๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 09:16:33 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 30 31 32 [33] 34 35 36 37
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ต้มยำ IPSC  (อ่าน 193055 ครั้ง)
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #480 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2008, 08:48:58 PM »

...เวลาด่าก็จับด้ามปืนที่เหน็บซองไว้ด้วยนะครับ  คิก คิก

ระดับท่านรองไม่ต้องเสี่ยงขนาดน้านนน....แค่สะกิดเด็กๆเอาก็พอ Grin Grin หลงรัก

พี่เสือครับไม่มีอิทธิพลขนาดนั้น....

แค่สะกิดเด็กๆเอาก็พอ   คิดลึกๆ แบบนี้ติดคุกไม่มีภาคทัณฑ์แล้วครับ คิก คิก ขำก๊าก

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

เป็นมุกน่ะครับท่านรอง...คือหมายถึงว่าสะกิดเด็กๆแล้วบอกว่า..เฮ้ย เก็บของกลับบ้านดีกว่า ... Grin Grin Grin

แต่มุกของท่านรองลุ่มลึกจริงๆ  ปดส.หูผึ่งเลยยยยย ขำก๊าก Grin หลงรัก

(ขออนุญาตแทรกเอา  ปดส.   เอามาฝากคนไฟแรงสูงทั้งหลาย  ทั้งชนิดที่สูงแต่ปากและสูงจริงๆ ที่นี่ครับhttp://www.cwd.go.th/index.php    Grin Grin Grin)
[/quote]

คิก คิก คิก คิก คิก คิก
[/quote]

รอดมาได้ไงถึงวันนี้... คิก คิก คิก คิก

นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
Moderator
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #481 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2008, 10:06:48 AM »

...เวลาด่าก็จับด้ามปืนที่เหน็บซองไว้ด้วยนะครับ  คิก คิก

ระดับท่านรองไม่ต้องเสี่ยงขนาดน้านนน....แค่สะกิดเด็กๆเอาก็พอ Grin Grin หลงรัก

พี่เสือครับไม่มีอิทธิพลขนาดนั้น....

แค่สะกิดเด็กๆเอาก็พอ   คิดลึกๆ แบบนี้ติดคุกไม่มีภาคทัณฑ์แล้วครับ คิก คิก ขำก๊าก

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

เป็นมุกน่ะครับท่านรอง...คือหมายถึงว่าสะกิดเด็กๆแล้วบอกว่า..เฮ้ย เก็บของกลับบ้านดีกว่า ... Grin Grin Grin

แต่มุกของท่านรองลุ่มลึกจริงๆ  ปดส.หูผึ่งเลยยยยย ขำก๊าก Grin หลงรัก

(ขออนุญาตแทรกเอา  ปดส.   เอามาฝากคนไฟแรงสูงทั้งหลาย  ทั้งชนิดที่สูงแต่ปากและสูงจริงๆ ที่นี่ครับhttp://www.cwd.go.th/index.php    Grin Grin Grin)

คิก คิก คิก คิก คิก คิก
[/quote]

รอดมาได้ไงถึงวันนี้... คิก คิก คิก คิก
[/quote]

เอาทางพระเข้าข่มมั้งครับ คิก คิก

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
sasawaii
Sr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #482 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2008, 10:23:16 AM »

สว. เค้าคุยกันครับ  อิอิ..   คิก คิก คิก คิก คิก คิก

2011
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #483 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2008, 11:59:06 AM »

สว. เค้าคุยกันครับ  อิอิ..   คิก คิก คิก คิก คิก คิก
ขอยิ้มด้วยคน
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #484 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2008, 08:28:38 PM »

เลิกยิ้มได้แล้วครับ...พอดีช่วงนี้เวปมันวุ่นเพราะ...เลยยังไม่ได้เขียนต่อเลย เดี๋ยวมีเวลาว่าจะเขียนต่อสักทีครับ

Casper
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #485 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2008, 11:32:07 AM »

เลิกยิ้มได้แล้วครับ...พอดีช่วงนี้เวปมันวุ่นเพราะ...เลยยังไม่ได้เขียนต่อเลย เดี๋ยวมีเวลาว่าจะเขียนต่อสักทีครับ

