๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 06:47:31 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 28 29 30 [31] 32 33 34 ... 37
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ต้มยำ IPSC  (อ่าน 193050 ครั้ง)
zerosocool
Moderator
Sr. Member

คะแนน 103

« ตอบ #450 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2008, 01:44:45 PM »

อื่ม......ไปร่วมด้วยไม่ได้ เสียดายไม่ได้โดนพระอาจาร์ยเคาะนานแล้ว.......จำความรู้สึกไม่ได้แล้ว......อิอิ......

เนียนๆ ไว้
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #451 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 01:09:00 AM »

เยาะเย้ย อ่ะนะ ๆ เดี๋ยวต้องมีคนมาเบรคผมว่า "ทำบุญเลี้ยงน้อง ๆ น่ะสิ" ไม่ใช่ครับไม่ใช่ ผมรู้ทันน่า.... หัวเราะร่าน้ำตาริน

ขออนุญาตแซวครับ แบบนี้เค้าเรียกว่า "ออกตัวอย่างแรงงงงง"    คิก คิก คิก คิก คิก คิก

เรียกว่าร้อนตัวครับ คิก คิก คิก คิก

Grin Grin Grin

saensuk
คนที่รู้แล้วไม่พูดก็เหมือนกับไม่รู้ คนที่เก่งแต่ไม่กล้าก็เหมือนไม่เก่ง
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #452 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 08:16:47 AM »

น่ายินดีเพราะเท่าที่อ่านมารู้สึกว่าส่วนใหญ่จะตั้งใจมาเรียนกันจริงๆ

คนบางคนคิดว่าทุกปัญหามีทางออก แต่คนบางคนคิดว่าทุกทางออกมีปัญหา
KCharng
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #453 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 09:28:27 AM »

เสียดายมากๆครับ Sad Sad
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #454 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 12:59:17 PM »

ไม่เป็นไรครับ โอกาสหน้าว่ากันใหม่ครับ

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #455 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 01:18:56 PM »

มาคุยถึงเรื่องแซ่ทะลวงลำกล้องกันครับ โดยปรกติทางร้านจะให้แซ่ทะลวงลำกล้องมาแบบเป็นห่อมีสามตัวคือ ตัวเป็นเหล็ก(Stainless) ตัวทองแดงหรือทองเหลือง(สุดแล้วแต่)และตัวพลาสติกสีดำ
ตัว Stainless นั้นไม่ควรใช้อย่างยิ่งครับ ควรใช้แค่ตัวทองแดงหรือทองเหลืองและตัวพลาสติกก็พอครับ ถามว่าทำไมถึงไม่ควรใช้ มันทำความสะอาดคราบตะกั่วได้ดีและรวดเร็ว จริงครับแต่คราบตะกั่วก็จะกลับมาเร็วและอายุของลำจะสั้นลงเช่นกัน...ถามว่าทำไมหรือครับ..คำตอบคือ แซ่ที่เป็น Stainless นั้นแข็งและคม ดังนั้นมันจึงทำความสะอาดได้เร็ว แต่ว่ามันก็ทำลายลำกล้องด้วยเพราะ ลำกล้องปืนที่เราใช้กันมันทำจาก Stainless แล้วทำเกลียวขึ้นมาแถมปัดเงาให้ลำกล้องเงามัน ลำกล้องที่เงามันจะลดแรงเสียดทานของลูกปืนเวลาวิ่งออกไป ทีนี้ถ้าคุณเอาแซ่ Stainless ไปถูมันด้วยความแข็งและความคมของแซ่ก็จะเกิดรอยขีดลงในลำกล้องผลของมันคือ เราสูญเสียความมันเงาของลำกล้องไป เวลากระสุนรีดผ่านก็มีแรงเสียดทานมากขึ้น แถมเมื่อลำกล้องมีรอยขีดตะกั่วที่คุณยิงออกไปก็จะถูกบาดและฝังลงในเนื้อลำกล้อง(ตามร่องที่เกิด) ดังนั้นคราบตะกั่วก็จะก่อตัวเร็วขึ้นครับ ถ้าใช้ทองแดงหรือทองเหลือง(ผมชอบทองแดงมากกว่า) ทั้งสองชนิดมีความแข็งน้อยกว่าลำกล้อง ดังนั้นมันจึงไม่ทำความเสียหายให้กับลำกล้องมากนัก...ไม่มากนักนะครับ ไม่ใช่ไม่มีเลย...อีกทั้งเมื่อเราชุบน้ำยาล้างลำกล้องแล้ว น้ำยานั้นจะค่อยๆทำปฎิกิริยากับตะกั่วทำให้ออกง่ายอยู่แล้ว ดังนั้นอย่าเสียลำกล้องเพราะเราอยากง่ายเถอะครับ...จะเชื่อก็ได้ไม่เชื่อก็ไม่ว่ากันเพราะบางคนผมเตือนก็บอกว่าใช้มานานแล้วไม่มีปัญหา นี่ก็สุดแล้วแต่ๆถ้าเป็นช่างจะเข้าใจดีครับ อย่าลืมว่าเวลาทะลวงแส้ให้ทะลวงจากด้านรังเพลิงที่กระสุนเข้านะครับ พยายามอย่าทะลวงจากปากลำกล้องเข้ามา...ถ้าเป็นลูกโม่ก็จนใจครับ....แต่ผมชอบใช้แส้งูเพราะไม่ต้องกังวลว่ามันจะขูดโดนลำกล้องครับ

