๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 04:47:29 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 17 18 19 [20] 21 22 23 ... 37
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ต้มยำ IPSC  (อ่าน 193007 ครั้ง)
Golf 17
Hero Member

คะแนน 576

« ตอบ #285 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2008, 04:39:03 PM »

เคยคุยกับ RO บางท่านครับ

ท่านบอกว่า  จริงๆไม่อยากจะจับ DQ หรอกครับ  ถ้ามันไม่จำเป็นจริงๆ 

นักกีฬาแต่ละท่านกว่าจะมาแข่ง เสียเวลา  เสียค่าใช้จ่าย ไปเท่าไหร่

เสียเงินค่าสมัครอีก  ..... ถ้าไม่เหลือบ่ากว่าแรงแต่ถ้าเห็นกันแบบจะจะ

( ทั้ง RO และ นักกีฬาต่างๆ ก็เห็น ) แบบนี้ จำเป็น ต้องทำครับ เพื่อ

ผดุงความยุติธรรมและกฎไว้

RO ท่านบอกว่า " ผมน่ะมาช่วยดูแลพวกคุณเวลาแข่ง  ไม่ได้มาจับผิดพวกคุณ "  เยี่ยม

....

แต่อย่างไรก็ดี ... ก็ยังคงกลัว DQ ครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน ตกใจ ขำก๊าก

จะขอสู้จนกระสุน...นัดสุดท้าย ...

http://www.ipscthailand.com
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #286 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2008, 08:36:36 PM »

ท่านบอกว่า  จริงๆไม่อยากจะจับ DQ หรอกครับ  ถ้ามันไม่จำเป็นจริงๆ 

นักกีฬาแต่ละท่านกว่าจะมาแข่ง เสียเวลา  เสียค่าใช้จ่าย ไปเท่าไหร่

เสียเงินค่าสมัครอีก  ..... ถ้าไม่เหลือบ่ากว่าแรงแต่ถ้าเห็นกันแบบจะจะ

( ทั้ง RO และ นักกีฬาต่างๆ ก็เห็น ) แบบนี้ จำเป็น ต้องทำครับ เพื่อ

RO ท่านบอกว่า " ผมน่ะมาช่วยดูแลพวกคุณเวลาแข่ง  ไม่ได้มาจับผิดพวกคุณ "  เยี่ยม

....

แต่อย่างไรก็ดี ... ก็ยังคงกลัว DQ ครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน ตกใจ ขำก๊าก

ถ้าไม่ทำผิดก็ไม่เห็นต้องกลัวเลย... Grin Grin Grin

นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
Moderator
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #287 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2008, 09:22:25 PM »

....

ถ้าไม่ทำผิดก็ไม่เห็นต้องกลัวเลย... Grin Grin Grin

การกลัวไว้ก่อนเป็นสิ่งที่ดีครับ....แต่อย่ากลัวจนเกร็ง (ยิงไม่ออก) Grin

กีฬายิงปืน IPSC นั้น ไม่เหมือนการแข่งขันยิงปืนประเภทอื่น ซึ่งต้องอาศัยความเร็วมาเป็นตัวกำหนดด้วย
แม้ว่านักกีฬาระมัดระวังกันแล้ว แต่เมื่อต้องการเวลาที่เร็ว ความผิดพลาดเลยเกิดขึ้นได้เสมอ...
เพื่อป้องกันอันตรายต่อบุคคลอื่น และตัวนักกีฬาเอง กติกาที่วางไว้เลยต้องเข้มงวดครับ....