มานั่งรอความรู้ครับ
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #486 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2008, 06:57:55 PM »

มานั่งรอความรู้ครับ

ใจเย็นๆครับ ขอเวลานิดหนึ่งเดี่ยวจะมาเขียนให้อ่านต่ออีก...เดี่ยวมีคนตาแดงอีก... คิก คิก คิก คิก

วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #487 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2008, 08:38:51 PM »

ไหว้ รอรับด้วยคนครับ ความรู้ใหม่ๆพักหลังนี้ไม่ได้รับเลยครับ ของเก่าก็ลืมอีก  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
YUNE
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 13

« ตอบ #488 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2008, 11:32:50 AM »

สวัสดีครับ  ไหว้
ผมขออนุญาติติดตามอ่านด้วยนะครับ  น้ำลายหก
ไม่เคยยิงครับ แต่ชอบปืนครับ  หลงรัก
แต่อ่านแล้วไม่ใช่แค่ได้ความรู้เรื่องปืนอย่างเดียวครับ
ได้อีกหลายสิ่งหลายอย่าง
ท่านอาจารย์นี่นอกจากเข้าใจปืนแล้ว
ยังเข้าใจโลก เข้าใจมนุษย์ อีกนะครับ
สุดยอดจริงๆครับ  เยี่ยม
ขอบคุณครับผม
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
Moderator
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #489 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2008, 03:22:48 PM »

ผมขออนุญาติติดตามอ่านด้วยนะครับ  น้ำลายหก
ไม่เคยยิงครับ แต่ชอบปืนครับ  หลงรัก
แต่อ่านแล้วไม่ใช่แค่ได้ความรู้เรื่องปืนอย่างเดียวครับ
ท่านอาจารย์นี่นอกจากเข้าใจปืนแล้ว
ยังเข้าใจโลก เข้าใจมนุษย์ อีกนะครับ
สวัสดีครับ ยินดีต้อนรับครับ
อ่านก็ได้ความรู้ นำไปปฏิบัติก็ได้ประโยขน์สูงสุดครับ
นักกีฬารุ่นหลังๆ นี่โชคดีกว่าก่อนๆเยอะ...
รุ่นก่อนๆ หาคนแนะนำเป็นวิทยาทานแบบนี้ยาก ต้องเข้าไปขอความรู้จึงจะได้รับการแนะนำ...

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #490 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2008, 10:17:02 AM »

ขอโทษนะครับที่ไม่ทันเห็น...สวัสดีครับ
ด้วยความยินดีครับถ้าข้อความที่ผมเขียนคุณคิดว่ามีประโยชน์ ผมจะพยายามเอาแง่มุมที่น่าสนใจสำหรับนักกีฬาใหม่น่าจะทราบมาเขียนให้อ่านกันครับ..ส่วนท่านที่ทราบอยู่แล้วก็ขอให้ข้ามไปก็แล้วกันครับ

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #491 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2008, 10:28:22 AM »

วันนี้อากาศดี ท้องฟ้าปลอดโปร่งนะครับ Grin Grin

วันนี้อยากจะเขียนเรื่อง DQ  ตกใจ ตกใจ ซึ่งเป็นโทษประหารของนักกีฬา IPSC ในแมทช์นั้นๆเลยครับ หลายคนอาจจะเคยโดน DQ มาแต่ที่โดนกันมานั้นส่วนใหญ่จะรู้กันอยู่ไม่กี่ข้อเช่น ลั่น หล่น เสียว เป็นต้น

จริงๆแล้ว ลั่น หล่น เสียว นั้นถือว่าโทษหนักมากนะครับ ถือว่าเป็นโทษประหารเลยสำหรับนักกีฬาในแมทช์นั้นๆ แต่มันยังมีอีกโทษหนึ่งที่คนไม่เอ่ยถึงและนี่เป็นโทษที่ประหารแล้ว ยังประหารซ้ำครับ ซึ่งทุกวันนี้กฎข้อนี้ยังคงอยู่แต่ไม่ค่อยนำมาใช้กันในเมืองไทยครับ...เดี๋ยวผมจะมาเขียนให้ฟังครับ ใครนึกออกก็เขียนนำก่อนได้เลยครับ.