เขียนต่อเกี่ยวกับการล้างปืนอีกอย่างแบบ ซักแห้ง ของนักกีฬา IPSC อีกแบบครับ

นักกีฬา IPSC นั้นยิงกันบ่อยมากบางช่วงบางคนยิงทุกวันก็มี ดังนั้นนักกีฬา IP ก็เลยใช้วิธีแบบซักแห้งให้กับปืนที่ใช้ ก็เลยนำมาเสนอให้ทราบเผื่อว่าเวลาน้อยจะทำแบบนี้ก็ได้นะครับ แต่ถ้ามีเวลามากก็ล้างแบบสะอาดไปเลยย่อมดีกว่าครับ
วิธีซักแห้งก็คือ แกะชิ้นส่วนแล้วใช้กระดาษทิชชู่เช็ดให้สะอาดครับ เอาตะเกียบไม้พันกระดาษแล้วเช็ดในร่องสไลด์และตำแหน่งที่เช็ดยาก ลำกล้องก็รูดด้วยเจ้าแซ่งูเป็นอันเสร็จครับ บางท่านชะโลมน้ำมันหลังจากเช็ดแล้ว แต่ผมจะใช้ BreakFree ฉีดไล่อีกครั้ง แล้วเคลือบน้ำมันเป็นอันเสร็จ วิธีนี้เหมาะสำหรับพวก IPSC โดยเฉพาะเพราะยิงบ่อยกันมากๆครับ

การเคลือบน้ำมันอย่างที่บอกแล้วครับว่า เคลือบทุกจุดที่มีการเสียดสีกันเช่น สไลด์กับโครงปืน ข้างลำกล้องและอื่นๆ สังเกตุง่ายๆครับว่าจุดที่มีการเสียดสีเราจะเห็นรอยตามจุดต่างๆครับ ที่ผมใส่มากหน่อยถ้าเป็น 1911 ก็ที่โตงเตงและสลักโตงเตง ตัวคันล็อกสไลด์ ครับ เครือบน้ำมันแล้วดึงสไลด์สัก 2-3 ทีแล้วเช็ดภายนอกให้สะอาดอย่าให้มันเลอะไปด้วยน้ำมัน แผ่นประกับเป้นที่เก็บสิ่งสกปรกและน้ำมัน ทำให้หมดสวยก็ระวังกันด้วยครับ

คิดว่าน่าจะจบแล้วนะครับสำหรับการล้าง ถ้าตกหล่นอะไรไปเกี่ยวกับคนที่ได้ปืนใหม่มาก็ช่วยเติมให้ด้วยครับ คนที่มีปืนใหม่ๆมาจะได้เข้าใจ ทำไปนานๆก็จะเป็นมือเก่าก็มีวิธีของตนเองอีกทีครับ

แค่นี้ก่อนครับ...ไว้มีเวลาผมจะมาต่อเรื่องการใช้สนามยิงปืนเพื่อจะได้ทำได้ถูกต้องครับ

sasawaii
Sr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #456 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 11:39:50 PM »

