๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 10:12:43 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 25 26 27 [28] 29 30 31 ... 37
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ต้มยำ IPSC  (อ่าน 193059 ครั้ง)
Casper
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #405 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2008, 12:14:53 AM »

ขออนุญาตลงชื่อด้วยครับ  ไหว้
Golf 17
Hero Member

คะแนน 576

« ตอบ #406 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2008, 07:44:36 AM »

Grin Grin

อาจารย์ เริ่มสอนได้แล้วครับ ... ลูกศิษย์มารอกันเยอะแล้ว  Grin

จะขอสู้จนกระสุน...นัดสุดท้าย ...

http://www.ipscthailand.com
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #407 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2008, 01:19:53 PM »

เห็นมีหลายคนสนใจก็เอางี้ครับ วันเสาร์ที่ 28 ใครสนใจไปเจอกันที่ พัน1 ร1 ร.อ ที่ดินแดงครับ ว่ากันตั้งแต่บ่ายยัน 6 โมงเย็นครับ จัดตารางเวลาไว้นะครับ ใครสะดวกก็เจอกันครับ

Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #408 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2008, 03:37:52 PM »

เห็นมีหลายคนสนใจก็เอางี้ครับ วันเสาร์ที่ 28 ใครสนใจไปเจอกันที่ พัน1 ร1 ร.อ ที่ดินแดงครับ ว่ากันตั้งแต่บ่ายยัน 6 โมงเย็นครับ จัดตารางเวลาไว้นะครับ ใครสะดวกก็เจอกันครับ

ใครสนใจอย่าได้ลังเล   โอกาสอย่างนี้มีไม่บ่อย   ผมเองเข้าวงการมาได้ก็ด้วยโอกาสแบบนี้เมื่อปลายปี 2548  เอาแต่ ความอยากและอุปกรณ์ ไปครับ  รับรองไม่ผิดหวัง

ถ้าปลีกตัวได้ผมจะไปช่วยปิดเป้าด้วยครับ Grin Grin Grin
KCharng
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #409 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2008, 04:59:26 PM »

ไหว้ ไหว้

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #410 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2008, 10:22:33 PM »

ผมขอบอกรายการที่จะแนะนำไว้เลยนะครับ เพื่อที่คนคิดว่าเป็นแล้วจะได้ไม่ต้องเสียเวลามา เพราะจะเป็นเบสิกจริงๆสำหรับคนที่สนใจการยิง IPSC ครับ

1. กฎกติกาพื้นฐานที่จำเป็นและใช้บ่อยๆ
2. การกริปปืน,การยืนและการลั่นไก
3. การโหลด, อันโหลดและเคลียร์ปืน
4. การยิงเร็วๆแต่ให้เห็นศูนย์ปืน
4. การดันปืน
5. การชักปืน

ถ้ามีเวลาค่อยมาบวก การเปลี่ยนแม็ก,วาดเป้าและอื่นๆครับ...ทั้งหมดนี้จะเห็นว่าเป็นพื้นฐานล้วนๆครับ ทั้งนี้ทั้งนั้นแล้วแต่จำนวนคนที่มาครับ ถ้ามาน้อยพื้นฐานดีอยู่แล้วเราจะไปเร็ว ถ้าคนมากและไม่มีพื้นฐานเราก็ค่อยๆไปกันครับ

Mr.RONIN
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #411 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2008, 11:00:18 PM »

ผมเคยได้รับการแนะนำจากอาจารย์มาแล้วครั้งหนึงครับ  ไหว้

เยี่ยมมากเลยครับ พร้อมทั้งคำเเนะนำหลายๆอย่างจากสมาชิกในทีมด้วย ไหว้

อยากไปอีกครับ  เสียดายวันเสาร์ออกต่างจังหวัดพอดีเลย  หัวเราะร่าน้ำตาริน อ๋อย

ทำวันนี้ให้ดีที่สุด... วันพรุ่งนี้จะดีเอง
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #412 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2008, 08:09:35 AM »

น่าสนใจครับ ... สนามนี้เลี้ยวเข้าประตูก่อนถึงปั้ม ปตท. ใช่หรือไม่ ....

