๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 09:55:56 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 18 19 20 [21] 22 23 24 ... 37
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ต้มยำ IPSC  (อ่าน 193016 ครั้ง)
sasawaii
Sr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #300 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2008, 03:22:00 PM »

ของเล่นใหม่พระอาจารย์  อิอิ......สงสัยลองออกทรงนี้  เอาแน่ๆ

MadFroG
Si vis pacem para bellum
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 46

Father and Son

« ตอบ #301 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2008, 07:05:01 PM »

เด็กอายุ 11 ครับ
หัดยิงที่ สยป.ตร.

เมื่อเกิดวงเล็บ จึงเกิดการก้าวกระโดดทางตรรกะ
MadFroG
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 46

« ตอบ #302 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2008, 07:07:37 PM »

ปืนลมเรียนที่ สนามหัวหมากครับ

เมื่อเกิดวงเล็บ จึงเกิดการก้าวกระโดดทางตรรกะ
MadFroG
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 46

« ตอบ #303 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2008, 07:09:20 PM »

กราบลาพี่ๆเพื่อนๆไปนั่งอ่านที่ sydney ต่อครับผม ไหว้

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #304 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2008, 09:32:04 PM »

กราบลาพี่ๆเพื่อนๆไปนั่งอ่านที่ sydney ต่อครับผม ไหว้

ขอให้เดินทางด้วยความราบลื่นนะครับ

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #305 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2008, 12:59:43 PM »

ปืน BB มาฝึกกับการเล่นปืนจริงใน IPSC ได้ดังนี้ครับ

1. การชักปืนจากซอง..จริงอยู่ครับปืน BB น้ำหนักยังไงก็เบากว่าปืนจริง แต่เรื่องอื่นๆแล้วมันก็เหมือนกันครับ ตำแหน่งซอง ท่าเริ่มต้น เวลาในการชักซอง
ผมแนะนำแบบนี้ครับ ทำเป้า IPSC ย่อขนาดลงมาสัก 50% หรือ 70% ตามต้องการวางเป้าไว้สัก 5 เมตรเอากล่องกระดาษไปไว้ข้างหลังเป้าเพื่อรวมกระสุนไว้ไม่ต้องตามเก็บครับ แค่นี้เราก็มีที่ซ้อมชักปืนและยิงจริงๆในระยะเป้า 5 เมตรซึ่งเทียบกับของจริงก็ประมาณ 10 เมตรแล้ว ในการซ้อมให้ตั้ง Par ของเราใน Pro Timer ด้วย เราก็จะรู้เวลาจริงๆว่าเราชักปืนในการยิงเป้าแรกแล้ว......แต่อย่าลืมว่าหลังจากนั้นควรจะมาชักปืนจริงๆด้วยครับ..ชักปืนจริงให้มากกว่าปืน BB นะครับแต่...ไม่ต้องยิงจริงนะครับ...เดี๋ยวกำแพงเป็นรู Grin Grin....แน่นอนครับเวลาผิดเพี้ยนเล็กน้อยแต่เรามีจุดอ้างอิงครับ การฝึกแบบนี้เราจะรู้ว่าที่เรายิงโดนเป้าหรือไม่เพราะเรายิงจริงจาก BB ครับ...หลายๆคนเวลาซ้อมแห้งกับปืนจริงชักปืนแล้วมันโดนทุกที แต่พอยิงจริงมันไม่ค่อยโดน...ลองดูวิธีที่ผมบอกดูครับเพราะที่เห็นว่าโดนในการซ้อมแห้ง บางครั้งมันไม่โดนเราสามารถรู้ได้จากการยิง BB จริงๆเลย...ตอนนี้ผมลองชักสลับปืนจริงสักพักแล้วเปลี่ยนเป็นปืน BB 2-3 ครั้งแรกมันไม่ได้เพราะน้ำหนักปืน หลังจากนั้นมันก็รู้ผลเหมือนกันครับ.....ไว้จะลองไปสนามยิงจริงๆดูว่าเร็วขึ้นหรือไม่อีกที

2. การวาดเป้า...หลายๆครั้งที่ผมวาดเป้าแล้วยิงนัดแรกได้ C หรือ D ก่อนและหลังโซน A ผมลองด้วย BB มันก็เป็นแบบที่ผมยิงจริงเพราะเร็วไปหรือหยุดช้าไปโดยไม่เห็นศูนย์ในตำแหน่งที่แน่ชัด ดังนั้นนี่คือประโยชน์ของ BB คือยิงจริงที่บ้านเลย เมื่อไหร่ที่ได้โซน A ดังต้องการผมก็เชื่อว่าเวลาไปยิงจริงที่สนามมันก็ได้ในแบบเดียวกัน...ผสมระหว่างปืนจริงและ BB ครับเพราะปืนจริงจะมีแรงเหวี่ยงเกิดขึ้นมากกว่า BB ครับ
ผมกำลังจะทำเพลทด้วยสังกะสีเพื่อซ้อมการวาดเป้าบนเพลท แน่นอนรีคอยล์ไม่มีย่อมง่ายกว่าแต่จุดประสงค์อยู่ที่ตาเราเคลื่อนไหวและมองพร้อมการจัดศูนย์ในปืนศูนย์เปิด