อย่ากลัวเลย DQ กลัวที่จะไม่ได้ยิงปืนตลอดชีวิตดีกว่า.. ยิ้มีเลศนัย

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
prim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #288 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2008, 10:26:12 PM »

ไหว้ ไหว้ ไหว้  ขอบคุณสำหรับข้อมูลเกี่ยวกับลูกโม่ค่ะ ...
Golf 17
Hero Member

คะแนน 576

« ตอบ #289 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2008, 07:47:45 AM »

แหล่มครับพี่นาจา

อย่ากลัว DQ  กลัวไม่ได้ยิงปืนตลอดชีวิตดีกว่า

คมจริงๆ  Grin

จะขอสู้จนกระสุน...นัดสุดท้าย ...

http://www.ipscthailand.com
dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #290 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2008, 10:23:39 AM »

กีฬาทุกประเภทมีค่าใช้จ่ายทั้งนั้น จะยิงปืน จะแข่งรถ จะเล่นเรือ ฯลฯ

คนเป็นกรรมการกีฬาประเภทที่กล่าวมา อยากให้นักกีฬาแข่งจบทุกคนอยู่แล้ว เพราะเราก็มองถึงการลงทุนของนักกีฬาที่ใช้อยู่ แต่หากเป็นเรื่องความปลอดภัย ตัวกรรมการนั้นจะมองข้ามไม่ได้แม้แต่นิดเดียว ผิดต้องลงโทษ นักกีฬาก็ควรเชื่อฟัง ไม่ควรขัดแย้ง ผมเน้นอยู่เรื่องนี้เสมอ ที่ห้องตรวจสภาพ จะมีป้ายขนาดใหญ่บอกไว้เสมอว่า "อย่าต่อรอง ในเรื่องความปลอดภัย"

คำของพี่นาจาถูกต้องที่สุดแล้วครับ "อย่ากลัวเลย DQ กลัวที่จะไม่ได้ยิงปืนตลอดชีวิตดีกว่า.."  เยี่ยม

แหะๆ เป็นกรรมการมานาน เห็นกล่าวมาเรื่องนี้ ขออนุญาตออกความเห็นบ้างนะครับ เถียงกับนักกีฬาประจำ  คิก คิก
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #291 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2008, 10:48:15 AM »

กีฬาทุกประเภทมีค่าใช้จ่ายทั้งนั้น จะยิงปืน จะแข่งรถ จะเล่นเรือ ฯลฯ

คนเป็นกรรมการกีฬาประเภทที่กล่าวมา อยากให้นักกีฬาแข่งจบทุกคนอยู่แล้ว เพราะเราก็มองถึงการลงทุนของนักกีฬาที่ใช้อยู่ แต่หากเป็นเรื่องความปลอดภัย ตัวกรรมการนั้นจะมองข้ามไม่ได้แม้แต่นิดเดียว ผิดต้องลงโทษ นักกีฬาก็ควรเชื่อฟัง ไม่ควรขัดแย้ง ผมเน้นอยู่เรื่องนี้เสมอ ที่ห้องตรวจสภาพ จะมีป้ายขนาดใหญ่บอกไว้เสมอว่า "อย่าต่อรอง ในเรื่องความปลอดภัย"

คำของพี่นาจาถูกต้องที่สุดแล้วครับ "อย่ากลัวเลย DQ กลัวที่จะไม่ได้ยิงปืนตลอดชีวิตดีกว่า.."  เยี่ยม

แหะๆ เป็นกรรมการมานาน เห็นกล่าวมาเรื่องนี้ ขออนุญาตออกความเห็นบ้างนะครับ เถียงกับนักกีฬาประจำ  คิก คิก

ผมเขียนเรื่องนี้ถูกใจ RO ใช่ไม๊ล่า...... คิก คิก คิก คิก

dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #292 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2008, 11:26:57 AM »

แหะๆ ให้เขารู้เรื่องจริงของกรรมการบ้างสิครับ ถึงแม้ผมจะไม่ใช่ RO ในกีฬาแข่งขันยิงปืน(ปีนี้เป็นกรรมการหน้าที่สำคัญ รายการใหญ่ๆทั้งนั้น  หัวเราะร่าน้ำตาริน ตัดสินทีมใหญ่ๆอีกต่างหาก  หัวเราะร่าน้ำตาริน  )