Grin Grin Grin  หัวข้อที่ควรต้องอ่านเลยครับ  การใช้สนามยิงปืน   Grin Grin Grin

Golf 17
Hero Member

คะแนน 576

« ตอบ #457 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2008, 07:24:18 AM »

มีเวลาตอนพักกลางวัน ช่วงแข่ง

ผมจะล้างปืนตามที่อาจารย์เคยแนะนำครับ

Grin

จะขอสู้จนกระสุน...นัดสุดท้าย ...

http://www.ipscthailand.com
MadFroG
Si vis pacem para bellum
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 46

Father and Son

« ตอบ #458 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2008, 05:03:54 PM »

เรียนพี่ๆทุกท่าน

เข้ามาแสดงตัวว่ายังติดตามอยู่เสมอครับผม Grin
แต่คงอีกนานมากครับ กว่าจะว่างในวันเสาร์ อาทิตย์
ติดภาระกิจเดินทางตลอดเลยครับผม

ไม่ได้เจอตัวจริง พบกันในเวปก็ยังดีครับ ไหว้

เมื่อเกิดวงเล็บ จึงเกิดการก้าวกระโดดทางตรรกะ
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #459 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2008, 09:13:11 PM »

เข้ามาแสดงตัวว่ายังติดตามอยู่เสมอครับผม Grin
แต่คงอีกนานมากครับ กว่าจะว่างในวันเสาร์ อาทิตย์
ติดภาระกิจเดินทางตลอดเลยครับผม

ไม่ได้เจอตัวจริง พบกันในเวปก็ยังดีครับ ไหว้

สวัสดีครับ
ขอให้เดินทางปลอดภัยและราบลื่นครับ

MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #460 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2008, 09:15:26 PM »

เดินทางดีๆ นะครับ

ขอให้เดินทางปลอดภัยครับ

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
sasawaii
Sr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #461 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2008, 09:35:20 PM »

[/quote
สวัสดีครับ     มีโอกาสคงได้พบกันครับ     โอ้โห.... เดินทางมากกว่าผมอีก    อิอิ.....

Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #462 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2008, 06:55:18 AM »

มารอเรื่องการใช้สนามยิงปืนอีกคนครับ    เพราะผมเองก็เคยเจอมา จะด้วยเขารู้หรือไม่รู้ก็ตาม  ในขณะเรายังเดินแปะเป้าอยู่ในสนาม  พวกเอาปืนมายืนขึ้นลำกล็อคๆแกล็คๆอยู่ในช่องไม่ใกล้ไม่ไกล   ก็ต้องบอกไปว่าอย่าจับปืนในขณะที่คนยังอยู่ในสนามซิครับ   

เขาตอบว่า  อ้อ ไม่ยิงหรอกครับ  มารอยิงเฉยๆ....ผมก็บอกว่า  ขอให้ไปใช้ช่องยิงอื่นก่อนเพราะยังว่างอีกเยอะ  ตามคิวครับ  ผมเองมาใช้ตรงนี้ก็เพราะมาถึงก่อนครับ   พวกเขายังถามผมว่าเป็นสามชิกสนามหรือเปล่า   ผมตอบว่าตลอดชีพครับ    แล้วเขาก็ไม่ยอมไปไหนยืนคุยกันต่อตรงนั้นแต่ไม่จับปืนอีก  แต่เราก็ซ้อมไปเสียวหลังไปเหมือนกัน  ... ถ้ายังไม่ฟังกันก็จะแจ้งทางสนามน่ะครับ

รู้สึกว่าจะเป็นพวกขาจร   ก่อนนี้เคยเห็นจรมาบ้างแล้ว  เพราะถ้าเป็นสมาชิกประจำก็จะคุ้นๆกันครับ Grin Grin Grin
Golf 17
Hero Member

คะแนน 576

« ตอบ #463 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2008, 07:21:36 AM »

มารอเรื่องการใช้สนามยิงปืนอีกคนครับ    เพราะผมเองก็เคยเจอมา จะด้วยเขารู้หรือไม่รู้ก็ตาม  ในขณะเรายังเดินแปะเป้าอยู่ในสนาม  พวกเอาปืนมายืนขึ้นลำกล็อคๆแกล็คๆอยู่ในช่องไม่ใกล้ไม่ไกล   ก็ต้องบอกไปว่าอย่าจับปืนในขณะที่คนยังอยู่ในสนามซิครับ   

