๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 01:22:52 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 26 27 28 [29] 30 31 32 ... 37
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ต้มยำ IPSC  (อ่าน 193021 ครั้ง)
นาย หมาน้อย รักในหลวง
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 6

« ตอบ #420 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2008, 11:46:56 AM »

หลงรักรอเรียนต่อครับ หลงรัก
KCharng
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #421 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2008, 01:05:44 PM »

ขอบคุณครับ รอเรียนต่อด้วยครับ Cheesy Cheesy Cheesy

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #422 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2008, 01:09:53 PM »

อะ..อะ...เดี๋ยวก่อนอย่าเพิ่งรีบครับ ก่อนออกจากร้านตรวจดูทุกอย่างให้ครบนะครับ ถ้าท่านนำใบ ป3 ไปเองตรวจดูว่ามีใบคุมปืน(น่าจะเรียกถูกนะครับ)มาด้วยหรือไม่ ทุกอย่างถูกต้องไม่ผิดพลาด ตรวจเบอร์และอื่นๆให้แน่ใจจะได้ไม่เสียเวลา ถ้าคนที่ให้ร้านทำใบ ป4 ให้ก็ตรวจให้เรียบร้อยนะครับ เสร็จแล้วทางร้านจะห่อให้เรียบร้อยสวยงามครับ...อย่าเพิ่งรีบนำปืนกลับบ้านครับ เดินชมร้านค้าก่อนครับฝากปืนไว้ที่ร้านไม่หายหรอกครับ เดินไปที่ร้านขายอุปกรณ์ก่อนเช่น กันส์แอนด์เบรด ของเฮียตัง หรือกันส์แอนด์กายส์ของคุณหนึ่งและร้านอื่นๆตามแต่ถนัด ไปหาซื้ออุปกรณ์ที่จำเป็นต้องใช้ครับ..แน่นอนที่ร้านมีให้มาครับ แต่ผมจะหาของที่ๆร้านไม่ได้ให้มาต่างหากเช่น BoreSnake(ผมไม่ชอบใช้แบบมีแกนครับ) น้ำยาล้างปืน น้ำยาล้างตะกั่วและอื่นๆตามแต่จะต้องการ แต่อย่าซื้อเกินความจำเป็นหรือหลงคารมสาวเจ้าคนสวยที่ขายของนะครับ ไม่งั้นมีหวังได้เข้าสมาคมหมด..ตู...ด...ครับ

ทีนี้กลับบ้านได้แล้วครับไปรับปืนที่ห่อเรียบร้อยและอุปกรณ์ที่ซื้อมาแล้วกลับบ้านเลยครับ

ผมเขียนถึงตรงนำปืนกลับบ้านแล้วครับ ต่อจากนั้นก็เอามาลูบ เอาคลำเอาตามสบาย ทีนี้ผมจะนำปืนมาถอดออกเท่าที่จำเป็นครับ ยังไม่ต้องรื้อทั้งหมดนะครับเอาเท่าที่จำเป็นเท่านั้นพอ จัดการล้างด้วยน้ำยาล้างปืนที่ซื้อมาครับ ล้างให้สะอาดรวมทั้งลำกล้องปืนด้วยครับ ถ้าปืนเพิ่งได้มายังไม่ต้องใช้ตัวโลหะครับ ให้ใช้ตัวพลาสติก(สีดำ)ก็พอครับ แยงจากด้านที่ลูกปืนเข้าไปทางปากลำกล้องครับ อย่าแหย่กลับทางนะครับเพื่อป้องกันปากลำกล้อง ตัวพลาสติกนี่ไม่เท่าไหร่ เดี๋ยวเราจะมาว่าถึงตัวโลหะกันทีหลัง

ข้อแนะนำครับเอาสายน้ำเกลือหรือท่อพลาสติกหุ้มเจ้าตัวก้านจับแส้ล้างปืนเสียก่อนครับเพื่อป้องกันไม่ให้มันไปขูดกับผนังลำกล้องครับ ตรงนี้สำคัญนะครับเพราะถ้าเกลียวลำกล้องเสียหรือมีรอยขูดเป็นแผลจะทำให้ความแม่นยำน้อยลงครับ โดยเฉพาะปากเกลียวลำกล้อง