หน้าที่การงานก็มี รายได้ก็มีใช้ไม่เดือดร้อน วันหยุดแทนที่จะได้อยู่กับบ้าน ยังต้องไปนั่งตัดสินกีฬาที่เขาแข่งกัน ทั้งที่ตัวเองก็อยากจะแข่งกับเขามั่งจนตัวสั่น แต่ทำไม่ได้เพราะหน้าที่มันบังคับ บางครั้งผมก็ท้อเหมือนกัน นักกีฬามาว่าหยาบๆ  เศร้า เฮ้อ.. อยู่บ้านดีๆไม่ชอบ ไม่ใช่เรื่องตัวเองแท้ๆ แข่งจบตัดสินเสร็จขับรถกลับบ้านแบบเซ็งๆ

จริงๆ แล้ว กรรมการที่ปฏิบัติหน้าที่ในการแข่งขัน ส่วนหนึ่งเขาทำเพราะรัก  หลงรัก ในกีฬานั้นๆ อยากเห็นรอยยิ้มและความสนุกของนักกีฬาเวลาแข่งจบมากกว่า  Grin

นักแข่งให้เกียรติกรรมการ และสำคัญคือ กรรมการต้องให้เกียรตินักแข่งและตัดสินความถูกต้องตามกติกาที่บัญญัติไว้อย่างเป็นธรรม อย่าไปเกร็งกับกรรมการครับ ทักทายดุจญาติมิตร สงสัยให้สอบถาม ถ้าคัดค้านให้ทำตามขั้นตอน เดี๋ยวทุกอย่างก็จะกระจ่างครับ  Grin
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #293 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2008, 04:43:31 PM »

กระสุนแพงมีใครสนใจยิง IPSC สำหรับ BB Gun ไหมนี่...ถูกกว่าปืนจริงมากเลย.. Huh Huh คิก คิก คิก คิก น้ำลายหก น้ำลายหก

นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
Moderator
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #294 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2008, 05:01:19 PM »

กระสุนแพงมีใครสนใจยิง IPSC สำหรับ BB Gun ไหมนี่...ถูกกว่าปืนจริงมากเลย.. Huh Huh คิก คิก คิก คิก น้ำลายหก น้ำลายหก

เอาแน่เหรอ...พอเริ่ม รับรองมีคนเล่นแน่ครับ Cheesy

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #295 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2008, 06:07:24 PM »

........นักแข่งให้เกียรติกรรมการ และสำคัญคือ กรรมการต้องให้เกียรตินักแข่งและตัดสินความถูกต้องตามกติกาที่บัญญัติไว้อย่างเป็นธรรม......

เยี่ยมครับ เยี่ยม

นอกจากนั้นนักแข่งก็ต้องให้เกียรตินักแข่งด้วยกันด้วย   เกมส์ก็จึงจะสนุกมากยิ่งขึ้นครับ Grin Grin Grin
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #296 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2008, 08:39:55 PM »

เอาแน่เหรอ...พอเริ่ม รับรองมีคนเล่นแน่ครับ Cheesy

น่าสนใจครับ Grin Grin...ยิงที่ไหนก็ได้....เอาที่ว่างเปล่ามาทำเล่นกัน....เสียแค่ไม่มีคนอยู่เดี๋ยวอุปกรณ์หายเท่านั้นแหละ Grin Grin

อ้อเดี๋ยวพรุ่งนี้มาเขียนต่อในแนว IPSC นะครับ...ถ้ามีหัวข้อสนใจพิเศษก็บอกได้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2008, 08:47:58 PM โดย Phoenix » บันทึกการเข้า

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #297 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2008, 08:51:14 PM »

........นักแข่งให้เกียรติกรรมการ และสำคัญคือ กรรมการต้องให้เกียรตินักแข่งและตัดสินความถูกต้องตามกติกาที่บัญญัติไว้อย่างเป็นธรรม......

