี้ก่อนครับ มันยังมีอีกมากผมจะมาเขียนต่อเป็นระยะๆครับเท่าที่ผมมีเวลาและอารมณ์ในการเขียนครับ....ที่ผมเขียนนี้ทั้งปืนจริงและปืน BB ครับ ถ้าคุณเป็นคนหนึ่งที่เป็นอย่างที่ผมเขียนนี้ คุณจะสามารถลดเวลาลงได้มากจากไม่กี่ข้อที่ผมเขียนมานี้ครับ

หน้า: 1 ... 31 32 33 [34] 35 36 37
  พิมพ์