เขาตอบว่า  อ้อ ไม่ยิงหรอกครับ  มารอยิงเฉยๆ....ผมก็บอกว่า  ขอให้ไปใช้ช่องยิงอื่นก่อนเพราะยังว่างอีกเยอะ  ตามคิวครับ  ผมเองมาใช้ตรงนี้ก็เพราะมาถึงก่อนครับ   พวกเขายังถามผมว่าเป็นสามชิกสนามหรือเปล่า   ผมตอบว่าตลอดชีพครับ    แล้วเขาก็ไม่ยอมไปไหนยืนคุยกันต่อตรงนั้นแต่ไม่จับปืนอีก  แต่เราก็ซ้อมไปเสียวหลังไปเหมือนกัน  ... ถ้ายังไม่ฟังกันก็จะแจ้งทางสนามน่ะครับ

รู้สึกว่าจะเป็นพวกขาจร   ก่อนนี้เคยเห็นจรมาบ้างแล้ว  เพราะถ้าเป็นสมาชิกประจำก็จะคุ้นๆกันครับ Grin Grin Grin

แบบนี้ ต้องให้ ขาใหญ่ มาสั่งสอนครับน้า  Grin

จะขอสู้จนกระสุน...นัดสุดท้าย ...

http://www.ipscthailand.com
mai_ipsc
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #464 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2008, 10:58:38 AM »

มาคุยถึงเรื่องแซ่ทะลวงลำกล้องกันครับ โดยปรกติทางร้านจะให้แซ่ทะลวงลำกล้องมาแบบเป็นห่อมีสามตัวคือ ตัวเป็นเหล็ก(Stainless) ตัวทองแดงหรือทองเหลือง(สุดแล้วแต่)และตัวพลาสติกสีดำ
ตัว Stainless นั้นไม่ควรใช้อย่างยิ่งครับ ควรใช้แค่ตัวทองแดงหรือทองเหลืองและตัวพลาสติกก็พอครับ ถามว่าทำไมถึงไม่ควรใช้ มันทำความสะอาดคราบตะกั่วได้ดีและรวดเร็ว จริงครับแต่คราบตะกั่วก็จะกลับมาเร็วและอายุของลำจะสั้นลงเช่นกัน...ถามว่าทำไมหรือครับ..คำตอบคือ แซ่ที่เป็น Stainless นั้นแข็งและคม ดังนั้นมันจึงทำความสะอาดได้เร็ว แต่ว่ามันก็ทำลายลำกล้องด้วยเพราะ ลำกล้องปืนที่เราใช้กันมันทำจาก Stainless แล้วทำเกลียวขึ้นมาแถมปัดเงาให้ลำกล้องเงามัน ลำกล้องที่เงามันจะลดแรงเสียดทานของลูกปืนเวลาวิ่งออกไป ทีนี้ถ้าคุณเอาแซ่ Stainless ไปถูมันด้วยความแข็งและความคมของแซ่ก็จะเกิดรอยขีดลงในลำกล้องผลของมันคือ เราสูญเสียความมันเงาของลำกล้องไป เวลากระสุนรีดผ่านก็มีแรงเสียดทานมากขึ้น แถมเมื่อลำกล้องมีรอยขีดตะกั่วที่คุณยิงออกไปก็จะถูกบาดและฝังลงในเนื้อลำกล้อง(ตามร่องที่เกิด) ดังนั้นคราบตะกั่วก็จะก่อตัวเร็วขึ้นครับ ถ้าใช้ทองแดงหรือทองเหลือง(ผมชอบทองแดงมากกว่า) ทั้งสองชนิดมีความแข็งน้อยกว่าลำกล้อง ดังนั้นมันจึงไม่ทำความเสียหายให้กับลำกล้องมากนัก...ไม่มากนักนะครับ ไม่ใช่ไม่มีเลย...อีกทั้งเมื่อเราชุบน้ำยาล้างลำกล้องแล้ว น้ำยานั้นจะค่อยๆทำปฎิกิริยากับตะกั่วทำให้ออกง่ายอยู่แล้ว ดังนั้นอย่าเสียลำกล้องเพราะเราอยากง่ายเถอะครับ...จะเชื่อก็ได้ไม่เชื่อก็ไม่ว่ากันเพราะบางคนผมเตือนก็บอกว่าใช้มานานแล้วไม่มีปัญหา นี่ก็สุดแล้วแต่ๆถ้าเป็นช่างจะเข้าใจดีครับ อย่าลืมว่าเวลาทะลวงแส้ให้ทะลวงจากด้านรังเพลิงที่กระสุนเข้านะครับ พยายามอย่าทะลวงจากปากลำกล้องเข้ามา...ถ้าเป็นลูกโม่ก็จนใจครับ....แต่ผมชอบใช้แส้งูเพราะไม่ต้องกังวลว่ามันจะขูดโดนลำกล้องครับ