ถ้าไม่ติดอะไร จะตามไปรับความรู้ครับ Grin Grin

Golf 17
Hero Member

คะแนน 576

« ตอบ #413 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2008, 09:59:23 AM »

พื้นฐานนี่แหละครับตัวดี

ใครมองข้าม ... อย่าหวังว่าจะได้ผ่านไปได้ง่ายๆ

จะขอสู้จนกระสุน...นัดสุดท้าย ...

http://www.ipscthailand.com
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #414 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 01:11:20 PM »

ข้อต่อไปไม่ใช่ลูกโม่หรือออโต้(จริงๆแล้วคอ เซมิ-ออโต้)ครับ ต้องมาดูที่งบประมาณก่อนครับว่า ผมมีงบเท่าไหร่แต่ถ้ารวยข้ามได้เลย ที่ต้องดูข้อนี้เพราะเท่าที่ผมทราบ ลูกโม่โดยเฉลี่ยจะถูกกว่าออโต้ครับ

หลังจากนั้นผมค่อยมาเลือกว่าจะเอาลูกโม่หรือออโต้อีกที ตามมาด้วยว่าถ้างบไม่พอก็อาจจะซื้อปืนมือ 2 ก็ได้ถ้าต้องการสุดๆในงบที่จำกัด

ขอนอนก่อนแล้วครับเพราะตอนนี้ที่ผมอยู่ 02.20 น.แล้ว...ไว้ค่อยมาอ่านต่อนะครับ เรียกน้ำย่อยไปก่อนครับ

ผมเขียนเรื่องจะซื้อปืนไว้ถึงตรงนี้ครับ วันนี้ว่างก็เลยมาต่อครับเพื่อคนจะซื้อปืนจะได้มีแนวทางบ้าง

หลังจากรู้งบประมาณแล้ว ตัดสินใจว่าจะซื้อปืนอะไรแล้วระหว่าง ลูกโม่หรือออโต้, ปืนใหม่หรือปืนเก่าแล้ว ก็มาดูต่อครับว่าจะทำยังไง

ข้อมูลที่มีตอนนี้คือ จะซื้อปืนเพื่ออะไร, มีงบเท่าไหร่, ชอบปืนอะไร

ข้อแนะนำต่อไปคือหาข้อมูลว่าปืนที่อยากได้ดีหรือไม่ สิ่งที่ควรทำคือเข้ามาในเวป อวป และ เวปอื่นๆเกี่ยวกับปืน อ่านและถามครับ เพื่อจะได้ข้อมูล
ดีกว่านั้นคือไปตามสนามยิงปืนดูว่าเขาใช้ปืนอะไร มีใครใช้ในสิ่งที่เราสนใจหรือไม่ ถ้ามีก็ดูเขายิงและสอบถามข้อมูลจากเขา ถ้าเป็นไปได้ก็ลองขอจับดู...อย่าลืมว่าต้องขออนุญาตเจ้าของก่อนครับและอย่าลืมเรื่องกฎของความปลอดภัยด้วยครับโดยการตรวจให้แน่ใจว่าไม่มีกระสุนอยู่ในรังเพลิงด้วยนะครับ.

สมมุติต่อไปว่าตัดสินใจได้แล้วว่าจะซื้ออะไร...สิ่งที่ทำต่อไปคือไปดูตามร้านปืนครับว่า สิ่งที่เราต้องการมีหรือไม่ ตรงนี้แยกเป็นว่ามีเลยกับต้องจองครับ
สมมุติว่า ถ้ามีก็ตรวจสอบราคาดู...ตรวจสอบหลายๆร้านนะครับ ตอนนี้เงินเป็นของเรา ใจเย็นๆค่อยๆถาม อย่าเพิ่งหลงเชื่อการหว่านล้อมจากร้านค้า เช็กไปก่อนหลีกเลี่ยงร้านที่ควรหลีกเลี่ยง(ดูในเวปนี้ก็มีคนเตือนกันมากครับ) ข้อมูลเรามีเพียบมาแล้วจากข้างต้น
หลังจากดูแล้ว ตรวจราคาแล้ว ตัดสินใจว่าจะซื้อแน่จากร้านนี้ก็ตรวจสอบดูว่าเขารับทำ ป3 หรือเรื่องอื่นๆหรือไม่(สำหรับผู้ที่จะให้ร้านทำให้นะครับ) ทีนี้เราต้องตรวจปืนดูครับ อย่าเชื่อนะครับว่าปืนที่มาล็อตเดียวกันจะดีเหมือนกัน อย่างที่บอกใจเย็นๆค่อยๆดู...เวลาผมจะซื้อปืนที่มีอยู่เลยผมจะตรวจดังนี้ครับ...หมายเหตุอย่าลืมขออนุญาตร้านก่อนนะครับถ้าจะดึงสไลด์และหรืออื่นๆ เพราะบางร้านเขาอาจจะไม่ชอบใจเนื่องจากเขากลัวปืนเป็นรอย ดังนั้นขออนุญาตครับจะได้ไม่เกิดการไม่พอใจกันขึ้น
1. ผมจะตรวจดูลำกล้องก่อนครับว่า ลำกล้องต้องมีเกลียว...ไม่ขำครับ ตรวจให้มั่นใจครับ
2. ตรวจสอบสไลด์กับโครงว่าฟิตดีไหม หรือ จะพูดอีกอย่างคือหลวมน้อยหน่อยไหม แล้วแต่ชนิดของปืนครับ