พอล้างสะอาดดีแล้วก็ลงมือเคลือบน้ำมันหล่อลื่นบางๆตามส่วนต่างๆที่มีการเคลื่อนไหวและเสียดสีกันเช่น ร่องสไลด์ บริเวณข้างลำกล้องสำหรับพวก 1911 เป็นต้น แค่เคลือบนะครับไม่ต้องอาบน้ำมันนะครับ เสร็จแล้วเอาผ้าเช็ดปืนเช็ดภายนอกหลังจากประกอบปืนเข้าที่แล้วครับ พวกรมดำหรือ Stainless ควรจะใช้ผ้านุ่มๆสะอาดๆครับเพราะเป็นรอยขนแมวได้ง่าย ผ้าที่ติดฝุ่นสามารถทำให้ปืนเป็นรอยได้ง่ายครับ เดี๋ยวมีรอยแล้วจะทำใจไม่ได้สำหรับพวกมือใหม่ๆ..มือเก่านี่ก็ไม่แน่ว่าจะทำใจได้หรือไม่แต่พวก IP นี่สบายมากครับ Grin Grin

ทีนี้มาว่าถึงนำปืนไปสนามกัน ผมใช้คำว่า...นำ..ไม่ใช่พกนะครับ
สิ่งแรกที่ผมแนะนำเพื่อป้องกันปัญหายุ่งยากนะครับ แม็กปืนต้องไม่มีลูกปืนอยู่แยกจากกันให้ห่างๆครับ กล่องปืนถ้าจะดีใส่กุญแจล็อกไว้(ถ้าใช้เพื่อการแข่งขันก็ใส่ไว้ประจำก็ดีครับเพื่อป้องกันบุตรหลาน) เอาไว้ในกระโปรงท้ายรถ เท่านั้นก็ไม่มีปัญหาครับ สมมุติว่าเกิดมีปัญหาขึ้นมาผมเชื่อว่าขึ้นศาลก็มีโอกาสที่จะชนะครับเพราะนำพาไปสนามครับ เพื่อป้องกันความยุ่งยากก็พูดจากับเจ้าหน้าที่ดีๆผมเชื่อว่าเขาก็จะให้ผ่านไปครับ

เมื่อไปถึงสนามแล้วเปิดกล่องปืนแล้ว ผมอยากให้ระวังเวลาหยิบปืนขึ้นมาครับ ให้หันไปทางที่ปลอดภัยนะครับ จริงอยู่เราไม่มีลูกอยู่หรือปลอดภัยก็จริง แต่คนอื่นนั้นไม่ทราบครับดังนั้นอย่าทำให้คนที่ใช้สนามร่วมกับเราหวาดเสียวเลยครับ เดี๋ยวโดนเขาต่อว่าเอาได้จะเสียความรู้สึกเสียเปล่า....ไว้ผมจะขอเขียนเรื่องมารยาทการใช้สนามอีกที ตรงนี้มีเรื่องมาเล่าให้ฟังมากเลย

หยิบปืนออกมาแล้วเอาสไลด์ค้างไว้ครับ เอาแม็กแยกด้วยนะซึ่งความจริงก็แยกมาแล้ว...ทีนี้มาถึงคำถามยอดนิยมละ ผมจะต้องรันอินปืนก่อนหรือเปล่า จะยิงลูกจริงหรือลูกซ้อมก่อน เขาบอกว่าต้องอย่างโน้นอย่างนี้

ขอเวลานิดผมจะมาเขียนให้อ่านเล่นครับ เพื่อที่จะมีแนวทางและเข้าใจและไม่ทำผิดๆอย่างที่ไม่น่าจะทำเลย พักก่อนนะครับ

JOKER48111 **รักเมืองไทย_รักในหลวง**
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 92

« ตอบ #423 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2008, 02:29:20 PM »

ขอมาเก็บความรู้ด้วยครับครับสนใจกด้านนี้อยูเหมือนกันครับ

ประเทศไทยรวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย
    เป็นประชารัฐ ไผทของไทยทุกส่วน
    อยู่ดำรงคงไว้ได้ทั้งมวล
    ด้วยไทยล้วนหมาย รักสามัคคี