เรื่องนี้ต้องขอย้ำอย่างแรงนะครับว่าที่ผมเขียนนี้ไม่มีพูดถึงใครทั้งสิ้นและผมไม่แน่ใจว่าใครจะเคยโดนกันมาก่อนหรือไม่...ถ้ามีผมต้องขออภัยไว้ตรงนี้ก่อนครับ ไหว้ เพราะเท่าที่ผมจำได้ยังไม่มีใครเคยโดนโทษข้อนี้ในเมืองไทยนะครับ...ผมเขียนตรงนี้เพื่อให้นักกีฬาใหม่ทราบไว้ว่ามีกฎข้อนี้และต้องไม่โดนโทษข้อนี้เป็นอันขาดนะครับ

ขอจั่วหัวไว้ตรงนี้ก่อน เดี๋ยวมีเวลามากหน่อยผมจะมาเขียนให้จบในตอนเดียวเลยครับ

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #492 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2008, 01:17:40 PM »

มาเขียนต่อเลยนะครับ

DQ ในข้อปืนลั่นเชื่อว่าหลายๆคนคงจะทราบดีว่า หมายถึงปืนลั่นออกไปโดยไม่ตั้งใจ เรื่องนี้คงไม่ต้องอธิบายกันมากมายนะครับ ส่วนข้อโต้แย้งก็มีครับเช่น ปืนอยู่ในแนวเป้าหรือไม่เป็นต้น แต่ถึงจะโต้แย้งผ่านแต่เราย่อมรู้ดีว่าปืนมันลั่นแบบเจตนาหรือไม่

DQ ในข้อปืนหล่นเชื่อว่าก็น่าจะเข้าใจแต่ขอขยายความเล็กน้อยนะครับว่า ปืนหล่นขณะเดินไปมาภายนอก ถ้าเรียก RO มาหยิบให้และตรวจแล้วไม่มีกระสุน ไม่โดน DQ นะครับ ถ้าหยิบเองแล้วนำใส่ซอง RO เห็นนี่ DQ ครับ
หล่นที่จะโดน DQ อย่างแน่นอนคือเมื่อ RO สั่งโหลดลูกแล้วและเราทำการโหลดเสร็จใส่ซองแล้วปืนหล่นทั้งก่อนและหลังสัญญาณนี่ DQ แน่ครับ หกล้มและปืนหลุดจากมือนี่ก็ DQ เหมือนกันครับ เอาแค่นี้ก็พอนะครับ เพาะมีประเด็นใหญ่กว่าคอยอยู่

DQ ในข้อหวาดเสียวก็เช่น แนวปืนเกิน 180 องศาซึ่งมีบ่อยครับ

DQ ในข้ออื่นๆเช่น นิ้วไม่ออกนอกไกปืนอย่างชัดเจนนาดเคลื่อนที่โดยไม่มีเจตนาจะยิง, หยิบแม็กกาซีนที่มีลูกใส่ในปืนในพื้นที่เซฟตี้, กติกากำหนดว่าต้องยิงเป้าเหล็กโดยไม่ผ่านแนวไหนแต่เราลืมไป แบบนี้เป็นต้น

ทุกๆข้อที่กล่าวมานั้นเราอาจจะเจอกันหรือเห็นกันบ่อยๆแต่ข้อที่ผมจะเขียนนี้ยิ่งกว่าสิ่งที่เขียนมาคือ.....
DQ ในข้อ Unsport Man like หรือไม่มีน้ำใจนักกีฬาครับ

DQ ข้อนี้สาหัสมากนะครับสำหรับนักกีฬา เพราะเท่ากับว่าคุณแทบจะต้องเลิกยิงปืนเลยด้วยความอาย เพราะถ้าไม่มีน้ำใจนักกีฬาแล้ว คุณก็ไม่ควรเป็นนักกีฬาอีกต่อไป ผมถึงได้บอกว่าประหารหลายครั้งครับ