วิธีตรวจสอบของผม ผมจะจับด้ามปืนด้วยข้างที่ถนัด เอานิ้วชี้พาดไปข้างๆกับดครงปืน ส่วนมือข้างไม่ถนัดผมจะจับคร่อมลงบนสไลด์แล้วลองบิดซ้ายขวาดูครับว่ามันเบี่ยงกันได้มากน้อยแค่ไหน ดึงขึ้นลงดูด้วยครับ ขั้นต่อไป ปิดสไลด์แล้วลองเอานิ้วกดลงบนลำกล้องดูครับว่า มันหลวมหรือฟิตอย่างไร ลองเปรียบเทียบดูหลายๆกระบอก ผมรับประกันเลยว่าจะเห็นความแตกต่างอย่างแน่นอน...ตอนผมไปซื้อบางร้านไม่รู้จักกันเคยบอกผมว่าเหมือนกันอย่างโน้นอย่างนี้ พยายามที่จะให้เราซื้อแบบง่ายๆ อย่าเชื่อครับมันต้องแตกต่างกันอย่างแน่นอน ผมให้เหตุผลกำกับง่ายๆครับ ปืนที่มีเลยส่วนใหญ่เป็นปืนที่เหลือจากที่คนอื่นซื้อไปแล้วเช่น ร้านค้านำเข้ามาแบบนี้ 5 กระบอกแล้วเหลืออยู่แค่ 2 กระบอก นั่นก็แสดงว่าคนเลือกออกไปแล้ว 3 กระบอก เชื่อเถอะครับว่าร้านค้าโดยปรกติแล้วจะไม่นำปืนรุ่นนั้นเข้ามาเพียบกระบอกเดียวยกเว้นแต่เป็นปืนที่พิเศษสั่งเข้ามาลองหรือเป็นตัวอย่าง แต่ถ้าปรกติเขานำมาทีเดียวหลายกระบอกครับ โดยเฉพาะปืนตลาดทั่วไป ตรวจสอบให้แน่ใจนะครับเพราะผมเคยเจอ CZ ที่หลวมผิดปรกติมาแล้ว ตอนนั้นไปช่วยเลือกให้เพื่อนครับ

วิธีที่ดีที่สุดสำหรับมือใหม่คือ หาคนที่เลือกปืนเป็นจริงไปด้วยครับ อย่าไปให้เขาสับโดยเฉพาะคนที่อ่านกระทู้ผม เนื่องจากพวกมือเก่าคงข้ามไปไม่อ่าน ยกเว้นแต่มือใหม่จริงๆซึ่งไม่มีประสพการณ์

ขอพักก่อนครับเดี๋ยวมีเวลาจะมาเขียนต่อ เพราะมันยาวยันได้ปืนมาแล้วต้องทำไงด้วยครับ ผมเขียนให้สำหรับคนใหม่ที่จะซื้อปืนมีแนวทางนะครับ ถูกหรือผิดนี่เป็นสิ่งที่ผมทำครับ คนอื่นอาจจะแตกต่างกันไม่ได้หมายถึงว่าไม่ถูกนะครับ ขอให้เข้าใจตามนี้ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2008, 01:13:26 PM โดย Phoenix » บันทึกการเข้า

@เดียร์
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #415 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 01:48:13 PM »

Cheesy
sasawaii
Sr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #416 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 02:58:48 PM »

Grin Grin  อิอิ.........................................................อิจฉาจังได้เลือกซื้อปืน.................................ของผมเลือกยืมจากพี่ดีกว่า...อิอิ.......

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #417 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 06:45:51 PM »

Grin Grin  อิอิ.........................................................อิจฉาจังได้เลือกซื้อปืน.................................ของผมเลือกยืมจากพี่ดีกว่า...อิอิ.......