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด
    เอกราชจะไม่ให้ใครข่มขี่
    สละเลือดทุกหยาดเป็นชาติพลี
    เถลิงประเทศชาติไทยทวี มีชัย ชโย
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #424 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2008, 03:02:19 PM »

ขอมาเก็บความรู้ด้วยครับครับสนใจกด้านนี้อยูเหมือนกันครับ

ด้วยความยินดีครับ อ่านไปเรื่อยๆผมจะเขียนยันมารยาทในสนามเลยครับ เพื่อมือใหม่ๆจะได้เข้าใจครับ

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #425 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2008, 07:17:31 PM »

หยิบปืนออกมาแล้วเอาสไลด์ค้างไว้ครับ เอาแม็กแยกด้วยนะซึ่งความจริงก็แยกมาแล้ว...ทีนี้มาถึงคำถามยอดนิยมละ ผมจะต้องรันอินปืนก่อนหรือเปล่า จะยิงลูกจริงหรือลูกซ้อมก่อน เขาบอกว่าต้องอย่างโน้นอย่างนี้

มาเขียนต่อนะครับ
คำถามแรกคือ ปืนที่ซื้อมาใหม่ต้องยิงด้วยลูกจริงเพื่อรันอินปืนก่อนหรือไม่
จริงๆแล้วไม่จำเป็นแต่จะทำก็ไม่เสียหายครับ สำหรับผมๆไม่รันอินปืนด้วยลูกจริงครับเพราะเป็นปืนแข่งขัน IP ด้วยลูกเมเจอร์ที่ยิงอยู่ก็เทียบเท่ากับลูกจริงแล้วครับ
ทีนี้ถ้าเป็นปืนยิงปั้น X ถ้านำมายิงด้วยลูกซ้อมปรกติทั่วไป ถ้าปืนไม่ติดก็ไม่มีเหตุอันใดที่จะต้องยิงด้วยลูกจริงนอกจากอยากยิงด้วยลูกจริง(มันแพงครับ)
แต่ถ้าเป็นปืนใช้งานเช่น พกพาและเฝ้าบ้าน ผมจะยิงด้วยลูกจริงหลายๆยี่ห้อและหลายแบบ เพื่อให้รู้ว่าปืนผมจะใช้ลูกอะไรถึงไม่ติดขัดและไว้ใจได้ 100 % แถมจะลองแม็กทุกๆตัวที่มีครับเพื่อความมั่นใจ สาเหตุเพราะปืนใช้งานต้องมั่นใจได้แต่บางรุ่นบางยี่ห้อเวลาเจอลูกหัวรูมันป้อนแล้วติดตอนจะเข้ารังเพลิงครับ แบบหัวบอลล์จะเป็นลูกที่ป้อนดีกว่าเป็นต้น แม็กกาซีนบางตัวก็อาจจะมีปัญหาได้ ดังนั้นควรจะต้องเช็กให้ครบครับสำหรับปืนใช้งาน

ทีนี้ถ้าปืนยิงด้วยลูกซ้อมมันติดเป็นระยะๆก็ต้องใช้ลูกจริงยิงรันอินก่อน ซึ่งจริงๆแล้วถ้าปืนฟิตมาแบบยอดเยี่ยมแล้วไม่มีความจำเป็นเลยแม้แต่นิดเดียวเช่น เจ้าลูกหมี เป็นต้น แน่นสุดๆเวลาถอดแต่ยิงไม่ติดครับ การยิงด้วยลูกจริงนั้นเพื่อให้เหล็กได้เสียดสีกันเพื่อให้เกิดความลื่นขึ้นและเอาส่วนที่เป็นส่วนที่ไม่เรียบร้อยออกเช่น งานที่กัดมาแล้วมีส่วนเยินเล็กน้อย เป็นต้น มันไม่ได้ทำให้รีคอยล์สปริงอ่อนลงตามที่บางท่านเข้าใจผิดครับ เพราะถ้ายิงแค่ไม่กี่กล่องรีคอยล์สปริงก็อ่อนแล้ว สงสัยปืนได้พังแน่ๆครับเพราะปรกติกว่าผมจะเปลี่ยนรีคอยล์สปริงก็ปาเข้าไปร่วม 5-6000 นัดโน่นครับ...สรุปคำตอบคือ ถ้ายิงด้วยลูกซ้อมไม่ติดก็ไม่จำเป็นต้องยิงด้วยลูกจริง แต่ถ้ายิงแล้วติดขัดก็เอาลูกจริงยิงสักหน่อยครับ...แต่ปืนใช้งานควรยิงด้วยลูกจริงหลายๆชนิดเพื่อที่จะรู้ว่าลูกชนิดไหนเหมาะกับปืนเรา...แม็กกาซีนที่มีก็ควรจะลองทุกๆแม็กเพื่อความั่นใจครับ