เขียนต่อเกี่ยวกับการล้างปืนอีกอย่างแบบ ซักแห้ง ของนักกีฬา IPSC อีกแบบครับ

นักกีฬา IPSC นั้นยิงกันบ่อยมากบางช่วงบางคนยิงทุกวันก็มี ดังนั้นนักกีฬา IP ก็เลยใช้วิธีแบบซักแห้งให้กับปืนที่ใช้ ก็เลยนำมาเสนอให้ทราบเผื่อว่าเวลาน้อยจะทำแบบนี้ก็ได้นะครับ แต่ถ้ามีเวลามากก็ล้างแบบสะอาดไปเลยย่อมดีกว่าครับ
วิธีซักแห้งก็คือ แกะชิ้นส่วนแล้วใช้กระดาษทิชชู่เช็ดให้สะอาดครับ เอาตะเกียบไม้พันกระดาษแล้วเช็ดในร่องสไลด์และตำแหน่งที่เช็ดยาก ลำกล้องก็รูดด้วยเจ้าแซ่งูเป็นอันเสร็จครับ บางท่านชะโลมน้ำมันหลังจากเช็ดแล้ว แต่ผมจะใช้ BreakFree ฉีดไล่อีกครั้ง แล้วเคลือบน้ำมันเป็นอันเสร็จ วิธีนี้เหมาะสำหรับพวก IPSC โดยเฉพาะเพราะยิงบ่อยกันมากๆครับ

การเคลือบน้ำมันอย่างที่บอกแล้วครับว่า เคลือบทุกจุดที่มีการเสียดสีกันเช่น สไลด์กับโครงปืน ข้างลำกล้องและอื่นๆ สังเกตุง่ายๆครับว่าจุดที่มีการเสียดสีเราจะเห็นรอยตามจุดต่างๆครับ ที่ผมใส่มากหน่อยถ้าเป็น 1911 ก็ที่โตงเตงและสลักโตงเตง ตัวคันล็อกสไลด์ ครับ เครือบน้ำมันแล้วดึงสไลด์สัก 2-3 ทีแล้วเช็ดภายนอกให้สะอาดอย่าให้มันเลอะไปด้วยน้ำมัน แผ่นประกับเป้นที่เก็บสิ่งสกปรกและน้ำมัน ทำให้หมดสวยก็ระวังกันด้วยครับ

คิดว่าน่าจะจบแล้วนะครับสำหรับการล้าง ถ้าตกหล่นอะไรไปเกี่ยวกับคนที่ได้ปืนใหม่มาก็ช่วยเติมให้ด้วยครับ คนที่มีปืนใหม่ๆมาจะได้เข้าใจ ทำไปนานๆก็จะเป็นมือเก่าก็มีวิธีของตนเองอีกทีครับ

แค่นี้ก่อนครับ...ไว้มีเวลาผมจะมาต่อเรื่องการใช้สนามยิงปืนเพื่อจะได้ทำได้ถูกต้องครับ

เอาแบบของผมดีฟ่า ของผมซักเปียกนะ น่าจะซาอาดฟ่าแถมเร็วฟ่า

ฉีด sonex/wd 40 อัดเข้าไปให้เปียกชุ่ม เอาทิชชู่พันๆไว้ ทิ้งไว้ในกล่องปล่อยให้ sonex/wd 40 ค่อยๆละลายเขม่าออกมาเอง
จะยิงเมื่อไหร่ก็เช็ดภายนอกให้แห้ง อัดนำมันเครื่องเข้าไปตามจุดเสียดสี แล้วก็ยิงได้เลย
ใช้วืธีนี้มาเป็นปีๆแล้วครับ
หน้า: 1 ... 28 29 30 [31] 32 33 34 ... 37
  พิมพ์