Angry งอน...เดี๋ยวโดนผมยึดหรอกไอ้ที่มีนะ.... คิก คิก หลงรัก

sasawaii
Sr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #418 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 06:52:30 PM »

Angry งอน...เดี๋ยวโดนผมยึดหรอกไอ้ที่มีนะ.... คิก คิก หลงรัก

อิอิ.... พระอาจารย์จายึดไปทําไมครับ รกบ้านเปล่าๆ  เหลือไว้ให้น้องไว้ใช้ซ้อมดีกว่า  นะ นะ....  ผิดไปแล้วครับแก้ตัวใหม่ เอาเป็นว่าไม่เลือกแล้วครับ...ยืมเลย......กระบอกไหนก็ได้.....อิอิ.....แว๊ปปป.........................

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #419 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 07:11:22 PM »

วิธีตรวจสอบของผม ผมจะจับด้ามปืนด้วยข้างที่ถนัด เอานิ้วชี้พาดไปข้างๆกับดครงปืน ส่วนมือข้างไม่ถนัดผมจะจับคร่อมลงบนสไลด์แล้วลองบิดซ้ายขวาดูครับว่ามันเบี่ยงกันได้มากน้อยแค่ไหน ดึงขึ้นลงดูด้วยครับ ขั้นต่อไป ปิดสไลด์แล้วลองเอานิ้วกดลงบนลำกล้องดูครับว่า มันหลวมหรือฟิตอย่างไร ลองเปรียบเทียบดูหลายๆกระบอก ผมรับประกันเลยว่าจะเห็นความแตกต่างอย่างแน่นอน...ตอนผมไปซื้อบางร้านไม่รู้จักกันเคยบอกผมว่าเหมือนกันอย่างโน้นอย่างนี้ พยายามที่จะให้เราซื้อแบบง่ายๆ อย่าเชื่อครับมันต้องแตกต่างกันอย่างแน่นอน ผมให้เหตุผลกำกับง่ายๆครับ ปืนที่มีเลยส่วนใหญ่เป็นปืนที่เหลือจากที่คนอื่นซื้อไปแล้วเช่น ร้านค้านำเข้ามาแบบนี้ 5 กระบอกแล้วเหลืออยู่แค่ 2 กระบอก นั่นก็แสดงว่าคนเลือกออกไปแล้ว 3 กระบอก เชื่อเถอะครับว่าร้านค้าโดยปรกติแล้วจะไม่นำปืนรุ่นนั้นเข้ามาเพียบกระบอกเดียวยกเว้นแต่เป็นปืนที่พิเศษสั่งเข้ามาลองหรือเป็นตัวอย่าง แต่ถ้าปรกติเขานำมาทีเดียวหลายกระบอกครับ โดยเฉพาะปืนตลาดทั่วไป ตรวจสอบให้แน่ใจนะครับเพราะผมเคยเจอ CZ ที่หลวมผิดปรกติมาแล้ว ตอนนั้นไปช่วยเลือกให้เพื่อนครับ

วิธีที่ดีที่สุดสำหรับมือใหม่คือ หาคนที่เลือกปืนเป็นจริงไปด้วยครับ อย่าไปให้เขาสับโดยเฉพาะคนที่อ่านกระทู้ผม เนื่องจากพวกมือเก่าคงข้ามไปไม่อ่าน ยกเว้นแต่มือใหม่จริงๆซึ่งไม่มีประสพการณ์

ขอพักก่อนครับเดี๋ยวมีเวลาจะมาเขียนต่อ เพราะมันยาวยันได้ปืนมาแล้วต้องทำไงด้วยครับ ผมเขียนให้สำหรับคนใหม่ที่จะซื้อปืนมีแนวทางนะครับ ถูกหรือผิดนี่เป็นสิ่งที่ผมทำครับ คนอื่นอาจจะแตกต่างกันไม่ได้หมายถึงว่าไม่ถูกนะครับ ขอให้เข้าใจตามนี้ด้วยครับ