เยี่ยมครับ เยี่ยม

นอกจากนั้นนักแข่งก็ต้องให้เกียรตินักแข่งด้วยกันด้วย   เกมส์ก็จึงจะสนุกมากยิ่งขึ้นครับ Grin Grin Grin

ตรงนี้กรรมการต้องอ่านมากๆครับ.... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #298 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2008, 02:55:42 PM »

เวลานี้กระสุนปืนราคาแพงมากเลยครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน ผมเลยหันมาลองใช้ปืน BB Guns มาหัดยิง IPSC ครับพวกกลัวหมด..ตู...ด...ครับ Grin Grin ก็เลยอยากเอาวิธีการที่ผมใช้ซ้อมเล่นๆดูพร้อมกับเล่นกับลูกไปด้วยมาให้ลองกันดู เผื่อจะมีประโยชน์บ้างนะครับ...นี่สำหรับนักกีฬาใหม่และกลางๆโดยเฉพาะ...พวกมือเก่าไม่เกี่ยวนะครับ คิก คิก คิก คิก

ผมฝึกให้ลูกโดยถือเสมอว่าปืน BB นี้เป็นปืนจริง จะบรรจุหรือทำอะไรเหมือนปืนจริงทั้งหมดครับ ไม่ว่านิ้วในไก หันปืนไปทางที่มีคน แม้แต่ก่อนเราจะเริ่มมาเล่นกัน เรายังนั่งถามก่อนว่าปืนมีไว้เพื่ออะไรและอื่นๆตามแต่จะคิดและจะทำแบบนี้ทุกครั้งครับก่อนเริ่ม

ขอแทรกข้อคิดเห็นไว้ตรงนี้ก่อนว่าควรสอนการยิงปืนให้เด็กอายุ 11-13 หรือไม่ จะอันตรายหรือไม่นะครับ เราอาจจะมีความคิดเห็นต่างกัน แต่อย่างน้อยผมก็ให้ข้อคิดเห็นดังนี้นะครับ

เด็กผู้ชายทุกคนทั้งผมและคุณในอดีตชอบเล่นยิงปืนกันเกือบทั้งนั้น ในอดีตเรามักจะบอกว่าเด็กเล่นปืนนั้นอันตรายให้จับให้เล่นไม่ได้ สาเหตุเพราะอะไร...คำตอบคือเพราะเด็กไม่รู้เรื่องเห็นในหนังหรือเพื่อนๆ เอาปืนปลอมปืนเด็กเล่นหรือเอาไม้มาทำปืน ไล่ยิงกันเล่นๆเหมือนในหนัง เด็กก็เลยเอามาทำบ้าง พ่อเผลอไปเอาปืนทิ้งไว้เด็กไปเจอ ด้วยความไม่รู้เอามาเล่นกัน สุดท้ายเกิดเรื่องบ่อยๆว่าเด็กเล่นปืนยิงเพื่อนที่เล่นด้วยเสียชีวิต...เพราะผู้ปกครองเผลอเอาปืนใส่ลูกทิ้งไว้ในลิ้นชักและหรืออื่นๆ
ลองคิดมุมกลับนะครับ...ถ้าสอนลูกให้เข้าใจว่าปืนนั้นอันตราย มีไว้ได้เพื่อการกีฬาเท่านั้น ถ้าผู้ใหญ่ไม่อยู่ห้ามเล่น ถ้าจะจับปืนต้องมาขอมาบอกแล้วเราดูแลให้ถูกทาง เมื่อเด็กเข้าใจอุบัติเหตุแบบนั้นก็ไม่น่าจะเกิดขึ้นเพราะมีภูมิคุ้มกันไว้ส่วนหนึ่ง แน่นอนครับเราเองก็ต้องไม่ประมาทต้องเก็บและล็อกปืนให้เรียบร้อยเช่นกัน ลองคิดดูนะครับว่าคุณเห็นด้วยหรือไม่ ไม่เห็นด้วยก็ไม่เป็นไรครับเพราะทุกคนคิดให้สิ่งที่ดีที่สุดกับเด็กอยู่แล้วครับ

กลับมาถึงเรื่องเอาปืน BB มาฝึกซ้อมต่อครับ อะไรบ้างที่เราจะฝึกกับปืน BB ได้และได้ประโยชน์จริงหรือ??? ผมกะจะเขียนพอดีมีธุระเข้ามาเดี๋ยวมาเขียนต่อครับ

MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #299 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2008, 03:06:57 PM »

ถูกอย่างอาว่าครับ

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
หน้า: 1 ... 17 18 19 [20] 21 22 23 ... 37
  พิมพ์