3. ยิงระหว่างเคลื่อนที่และวาดเป้า...ใช้ได้แค่นัดแรกบนเป้าแต่ละเป้าเท่านั้นครับ ดูว่าเป้าแต่ละเป้าที่วาดไประหว่างเคลื่อนไหวได้โซนที่ต้องการหรือไม่

ยังมีวิธีการฝึกซ้อมอื่นๆอีกจากการซ้อมด้วยปืน BB ที่บ้าน นี่ยังไม่รวมการซ้อมเคลื่อนไหวในการจัดสเตจ...แต่สุดยอดที่ผมได้กำไรเต็มๆคือการได้เล่นกับลูกทุกคืนและได้สอนให้เขาหัดยิงปืน จากการเริ่มต้นเล่นกันมาไม่ถึงอาทิตย์เขาสามารถยิงลูกปิงปองในระยะ 6 เมตรได้เกือบทุกครั้ง ชักปืนยิงเป้าขนาด 4 นิ้วถูกทุกครั้งในเวลา 2.5 วิ ในเวลา 2 วิถูกมากกว่าผิด...มันเป็นความสนุกอีกแบบหนึ่ง แถมได้หลอกให้วิ่งออกกำลังกายโดยไม่รู้ตัวอีกต่างหาก

ลองดูนะครับเผื่อว่าจะพัฒนาอะไรได้บ้างจากปืน BB

dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #306 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2008, 01:09:19 PM »

กีฬารถคาร์ท เด็กอายุ 8 ปี ยังเริ่มแข่งกันได้ ส่วนลูกผมนี่ถ้า 7-8 ปี ผมคงสอนยิงปืนให้แน่นอน (เมื่อก่อนกว่าพ่อจะได้ยิงอายุปาเข้าไป 15 ปี  หัวเราะร่าน้ำตาริน ) ถ้าเริ่มสอนในสิ่งที่ถูก ดีกว่าจะมานั่งห่วงว่าลูกจะแอบเอาไปเล่น (เพราะเมื่อก่อนพ่อก็แอบเอาไปเล่น ตกใจ ) แต่ถ้าจะเล่นทั้งสองอย่าง สงสัยพ่อจะอดเล่นหลายๆอย่างเพราะเงินหมด  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ส่วน IPSC BB Gun น่าสนใจดีครับ..แต่ถ้าเป็นกิจกรรมกับเจ้าตัวเล็กคงต้องรออีกหลายปีเพราะเจ้าตัวเล็กเพิ่ง 2 ขวบ อิอิ Grin
Prathet
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 56

« ตอบ #307 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2008, 01:50:19 PM »

ปืน BB มาฝึกกับการเล่นปืนจริงใน IPSC ได้ดังนี้ครับ

1. การชักปืนจากซอง..จริงอยู่ครับปืน BB น้ำหนักยังไงก็เบากว่าปืนจริง แต่เรื่องอื่นๆแล้วมันก็เหมือนกันครับ ตำแหน่งซอง ท่าเริ่มต้น เวลาในการชักซอง
ผมแนะนำแบบนี้ครับ ทำเป้า IPSC ย่อขนาดลงมาสัก 50% หรือ 70% ตามต้องการวางเป้าไว้สัก 5 เมตรเอากล่องกระดาษไปไว้ข้างหลังเป้าเพื่อรวมกระสุนไว้ไม่ต้องตามเก็บครับ แค่นี้เราก็มีที่ซ้อมชักปืนและยิงจริงๆในระยะเป้า 5 เมตรซึ่งเทียบกับของจริงก็ประมาณ 10 เมตรแล้ว ในการซ้อมให้ตั้ง Par ของเราใน Pro Timer ด้วย เราก็จะรู้เวลาจริงๆว่าเราชักปืนในการยิงเป้าแรกแล้ว......แต่อย่าลืมว่าหลังจากนั้นควรจะมาชักปืนจริงๆด้วยครับ..ชักปืนจริงให้มากกว่าปืน BB นะครับแต่...ไม่ต้องยิงจริงนะครับ...เดี๋ยวกำแพงเป็นรู Grin Grin....แน่นอนครับเวลาผิดเพี้ยนเล็กน้อยแต่เรามีจุดอ้างอิงครับ การฝึกแบบนี้เราจะรู้ว่าที่เรายิงโดนเป้าหรือไม่เพราะเรายิงจริงจาก BB ครับ...หลายๆคนเวลาซ้อมแห้งกับปืนจริงชักปืนแล้วมันโดนทุกที แต่พอยิงจริงมันไม่ค่อยโดน...ลองดูวิธีที่ผมบอกดูครับเพราะที่เห็นว่าโดนในการซ้อมแห้ง บางครั้งมันไม่โดนเราสามารถรู้ได้จากการยิง BB จริงๆเลย...ตอนนี้ผมลองชักสลับปืนจริงสักพักแล้วเปลี่ยนเป็นปืน BB 2-3 ครั้งแรกมันไม่ได้เพราะน้ำหนักปืน หลังจากนั้นมันก็รู้ผลเหมือนกันครับ.....ไว้จะลองไปสนามยิงจริงๆดูว่าเร็วขึ้นหรือไม่อีกที