มาเขียนต่อนะครับ...หลังจากเช็คเรื่องฟิตหลวมแล้ว ถ้าเลือกตัวที่ต้องการได้แล้วก็มาดูสภาพโดยรวมที่เหลือครับเช่น เบอร์ ความเรียบร้อยของงาน การทำงานของปืนเช่นสไลด์ค้างไหม ขึ้นลำและลั่นไกเป็นไง(ถ้าปรกติตรงนี้ไม่สำคัญครับเพราะยังไงก็ต้องผ่านมือช่างแน่ๆ)และอื่นๆแต่หัวใจสำคัญสำหรับผมคือเรื่องความฟิตหลวมครับ แต่บางท่านอาจจะเลือกเบอร์สวยๆก่อนก็ได้ อันนี้แล้วแต่ความต้องการครับ
หลังจากนั้นก้จะมาดูสิ่งที่ร้านให้มากับปืนว่าถูกต้องหรือไม่..เรารู้เพราะศึกษามาแล้ว...บางร้านลักไก่เช่นปืนอาจจะถูกไป 500 บาทแต่กั๊กแม็กไว้ 1 ตัวเป็นต้น ต้องระวังครับ กระสุนจริงให้กี่นัดและอื่นๆนะครับ

ทีนี้มาพูดถึงแบบจองบ้าง ตกลงเรียบร้อยจ่ายเงินมัดจำแล้ว ตอนนี้คอยวันที่ปืนจะมา ผมขอแนะนำว่าควรจะต้องทราบคร่าวๆว่าปืนจะมาเมื่อไหร่ครับ พอใกล้วันที่ปืนจะมาควรจะยอมเสียค่าโทรศัพท์บ่อยๆครับ หมั่นถามร้านค้าว่าพิธีการไปถึงไหนแล้ว วันไหนสามารถเข้ามาดูปืนได้ วันไหนที่รู้ว่าปืนมาแล้วรีบไปที่ร้านแต่เช้าเลยครับ(อย่ากลัวบ้าเห่อครับ) พยายามไปเลือกก่อนเพราะตอนนั้นมีปืนให้เลือกได้มาก(ถ้าเป็นปืนทั่วไปเช่น Glock หรือ CZ เป็นต้น) เพราะถ้าไปทีหลังคุณจะได้ปืนที่คนอื่นไม่เอาแล้วครับ ดังนั้นรีบไปแต่เช้าเลือกแล้วรีบล๊อกเบอร์ไว้อย่ารีรอครับ หลังจากนั้นก็คอยเตรียมตัวที่จะไปรับปืนตามที่นัดหรือถ้ารับมาได้เลยก็นำไปนอนกอดที่บ้านเลยครับ.

อะ..อะ...เดี๋ยวก่อนอย่าเพิ่งรีบครับ ก่อนออกจากร้านตรวจดูทุกอย่างให้ครบนะครับ ถ้าท่านนำใบ ป3 ไปเองตรวจดูว่ามีใบคุมปืน(น่าจะเรียกถูกนะครับ)มาด้วยหรือไม่ ทุกอย่างถูกต้องไม่ผิดพลาด ตรวจเบอร์และอื่นๆให้แน่ใจจะได้ไม่เสียเวลา ถ้าคนที่ให้ร้านทำใบ ป4 ให้ก็ตรวจให้เรียบร้อยนะครับ เสร็จแล้วทางร้านจะห่อให้เรียบร้อยสวยงามครับ...อย่าเพิ่งรีบนำปืนกลับบ้านครับ เดินชมร้านค้าก่อนครับฝากปืนไว้ที่ร้านไม่หายหรอกครับ เดินไปที่ร้านขายอุปกรณ์ก่อนเช่น กันส์แอนด์เบรด ของเฮียตัง หรือกันส์แอนด์กายส์ของคุณหนึ่งและร้านอื่นๆตามแต่ถนัด ไปหาซื้ออุปกรณ์ที่จำเป็นต้องใช้ครับ..แน่นอนที่ร้านมีให้มาครับ แต่ผมจะหาของที่ๆร้านไม่ได้ให้มาต่างหากเช่น BoreSnake(ผมไม่ชอบใช้แบบมีแกนครับ) น้ำยาล้างปืน น้ำยาล้างตะกั่วและอื่นๆตามแต่จะต้องการ แต่อย่าซื้อเกินความจำเป็นหรือหลงคารมสาวเจ้าคนสวยที่ขายของนะครับ ไม่งั้นมีหวังได้เข้าสมาคมหมด..ตู...ด...ครับ

ทีนี้กลับบ้านได้แล้วครับไปรับปืนที่ห่อเรียบร้อยและอุปกรณ์ที่ซื้อมาแล้วกลับบ้านเลยครับ

ผมก็ขอพักยกอีกทีครับ..เจ้านายมาเรียกไปทานข้าวแล้วครับ

หน้า: 1 ... 25 26 27 [28] 29 30 31 ... 37
  พิมพ์