เมื่อยิงจนพอใจแล้วกรุณาอย่าเชื่อคนบางคนที่บอกว่า ควรล้างลำกล้องด้วยลูกจริงนะครับ มันเป็นความเชื่อของคนบางคนที่ไม่เข้าใจมากกว่า. เหตุผลคือดังนี้ครับ ปืนเราถ้ายิงด้วยลูกตะกั่วไปมากๆมันก็จะเกิดคราบตะกั่วติดในร่องเกลียวซึ่งสามารถที่จะเห็นได้ครับ ทีนี้ถ้าเราเอาลูกจริงยิงตามเข้าไป(ที่คนไม่เข้าใจเรียกว่าล้างนะครับ) ลูกปืนจริงก็จะรีดลงบนเกลียวซึ่งมีตะกั่วเกาะอยู่ มันก็จะอัดรีดให้ตะกั่วฝังตัวแน่นกับท้องเกลียว ทีนี้ทำบ่อยๆเข้ารูของลำกล้องก็จะเล็กลงเนื่องจากการสะสมของตะกั่ว พอเป็นเช่นนั้นเวลากระสุนที่ยิงออกไปมันก็จะเกิดการรีดที่มากขึ้น กระสุนเดินทางช้าลง เมื่อกระสุนเดินทางช้าลงแรงดันในรังเพลิงก็สูงขึ้น นั่นเป็นเหตุผลหนึ่งที่สามารถทำให้เกิดปัญหากับลำกล้องครับ อย่างน้อยๆเบาะคือ อายุของลำกล้องก็สั้นกว่าที่ควรจะเป็นครับ...ดังนั้นอย่าทำนะครับยิงด้วยลูกซ้อมแล้วล้างลำกล้องด้วยลูกจริง...ต้องล้างลำกล้องด้วยน้ำยาและมือเราครับ
แต่ปืนใหม่ๆยิงไปนิดเดียวแค่ลองตามที่บอกขั้นต้นนั้นไม่ต้องกังวลนะครับ...เดี๋ยวจะงงกับสิ่งที่ผมเขียนในย่อหน้านี้.

ขอพักอีกช่วงหนึ่งครับ

NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #426 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2008, 10:29:36 PM »

Grin

Grin พี่ชัยจ้างผมพิมพ์มั๊ยครับ พี่พิมพ์ส่งเมล์มาให้ผม แล้วเดี๋ยวผมพิมพ์มาโพสให้ เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย

Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
Moderator
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #427 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2008, 12:32:38 AM »

Grin

Grin พี่ชัยจ้างผมพิมพ์มั๊ยครับ พี่พิมพ์ส่งเมล์มาให้ผม แล้วเดี๋ยวผมพิมพ์มาโพสให้ เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย

เออ......ความคิดดี คิก คิก

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
sasawaii
Sr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #428 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2008, 06:30:25 AM »

Grin Cheesy Grin Grin  อิอิ.. พระอาจารย์ครับช่วงนี้จะรันฯปืนบ้างหรือเปล่าครับ  เดี๋ยวน้องช่วยรันฯให้ครับไม่คิดตังค์  อิอิ.....   แต่ว่าเอากระสุนมาด้วยนะจ๊ะ  รับรองลื่นปรื๊ด...... Grin Grin Grin Grin

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #429 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2008, 02:37:24 PM »