2. การวาดเป้า...หลายๆครั้งที่ผมวาดเป้าแล้วยิงนัดแรกได้ C หรือ D ก่อนและหลังโซน A ผมลองด้วย BB มันก็เป็นแบบที่ผมยิงจริงเพราะเร็วไปหรือหยุดช้าไปโดยไม่เห็นศูนย์ในตำแหน่งที่แน่ชัด ดังนั้นนี่คือประโยชน์ของ BB คือยิงจริงที่บ้านเลย เมื่อไหร่ที่ได้โซน A ดังต้องการผมก็เชื่อว่าเวลาไปยิงจริงที่สนามมันก็ได้ในแบบเดียวกัน...ผสมระหว่างปืนจริงและ BB ครับเพราะปืนจริงจะมีแรงเหวี่ยงเกิดขึ้นมากกว่า BB ครับ
ผมกำลังจะทำเพลทด้วยสังกะสีเพื่อซ้อมการวาดเป้าบนเพลท แน่นอนรีคอยล์ไม่มีย่อมง่ายกว่าแต่จุดประสงค์อยู่ที่ตาเราเคลื่อนไหวและมองพร้อมการจัดศูนย์ในปืนศูนย์เปิด

3. ยิงระหว่างเคลื่อนที่และวาดเป้า...ใช้ได้แค่นัดแรกบนเป้าแต่ละเป้าเท่านั้นครับ ดูว่าเป้าแต่ละเป้าที่วาดไประหว่างเคลื่อนไหวได้โซนที่ต้องการหรือไม่

ยังมีวิธีการฝึกซ้อมอื่นๆอีกจากการซ้อมด้วยปืน BB ที่บ้าน นี่ยังไม่รวมการซ้อมเคลื่อนไหวในการจัดสเตจ...แต่สุดยอดที่ผมได้กำไรเต็มๆคือการได้เล่นกับลูกทุกคืนและได้สอนให้เขาหัดยิงปืน จากการเริ่มต้นเล่นกันมาไม่ถึงอาทิตย์เขาสามารถยิงลูกปิงปองในระยะ 6 เมตรได้เกือบทุกครั้ง ชักปืนยิงเป้าขนาด 4 นิ้วถูกทุกครั้งในเวลา 2.5 วิ ในเวลา 2 วิถูกมากกว่าผิด...มันเป็นความสนุกอีกแบบหนึ่ง แถมได้หลอกให้วิ่งออกกำลังกายโดยไม่รู้ตัวอีกต่างหาก

ลองดูนะครับเผื่อว่าจะพัฒนาอะไรได้บ้างจากปืน BB
เยี่ยมครับ ผมกำลังจะสอนลูกยิงปืนฏโดยใช้ปืน BB เหมือนกันครับ

A well regulated Militia, being necessary to the security of a free State, the right of the people to keep and bear Arms, shall not be infringed.(Second Amendment to the United States Constitution Article 2)
dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #308 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2008, 02:24:53 PM »

ดู Link IPSC BB Gun แล้ว..น่าสนใจมากครับ สงสัยต้องเข้า web BB Gun หาปืนสั้นซักกระบอกซะแล้ว  Grin

ฝึกที่บ้านก็ดี,ฝึกที่สนามก็ได้ ตามสภาวะกระสุนแพง  หัวเราะร่าน้ำตาริน  ท่านพี่นกไฟถ้าทำสนามเสร็จอย่าลืมนำมาให้น้องๆชมนะครับ  ไหว้ Grin

เดี๋ยววันอาทิตย์ จะตามไปให้กำลังใจนักกีฬาที่สนามฟาร์มฯ อิอิ..ชอบจัง สนามใกล้บ้าน แถมอาทิตย์นี้ได้หยุดพัก เย้... หลงรัก
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #309 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2008, 03:27:04 PM »

ดู Link IPSC BB Gun แล้ว..น่าสนใจมากครับ สงสัยต้องเข้า web BB Gun หาปืนสั้นซักกระบอกซะแล้ว  Grin