ผมเชื่อว่า RO จะแจก DQ ในข้อนี้ต้องคิดให้มากๆและคิดหนักๆครับว่า นักกีฬาคนนั้นตกอยู่ในข้อนี้หรือไม่ เพราะการที่ RO จะหาว่านักกีฬาคนหนึ่งขาดความมีน้ำใจนักกีฬานั้นมันต้องโกงแบบชัดเจนและร้ายแรงด้วย ซึ่งผมคิดว่าถ้าจะออกข้อนี้ควรจะต้องใช้ RO หลายท่านร่วมกันตัดสินถึงจะถูก ไม่ใช่ใช้ RO คนเดียวครับ แต่ในกฎไม่ได้ระบุไว้ดังนั้นจึงเป็นดุลยพินิจของ RO ท่านนั้นๆ แต่สุดท้ายผมก็เชื่อว่าต้องคุยกันหลายคนอยู่ดีถ้าจะออกข้อนี้

แต่ก็ยังดีครับว่ากฎข้อนี้ไม่ได้นำมาใช้ในเมืองไทย(หรือหากว่าเคยใช้ผมก็คงจะไม่ทราบ) แต่ที่ผมเขียนก็เพื่อให้นักกีฬาใหม่ได้ทราบไว้เท่านั้น โดยเฉพาะนักกีฬาที่จะไปแข่งต่างประเทศครับ เพราะไม่แน่ว่าอาจจะมีการนำข้อนี้มาใช้ถ้าท่านไม่ระมัดระวังตัวกันดีๆ เพราะในเมืองไทยเราเมื่อพูดกันว่าโดน DQ เห็นพูดกันแต่ 3 ข้อคือ ลั่น หล่นและเสียว หวังว่าจะไม่มีและไม่ต้องนำมาใช้ในเมืองไทยตลอดไปครับ

ผมเขียนตรงหัวข้อนี้จึงต้องย้ำนักหนาว่าไม่ได้หมายถึงใครทั้งสิ้นและถ้ามีก็ขออภัยไว้ก่อนหน้านี้แล้ว

ผมขอจบกระทู้นี้ไว้แค่นี้ครับและจะหาเรื่องอื่นๆมาเขียนให้อ่านกันตราบเท่าที่หาได้และมีเวลาครับ

YUNE
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 13

« ตอบ #493 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2008, 02:19:09 PM »

DQ ในข้อหวาดเสียวก็เช่น แนวปืนเกิน 180 องศาซึ่งมีบ่อยครับ

ขออนุญาตถามข้อนี้ครับผม  Grin

หมายถึงเกิน 180 องศาของแนวยิงเหรอครับ

หากเราหันหน้าเข้าแนวยิง เท่ากับ 90 องศา

เราหันซ้ายได้ไม่เกิน 90 องศาและหันขวาได้ไม่เกิน 90 องศาเหรอครับ

แล้วรวมถึงด้านบนและล่างด้วยหรือเปล่าครับ

saensuk
คนที่รู้แล้วไม่พูดก็เหมือนกับไม่รู้ คนที่เก่งแต่ไม่กล้าก็เหมือนไม่เก่ง
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #494 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2008, 03:15:12 PM »

ขอโทษ ไม่รู้ผมอ่านตกไปหรือเปล่า กรณีที่เข้าไปยืนรอคำสั่ง  และชักปืนออกจากซองก่อนที่จะสั่งโหลด  ก็ทานไอติมได้ครับ

ไอพีเอสซียิงเร็วๆถ้ากระสุนโหลดแบบเมืองนอก(เมืองไทยไม่โหลด ผิดกฏหมายนะ)   ปืน GLOCK มีโอกาศเจอแบบนี้มากน้อยหรือไม่เพียงใด...ของเก่าๆแต่ถ้าท่านแปลด้วยจะได้ประโยชน์แน่นอน   เชื่อว่ามือใหม่ๆสนใจครับ

http://www.thegunzone.com/glock/glock-kb-faq.html

วันจันทร์มารออ่านครับ

คนบางคนคิดว่าทุกปัญหามีทางออก แต่คนบางคนคิดว่าทุกทางออกมีปัญหา
หน้า: 1 ... 30 31 32 [33] 34 35 36 37
  พิมพ์