Grin

Grin Cheesy Grin Grin  อิอิ.. พระอาจารย์ครับช่วงนี้จะรันฯปืนบ้างหรือเปล่าครับ  เดี๋ยวน้องช่วยรันฯให้ครับไม่คิดตังค์  อิอิ.....   แต่ว่าเอากระสุนมาด้วยนะจ๊ะ  รับรองลื่นปรื๊ด...... Grin Grin Grin Grin

ถ้าพูดแบบนักการเมืองต้องพูดว่า...คิดได้ยังไงนี่...เอาร่างกายส่วนไหนคิดครับ...กระเหี้ยนกระหือลือจริงๆ.... คิก คิก คิก คิก หลงรัก หลงรัก

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #430 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2008, 03:07:10 PM »

เมื่อยิงจนพอใจแล้วกรุณาอย่าเชื่อคนบางคนที่บอกว่า ควรล้างลำกล้องด้วยลูกจริงนะครับ มันเป็นความเชื่อของคนบางคนที่ไม่เข้าใจมากกว่า. เหตุผลคือดังนี้ครับ ปืนเราถ้ายิงด้วยลูกตะกั่วไปมากๆมันก็จะเกิดคราบตะกั่วติดในร่องเกลียวซึ่งสามารถที่จะเห็นได้ครับ ทีนี้ถ้าเราเอาลูกจริงยิงตามเข้าไป(ที่คนไม่เข้าใจเรียกว่าล้างนะครับ) ลูกปืนจริงก็จะรีดลงบนเกลียวซึ่งมีตะกั่วเกาะอยู่ มันก็จะอัดรีดให้ตะกั่วฝังตัวแน่นกับท้องเกลียว ทีนี้ทำบ่อยๆเข้ารูของลำกล้องก็จะเล็กลงเนื่องจากการสะสมของตะกั่ว พอเป็นเช่นนั้นเวลากระสุนที่ยิงออกไปมันก็จะเกิดการรีดที่มากขึ้น กระสุนเดินทางช้าลง เมื่อกระสุนเดินทางช้าลงแรงดันในรังเพลิงก็สูงขึ้น นั่นเป็นเหตุผลหนึ่งที่สามารถทำให้เกิดปัญหากับลำกล้องครับ อย่างน้อยๆเบาะคือ อายุของลำกล้องก็สั้นกว่าที่ควรจะเป็นครับ...ดังนั้นอย่าทำนะครับยิงด้วยลูกซ้อมแล้วล้างลำกล้องด้วยลูกจริง...ต้องล้างลำกล้องด้วยน้ำยาและมือเราครับ
แต่ปืนใหม่ๆยิงไปนิดเดียวแค่ลองตามที่บอกขั้นต้นนั้นไม่ต้องกังวลนะครับ...เดี๋ยวจะงงกับสิ่งที่ผมเขียนในย่อหน้านี้.

พอถลุงกระสุนจนพอใจก็เก็บปืนกลับบ้านครับ ก็เก็บอย่างที่มาครับแยกกระสุนแยกแม็กปืนใส่กระเป๋าล็อคกุญแจให้เรียบร้อย แล้วตรงกลับบ้านพยายามอย่าไปไหนต่อครับเพราะปากเหมาะเคราะห์ไม่ดีเจอตรวจจะเป้นปัญหาเสียเปล่าๆ

ถึงบ้านแล้วถอดแยกชิ้นส่วนเท่าที่จำเป็น เอาน้ำยาล้างปืนทำความสะอาดให้เรียบร้อยเสร้จแล้ววางไว้ก่อน มาจัดการกับลำกล้องครับ..ตรงนี้เป็นอีกเรื่องหนึ่งที่อยากอธิบายครับ จริงๆแล้วก่อนทำความสะอาดส่วนอื่นให้เอาน้ำยาล้างลำกล้องใส่ไว้ก่อน(แล้วแต่ชนิด) บางแบบก็ฉีดทิ้งไว้ บางแบบก็จุ่มใส่สำลีรูดผ่านแล้วทิ้งไว้เพื่อให้น้ำยาจัดการกับคราบตะกั่วไปก่อน ทำความสะอาดชิ้นส่วนที่กล่าวมาข้างต้นค่อยกลับมาจัดการกับลำกล้องครับ