ฝึกที่บ้านก็ดี,ฝึกที่สนามก็ได้ ตามสภาวะกระสุนแพง  หัวเราะร่าน้ำตาริน  ท่านพี่นกไฟถ้าทำสนามเสร็จอย่าลืมนำมาให้น้องๆชมนะครับ  ไหว้ Grin

เดี๋ยววันอาทิตย์ จะตามไปให้กำลังใจนักกีฬาที่สนามฟาร์มฯ อิอิ..ชอบจัง สนามใกล้บ้าน แถมอาทิตย์นี้ได้หยุดพัก เย้... หลงรัก

สงสัยไม่ได้ไปครับ...กลัวรถติดขากลับ...แถมกลัว RO ที่ฟาร์มครับ เศร้า เศร้า คิก คิก คิก คิก
เดี๋ยวลองทำเล่นๆดูเสร็จแล้วจะบอกครับ...เดี๋ยวทำเป้าแบบย่อก่อนครับ

Lulu
อาณาจักรของคนรักส้ม
Hero Member

คะแนน 19

« ตอบ #310 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2008, 03:37:07 PM »

สงสัยไม่ได้ไปครับ...กลัวรถติดขากลับ...แถมกลัว RO ที่ฟาร์มครับ เศร้า เศร้า คิก คิก คิก คิก
เดี๋ยวลองทำเล่นๆดูเสร็จแล้วจะบอกครับ...เดี๋ยวทำเป้าแบบย่อก่อนครับ
[/color]

ถ้าพูดถึง RO ที่ ฟาร์ม ผมก็เป็นอีกคนที่กลัวครับ คิก คิก คิก คิก คิก คิก
ผมขออนุญาติเข้ามาอ่านและเรียนรู้เพิ่มเติมด้วยอีกคนนะครับ พี่ Phoenix  ไหว้
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #311 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2008, 04:34:59 PM »

[/color]

ถ้าพูดถึง RO ที่ ฟาร์ม ผมก็เป็นอีกคนที่กลัวครับ คิก คิก คิก คิก คิก คิก
ผมขออนุญาติเข้ามาอ่านและเรียนรู้เพิ่มเติมด้วยอีกคนนะครับ พี่ Phoenix  ไหว้

สวัสดีครับ ไหว้ ไหว้
ไอ้หยา...มือใหม่ค้างมาหลายปี...มาช่วยเขียนละไม่ว่าครับ Grin Grin
RO ที่ฟาร์มผมว่าน่าจะกลัวคนเดียวกันแห๋งๆ...พี่อ้อ...ใช่ไหมเอ่ย... คิก คิก คิก คิก

Lulu
อาณาจักรของคนรักส้ม
Hero Member

คะแนน 19

« ตอบ #312 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2008, 04:45:14 PM »

สวัสดีครับ พี่ ไหว้
ใช่เลยครับ คนเดียวกันครับ Shocked เจอทีไรมีอาการทันทีครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน
ผมเป็นมือใหม่ทุกเที่ยวครับ ยิงตั้งนานไม่ไปถึงไหนสักทีเลย Grin Grin Grin (ไม่ก้าวหน้าแถมยังล้าหลังอีกต่างหากครับ) Grin Grin Grin

ผมไม่กล้าช่วยเขียนหรอกครับพี่ ขอเป็นผู้อ่านและฝึกฝนตามด้วยคนนะครับ เผื่ออะไรๆจะทำให้ผมยิงดีขึ้นบ้างก็พอใจแล้ว Grin Grin Grin
แต่ที่น่ากลัวก็คือ RO จาก ฟาร์มท่านนี้ละครับ เข้าคือ พี่ อ้อ ของพวกเรานั้นเอง เจอที่ไร ตกใจ ตกใจ ตกใจ Grin
dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #313 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2008, 05:11:29 PM »

RO น่ากลัว ตกใจ  เยี่ยม ยิ่งน่าไปดู   คิก คิก Grin
Golf 17
Hero Member

คะแนน 576

« ตอบ #314 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2008, 05:21:32 PM »

ตอนแรก ผมนึกว่า ที่พี่ท่านพูดจะเป็นการพูด เชิงหยอกเท่านั้นครับ

" RO สนามนี้ดุนะครับ  นักกีฬายิงระวังแนวปืนและความปลอดภัยด้วย "

อีกซักพัก ..เห็นกับตา ท่านจับนักกีฬาClass U ท่านนึง DQ  เนื่องจาก ปืนลั่น

แต่ลั่นในแนวยิงนะครับ (มือซ้ายยังไม่ได้ประคองปืน)  ตกใจ อ๋อย หัวเราะร่าน้ำตาริน

จะขอสู้จนกระสุน...นัดสุดท้าย ...

http://www.ipscthailand.com
หน้า: 1 ... 18 19 20 [21] 22 23 24 ... 37
  พิมพ์