มาคุยถึงเรื่องแซ่ทะลวงลำกล้องกันครับ โดยปรกติทางร้านจะให้แซ่ทะลวงลำกล้องมาแบบเป็นห่อมีสามตัวคือ ตัวเป็นเหล็ก(Stainless) ตัวทองแดงหรือทองเหลือง(สุดแล้วแต่)และตัวพลาสติกสีดำ
ตัว Stainless นั้นไม่ควรใช้อย่างยิ่งครับ ควรใช้แค่ตัวทองแดงหรือทองเหลืองและตัวพลาสติกก็พอครับ ถามว่าทำไมถึงไม่ควรใช้ มันทำความสะอาดคราบตะกั่วได้ดีและรวดเร็ว จริงครับแต่คราบตะกั่วก็จะกลับมาเร็วและอายุของลำจะสั้นลงเช่นกัน...ถามว่าทำไมหรือครับ..คำตอบคือ แซ่ที่เป็น Stainless นั้นแข็งและคม ดังนั้นมันจึงทำความสะอาดได้เร็ว แต่ว่ามันก็ทำลายลำกล้องด้วยเพราะ ลำกล้องปืนที่เราใช้กันมันทำจาก Stainless แล้วทำเกลียวขึ้นมาแถมปัดเงาให้ลำกล้องเงามัน ลำกล้องที่เงามันจะลดแรงเสียดทานของลูกปืนเวลาวิ่งออกไป ทีนี้ถ้าคุณเอาแซ่ Stainless ไปถูมันด้วยความแข็งและความคมของแซ่ก็จะเกิดรอยขีดลงในลำกล้องผลของมันคือ เราสูญเสียความมันเงาของลำกล้องไป เวลากระสุนรีดผ่านก็มีแรงเสียดทานมากขึ้น แถมเมื่อลำกล้องมีรอยขีดตะกั่วที่คุณยิงออกไปก็จะถูกบาดและฝังลงในเนื้อลำกล้อง(ตามร่องที่เกิด) ดังนั้นคราบตะกั่วก็จะก่อตัวเร็วขึ้นครับ ถ้าใช้ทองแดงหรือทองเหลือง(ผมชอบทองแดงมากกว่า) ทั้งสองชนิดมีความแข็งน้อยกว่าลำกล้อง ดังนั้นมันจึงไม่ทำความเสียหายให้กับลำกล้องมากนัก...ไม่มากนักนะครับ ไม่ใช่ไม่มีเลย...อีกทั้งเมื่อเราชุบน้ำยาล้างลำกล้องแล้ว น้ำยานั้นจะค่อยๆทำปฎิกิริยากับตะกั่วทำให้ออกง่ายอยู่แล้ว ดังนั้นอย่าเสียลำกล้องเพราะเราอยากง่ายเถอะครับ...จะเชื่อก็ได้ไม่เชื่อก็ไม่ว่ากันเพราะบางคนผมเตือนก็บอกว่าใช้มานานแล้วไม่มีปัญหา นี่ก็สุดแล้วแต่ๆถ้าเป็นช่างจะเข้าใจดีครับ อย่าลืมว่าเวลาทะลวงแส้ให้ทะลวงจากด้านรังเพลิงที่กระสุนเข้านะครับ พยายามอย่าทะลวงจากปากลำกล้องเข้ามา...ถ้าเป็นลูกโม่ก็จนใจครับ....แต่ผมชอบใช้แส้งูเพราะไม่ต้องกังวลว่ามันจะขูดโดนลำกล้องครับ
ขอหยุดอีกทีครับเพราะมีงานด่วนเข้ามา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 27, 2008, 04:40:19 PM โดย Phoenix » บันทึกการเข้า

sasawaii
Sr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #431 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2008, 04:34:59 PM »

อิอิ.........ปืนพระอาจารย์สภาพดีมากๆเลยครับ โดยเฉพาะลํากล้องแพงๆ ไม่ค่อยโดนแซ่เท่าที่สังเกตุนะครับ แต่สะอาดเอี่ยมเลยครับ ทําอย่างไรครับลํากล้องไม่โทรมเลยครับ .....  เอ๊ะ...พักหลังสงสัยโดนน้องๆ(ผมเอง)กวนให้สอนอยู่เรื่อย จนพักหลังรู้สึกว่าปืนพระอาจารย์ฟิตกว่าปกตินะครับ ระวังแจมนะครับพี่.. ล้างบ้างนะจ๊ะ..... อิอิ

Casper
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #432 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2008, 03:00:16 PM »

เห็นมีหลายคนสนใจก็เอางี้ครับ วันเสาร์ที่ 28 ใครสนใจไปเจอกันที่ พัน1 ร1 ร.อ ที่ดินแดงครับ ว่ากันตั้งแต่บ่ายยัน 6 โมงเย็นครับ จัดตารางเวลาไว้นะครับ ใครสะดวกก็เจอกันครับ

วันนี้แล้วสิ ป่านนี้พี่ๆ ทั้งหลายคงกำลังตักตวงความรู้กันอย่างขมักเขม้น เฮ้อออ ส่วนผมต้องเข้าออฟฟิศ อิจฉาจัง ขอบพระคุณอาจารย์นกไฟและสมาชิกทีม Phoenix ทุกท่านครับที่กรุณาจัดอบรมถ่ายทอดความรู้เป็นวิทยาทาน ผมวาสนายังไม่ถึง หวังว่าคงมีโอกาสซักวัน  ไหว้ ไหว้ ไหว้
KCharng
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #433 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2008, 06:37:50 PM »

หัวเราะร่าน้ำตาริน ไม่ทราบว่าไปผิดที่หรือเปล่า ไปแล้วไม่เจอพี่ๆ เลยครับ ที่ พัน1 ร1 ร.อ. นี่มี สองสนามใช่ไหมครับ สนามแรก เข้าก่อนปั้ม ปตท และที่อยู่ติดกับ สนามปืนลูกซอง และสนามสองที่ อยู่ติดถนน ก็ไม่มี (เห็นทหารใหม่ซ้อมยิงปืนกันอยู่..) คงไม่มีโชควันนี้แน่ๆเลย  หัวเราะร่าน้ำตาริน

เห็นมีหลายคนสนใจก็เอางี้ครับ วันเสาร์ที่ 28 ใครสนใจไปเจอกันที่ พัน1 ร1 ร.อ ที่ดินแดงครับ ว่ากันตั้งแต่บ่ายยัน 6 โมงเย็นครับ จัดตารางเวลาไว้นะครับ ใครสะดวกก็เจอกันครับ
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #434 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2008, 09:03:47 PM »

หัวเราะร่าน้ำตาริน ไม่ทราบว่าไปผิดที่หรือเปล่า ไปแล้วไม่เจอพี่ๆ เลยครับ ที่ พัน1 ร1 ร.อ. นี่มี สองสนามใช่ไหมครับ สนามแรก เข้าก่อนปั้ม ปตท และที่อยู่ติดกับ สนามปืนลูกซอง และสนามสองที่ อยู่ติดถนน ก็ไม่มี (เห็นทหารใหม่ซ้อมยิงปืนกันอยู่..) คงไม่มีโชควันนี้แน่ๆเลย  หัวเราะร่าน้ำตาริน

พอดีวันนี้ที่ พัน1รอ มีมาทหารฝึกแบบกระทันหันทั้งอาทิตย์ครับ ผมได้ฝาก อ.ณรงค์ว่าถ้ามีมาให้ไปที่ สยปตร ครับ ก็มีมาทั้งหมด 3 คนครับ ต้องขอโทษด้วยครับเพราะไม่ทราบจะแจ้งยังไงจึงฝาก อ.ณรงค์ ไว้ แสดงว่าคุณไม่ได้เข้าไปที่ออฟฟิสครับ
คราวหน้าเอาใหม่นะครับ ถ้าจะไปรบกวน PM บอกเบอร์มือถือไว้เกิดมีปัญหาจะได้แจ้งให้ทราบได้ครับ

หน้า: 1 ... 26 27 28 [29] 30 31 32 ... 37
  พิมพ์